กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
ตกใจกับค่าดูแลของ Harrier ครับ ใกล้เคียงยุโรปเลย..
อัตราสิ้นเปลืองก็ไม่ได้ดีเท่าที่คิด.. นึกว่าะจได้สัก 15+ เหมอืนพวก camry
ไม่แน่ใจว่าค่าดูแล 70-80k ต่อปี คือติดต่อกันทุกปีเลย หรือว่าเพิ่งดีดขึ้นมา ถ้าแพงเพราะซ่อมใหญ่ ช่วงแสนโลก็อาจดูพอรับได่ครับ
ถ้าเข้าศูนย์ลองหาอู่นอกดูไหมครับ เผื่อจะดีขึ้น

คิดว่า City e-hev ตอบโจทย์ จขกท ครับ แต่คุ้มไหมที่จะเปลี่ยน ไม่ชัวร์เหมอืนกัน เพราะที่คิดๆดูจากที่ จขกท แจ้งมา Harrier Hybrid เทินได้ 2 แสนกว่าเอง....
ส่วนตัว ถ้ามันจุกจิกมาก ซ่อมบ่อบจนไม่อยากขับไปไหนไกลๆ ผมก็จำใจเปลี่ยนครับ
ถ้าอยากให้ฟิลลิ่งมันต่างขึ้นมาหน่อยอาจต้องขยับเป็น Collora Cross ครับ
2
Discussion Forum / Re: อยากปรึกษา จะเปลี่ยนรถใหม่ดีไหม คิดไม่ตก
« กระทู้ล่าสุด โดย หมับเข้าให้ เมื่อ วันนี้ เวลา 10:47:14 »
ค่าซ่อมจุกจิกปีละ 70-80k คือค่าอะไรหรอครับ

ทำไมมันแพงจัง

พริอุสผม 3 แสนโลแล้วยังไม่มีอะไรจุกจิกเลย

ถ้าเทิร์นแล้วยังผ่อนอีก 5 ปี ปีละ 120k ผมว่าใช้คันเก่าเหอะครับ
3
Discussion Forum / อยากปรึกษา จะเปลี่ยนรถใหม่ดีไหม คิดไม่ตก
« กระทู้ล่าสุด โดย WASADM เมื่อ วันนี้ เวลา 10:30:39 »
นั่งคิดนอนคิดอยู่หลายวันครับ ปัจจุบันใช้ Harrier Hybrid รถมือเดียวป้ายแดงปี 2014 ซึ่งใช้ต่อมาจากรถคุณพ่อเอง เดิมทีใช้ City 2016 ซึ่งแฮปปี้ดี เพราะค่าดูแลต่ำ
รถ Harrier เปลี่ยนแบตไฮบริดมาแล้ว จากศูนย์ Toyota เมื่อปี 2021

เหตุที่มีความคิดเรื่องเปลี่ยนรถ เพราะรถเริ่มเก่ามากครับ เริ่มมีการซ่อมจุกจิก ค่าดูแลตกปีละ 70k-80k ไม่รวมยางและประกัน
ยาง 1 ชุดประมาน 20k-24k (235/55 R18)
ประกันตกปีละ 26k-28k
วิ่งในเมือง 13-14 โลลิตร (เมืองทอง-สีลม ใช้ทางด่วน)

อายุช่วงวัยสร้างตัวแบบผม รู้สึกเสียดายเงินเหมือนกันครับ เก็บไว้เที่ยวหรือลงทุนจะดีกว่าไหมนะ

จึงเริ่มมองหารถใหม่ ตอนนี้ดูเป็น City eHev Sedan ได้เรื่อง Option ที่ใช้งานประจำหลายอย่างเช่น
- Auto Break Hold
- Adaptive ACC with LSF
- Apple Car Play
- วิ่งในเมือง 20++ โลลิตร (จากการหาข้อมูลใน club Facebook)

ส่วนสิ่งที่เสียไปก็จะเป็นเรื่องของขนาดรถ ช่วงล่าง การเก็บเสียง ฟิลลิ่งการขับที่ Harrier ทำได้ดีกว่ามากครับ แต่ City ตัวนี้ก็ไม่แย่

หลังจากคำนวนแล้ว เอา Harrier ไปเทิร์น อาจจะต้องผ่อนเพิ่มอีกเดือนละ 10k เป็นระยะเวลา 5 ปี ก็ไม่เข้าใจ Honda ว่าทำไมตั้งราคาแพงกว่า Hatchback เยอะขนาดนั้น ซึ่งก็คิดอีกว่า ถ้าต้องมานั่งผ่อน 10k นาน 5 ปี หรือจะกัดฟันซ่อมให้จบๆไปดีนะ แต่ก็กลัวจะซ่อมไม่จบ เพราะรถเริ่มเก่า

เพื่อนๆสมาชิกมีความคิดเห็นยังไงบ้างครับ นอนคิดมาหลายวัน คิดไม่ตกเสียที ขอบคุนความคิดเห็นล่วงหน้าครับ
4
Discussion Forum / Re: สงสัยเรื่องเบอร์ยางของแต่งรถสมัยใหม่หน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Turin เมื่อ วันนี้ เวลา 10:16:07 »
ถ้าเลือกได้ เอาขนาดวงล้อหลังเล็กกว่า  เวลาเบรคจะได้ไม่หน้าทิ่มมาก ควบคุมรถง่ายกว่าครับ
อันนี้น่าคิดครับ
5
เยอะนะครับ  แบบนี้ในยุโรปก็เยอะ ทางแคบๆก็คอยกินเลนแบบนี้  เลี้ยวจากเลนสองแบบนี้  :D :D

ถ้าการขับแตกต่างกันหน่อยตรงที่ 
ถ้าถนนกว้างพอให้ตีวง
สมมุติเลี้ยวซ้ายเข้าซอย : ไทยเลี้ยวจากเลนสอง เพื่อไม่ให้ไปกินเลนในซอย   ต่างประเทศ : เลี้ยวจากเลนแรก และไปกินเลนในซอย 
แต่ถ้าถนนไม่กว้างพอก็ขับเหมือนกันนั่นแหละครับ 
6
ประเทศที่เจริญแล้ว อย่างญี่ปุ่นเนี่ย โดยส่วนตัวผมก็ไม่เคยไปครับ แต่พอดีมี internet เลยพอสืบหาดูได้บ้าง ว่าประเทศนี้มันเป็นแบบที่ว่ากันไหม หรือเชื่อต่อๆกันมา

ก็ไปเจอหลายคลิปเลย ก็เลยเอามาให้ดูเป็นตัวอย่างครับ ก็ ลองดูและพิจารณากันว่า "เราจะระวังตัวเอง หรือคิดว่า ฉันถูก ชนช่างมัน" ก็แล้วแต่จะปฏิบัติเลย

และคลิปนี้ นาทีที่ 3.17 ลองดู รถบรรทุกประเทศเจริญแล้ว เค้าตีวงกันไหม ....

7
Discussion Forum / Re: ระหว่าง Honda CRV RS G6 กับ Honda Accord RS G11
« กระทู้ล่าสุด โดย boogie2020 เมื่อ วันนี้ เวลา 09:39:20 »
เจนนี้ผมว่า CRV สวยกว่า Accord คับ
8
เอาแค่เคสนี้ รถใหญ่ผิด

แต่คนที่ผิดจริง ๆ คือ คนทำถนน-การจราจรตรงนั้น  หลาย ๆ ที่ถนนทำมาไม่เอื้อกับคนใช้งาน  ประเทศเจริญแล้ว เขาจะทำไว้เผื่อเคสรถพวกนี้ด้วย (ถนนในไทยก็มี ที่ตรงยูเทิร์นมีเว้าให้ แต่ไม่เยอะ) อย่างหลาย ๆที่ ถ้ารถใหญ่ไม่ไปเลนสอง มันตีวงไม่พ้นอะ

ผมมองว่า ปัญหาการจราจรไทยเกิน 50% มีต้นเหตุมาจากวิศวกรรมจราจรที่บรรลัยมาก ๆ ของทางรัฐ แล้วรัฐก็ลอยนวล   ปชช ที่ใช้งาน ใช้ไม่ได้อย่างที่มันควร มันก็เลยเกิด หยวน ๆ ช่างมัน ๆ ไปแบบนี้  ที่ตลกร้ายยิ่งกว่า ตอนไปต่อใบขับขี่  มันต้องอบรม  แล้วก็เหมือนกับทางขนส่งมองขาดมาก ๆ  คือ เน้นที่ว่า ผู้ขับขี่ต้องระมัดระวัง ต้องคาดการณ์ เอาชีวิตรอดเอาเอง   มากกว่า มาดูป้าย มาดูเส้นจราจรเมืองไทย
9
Discussion Forum / Don't miss your chance!
« กระทู้ล่าสุด โดย aun002 เมื่อ วันนี้ เวลา 09:32:44 »
10
อย่าให้พี่ จิมมี่ โมโห
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10