ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถ PJS ได้ 1 อาทิตย์ ขับไม่ถึง 500 KM รถมีอาการเบรคมือไฟฟ้า ค้าง 2 รอบ !!!  (อ่าน 8518 ครั้ง)

ออฟไลน์ RomeoKubpom

• Newbie
  • *
เพิ่งถอย PJS มาได้ อาทิตย์นึง มีอาการเบรคมือไฟฟ้าค้าง ไม่สามารถปลดเบรคได้

อาการตามรูปภาพเลยครับ เซงมากยังไม่ได้ขับไปไหนเลย ช่างได้แค่ทำการ รีเซท เบรคให้ เอามาใช้ได้ วันเดียว ก็เป็นอีกครับ

ไม่ทราบต้องทำยังไงต่อ ขอคำแนะนำด้วยครับผม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2016, 12:14:02 โดย RomeoKubpom »

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• Hero Member
  • นับ1ใหม่
ไม่รู้จะแนะนำยังไง ผมยังไม่เจอเลย
รีเซตไม่หาย ต้องไล่เช็คตามจุดไม่ได้เหรอครับ สายไฟ สวิตเบรค
ลุยน้ำท่วมขังรอการระบายมาใช่ไหม น่าจะสกปรกหรือโดนน้ำจนทำงานผิด(เดาเอานะ)

ออฟไลน์ min217

• Full Member
ไปไม่ถูกเลย ของผมก็ลุยน้ำมาสองรอบ ยังไม่เกิด ถ้ารู้ผลยังไงช่วยแจ้งด้วยครับ

• Newbie
  • *
ไม่รู้จะแนะนำยังไง ผมยังไม่เจอเลย
รีเซตไม่หาย ต้องไล่เช็คตามจุดไม่ได้เหรอครับ สายไฟ สวิตเบรค
ลุยน้ำท่วมขังรอการระบายมาใช่ไหม น่าจะสกปรกหรือโดนน้ำจนทำงานผิด(เดาเอานะ)

ยังไม่ได้ขับไปไหนเลยครับ ลุยน้ำไม่ใช่แน่นอน เพราะฝนไม่ได้ตกครับแถวบ้านผม
รีเซทแล้ว ก็ไม่หาย กลับมาบ้าน ก็เป็นอีก ครับ

ออฟไลน์ Coat145

• Sr. Member
ลองถอดขั้วเเบตออกก่อนเเล้วไขเข้าไปใหม่ก่อนมั้ยครับ เเก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนครับ
YARIS1.2 G 2013 ขาว
L33 2.0XL 2014 ดำ
Mercedes-Benz E350e Exclusive ดำ 2018
Mercedes-AMG GLC 43 4MATIC Coupé ขาว 2018
FORD RAPTOR 2.0 BI-TURBO 2019

ออฟไลน์ pjs6306

เกี่ยวกับสวิตกดหรือปุ่มกดหรือเปล่าครับเดาเอา

• Newbie
  • *
ลองถอดขั้วเเบตออกก่อนเเล้วไขเข้าไปใหม่ก่อนมั้ยครับ เเก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อนครับ

รอช่างมา รีเซทให้ครับ เดี๋ยวคงเอาเข้าศูนย์อีกรอบ

ออฟไลน์ NavaneS

ถ้าถามผม.. ตอนนี้คงทำอะไรไม่ได้ นอกจากส่งเข้าศูนย์อีก

รอดูซักสองรอบ ถ้ายังไม่ดีขึ้นคงต้องปรึกษากันใหม่ว่า ควรทำยังงัยกับรถดี..

:( :(
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ Arado_kung

เพื่อนผมเป็นอาการนี้คันแรกในคลับ เค้าเคลมชุดมอเตอร์ไฟฟ้าเบรคมือให้ทั้งชุดเลยครับ

ออฟไลน์ unsignedint16

• Jr. Member
  • **
ผมถึงไม่ค่อยชอบ option อะไรแบบ นี้

เรื่องง่ายๆ ทำให้ยาก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ยังไม่เคยเจอเลยครับ คงแนะนำได้แค่เอาศูนย์ ถ้าไม่หายก็เปลี่ยนศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Nerdys

รถที่มีระบบไฟฟ้าเยอะๆนี่ก็น่ากลัวแฮะ

จะว่าไป พวกระบบป้องกันการชนต่างๆที่มีเซ็นเซอร์ปล่อยคลื่นเสียง/โซน่าไปตรวจจับวัตถุด้านหน้านี่ ถ้ารวนก็น่ากลัวมาก
ขับรถไปด้วยความหวาดระเเวง กลัวมันจะรวน เบรคเองตอนเร่งแซงรถ 18 ล้อด้วยความเร็ว 120 กม./ชม. บนถนน 2 เลน

ออฟไลน์ SM.

เข้าศูนย์อย่างเดียวครับ อาจจะเสียเวลา เสียอารมณ์ไปบ้าง แต่รถยังอยู่ในการรับประกัน อย่าเพิ่งไปทำอะไรเองครับ

ออฟไลน์ keamgladnan

ในคลับมีคนขึ้นแบบนี้ครับ  แต่อันนั้นคือมอเตอร์เบรคมือไฟฟ้าเสีย รถไปไหนไมไ่ด้เลย

ออฟไลน์ Dark Overlord

• Hail to the darkside
รถที่มีระบบไฟฟ้าเยอะๆนี่ก็น่ากลัวแฮะ

จะว่าไป พวกระบบป้องกันการชนต่างๆที่มีเซ็นเซอร์ปล่อยคลื่นเสียง/โซน่าไปตรวจจับวัตถุด้านหน้านี่ ถ้ารวนก็น่ากลัวมาก
ขับรถไปด้วยความหวาดระเเวง กลัวมันจะรวน เบรคเองตอนเร่งแซงรถ 18 ล้อด้วยความเร็ว 120 กม./ชม. บนถนน 2 เลน

มีนัยยะจริงๆ ครับ ผมคิดเหมือนกันว่าในบ้านควรมีรถพื้นๆ สุดๆ ไว้สักคัน
อย่างน้อยก็อุ่นใจว่าไม่มีอะไรรวนแน่นอนไว้ใช้ในเมืองทั่วๆ ไป
ส่วนคันที่ระบบไฟฟ้าเยอะก็ต้องระมัดระวังมากหน่อย
แต่ถ้าไม่มีระบบอะไรเลยผมก็อยู่ได้สบายๆ นะ

ออฟไลน์ KaIaK118

ยังไม่เคยเจอเหมือนกันครับ
ตามคู่มือ ปลดเบรคมือเอง ลำบากพอควร
รู้สึกเราเรียกศูนย์ให้เอารถสไลด์ได้ฟรี เรื่องเบรคน่ากลัว ขอให้ เจอสาเหตุไวๆ ครับ

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ขอให้แก้ไขได้นะครับ กลัวไปด้วยเลย เกิดขับๆอยู่แล้วเพี้ยนทำงานขึ้นมาจะทำไง

ออฟไลน์ toonze

ระบบพวกนี้เขา คงคิดมาแล้วนะครับจึงตัดการทำงานที่ความเร็ว เท่าไรจำไม่ได้

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เข้า0เลยครับ รถมีปัญหากันได้แต่อย่าเยอะและขอให้แก้จบก็พอ

ออฟไลน์ V221

ที่เคยเจอกับS320 CDI W221ก็อาการนี้ครับ วิ่งไปไหนไม่ได้ สุดท้ายเปลี่ยนมอเตอร์ไฟฟ้าเบรคมือจบครับ
BMW 750E M SPORT

• Newbie
  • *
ตอนนี้รอศูนย์แจ้งอาการอยู่ครับ ได้สาเหตุยังไงจะมาแจ้งคนในบอร์ด

ออฟไลน์ Pegasus7700

Reset service reminder ป็นอีก?

ทำอีกเอง ยังขึ้นอีกหรา?

เซนเซอร์มิเตอเบรกคงเสีย
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ oatekung

น่าจะได้เคลมทั้งระบบนะครับ ใจเย็นๆครับผมเป็นผมก็อเซ็งครับ