ผู้เขียน หัวข้อ: สงสัยเรื่องกระจกมองข้างลดการเกาะตัวของหยดน้ำอะครับ ??  (อ่าน 7858 ครั้ง)

ออฟไลน์ A_armZ

• Jr. Member
  • **
คือผมอยากทราบว่ามันทำมาจากอะไร--แล้วทำไมถึงลดการเกาะของหยดน้ำได้ล่ะครับ ??--อีกอย่างคือเราสามารถเอากระจกธรรมดาไปทำให้ลดการเกาะของหยดน้ำได้รึเปล่าอะครับ ??  ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• Hero Member
  • เอี๊ยดแอ๊ด

ไม่รู้เหมือนกันว่าใช้วัสดุอะไรทำ

แต่ถ้าอยากได้กระจกลดหยดน้ำ ต้องเปลี่ยนเลนส์กระจกอย่างเดียวครับ

หรืออีกทางเลือกกรณีไม่อยากเปลี่ยน ก็ลงน้ำยาเคลือบกระจก ช่วยได้นิดหน่อย

ออฟไลน์ Tonaka

มันจะมีสารเคลือบอยู่ที่ตัวกระจกครับ..   จริงๆ แล้วผมกลับมองว่าเราเคลือบกันเองก็ได้ แต่เคลือบบ่อยๆหน่อยน๊าาา
阿蘇山

ออฟไลน์ WinniE

• Sr. Member
  • TO THE WORLD BEST...K5
ถ้าอยากให้กระจกเก่าลดการเกาะตัวของหยดน้ำนี้ลองใช้น้ำยา Clear View ดูครับไม่รู้ตอนนี้ยังมีขายอยู่หรือเปล่า แต่ก่อนผมใช้เคลือบตอนล้างรถเสร็จ พอฝนตกน้ำฝนจะไม่ก็ติดอยู่กับกระจกเลยมันจะไหลออกหมดเลย แต่ตอนนี้กระจกรถที่บ้านมีแต่ที่เคลือบจากโรงงาน ก็เลยไม่ได้ใช้ครับ :)
2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออนไลน์ apinui

กระจกกันน้ำเกาะ น้ำยากันน้ำเกาะ ...... มันเป็นคำโฆษณาทางการค้าเท่านั้นล่ะครับ

โดยทั่วไปแล้ว วัสดุที่มีผิวเรียบและออกมันๆลื่นๆ น้ำจะไม่เกาะตัวอยู่แล้ว แม้จะเป็นกระจกธรรมดา หรือว่า สีรถก็ตาม

ยกตัวอย่าง เช่นเวลาเราล้างรถเสร็จใหม่ๆ โดยใช้น้ำยาล้างรถทั่วไป ให้ทดลองโดยการเอาน้ำลาดลงบนฝากระโปรง กระจก หรือวัสดุไหนก็ได้ในรถ ... จะเห็นว่า น้ำแทบจะไม่มีเกาะติดเลย จะมีแต่น้อยมาก เป็นหยดๆ เกาะตัวกันแบบน้ำบนในบอน

แต่ทีนี้ ถ้านำรถไปวิ่งสัก 1-2 วัน กลับมาบ้าน เอาน้ำลาดใหม่ ..ทีนี้น้ำเกาะเพียบ ลาดตรงไหนเปียกตรงนั้น ....

ถามว่าทำไม ..ก็เพราะรถมีฝุ่นเกาะแล้ว น้ำ ก็ไปเกาะที่ฝุ่นอีกที พื้นผิวไม่ลื่นเหมือนตอนล้างใหม่ๆ นั่นเอง

ร่ายซะยาว .... ทีนี้มาเข้าเรื่องว่ากระจกกันน้ำเกาะ ...... ก็คือกระจกที่เค้าทำให้ผิวมันลื่นและมันกว่ากระจกทั่วไปเท่านั้น ... แต่ถามว่า น้ำไม่เกาะจริงหรือ ก็ต้องบอกว่า ถ้ากระจกสะอาด มันก็ไม่เกาะ ...แต่ถ้ามันมีฝุ่นมาเกาะเยอะๆ มันก็เกาะอยู่ดีล่ะครับ .....

ออฟไลน์ nuvut9

• Full Member
ผมไปเปลี่ยนมาแล้วครับของ CIVIC FD เปลี่ยนแค่กระจก ของตัวท็อปจะเป็นสีฟ้าๆๆ
 หมดไป พันกว่าบาทขอบอกว่าไม่คุ้มเลยครับต่างกันนิดเดียวจริงๆๆ
ได้แค่ความสวยละมั้งครับสีฟ้าสวยดีครับ ผมชอบ

ออฟไลน์ toonze

ผมไปเปลี่ยนมาแล้วครับของ CIVIC FD เปลี่ยนแค่กระจก ของตัวท็อปจะเป็นสีฟ้าๆๆ
 หมดไป พันกว่าบาทขอบอกว่าไม่คุ้มเลยครับต่างกันนิดเดียวจริงๆๆ
ได้แค่ความสวยละมั้งครับสีฟ้าสวยดีครับ ผมชอบ

อย่ามองว่าไม่คุมครับ ได้น้ำไม่เกาะ ตัดแสง มุมกว้าง มา ต่างกันนิดจริงๆๆแต่การใช้งานยอดครับ

ผมก็เปลี่ยนครับ ผมใช้ อัลติสตัว j แต่เปลี่ยนเป็นของแคมรี่ ใช้งานจริงๆๆคุม

ออฟไลน์ MoLee

ผมก็มีตัวนี้ติดรถมาเลยครับ แต่ทำไมรู้สึกไม่ค่อยแตกต่างกับกระจกธรรมดาแหะ? :-\ แปลกดี