ผู้เขียน หัวข้อ: ผมเห็น volvo S90 T8 บนถนน ผมว่ามันเป็นรถที่ทันสมัยทันยุคแล้ว  (อ่าน 9080 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ปกติผมมักจะจำภาพ (และผู้ใหญ่ในวงการรถยนต์ บางคนที่ผมเคยดูในรายการ) ก็มักจะมองว่า volvo นั้นรถทรงคนแก่มาก คือต้องวัยเกษียณอะไรแบบนี้ ผมเองก็มองมันแบบนั้นนะ ด้วยทรงรถมันดูทึ่มๆ แล้วชอบทำรถ 5 ประตูท้ายตัด ทรงไฟท้ายก็ดูแปลกๆ สำหรับวุ่นที่ผ่านๆมา

ตั้งแต่ปี 2017 ผมว่าเค้ามีความพยายามที่จะออกแบบให้ดูวัยทองมากขึ้น ดูเป็นรถที่สมาร์ทแต่ไม่วัยรุ่นเกินเหมือน benz c-class ไฟท้าย แยกตรงกลาง พาลผมนึกถึงรถรุ่นนึงผมก็จำไม่ได้ว่าคืออะไร

ออฟไลน์ bingoman

• Hero Member
สำหรับผม Volvo ไม่ใช่รถคนแก่อยู่แล้ว เพราะมีรุ่นที่วัยรุ่นๆ หลายรุ่นเช่น

- V40 ทั้ง hatch, cross,
- S60 เป็นรุ่นที่ดูแค่ภายนอก ผมว่ายังดูเยาว์วัยกว่า BMW ซีรี่3 กับ Benz C-Class เลย
- ตระกูล C  น่าจะ C30 ครับ รุ่นนี่ดูเด็กมากๆ

สำหรับผม ภาพลักษณ์มันไม่ได้เป็นปัญหาของ Volvo เลย  แต่สิ่งที่มันไม่โดนใจสำหรับผมคือ dynamic รถ มันยังไม่ดีพอ  คือมันอาจจะนิ่งใช้ได้  แต่ขับไม่สนุก

ออพชั่นที่มากมาย ก็เป็นอะไรที่ทำให้ทึ่ง แต่ผมไม่อยากได้รถออพชั่นเยอะแบบนี้หรอก เพราะผมชอบใช้รถยาวๆ แบบไม่ต้องทำอะไรได้มากมาย แต่เป็นมิตรกันนานๆ มากกว่า

สรุปคือ Volvo มันดีตรงความปลอดภัย วัสดุที่ไม่เป็นรองเยอรมันพรีเมียม  แต่การขับขี่ภาพรวมมันยังสู้เขาไม่ได้  ทำให้ Volvo เป็นรถที่ใช้ยาวๆ แล้วผมกลัวปัญหาอะไหล่แล้วก็ราคาขายต่อ ตกฮวบแบบเศร้าใจจริงๆ ครับ ทั้งๆ ที่อะไหล่ก็แพง

ส่วนประเด็น S90 ผมว่ามันไม่สำคัญว่าภาพลักษณ์จะแก่หรือจะวัยรุ่นนะครับ  เพราะ Benz S-Class หรือ E-Class ก็ยังภาพลักษณ์แก่ๆ อายุน่าจะ 45 ขึ้นไปทั้งคู่   ผมว่าภาพลักษณ์ S90 ผมยังเด็กกว่า E, S-Class ด้วยซ้ำ

ภาพลักษณ์ของ S90 ไม่ได้เป็นปัญหา  และโฉมนี้โดนใจคนมากๆ ขึ้นจริงๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 29, 2018, 19:05:25 โดย bingoman »

ออฟไลน์ CJ.

แล้วแต่มุมมองของบุคคลที่มองหรือเปล่าครับ ผมมองว่าสวย และสวยขึ้นมากครับ
แต่ก็ไม่ได้รู้สึกว่าทันสมัยมากนัก ผมมองว่าจะดูสวยแบบร่วมสมัยมากกว่า

ในขณะเดียวกัน คุณยายผมไม่ชอบ design ของ S90 อย่างมาก ถึงกับส่ายหัวทีเดียว
ท่านกลับชอบ design อย่าง E, 5er, A7 มากกว่า แถมรวมไปถึง Stinger เสียด้วย
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Jacob

นานาจิตตัง ถ้าคนชอบเรียบหรูก็จะชอบ

ออฟไลน์ bodin

วอลโว่ตอนนี้ใช้คำว่า "รถสวย" ได้แล้วครับ :-* :-* :-*

ดีกว่ายุค "ตู้เย็นล้ม" มากมาย :-X

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
Volvo ยุคนี้ สวยโดนใจมากครับ เหลือแต่มือสอง ราคาลงหนักมากๆครัย
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ paeybu

volvo ยุคนี้สวยแนวหน้าเลยครับ

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ผมใช้ S90 D4 ตัวล่างสุด ภายนอกไม่หรูหราเท่า T8 ตัวท๊อป แต่ขับไปไหนมาไหนที่ต่างจังหวัด รู้สึกได้ว่ามีคนมอง
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ veronic

ผมชอบด้านหน้า แต่ไม่ชอบด้านท้าย แต่แฟนผมแกบอกว่าข้างในสวยกว่า 530e ส่วนเบนซ์แกบอกสู้วอลโว่ไม่ได้เลย แต่บอกเลยวิ่งความเร็วปานกลางบนทางด่วนหน้านิ่งกว่า 530e (ไม่รู้ยางรถ test drive ไม่ดีรึเปล่า)

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่า volvo สวยมานานแล้วครับ  แต่ไม่ใช้ยุค 940 นะ

ภายในเรียบง่าย ไม่เยอะ ดูสบายตาดีครับ  8)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
S90 เห็นทีไรต้องเหลียวตลอด

ผิดกับพวก5 7 E S เฉยๆมาก อาจเพราะเยอะกว่า

ออฟไลน์ O_o"

เห็นทีไรนึกถึง Geely Bo Rui GE ทรงดูคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
^
ที่แสบคือ อินี่นอกจากจะเอาอดีตดีไซเนอร์วอลโว่มาออกแบบให้แล้ว ยังจะใส่เครื่องวอลโว่อีก  ;D
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ veronic

ผมกลับว่าไม่ค่อยเหมือน โดยเฉพาะด้านหลังนั้นคนละแบบเลย ส่วนข้างในตรงกลางเหมือนผสมกันระหว่าง audi กับ bm ด้านหน้าคอนโซลฝั่งคนนั่งเหมือน volvo พวงมาลัยคล้าย benz แต่ง amg แบบอ้วนขึ้นผสมปุ่มกด subaru ฝากระโปรงคล้าย mazda คนออกแบบนี่คงดูรถหลายยี่ห้อมากเวลาหาแรงบันดาลใจ

แต่ทาง volvo คงไม่ค่อยชอบ ทั้งเรื่องที่ไปซื้อ mercedes ทั้งเรื่องเอาเครื่องมาใส่

เห็นทีไรนึกถึง Geely Bo Rui GE ทรงดูคล้ายๆกัน

ออฟไลน์ O_o"

^
ที่แสบคือ อินี่นอกจากจะเอาอดีตดีไซเนอร์วอลโว่มาออกแบบให้แล้ว ยังจะใส่เครื่องวอลโว่อีก  ;D

ในอนาคตยังจะมี Daimler AG เข้ามา คงแชร์อะไรกันอีกเยอะ ไม่รู้จะออกมารูปแบบไหน  :D :D :D ไหนๆก็กว้านซื้อมาขนาดนั้นแล้ว

ออฟไลน์ Stp

Volvo ยุคนี้ออกแบบทันสมัยดี แม้เส้นสายภายนอกบางจุดมีขัดใจนิดๆ ส่วนภายในนี่ทันสมัยเต็มไปด้วยความไฮเทค เบาะหนังแท้นิ่มสบาย ชุดลำโพงตัว Top ระบบเสียงอย่างเทพ

เสียแค่เรื่องเดิม ... ศูนย์บริการ ลาง Audi เผลอๆ จะแซงด้วย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ AkE

ผมไม่เคยคิดว่าเป็นรถคนมีอายุเลย น่าสนใจมาตลอดขึ้นอยู่กับทรงรุ่นนั้นๆกับperformance แต่s90t8 นี่ดีทั้งคัยฝนมาพังตรง ท้ายนี่ล่ะโคดเซง แต่เรื่องเครื่องล่ะก้ หึๆ 530e ได้แต่ตามแถมห่างด้วย

ออฟไลน์ SM.

ผมก็ว่ามันก็ทันยุคนะครับ สวยดีด้วยสิ