ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือสองแบบไหน น่าใช้กว่ากันคะ  (อ่าน 5782 ครั้ง)

ออฟไลน์ mhor

• Newbie
  • *
รถมือสองแบบไหน น่าใช้กว่ากันคะ
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 12:29:27 »
ดิฉันสร้างบ้านใหม่และกำลังหารถไว้ใช้ในครอบครัวค่ะ
รถคือเอาไว้ซื้อกับข้าว เที่ยวละ 40 กม
วิ่งเข้าเมืองบ้างไปติดต่องานก็ 200 กม ค่ะ
ไม่ได้วิ่งทุกวันนะคะ

ทีนี้ เจียดงบไว้สุดๆเลยที่สองแสน
เผื่อซ่อม ค่ารายปีต่างๆ น้ำมัน แก๊ส อะไรงี้ด้วยค่ะ
รถแบบไหนคุ้มค่ากับงบกว่ากันคะ ระหว่าง
ใหม่หน่อยยังไงก็ดีกว่า
หรือเก่าไปเลย รถหลักหมื่นแต่อะไหล่เยอะ เงินจะได้เหลือ

พวกวีอ้อสโฉมแรก แสนห้าบวกลบ ไม่ต้องซ่อมอะไรมาก
โคโรลล่า ตัวใหญ่ ปีต้นๆเลย
ซันนี่นีโอ ถูกกว่า เก็บเงินสดไว้ดีกว่า
โคโรน่าท้ายโด่ง
ไฮทอร์ค
แคมรี่ไม้บรรทัด
Accord ไฟก้อนเดียว สองก้อน งูเห่า สภาพดีๆ ซ่อมให้จบ อะไหล่เยอะ
323 protege
Galant ultima สภาพดีมาก
Astina ตาหยี

อยากได้รถที่มีถุงลมไว้หน่อยก็อุ่นใจค่ะ
เกียร์ cvt กลัวเสีย ไม่มีเงินซ่อม เลยตัดตัวเลือกทิ้งไป

เลือกอย่างไหนดีคะ
เป็นคนขับรถอืดๆค่ะ เท้าไม่หนัก

ขอทราบไอเดียและความรู้ ไม่ต้องซีเรียสหนักมากนะคะ

ขอบพระคุณค่ะ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: รถมือสองแบบไหน น่าใช้กว่ากันคะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 12:42:47 »
รถเก่า อายุระดับ 10 - 20 ปี ควรจะเป็นรถที่หาอะไหล่ง่าย ซ่อมง่าย และพื้นฐานของรถไม่จุกจิก ครับ

พวก Ultima นี่ตัดทิ้งเลย ขนาดตอนป้ายแดง เจ้าของมีตังค์ซื้อรถคันละร่วมล้าน ยังจุก จนขายทิ้งเลย

งบขนาดนี้ ลองมอง vios รุ่นแรกไหม ? ทนดี ไม่จุกจิก ครับ

ออฟไลน์ เซลล์ขายรถ

• Sr. Member
  • เซลล์ขายรถจริงๆนะครับ
Re: รถมือสองแบบไหน น่าใช้กว่ากันคะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 12:43:18 »
Galant ultima สภาพดีมาก
Astina ตาหยี
สองตัวนี้ โดยเฉพาะอัลติม่า อะไหล่หายากมาก อัลติม่าหาจับถูกๆมาปั่นเองไม่เกิน50k
เครื่องยังพอหาได้ มันวางตัวเดียวกับ RVR (ถ้าตัว 4G63 NA) แต่ช่วงล่างนี้ร้องไห้-*-

แต่เหนื่อยตรงหาอะไหล่จากใจคนเคยเกือบหลวมตัวไปปั้น

ถ้าเอาจริงๆแนะนำซิตี้แมลงสาบเกียร์ธรรมดา ไม่ก็ วิออสตัวแรก
ต้องดันยอดเดี๋ยวเจอโกฮังจัดการ :(

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 12:57:49 »
ขับๆไปจ่ายตลาด วิ่งทั่วๆไปไม่ได้ออกไปทางไกล ผมว่าวีออสตัวแรกก็ดีครับ Yaris ตัวแรกผมก็ว่าสวยน่าใช้ ท้ายHatchback ด้วย พับเบาะวางของได้กว้างกว่านะผมว่า แต่ไม่แน่ใจว่าตอนนี้มือสองมันราคาเท่าไหร่

ออฟไลน์ franklnwna

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 12:58:25 »
เข้ามาเชียร์วีออสครับ เปลี่ยนยาง4เส้น+ของเหลวยังเหลือเก็บไว้ซ่อมได้สบาย
323ที่บ้านเคยมีตอนผมเด็กๆผมว่าช่วงล่างดี แต่กินน้ำมันมากๆ อะไหล่หายากด้วยครับ

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 12:58:57 »
vios จบ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 13:23:44 »
เทียบกะซันนี่นีโอ จุดนี้วีอ้อสคุ้มเงินกว่าหรือคะ

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 13:30:28 »
ลองมอง Civic EK ตาโตครับ ปี ซัก 2000 LEV อะไหล่เชียงกง แท้ เทียบ เพียบ Vios ถูกจริง แต่ ไม่มีอะไหล่เชียงกง ต้องเทียบ เพราะญี่ปุ่น ไม่มี Vios
และ ขับดี ภายในดี สวยกว่า Vios เพราะเป็นรถคนละ Class กัน แน่นอน สภาพดีๆ ไม่เกิน 3 แสน
เป็นรถยุคเดียวกัน Sunny Neo ครับ ถ้ามอง Neo อยู่ EK น่าใช้กว่าครับ

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 13:47:40 »
คาดว่าน่าจะใช้ต่างจังหวัด แบบนี้ไปวีออสเลยครับ

แต่แคมรีไม้บรรทัดก็ไม่เลวนะครับ ทนทานดีมากได้ขนาดตัวรถที่ใหญ่กว่าด้วย

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 13:49:09 »
อยากได้รถที่ใช้ง่าย ค่าใช้จ่ายน้อยในการดูแล

Vios g1 & Collora ตัวใหญ่ ปีต้นๆเลย

ส่วนchoice ล่างดูดี น่าสนใจ ทั้งนั้น ที่ผมก็เคยอยากขับ แต่ก็พ้นไป ได้เจอchoiceที่ดีกว่า
One Day.

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 13:56:22 »
ผมว่า Vios โฉมแรก จบง่าย รถมีดี

จขกท.  อยู่ไหนครับ  ทำไมไปซื้อกับข้าวไกลจัง

ออฟไลน์ G.K

• Respect Others' Opinions.
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 14:07:02 »
 Vios Gen 1 ยังมีคนขับอยู่เยอะอะไหล่น่าจะหาง่าย และช่างทั่วไปสามารถผซ่อมได้   Sunny Neo ภายในสวยกว่า รถแข็งแรงกว่าแต่กินน้ำมันมากกว่า อะไหล่ก็หาง่ายเช่นกันครับ เลือกรถที่ชอบที่สุดครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 14:14:20 »
ผมว่า Vios โฉมแรก จบง่าย รถมีดี

จขกท.  อยู่ไหนครับ  ทำไมไปซื้อกับข้าวไกลจัง

ย้ายไปนครปฐมค่ะ
ไม่ใช่อ.เมือง
ปกติมักจะซื้อของแม็กโครค่ะ เหมาเลย

ออฟไลน์ UpToGu

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 14:34:12 »
เชียร์ vios ครับ คุณภาพคุ้มราคา ซ่อมง่าย อะไหล่เยอะ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 15:16:32 »
Accord งูเห่าครับ. คุณเอามาเป็นตัวเลือกแสดฃว่ามันน่าสนใจ

ผมคิดว่ามันรถที่คุ้มที่สุด และตอบโจทย์ที่สุด จากรถที่พุดมา

ส่วนultimaสมัยมหาลัย ก็เป็นรถที่เด่นมากทีเดียว แต่น่าจะหาสภาพดีๆยากกว่างูเห่า
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 16:57:41 »
ซื้อของเยอะน่าจะเอาคันโตหน่อย

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 17:42:45 »
งบนี้ไป อัลติสดีกว่าคับ ใหญ่มาอีกนิด แต่ควรจะแน่ใจว่าไม่ใช่ทำ taxi มา
แล้วก้อคุณต้องซื้อในราคาเต๊นท์รับเข้า ไม่ใช่ราคาคนขายครับ ความจุกจิกรถเก่ามีโอกาสเกียรฺเสียนะ โดนก้อหลักหมื่นอยู่คับ แต่อัลติส 15kหงะ อะไหล่เยอะคับ
ของผมปี 2005 1.8e คนรู้จักให้ 80k เลยยังไม่ได้ขายคับ
  -_-

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 18:29:26 »
รู้เรื่องรถดีแบบนี้ เอาที่สบายใจเลยครับ ราคาเบาๆ
ปีใหม่ๆหน่อย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2016, 19:07:01 »
Altis หน้าหมูตัวใหญ่เลยครับ ถ้าอยากใช้เป็นรถครอบครัวนะ
เรื่องเป็น Taxi มาหาคนดูรถเป็นยังไงก็ดูออก มันไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้น
หากซื้อกับเจ้าของโดยตรงอุ่นในกว่า รุ่นนี้ภายในดูดี ภายนอกอ้วนๆพองๆไม่เก่าตกยุค
อะไหล่หาง่าย ทนถึกตามสไตล์โตต้า เทียบกับวีออสตัวแรก วีออสเข้าโค้งสนุกกว่า
แต่ก็แคบกว่าเยอะ เบาะคนขับปรับสูงต่ำไม่ได้ หากคนขับและคนนั่งหลังสูงเกิน 175 อึดอัดพอควร
ซึ่งอัลติสรุ่นนี้จะโปร่งๆหน่อย หารุ่น 1.8 คุ้มสุด ราคาพอๆกับ 1.6 ออพชั่นเยอะกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 10:00:14 »
1. Altis ตัวใหญ่
2. Civic Dimension
3. Vios ตัวแรก

สามตัวเลือกนี้อะไรก็ได้ครับเน้นที่สภาพกับราคา
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 10:04:46 »
ระวังโดนภาษีรถเกิน7ปีนะครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 13:19:00 »
Altis หน้าหมูครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 13:44:05 »
อัลติสหน้าหมูครับ รุ่นนี้กว้างดีนะ ขับง่ายคอนโซลเกียร์เล็กต่ำฉีกขานั่งสบายดีเลย นุ่มพวงมาลัยเบา ตอนนั้นใช้เทียบกะซีวิค fd และซิตี้สองรุ่นนี้แล้วโดยรวมผมก็ยังชอบและรักกว่า  โตต้าอึดสุดยอดมากใช้กันสี่ห้าคนไม่เคยซ่อมจนถึงสองแสนห้า น้ำมันเครื่องแห้งแบบใช้กันไม่เหลียวแลยังไม่ยอมพังเลย จนวาวล์ดังรำคาญค่อยมาซ่อมกัน ดูแท๊กซี่ซิครับวิ่งกันโหดๆปีละ1-2แสนโล หรือไมล์กลับกันหลายคันแล้ว ยังไม่ไปเชียงกงเลย
อะไหล่ก็แสนจะถูกแต่ละชิ้นส่วนมากหลักร้อยทั้งนั้น ร้านอะไหล่ข้างถนนที่ไหนก็มี ช่างอู่ไหนก็ซ่อมได้ ถึงพังมายกเครื่องใหม่ตัวนึงหมื่นกว่าบาทเอง 

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 19:45:27 »
อัลติสหน้าหมูครับ รุ่นนี้กว้างดีนะ ขับง่ายคอนโซลเกียร์เล็กต่ำฉีกขานั่งสบายดีเลย นุ่มพวงมาลัยเบา ตอนนั้นใช้เทียบกะซีวิค fd และซิตี้สองรุ่นนี้แล้วโดยรวมผมก็ยังชอบและรักกว่า  โตต้าอึดสุดยอดมากใช้กันสี่ห้าคนไม่เคยซ่อมจนถึงสองแสนห้า น้ำมันเครื่องแห้งแบบใช้กันไม่เหลียวแลยังไม่ยอมพังเลย จนวาวล์ดังรำคาญค่อยมาซ่อมกัน ดูแท๊กซี่ซิครับวิ่งกันโหดๆปีละ1-2แสนโล หรือไมล์กลับกันหลายคันแล้ว ยังไม่ไปเชียงกงเลย
อะไหล่ก็แสนจะถูกแต่ละชิ้นส่วนมากหลักร้อยทั้งนั้น ร้านอะไหล่ข้างถนนที่ไหนก็มี ช่างอู่ไหนก็ซ่อมได้ ถึงพังมายกเครื่องใหม่ตัวนึงหมื่นกว่าบาทเอง

หมื่นเก่าเองหรือคะ ถูกจัง
วีอ้อสได้ราคานี้ด้วยไหมคะ

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 20:54:18 »
Vios หรือ Altis หรือCamryก็ได้ครับ แต่Altisต้องระวังTaxiปลดป้ายครับ ตัวเลือกอื่นๆ พวกตัวถัง ช่วงล่างมันโทรมหมดแล้วครับ ซ่อมให้จบยากแล้ว

ยิ่งขับเส้นนครปฐม จากที่เคยใช้ชีวิตแถวนั้นอยู่ช่วงนึง ไม่แนะนำให้ใช้รถที่เก่าเกินไปเลยครับ เพราะรถบรรทุกเยอะ รถเล็กก็วิ่งกันเร็ว

จากความเห็นส่วนตัวของผมนะครับ ผมจิ้มไปที่Viosดีกว่า ไม่เก่าเกินไป บำรุงรักษาง่าย ช่วงล่าง อัตราเร่งไม่แย่เกินไป น่าจะดีที่สุดในตัวเลือกแล้วครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 10:48:39 »

หมื่นเก่าเองหรือคะ ถูกจัง
วีอ้อสได้ราคานี้ด้วยไหมคะ
จริงครับ  เครื่องรหัส 1zz fe ถ้าจำไม่ผิดเป็น vvti ถ้าเก่ากว่าเวอร์ชั้นนี้ไม่น่าเล่นแล้ว เครื่องโตต้าที่ไหนก็มีทุกเชียงกง ช่างแทบหลับตาซ่อมแล้ว แถวนครปฐมในเมืองก็เส้นหลังเวลมาทะลุเจอาร์คาราโอเกะมีสองเชียงกงใหญ่ๆ หรือแถวนครชัยศรีก็มีสองร้านก่อนแยกวออุดรครับ สายสี่สายห้าติดถนนบรมก็เพียบ รุ่นนี้เป็นวาล์วแปรผันแล้วอัตราเร่งพุ่งดีไม่ขี้เหร่นะ ประหยัดน้ำมันพอตัว ถ้าเล่นมองหาเครื่อง 1.8 ก็ดีนั่งกันห้าคนก็ยังไม่อืดมาก ส่วนวีออสผมว่ามันอืดมากไปหน่อยนะคิกดาวน์แล้วยังต้องคิดอีกพักนึงว่าจะไปดีไหม ถ้าขึ้นเขาหรือขนของเยอะๆลุ้นเหนื่อยเหมือนกัน
ราคาเครื่องโตต้าไม่หนีกันหรอกครับ ขนาดเครื่องเก่าญี่ปุ่น1jz gte ที่วางในเลกซัส โตต้า คราว ซูปร้า ยังแค่สองสามหมื่นเองครับพังยกทิ้งวางใหม่ง่ายกว่าซ่อม  สมัยก่อนผมเล่นรถแต่งใช้บริการอู่และเชียงกงแถวหลังเวลบ่อย และพอจะแนะนำอู่ในครปฐมไว้รองรับ  pm ถามได้นะครับ

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2016, 14:28:44 »
Altis 2001 up ซิครับ ตอบโจทย์    ถูก ทน ดี อะหลั่ยเกลื่อนเมือง  โดยเฉพาะ Taxi ปลดป้าย อะหลั่ยตัวถัง รถขับได้ สภาพเยินๆไม่ข้าม 50,000 บาท

แต่ถ้าหารถสวยๆ สภาพดีๆ ประมาณ แสนกลาง-ปลายๆ   มีแน่นอน

น่าใช้ครับ ตัวนี้   แบรด พิท ก็ขับมาแล้ว ^^