ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะตัดสินใจซื้อรถกระบะ(ขนของ)ครับ  (อ่าน 5818 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanchai

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้เริ่มกิจการครับ พอจะมีเงินซื้อรถกระบะซักคัน

เงื่อนไขคือ
1. ใช้ยาว น่าจะ10ปี+
2. ไม่ได้ขับทางไกล ขับเฉพาะในตัวเมือง ไม่ได้ใช้ความเร็วสูง
3. สิ่งของที่บรรทุก ไม่หนัก ไม่ได้บรรทุกแตง ไม่ได้บรรทุกมะพร้าว
4. ช่วงแรกขับเอง แต่ต่อไปน่าจะมีพนักงานมาขับแทน
5. อยู่ต่างจังหวัด มีศูนย์ครบทุกยี่ห้อ

ที่ดูไว้มี
1. D-max เหตุผล อะไหล่หาง่าย ช่างซ่อมเยอะ
2. Navara เหตุผล ดูแข็งๆ น่าจะทนทาน เห็นคนเค้าใช้ขนพวกน้ำดื่มเยอะ(มีเทอร์โบแปรผัน แต่น่าจะซดน้ำมันน่าดู)
3. BT-50 pro เหตุผล เห็นลิงค์ด้านล่าง ดูแล้วคันใหญ่ ช่วงล่างน่าจะดีสุด(เผื่อขับทางไกล) โครงสร้างน่าจะแข็งแรงจากความเห็นส่วนตัว

และที่ไม่ชอบคือ
1. Triton ลองขับแล้ว เสาด้านหน้าบังทางตอนเลี้ยว ขับยากมากครับ
2. Colorado ถ้าซื้ออันี้ ซื้อ D-max ดีกว่า เพราะมันเหมือนกัน ต่างกันที่ศูนย์
3. Vigo มันเก่าละ - -"

วานผู้รู้ที่มีข้อมูลเดียวกับโครงสร้างรถ ความแข็งแรง การใช้ระยะยาว และอื่นๆที่คนทั่วไปไม่ค่อยรู้
แนะนำผมหน่อยนะครับ อยากซื้อแล้วสบายใจอ่ะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ^^

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: กำลังจะตัดสินใจซื้อรถกระบะ(ขนของ)ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 19:09:07 »
รอ Vigo ใหม่ ไม่ก็ D-max ครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
Re: กำลังจะตัดสินใจซื้อรถกระบะ(ขนของ)ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 19:17:05 »
ผมก็ชอบ บีทีโปรตัวใหม่นะ
แต่รอนานไป จนไม่มีข่าวผมเลยไม่เอาละ พึ่งเห็นในเว็บไม่กี่วันนี่เอง  :'(
ตัวบีทีผมชอบคันเกียร์นะ เวลาสับเปลี่ยนเกียร์มันสนุกดี
พอสลับไปขับวีโก้ คันเกียร์ยาวๆแอบขัดใจ
ส่วนบรรทุกดีไหม รุ่นนี้ไม่ทราบครับ ต้องเปรียบเทียบกับรุ่นก่อนหน้า ว่า
อัตราทดยังเหมือนเดิมรึเล่า ถ้าเหมือนเดิมก็อย่าเล่นครับ
บรรทุกหนักถอยหลังขึ้นเนินไม่ได้ ฟรีทิ้ง

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 19:25:06 »
กรุณาตัด NAVARA ออก  เพราะมันใช้อะไร  แบบเก่านี้หล่ะ ลืม พยายาม นึกแล้ว ใช่ไปนาน นาน จะมีปัญหา  เหลือค่ายนี้ ค่ายเดี่ยวที่ใช้อยู่

ตัด เชฟ ออก  ไม่ชอบ 0

ขอตัด ford ranger ออกด้วย

titon  ด้วยครับ

เหลือ vigo  กับ d-max

ชอบ รูปทรงดีแม็ก

แต่ชอบ เครื่อง vigo มากกว่า ใหม่กว่า

แล้วก็ vigo  ดีกว่า d-max  ตรง vigo  ใช้ แอร์ ลูกสูบ  d-max เป็น โรตารี่   แบบ ลูกสูบดีกว่าครับ  เครื่องก็ใหม่กว่า d-max  แต่ d-max โครงใหม่กว่า

ถ้าไม่รีบ  รอ vigo  ที่กำลังจะออกครับ  จัดไปครับ
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ wittymazdaFC

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 19:27:16 »
ถ้าชอบ สามตัวนั้นจริง  ผมว่า ตัด navara ออก

เหลือ bt-50 โปร กับ  d-max  ถ้าจะเอา  bt- (  50 pro )  แนะนำครับ

ส่วน d-max ก็  ok นะครับ โดย รวมรวม  สองตัวนี้  ok ครับ 
He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 19:34:11 »
ดีแม็กซ์ครับ จบทุกอย่าง

ออฟไลน์ tspeed

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 19:55:04 »
d-max อีก 1 เสียงครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 20:06:10 »
ใช้ยาวๆระดับ 10 ปี ต้องรถตลาดเท่านั้นครับ

D-Max อีก 1

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 20:10:53 »
สิ่งนึงที่ทำให้ Isuzu อยู่ได้ทุกวันนี้คือสามารถตอบโจทย์ความต้องการของลูกค้าส่วนมากได้ ดูจากเงื่อนไขของ จขกท และตัด Vigo ออกไปแล้วและจะเหลืออะไรให้เลือกหละครับ ยกเว้นจะชอบ  BT-50 หรือ Navara เป็นกรณีพิเศษ

ออฟไลน์ baddream11

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 20:15:07 »
ไม่ขนหนัก เอารุ่นไหนก็ได้ มาสด้าศุนย์ไม่ดีเท่าอิซูซุ แต่ก็พอไว้ใจได้ และที่ดีคือของแถมมากมายก่ายกอง
นาวาร่าใกล้เปลี่ยนโมเดลเต็มทน แถมภายในก็ไม่กว้าง รถก็ไม่เยอะ เกิดใช้เกิน10ปี อาจมีปัญหาได้นะ :-*

ออฟไลน์ accord

• CLS 250d AMG :)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 21:13:48 »
bt-50 pro ตอนเดียว เปิดตัวต้นเดือนหน้าครับ

ถ้าห่วงเรื่องราคาขายต่อในอนาคต จัด d-max   vigo เท่านั้น

ออฟไลน์ Headman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 21:19:47 »
เชียร์ Suzuki Carry ครับ เพราะเห็นว่าวิ่งในเมือง ทุกไม่หนัก หรือไม่ก็ Tata อะไรซักอย่างที่เครื่อง 1.4 ดีเซล เทอร์โบ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ mewzabahl

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 21:58:38 »
D-max ตอบโจทย์ครับ

ออฟไลน์ edward_jong

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:10:38 »
เอามาใช้ ไม่ใช่เอามาโชว์  บรรทุกหนักๆๆ แค่เสริมแหนบ  ก็นาว่าร่าเลย

บ้านผมใช้ทุกยี่้ห้อ ยกเว้นมาสด้าและฟอรด์

นิสสันคัสซีดีที่สุด บรรทุกนำ้ยาหนักสามตันตลอด  ไม่เคยมีปัญหา นอกจากค่านำ้มัน 555

ท่านอื่นๆ ที่หวังดีให้เอาอีซูซุ ขอให้ก้มไปดูรอยต่อคัสซีครับ ถ้าบรรทุกไม่เกินสองตัน เล่นได้  ถ้าหนักๆๆ เชื่อผมเถอะ

กระบะตอนเดียว เขาซื้อมาใช้งานนะ ไม่ใช้โชว์และเน้นราคาขายต่อครับ

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:23:13 »
DMax อีก 1 เสียง

ออฟไลน์ decptt

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:26:38 »
เอามาใช้ ไม่ใช่เอามาโชว์  บรรทุกหนักๆๆ แค่เสริมแหนบ  ก็นาว่าร่าเลย

บ้านผมใช้ทุกยี่้ห้อ ยกเว้นมาสด้าและฟอรด์

นิสสันคัสซีดีที่สุด บรรทุกนำ้ยาหนักสามตันตลอด  ไม่เคยมีปัญหา นอกจากค่านำ้มัน 555

ท่านอื่นๆ ที่หวังดีให้เอาอีซูซุ ขอให้ก้มไปดูรอยต่อคัสซีครับ ถ้าบรรทุกไม่เกินสองตัน เล่นได้  ถ้าหนักๆๆ เชื่อผมเถอะ

กระบะตอนเดียว เขาซื้อมาใช้งานนะ ไม่ใช้โชว์และเน้นราคาขายต่อครับ
Dmax platinum ตอนเดียว หลังคาสูง บรรทุก 2-4 ตันครับ เปลี่ยนเป็นกระทะผ่า เสริมแหนบ เปลี่ยนช้อคอัพแก๊สครับ ใช้มา 4 ปีแล้วครับ

ออฟไลน์ sanchai

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:29:36 »
คิดไปคิดมา คุยกับคุณพ่อแล้ว
เอนไปทาง d-max ละครับ
พอดีว่า ศูนย์บริการห่างจากบ้านประมาณ 500 เมตรเอง

แล้วถ้าซื้อมาส่งของ แล้วเสียขึ้นมาก็น่าจะซ่อมไม่ยาก อะไหล่ก็น่าจะเยอะ

นาวาร่า ตอนแรกผมก้อสนนะครับ แต่ผมขนของไม่หนักขนาด3ตันครับ แค่พวกท่อพีวีซีเองครับ

ส่วน suzuki carry ตอนแรกก็อยากได้นะครับ ติดแก๊ซประหยัดดี แต่ว่ามันขนพวกท่อลำบากครับ คันมันเล็กไปหน่อย

:)ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2013, 22:48:27 »
Dmax +1
โครงสร้างใหม่กว่า Vigo เยอะ พื้นฐานอายุห่างกันเป็น 10ปี
แต่ราคาเท่าๆกันซะงั้น (แม้แต่กระบะขนของก็ขายแพงตามสไตล์พี่โต)
ราคา Vigo สี metalic เงิน/ทอง +7,000บาท
รุ่นท็อปราคาเท่า Dmaxใหม่หมดเลย

แต่กรณีรถใช้ยาวๆ ผมขอให้เลือกรถตลาดไว้ก่อนครับ
ผมให้ Dmax ที่1 Vigo ควรพิจารณาอันดับ2 :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2013, 22:56:48 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ keiingo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 02:08:11 »
เชียร์dmax อีก1เสียงครับ ประหยัดน้ำมัน อะไหล่หาง่าย ศูนย์เยอะ ค่าซ่อมไม่แพง รถขนผักบรรทุก4ตัน เยอะแยะไปครับ แต่ต้องเสริมตับแหนบ เปลี่ยนเพลาลอย ถ้าไม่เกิน2ตัน เดิมๆก็ใช้ได้ครับ  ;D

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 11:28:27 »
ไม่ติดแก๊สเล่น D-max ติดแก๊สไป Vigo เบนซิล

ออฟไลน์ bojung

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 11:30:43 »
ถ้าใช้นานๆ เกิน 10 ปี ก็แนะนำแค่สองยี้ห้อครับ วีโก้กับดีแมก ถ้าไม่รีบผมว่าให้รอวีโก้ดีกว่าครับ น่าจะเป็นเครื่องตัวใหม่นะครับ ผมว่าใช้บรรทุกเน้นวีโก้ดีกว่าครับ จากประสบการณ์ผม บรรทุกเท่ากัน เครื่องเท่ากัน แต่วีโก้ออกตัวดีกว่า

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 13:16:55 »
งานนี้ดีแม็กซ์เข้าวินไปเถอะครับ

ออฟไลน์ RUNDOG

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 13:24:47 »
ไม่วีโก้ ก็ดีแมกซ์ ถ้าบอกว่าเน้นศูนย์บริการนะ ใช้ยาว 10 ปีอย่าไปคิดมากเอาแค่ชอบ เพราะยังไงมันก็ต้องเก่าเข้าสักวัน ถ้าเอาประหยัดแนะนำวีโก้ 2.7 ไปติดแก๊ส ใช้ก่อนประหยัดก่อน

ออฟไลน์ fameta

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2013, 13:54:35 »
เล่นได้ทั้งอีซูสุและวีโก้อยู่ที่ใจชอบครับรถตลาดทั้งคู่ถ้าเป็นผมชอบวีโก้เพราะอัตราเร่งแรงถูกใจ ศูนย์โตโยต้าก็อยู่ข้างบ้านผมพอดี

ออฟไลน์ zr120

• **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 09:39:15 »
คิดเหมือนข้างบนครับ ใช้ยาวๆ ต้องรถตลาดครับ