ผู้เขียน หัวข้อ: เฉลย ครู + BB  (อ่าน 12453 ครั้ง)

ออฟไลน์ CRO

• Sr. Member
Re: เฉลย ครู + BB
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:35:22 »
เป็นการดูหมิ่น อ. ทั้งหลายอย่างร้ายกาจที่สุด..

.. เซ๊งครับ เอิ๊ก

ออฟไลน์ Eddy5659

• Hero Member
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:40:20 »
ถ้าจะให้ผมยกตัวอย่างโฆษณาอะไรที่ผมเห็นว่าดีสักชุดนึง..กรุณาเดินเข้าธนาคารกสิกรไทย แล้วดูในจอ LCD เขา
โฆษณาที่เป็นลูกค้าชายธุรกิจรัดตัว มือถือโทรศัพท์คุยอยู่ตลอด มาทำธุระกับพนักงานสาวที่สาขา
ด้วยความที่ยุ่งมาก ต้องฝากของให้คนอื่นด้วย ต้องคุยกับแม่ตัวเองด้วย ก็เลยยื่นมือถือเครื่องหนึ่งให้พนักงาน
แล้วบอกว่า "ช่วยบอกทางมาสาขานี้ให้เขาที" ส่วนตัวเองก็คุยอีกสายหนึ่งอยู่ เท่านั้นยังไม่พอ ฝากของชิ้นนึงไว้
แล้วบอกอีก "ช่วยฝากของอันนี้ไว้ให้คนคนนั้นด้วยนะครับ" แล้วก็เดินออกมาทันทีที่ทำธุรกรรมเสร็จ

"คุณคะ" พนักงานเรียก "ชิ้นนี้ไม่รับฝากนะคะ" (ชูถุงผลไม้ที่ตานั่นลืมไว้ที่เคาน์เตอร์)
"เอ่อ..อันนั้น" ชายหนุ่มตอบ "ให้เป็นของฝากคุณละกันนะครับ" (ยิ้มแบบเขินๆ ที่นี้ต่างคนต่างเขิน)
"ขอบคุณค่ะ" พนักงานสาวตอบ แต่ก็ไม่ลืมเตือน "แม่ค่ะ" (ชี้นิ้วเตือนให้ชายหนุ่มทราบว่าเขายังติดคุยสายกับคุณแม่อยู่)

คือมันต้องไปเห็นของจริง ถึงจะรู้ว่ามันกินใจชายโสดอายุ 30 ปีขนาดไหนน่ะครับ 555

ขอบอกว่าผมอายุ 29 แต่งงานแล้ว แต่ดูโฆษณาชุดนี้......ยากหนีเมียไปธนาคารจริงๆ เผื่อเจอบ้าง 555+
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 12:46:47 »
เฮียจิมครับ

ขอแนะนำให้ลอง มอสเบอร์เกอร์ หรือจะลองของ โชคชัย ดูก็ได้นะครับ ผมดูคลิปอันนี้ก็อยากเลิกกินเบอร์เกอร์คิงเหมือนกัน

ว่าแต่ อย่าเลิกกันกันแค่ไม่กี่คน มาร่วมใจกันบอยคอตไปเลยดีกว่า ให้ไอ้คนครีเอตโฆษณามันสำนึกว่าโฆษณาเลวๆแบบนี้จะมีแต่จะฆ่าสินค้าตัวเอง

อย่างน้อยที่สุด ผมเคยแบนเครื่องดื่มยี่ห้อหนึ่งเพราะหมั่นไส้ในความกระแดะของพรีเซนเตอร์ และ แบนแปรงสีฟันยี่ห้อหนึ่งที่กระหน่ำยัดเยียดโฆษณาและเอาเด็กมาพูดไร้สาระก่อนข่าวทุกวันๆ

ถ้าจะให้ผมยกตัวอย่างโฆษณาอะไรที่ผมเห็นว่าดีสักชุดนึง..กรุณาเดินเข้าธนาคารกสิกรไทย แล้วดูในจอ LCD เขา
โฆษณาที่เป็นลูกค้าชายธุรกิจรัดตัว มือถือโทรศัพท์คุยอยู่ตลอด มาทำธุระกับพนักงานสาวที่สาขา
ด้วยความที่ยุ่งมาก ต้องฝากของให้คนอื่นด้วย ต้องคุยกับแม่ตัวเองด้วย ก็เลยยื่นมือถือเครื่องหนึ่งให้พนักงาน
แล้วบอกว่า "ช่วยบอกทางมาสาขานี้ให้เขาที" ส่วนตัวเองก็คุยอีกสายหนึ่งอยู่ เท่านั้นยังไม่พอ ฝากของชิ้นนึงไว้
แล้วบอกอีก "ช่วยฝากของอันนี้ไว้ให้คนคนนั้นด้วยนะครับ" แล้วก็เดินออกมาทันทีที่ทำธุรกรรมเสร็จ

"คุณคะ" พนักงานเรียก "ชิ้นนี้ไม่รับฝากนะคะ" (ชูถุงผลไม้ที่ตานั่นลืมไว้ที่เคาน์เตอร์)
"เอ่อ..อันนั้น" ชายหนุ่มตอบ "ให้เป็นของฝากคุณละกันนะครับ" (ยิ้มแบบเขินๆ ที่นี้ต่างคนต่างเขิน)
"ขอบคุณค่ะ" พนักงานสาวตอบ แต่ก็ไม่ลืมเตือน "แม่ค่ะ" (ชี้นิ้วเตือนให้ชายหนุ่มทราบว่าเขายังติดคุยสายกับคุณแม่อยู่)

คือมันต้องไปเห็นของจริง ถึงจะรู้ว่ามันกินใจชายโสดอายุ 30 ปีขนาดไหนน่ะครับ 555

ขอบอกว่าผมอายุ 29 แต่งงานแล้ว แต่ดูโฆษณาชุดนี้......ยากหนีเมียไปธนาคารจริงๆ เผื่อเจอบ้าง 555+

อ้อ เคนชิโร่แบงค์นี่เอง (K)

ผมชอบแบงค์นี้เพราะบัตร ATM ใส่รูปได้ตามใจเรา

ออฟไลน์ pond

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 13:32:56 »
   Jimmy
   คุณไม่ได้โง่ หรืออะไรทั้งนั้น   แต่คุณตัดสินใจและเชื่อในสิ่งที่เห็น  เร็วไปหน่อย  โดนเอามาตราฐานของตัวเองไปวัดและตัดสินใจคับ  ผมหมายถึง  มาตราฐานของคุณสูง  และคิดว่าทุกคนที่ทำอะไรออกมา  จะต้องเหมือนตัวคุณ  คือ ทำจิง และเต็มใจที่จะทำ โดยสุจริตใจ  ชอบก็บอกว่าชอบ  ไม่ชอบก็ไม่เอาเลย ทั้งทีจิง มันก็ไม่ผิด เพียงแต่มาตราฐานไม่เท่ากันทุกคนคับ   คุณเคยเชื่อคนง่ายมากี่ครั้งแล้ว  แล้วบางครั้งที่โดนหลอก(ให้เชื่อ) ก็กลับมานั่งโกรธตัวเอง  ว่าทำไมทำกับเราอย่างนี้  เราให้ใจ(ตั้งใจทำงานเต็มที่)และแรงกาย  เพื่องานของเขา (ตอนนั้นที่ทำอยู่ หรือทำให้ฟรีๆ)เขาเรียกว่าประสบการณ์ชีวิต  มันก็เหมือนกลับการทดสอบรถยนตร์ที่คุณทำ  คุณทำในแบบของคุณ  บอกความจิงทั้งหมด ทั้งติ และชม  กับบางคนพูดมุมเดียว  ไม่เคยมีติเลย  นั้นอาจจะเป็นอีกเหตุผลหนึ่ง  เพราะสื่อที่เขียนอาจมีผลประโยชน์แอบแฝง  คุณไม่รู้หรอกว่า  น้องๆหลายคนในนี้  มีคุณเป็นแบบอย่าง  ทั้งการทดสอบรถ  หรือแสดงความคิดเห็นต่างๆ  คุณเป็นสื่อแล้ว  ถ้าคุณไม่ชอบ ก็จะมีคนตามคุณ  ถ้าคุณชอบก็มีคนตามคุณอีก  นี้ต่างหากที่ผมอยากจะบอก   ผมชื่นชมคุณตรงที่  กล้าแสดงความคิดเห็น  หรือโต้แย้ ทั้งเหตุและผล  นั้นต่างหากที่ทำให้ผมติดตามอ่านข่าวสารจากที่นี้  แต่อยากให้คุณใจเย็น และคิดให้มากขึ้น  หรือเป็นเพราะ  อายุยังน้อย  น้องๆที่นี้ ก็ต้องมองทั้งสองด้านคับ  มีทั้งบวกและลบ  เหมือนกระแลไฟฟ้า  มีบวกมากก็ไม่ได้ มีลบอย่างเดียวก็ไม่ได้อีกเหมือนกัน 

ออฟไลน์ raulowen

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 13:58:13 »
นี่ก็แล้วแต่มุมมองแต่ละคน ครับ
ส่วนตัว มองว่าคงจะเข้าข่ายหลอกลวงแล้ว งานนี้ไม่ขำ ครับ ;D ;D ;D
 ;D

ออฟไลน์ yod artstu

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 14:21:55 »
สำหรับคนที่อยู่วงนอก Agency โฆษณา
งานนี้ Creative เป็นคนคิดแหละครับ

เพียงแต่ว่าคิดตาม Brief ของลูกค้า และตัวสินค้า
โจทย์ ก็คงเป็นตามชื่อสินค้า คือ Angry แหละครับ
Execution ดันออกมาเป็นแบบนี้ (จริงๆ โกรธ ด้วย Execution อื่นก็ได้)
และลูกค้าก็ดันเล่นด้วย เพราะอยากได้ Impact ที่พูดกันปากต่อปาก
และครีเอทีฟก็คงอยากได้ "กล่อง" (โฆษณาแนวนี้ มีแนวโน้มที่จะได้รางวัล
คือกรรมการเค้าไม่สนหรอกว่าเค้าจะโดนหลอกอะไรหรือไม่หรือสินค้าจะขายดีหรือไม่ได้)

ที่แน่ๆ ทั้ง Agency และตัวลูกค้า เค้าคิดถึง "แรงเหวี่ยง หมุนกลับของ บูมเบอร์แรง" ที่จะย้อน
มาทำร้ายเค้า "น้อยไปหน่อย"

เวลาคนดูโฆษณา ก็คือคนรับสารธรรมดาๆนี่แหละครับ
เค้าไม่มีเวลามานั่งไตร่ตรองก่อนแหละ
และสุดท้าย มีหลายคนที่จะรู้สึกเจ็บลึกๆที่ "โดนหลอก"
ตอนแรกผมเห็นปุ๊บ ผมคิดเลยว่าต้องมีอะไรแน่ๆ เพราะ
ผมเห็นโฆษณาแนวนี้ทุกปีจากการประกวด CANNES

โฆษณาตัวนี้ อาจมีคนชม และมีหลายคนที่เกลียด

แต่ผลลัพธ์ คือ ความรู้สึกต่อ Brand ของเค้าจะเป็นอย่างไรหลังจากนี้
เพราะ Feeling โฆษณา มันไม่ได้ออกมาในเชิง Feel Good แต่มันเหมือน
คนดูถูกหักหลัง ผมว่า มันแค่จะสร้าง IMPACT แค่นั้นแหละ
แต่ไม่รู้ว่า หลังจากที่ ปล่อย ad ตัวนี้แล้ว ต่อไปจะเป็นอย่างไร
เพราะลำพังยอดขายเบอร์เกอร์คิงนั้นสู้อย่างอื่นไม่ได้
เพราะจุดแข็งของเค้าคือ "เนื้อ" แต่ขณะที่คู่แข่งมีเมนูที่หลากหลายกว่า
และการตลาดแข็งแรงกว่า ผมเคยทำ ad ให้คู่แข่งเค้าแหละครับ

สำหรับ vital marketing ตัวแรกๆที่ประสบความสำเร็จ
และเข้าไปนั่งอยู่ในใจของผู้บริโภคคือ DOVE ครับ
Real Beauty Campaign

แต่สุดท้าย ผมคิดว่า นักโฆษณา ควรมีจรรยาบรรณมากว่า
แค่ "การล่าสิงโต"*

;D

* ศัพท์ "ล่าสิงโต" แปลว่า การล่ารางวัล
จากงานเทศกาลโฆษณาที่เมือง CANNES
ซึ่ง creative คนไหน ได้รางวัลเป็น รูปสิงโต นั้นเหมือน
นักกีฬาได้ถ้วยโอลิมปิค
: )

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 15:39:19 »
โฆษณานี้ เข้าเป้าจริงๆ Angry Whopper...........กันซะหลาย   เรียกได้ว่า เบอร์เกอร์ตัวนี้ ไม่รักก็ชังกันไปจริงๆเลยด้วย อย่าคิดมากกันเลยครับ มันเป็นแค่แฮมเบอร์เกอร์***   สุดท้ายยังไง มันก็ทำอะไรเราไม่ได้หรอก  :) :)

ออฟไลน์ jones

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 16:57:44 »
ผมเป็นคนนึงล่ะที่โง่โดนไอ้โฆษณาระยำๆนี้มันหลอกเอา แต่ผมไม่เข้าใจเลยว่ามันใช้อะไรคิด มันมีวิธีที่จะสือสารแล้วทำให้คนจดจำในทางสร้างสรรค์มากกว่านี้อีกตั้งเท่าไหร่ ทำไม่ต้องมาสร้างกระแสแบบหมาๆแบบนี้ด้วย ทำอย่างงี้มีแต่ให้สังคมเสือมก็เท่านั้น  แถวมาใช้คนให้สถาบันอาชีพๆหนึ่งเป็นเครื่องมือในทางเสียๆหายๆอีกตางหาก แบบนี้มันใช้ได้ที่ไหน

อยากจะฝากไปบอกไอ้คนคิดโฆษณานี้ว่า ถ้าสืออะไร ก็ช่วยสือในทางที่มันสร้างสรรค์กว่านี้หน่อยได้ไหม ไม่ใช่สือในทางลบต่อสังคมแบบนี้ ไม่ใช้สือแบบสิ้นคิดและไร้สมองแบบนี้ ถ้าผลิตสื่อโฆษณาที่ดีแค่นี้ไม่ได้ก็ออกไปไถ่นาอยู่ที่บ้านนุ่นไป๊

ผมล่ะคนนึงที่ไม่คิดจะอุดหนุนสิ้นค้าแบรนนี้อีกเลย เพราะการสือสารแบบหมาๆและสิ้นคิดแบบนี้แหละ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 21, 2010, 16:59:23 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ MoLee

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 18:53:23 »
อย่าจริงจังกันมากเลยครับ  เอามาฝาก   ล้อเลียน ต่อ  เรื่อง bb

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 19:28:44 »
คราวก่อนเรื่องรถ มีแต่คนว่าผมว่าไปทะเลาะกันทำไม
แล้วคราวนี้ เรื่องโฆษณาอาหารเจ้านึง เอามาทะเลาะกันทำไมครับ

ปัญหามันก็เหมือนเดิมนั่นแหละ

ตัดสินใจเร็ว ใส่อารมณ์รุนแรง แบบไม่ซ้ายสุดก็ขวาสุด เอาให้สุดโต่งกันไปข้างนึงเลย
ถ้าใจเย็นๆ กันหน่อย คิดไตร่ตรองด้วยเหตุและผล แล้วค่อยๆ กรองอารมณ์ออกไปก่อนตอบ มันก็คงไม่ถึงขนาดนี้กัน
ดูสื่ออย่างคนรับสื่อครับ อย่าถึงกับได้จมไปกับมันจนเป็นเครื่องมือให้เราแสดงออกอย่างรุนแรงไปได้

จริงจริงถ้าทุกคนเบาอารมณ์ลงมาหน่อย ใช้ภาษาละมุนละม่อม
ไม่ใส่ตัวแดงตัวเขียวตัวใหญ่โต ที่มันแสดงความโทสะและเกรี้ยวกราด
แล้วก็ยอมรับในความคิดที่แตกต่างได้ โต้แย้งอย่างเหตุและผลไม่ใช่ด่ากัน

ทุกอย่างมันก็จะดีขึ้นเอง
ผมไม่เห็นว่ามีมุมมองไหนที่คิดไม่ถูกเลย
เพียงแต่แต่ละคนที่เห็นไม่ตรงกัน พากันหยิบประเด็นเล็กๆ ขึ้นมาแล้วซัดกันเองเท่านั้น แปลกดี

ผมเพิ่งมีเวลามานั่งไล่อ่านทีละความคิดเห็น เลยอยากจะบอกว่าชอบความคิดเห็นของคุณ pond มาก
เพราะคุณจิมมี่เอง เป็นแบบอย่างให้กับน้องน้องในนี้หลายคนที่มีความใฝ่ฝันอยากจะทำอะไรเกี่ยวกับรถแบบนี้บ้าง
แต่มันก็มากับภาระอื่นอื่นด้วย เพราะด้วยความเชื่อมั่นในแง่มุมความคิด หลายคนก็จะคล้อยตามไปได้ง่ายกว่า
ดังนั้น ถึงจะชอบไม่ชอบยังไง ก็คงจะต้องปรับการแสดงออกให้เบาๆ ลงหน่อย ถือว่าเป็นแบบอย่างให้น้องๆ
และเป็นแบบอย่างที่ดี สมกับที่ตั้งและรักษากฎของเวบบอร์ดแห่งนี้ ให้เป็นเวบบอร์ดของสุภาพชน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2010, 03:58:32 โดย Nuay@Protege »

ออฟไลน์ Umjung

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 20:25:03 »
ว่าแล้วไงมันดูชัดเกินไป ผมเคยบอกว่าดูดีๆ มันแปลกๆ (ประสบการณ์ดูคลิปมากกว่า 500 คลิป :D)

ประเด็นที่เขียนในกระทู้ทั้งหลายจะเปลี่ยนไปถ้ารู้ว่าจัดฉากตั้งแต่แรก คนทำงานโฆษณาต้องรู้ว่ามีคนที่จะเข้ามาต่อว่าครูหรือนักศึกษาอยู่แล้ว
เค้าจงใจทำให้เกิดกระแส จงใจทำให้คนเกิดการโต้เถียงกัน เมื่อความคิดเห็นไม่ตรงกัน

Berger King และทีมงานโฆษณาทุกคน ถ้ามีโอกาสคุณควรหาเวลาไปไหว้ครูของคุณด้วย และขอโทษที่คุณทำงานออกมา
โดยตั้งใจที่ทำให้ครูโดนว่าอย่างเสียๆหายๆ

อยากจะว่าแรงๆ แต่พวกนี้คงมีหัวเอาไว้แค่กั้นหูเท่านั้น

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 20:48:44 »
คราวก่อนเรื่องรถ มีแต่คนว่าผมว่าไปทะเลาะกันทำไม
แล้วคราวนี้ เรื่องโฆษณาอาหารเจ้านึง เอามาทะเลาะกันทำไมครับ

ปัญหามันก็เหมือนเดิมนั่นแหละ

ตัดสินใจเร็ว ใส่อารมณ์รุนแรง แบบไม่ซ้ายสุดก็ขวาสุด เอาให้สุดโต่งกันไปข้างนึงเลย
ถ้าใจเย็นๆ กันหน่อย คิดไตร่ตรองด้วยเหตุและผล แล้วค่อยๆ กรองอารมณ์ออกไปก่อนตอบ มันก็คงไม่ถึงขนาดนี้กัน
ดูสื่ออย่างคนรับสื่อครับ อย่าถึงกับได้จมไปกับมันจนเป็นเครื่องมือให้เราแสดงออกอย่างรุนแรงไปได้

จริงจริงถ้าทุกคนเบาอารมณ์ลงมาหน่อย ใช้ภาษาละมุนละม่อม
ไม่ใส่ตัวแดงตัวเขียวตัวใหญ่โต ที่มันแสดงความโทสะและเกรี้ยวกราด
แล้วก็ยอมรับในความคิดที่แตกต่างได้ โต้แย้งอย่างเหตุและผลไม่ใช่ด่ากัน

ทุกอย่างมันก็จะดีขึ้นเอง
ผมไม่เห็นว่ามีมุมมองไหนที่คิดไม่ถูกเลย
เพียงแต่แต่ละคนที่เห็นไม่ตรงกัน พากันหยิบประเด็นเล็กๆ ขึ้นมาแล้วซัดกันเองเท่านั้น แปลกดี

เห็นด้วยครับ ส่วนตัว ผมชอบโฆษณาแบบนี้นะ คนคิดเก่งดี แต่ถ้าทำแบบนี้บ่อยๆ คงไม่สนุก

ส่วนใครจะกินหรือไม่กิน ก้อแล้วแต่รสนิยมครับ
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 21, 2010, 23:50:06 »
ผมว่ามันก็เป็นการสะท้อนสังคมไทย
อะไรอย่่างหนึ่งได้นะครับ
ว่าเราควรมีมารยาทในสถานที่ต่างๆ

หรือแม้กระทั่ง ตัวนักเรียนนักศึกษาเอง
ดูแล้ว เชื่อว่่าหลายคนคงคิดอะไรได้มากขึ้น
มองย้อนกลับไปตัวเองได้มากขึ้น

สำหรับอาจารย์ ก็อาจจะได้เตือนสติว่า
เมื่อเกิดเหตุการณ์แบบนี้ เราควรจะมีสติ
ระงับความโกรธ ลดความรุนแรงและใช้เหตุผล

เหมือนกับที่พี่จิมมี่เคยบอกไว้ ตอนที่คลิปออกมา
ว่าอาจารย์ทำแบบนี้ไม่เหมาะสม
มันทำให้เราได้แง่คิดในอีกมุมหนึ่ง สะท้อนตัวเราได้เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ gundam126

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 09:56:48 »
ผมดูคลิปนี้แล้วรู้สึกแย่ครับ แต่ในแง่การตลาดคนจะจดจำสินค้าตัวนี้ได้ดี แต่ผมคนนึงล่ะที่มีความคิดว่าแรงไปไหม น่าจะมีวิธีการที่ดีกว่านี้ในการกระตุ้นยอดตัวสินค้า ถ้าอย่างนั้นเกิดซอสมะเขือเทศแบรนด์อะไรก็ตามเกิดบ้าจี้ทำออกมาบ้างเช่นเป็นคลิปเด็กคนนึงไล่ฆ่าคนตายนอนเกลื่อนพื้นถนนเลือดสาดแล้วมาสรุปทีหลังว่านี่คือโฆษณาซอสมะเขือเทศบ้างจะทำอย่างไร...โฆษณาดีในแง่การตลาดแต่แย่ในเรื่องจริยธรรมครับ

ออฟไลน์ motion

• Full Member
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 11:11:36 »
ถ้าในชีวิตจริง

สำหรับผมว่า นักศึกษาคนนั้นสมควรโดน  ประเทศไทยกฏระเบียบต่างๆ อรุ่มอร่วย กันมามากพอแล้ว ต้องเด็ดขาดแบบนี้ล่ะ ถึงจะเอาอยู่

เพราะในต่างประเทศ แรงและเยอะกว่าอีก

แต่ถ้าเป็นการทำโฆษณา

เปลี่ยนไปเป็นอย่างอื่นดีกว่ามั้ย

ออฟไลน์ rincivil

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 15:00:08 »
เคยคิดว่าตัวเองกินข้าวมาตลอด พอรู้ความจริง รู้สึกว่ามีเขาอยู่บนหัว สงสัยต้องไปกินหญ้าต่อแล้วละ

auto-synergy

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 15:34:16 »
ผมกลับคิดต่างจากหลายท่านแฮะ

ผมชอบคนที่คิด viral marketing ตัวนี้มากๆ

ถ้าบริษัทผมใหญ่โตกว่านี้ ผมคงซื้อตัวมาแล้ว

ถูกใจผมจริงๆ

ออฟไลน์ jobbabys

• Full Member
« ตอบกลับ #47 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 20:16:49 »
ผมขอไม่พูดเรื่อง โฆษณานะ แต่ขอพูดเรื่อง โยน BB

หลังจากดูคลิปแรกแล้วด่าอาจารย์กันนั้น ไม่รู้นะ แต่ผมคิดต่างมั่งครับ

ผมเห็นด้วยกับการกระทำของอาจารย์แบบนี้นะครับ แต่ยอมรับว่าแรงไปหน่อย

คือเด็กมันไร้มารยาทเกินไป ขนาดมาเรียน ยังไม่มีสามัญสำนึกในการเรียน มัวแต่
แซท บีบี เป็นผม ผมก็โยนอะ เราอุตสาห์ตั้งใจมาสอนเด็กนะครับ แต่เด็กกลับทำแบบนี้ต่อหน้าเรา

ผมเคยเป็นครูสอนพิเศษ เวลามันคุยกัน ผมก็หงุดหงิดมากนะ เตือนก็แล้ว พูดก็แล้ว

น่าจะเข้าใจในมุมองอาจารย์ท่านนั้นมากกว่า ถ้าอยากจะแชทมาก ก็เชิญไม่ไกลๆ
ด่าอาจารย์กัน ก็น่าจะหันมามองว่าเราเป็นอาจารย์ แล้วตั้งใจทำสื่อต่างๆมา แต่กลับไม่สนใจ
แล้วเราจะรู็สึกอย่างไร

อย่างวันนั้น เดินอยู๋บน บีทีเอส นักศึกษาสาวคนนึง มัวแต่แชท บีบี เดินไป ไม่มองถนน แล้วผมเห็นแล้วละ ว่ามันเดินชนผมแน่
สุดท้าย เลยหยุด ยีนเหมือนเสา มันก็ชน แรงด้วย เกือบล้ม

โครตสะใจเลย มันน่านัก

บีบีแชท อะ ไม่ว่า อยากแซด แซดไปเฮอะ แต่ดูความเหมาะสมของสถานที่ และเวลาหน่อยนะ

เพราะผมเห็นบางคน แซทขณะเดินข้ามถนน
มันน่าขับรถชนยิ่งนัก

ขอบคุณครับ
แค่ความเห็นคนนึงครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #48 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 21:52:37 »
ที่อยากด่าที่สุด
คือ
พวกแชทตอนขับรถ!! ไม่ใช่ตอนรถติดด้วย!! แชทมันตอนรถวิ่งเนี่ยล่ะ เห็นวันนี้จะจะตา
แชทในห้อง อย่างมากก็ทะเลาะกัน
แชทตอนขับรถ?? เอาอะไรคิด?? ชนท้ายสิบล้อ ตัวเองตาย ไม่ทันได้ทดแทนคุณพ่อแม่
ชนคนมอเตอร์ไซค์ล้ม เหยียบเขาซ้ำ ทำคนอื่นตาย ไม่เห็นกับตาไม่เชื่อจริงๆ วันนี้ขอ
Commander ด่าจริงๆหน่อยเหอะ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

methus zaa

« ตอบกลับ #49 เมื่อ: กันยายน 22, 2010, 23:08:53 »
ยังไงมันก้อทุเรศมากๆ ยิ่งได้ อ้น ศรีพรรณ มา พูดอีก โอ้ย ผมไม่ชอบอ้น เลย ดูบ้าๆบอๆ มันทำให้ผมไม่อยากกินแฮมเบอร์เกอร์อีกเลยนะ อ้อ bb ไม่ใช่เครื่องถูกๆ มาปาเล่นอย่างนี้เด็กเสียความรู้สึกนะครับ อย่าทำโฆษณาแนวนี้อีกนะครับ เป็นการตลาดที่แย่ที่สุด

ออฟไลน์ Sweeter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #50 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2010, 06:06:49 »
ขอตอบในฐานะ เด็ก ๆ นักศึกษาบ้างนะครับ

คือผมว่า โฆษณาชิ้นนี้ ทำออกมาได้ดีพอสมควรเลยนะครับ

เพื่อน ๆ ผม เกือบทั้งหมดต่างพากันชอบโฆษณาชิ้นนี้

ผมงงมากเขามาเจอกระทู้นี้มีแต่ด่าอะไรก็ไม่รู้

และถ้ามีอาจารย์แบบนี้อยู่จริง ๆ ผมจะรักอาจารย์แบบนี้มากเลยครับ

ไม่ชอบจริง ๆ ไอ้พวกที่อาจารย์มาสอน ไม่สนใจเด็ก สอนพอผ่าน ๆ เด็กคุยกันมันก็ยังสอนต่อ

คือว่า ผมว่าลองคิดหลาย ๆ แบบ หลาย ๆ แง่ดูหน่อยก็ดีนะครับ ไม่ใช่คิดแต่โทษคนอื่น

คนที่ว่าเขา ก็ว่าแรงไปหรือเปล่าครับ

ยังงี้แหละครับคนไทย

1 คนทำ
10 คนชม
100 ไม่สนใจ
1000 คนด่า
10000 คนทำลาย