ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนยางมาใหม่ แต่ไม่มีปั๊มสัปดาห์ที่ผลิต  (อ่าน 9231 ครั้ง)

ออฟไลน์ ABUSEz

• Sr. Member
ผมพึ่งเปลี่ยนยางมาใหม่ แต่กลับมาสังเกตแก้มยาง ปรากฎว่า 2 เส้นมีปั๊มสัปดาห์ที่ผลิต แต่อีกสองเส้นไม่มี เลยสงสัยครับ

1. เป็นไปได้มั้ยครับที่โรงงานผลิตออกมาแล้วลืมปั๊มสัปดาห์ผลิต
2. ที่คิดได้คือ ร้านยางใส่กลับด้านรึเปล่า แต่เท่าที่ดูแก้มยางเทียบกับเส้นที่มีปั๊ม ลายเหมือนกันเป๊ะๆ ปกติแก้มด้านใน-ด้านนอก ลายเหมือนกันรึเปล่าครับ (ในใจคิดว่าไม่น่าใส่กลับด้าน เพราะร้านใหญ่ ไม่น่าพลาดเรื่องง่ายๆ)
3. ถ้าใส่กลับด้านจริง มีผลเสียอะไรไหมครับ (ยางใส่ตามทิศทาง rotation ถูกต้อง แต่ไม่มีปั๊ม inside-outside ครับ)

ออฟไลน์ Nonnics

• Full Member
Re: เปลี่ยนยางมาใหม่ แต่ไม่มีปั๊มสัปดาห์ที่ผลิต
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 18:23:49 »
เหมือนเคยอ่านเจอ ยางจะมีระบุ สัปดาห์,ปี ที่ผลิตด้านเดียว

ของ จขกท.ช่างน่าจะใส่กลับด้านครับ

ออฟไลน์ Mos37257

Re: เปลี่ยนยางมาใหม่ แต่ไม่มีปั๊มสัปดาห์ที่ผลิต
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 19:07:46 »
rotation มันใส่กลับกันได้นิ เเล้วลายดอกยางเป็นเเบบทางเดียวเหมือนกันซ้าย-ขวา มันก้ไม่มีผลอะไรนิครับ อาจจะพิมวันเดือนป ด้านเดียวหรืแเปล่าอันนี้รอท่านอื่นมาตอบครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 20:14:11 »
เหมือนเคยอ่านเจอ ยางจะมีระบุ สัปดาห์,ปี ที่ผลิตด้านเดียว

ของ จขกท.ช่างน่าจะใส่กลับด้านครับ
rotation มันใส่กลับกันได้นิ เเล้วลายดอกยางเป็นเเบบทางเดียวเหมือนกันซ้าย-ขวา มันก้ไม่มีผลอะไรนิครับ อาจจะพิมวันเดือนป ด้านเดียวหรืแเปล่าอันนี้รอท่านอื่นมาตอบครับ

ขอบคุณครับ

ปกติเปลี่ยนร้านประจำตลอด เลยไม่เคยมีปัญหา แต่วันนี้เปลี่ยนร้านอื่นมาแล้วมาเห็นที่บ้านเลยข้องใจนิดหน่อยครับ
แต่ถ้าท่านอื่นๆบอกว่าปกติก็จะได้สบายใจครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 20:14:22 »
น่าจะพิมพ์ข่างเดียวกันแหละครับ   สองเส้นที่มีปั๊มก็อยู่ด้านเดียวกันใช่มั๊ยฮะ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 20:16:56 »
ของผม ยี่ห้อ Toyo Made in mala
ดูตาม Rotation จะปั้มไว้ทางขวา ด้านเดียว
ฉะนั้นแล้ว ยางล้อทางด้านซ้าย จะไม่มีปั้ม สัปดาห์และปี ผลิต แต่ยางล้อทางด้านขวา จะมีปั้มไว้

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 20:18:10 »
น่าจะพิมพ์ข่างเดียวกันแหละครับ   สองเส้นที่มีปั๊มก็อยู่ด้านเดียวกันใช่มั๊ยฮะ

ใช่ครับผม แต่เส้นที่มีพิมพ์กับไม่มีพิมพ์ ตอนนี้ลายแก้มยางมันเหมือนกันเป๊ะๆ ผมเลยงงๆ ว่าจริงๆแล้วเส้นที่ไม่มีพิมพ์ มันอยู่ด้านใน หรือว่าลืมพิมพ์กันแน่  ;D

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 20:20:20 »
ของผม ยี่ห้อ Toyo Made in mala
ดูตาม Rotation จะปั้มไว้ทางขวา ด้านเดียว
ฉะนั้นแล้ว ยางล้อทางด้านซ้าย จะไม่มีปั้ม สัปดาห์และปี ผลิต แต่ยางล้อทางด้านขวา จะมีปั้มไว้

อ้อ แบบนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ จะได้สบายใจ  :)

ของผมเปลี่ยน kumho ps31 มา มีแต่ด้านซ้าย ไม่มีด้านขวาครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 21:00:05 »
Goodyear ที่ผมใช้ก็ปั๊มด้านเดียวครับ

อยากดูต้องมุดไปใต้ท้องรถดูด้านที่อยู่ด้านใน 5555

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2017, 22:28:05 »
สรุปคือ เอากลับไปเช็คที่ร้านใหม่เถอะครับ ก่อนงานจะเข้า

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 10:29:47 »
  ยาง in side  out side  จึงจะเห็นทั้งสี่เส้น

ยางแบบ one way  ทิศทางเดียว จะเห็น 2 เส้น...

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 12:35:32 »
ยาง ใส่ถูกด้านเราจะเห็นคำว่า OUT SIDE ครับ
สัปดาห์ที่ผลิต ที่เคยใช้ทั้ง มิชลิน กับ บริสโตน ปั็มไว้ข้างขวาด้านเดียว ใส่ผิดจะไม่เห็นครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 13:24:01 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ยาง in side  out side  จึงจะเห็นทั้งสี่เส้น

ยางแบบ one way  ทิศทางเดียว จะเห็น 2 เส้น...

สรุปเป็นแบบจริงๆนี้ครับ ยางมีทิศทาง rotation เลยเห็นลายปั๊มด้านเดียวครับผม

ออฟไลน์ ttcl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 15:59:54 »

สรุปเป็นแบบจริงๆนี้ครับ ยางมีทิศทาง rotation เลยเห็นลายปั๊มด้านเดียวครับผม

น่าจะเป็นตามนี้ครับ มายืนยันให้เจ้าของกระทู้สบายใจ
ผมไปดูรูปที่เคยถ่ายยางรถมา
ยางหน้า yokohama advan db v551 เป็นแบบ inside outside มีปั๊มเดือนผลิต มองเห็นจากด้านนอกทั้งสองล้อ
ยางหลัง yokohama db v550 เป็นแบบ rotation มีปั๊มเดือนผลิต มองเห็นจากด้านนอกล้อเดียว (อีกล้อคงอยู่ฝั่งใน)

รูปแรกเป็นล้อหน้า ขออภัย ภาพมืด ต้องเร่งแสงถึงจะเห็นคำว่า outside
รูปสองเป็นล้อหลัง มีคำว่า rotation พร้อมลูกศร
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2017, 16:01:40 โดย ttcl »

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2017, 20:50:29 »
ยางหลายๆุรุ่น หลายๆ ยี่ห้อ ไม่ได้ปั้ม วันที่ผลิตแบบที่เราคุ้นเคยนะครับ
WWYY  ต.ย.    1117  ก็คือ สัปดาห์ที่ 11 ปี 2017

บางรุ่นเป็น 4 ตัวเรียงเหมือนกัน แต่เป็นภาษาอังกฤษ 3 ตัว ตัวเลข 1 ตัว เช่น  NYM3  แบบนี้ งงกันเป็นแถบครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 13:19:54 »
อ้างจาก: ABUSEz link=topic=60889.

msg1072965#msg1072965 date=1503987841

น่าจะเป็นตามนี้ครับ มายืนยันให้เจ้าของกระทู้สบายใจ
ผมไปดูรูปที่เคยถ่ายยางรถมา
ยางหน้า yokohama advan db v551 เป็นแบบ inside outside มีปั๊มเดือนผลิต มองเห็นจากด้านนอกทั้งสองล้อ
ยางหลัง yokohama db v550 เป็นแบบ rotation มีปั๊มเดือนผลิต มองเห็นจากด้านนอกล้อเดียว (อีกล้อคงอยู่ฝั่งใน)

รูปแรกเป็นล้อหน้า ขออภัย ภาพมืด ต้องเร่งแสงถึงจะเห็นคำว่า outside
รูปสองเป็นล้อหลัง มีคำว่า rotation พร้อมลูกศร

ขอบคุณมากครับ  :)

ยางหลายๆุรุ่น หลายๆ ยี่ห้อ ไม่ได้ปั้ม วันที่ผลิตแบบที่เราคุ้นเคยนะครับ
WWYY  ต.ย.    1117  ก็คือ สัปดาห์ที่ 11 ปี 2017

บางรุ่นเป็น 4 ตัวเรียงเหมือนกัน แต่เป็นภาษาอังกฤษ 3 ตัว ตัวเลข 1 ตัว เช่น  NYM3  แบบนี้ งงกันเป็นแถบครับ

อันนี้พึ่งทราบเลยครับ แล้วตัวอักษรแบบนี้มีวิธีการดูยังไงหรอครับ ส่วนตัวเคยเจอแต่แบบพิมพ์ตัวเลข

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2017, 14:19:41 »
ผมก็จำไม่ได้แล้วครับ ถ้าหาข้อมูลเจอ จะมาแชร์ให้ฟัง
ตอนนี้ที่เจอเป็นยางของ GY นะครับ