ผู้เขียน หัวข้อ: blaupunkt antarctica น่าลองไหมครับกับราคาที่แพงกว่าเจ้าตลาดบางรุ่น  (อ่าน 6900 ครั้ง)

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
พอดีกำลังจะรับรถใหม่และกำลังตัดสินใจเรื่องฟิล์มครับ
คันเดิมใช้ lamina ceramatrix รอบคัน 80(L05) บานหน้า 60(L15) ก็ถูกใจและใช้ดีมาตลอดจนขายรถไป
ฟิล์มแถมเอามาใช้เป็นส่วนลด 5,000
ตอนออกรถเซลล์แจ้งว่าเพิ่มเงินเป็นฟิล์มตัวนี้ติดจากศูนย์เลย (ceramatrix) รอบคัน+ซันรูฟ เพิ่มเงิน 13,000 จากฟิล์มเดิม
และพอดีว่าเห็นฟิล์ม blaupunkt เข้ามาทำตลาดบ้านเราสักพักแล้ว 2-3 ปีน่าจะเริ่มมีคนใช้เยอะแล้ว แต่ราคาสำหรับรุ่น antarica อยู่ที่ 22,000 (ลบไป5,000เหลือ17,000)
และต้องไปหาติดร้านข้างนอก

อยากทราบว่า blaupunkt รุ่นนี้คุณภาพเป็นยังไงครับ คุ้มไหมที่จะเพิ่มเงินไปลอง (ส่วนต่าง4,000)
กันร้อนกันแดดและมืดมากน้อยไปแค่ไหนครับถ้าเทียบที่ความเข้มเดียวกันกับที่แจ้งด้านบน

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ไม่รู้ว่า ยี่ห้อนี้ใช้ดีไหมนะครับ ...

แต่ถ้าต้องการกันความร้อนแบบดีที่สุด ต้องเป็นฟีมล์ที่ไม่ใช่เซรามิคนะ

และก็รอบคัน 22,000 ผมว่าแพงครับ ราคานี้มีตัวเลือกที่น่าเชื่อถือกว่านี้มากมาย

ออฟไลน์ Akrachai

ไม่รู้ว่า ยี่ห้อนี้ใช้ดีไหมนะครับ ...

แต่ถ้าต้องการกันความร้อนแบบดีที่สุด ต้องเป็นฟีมล์ที่ไม่ใช่เซรามิคนะ

และก็รอบคัน 22,000 ผมว่าแพงครับ ราคานี้มีตัวเลือกที่น่าเชื่อถือกว่านี้มากมาย

ขอข้อมูลหน่อยครับ ทำไมฟิล์มที่ไม่ใช่ ceramic ถึงกันความร้อนดีกว่าครับ แล้วที่แบรนด์ต่างๆโฆษณาอยู่คือหลอกลวงหรอครับ ?

ออฟไลน์ CMaN20

พอดีกำลังจะรับรถใหม่และกำลังตัดสินใจเรื่องฟิล์มครับ
คันเดิมใช้ lamina ceramatrix รอบคัน 80(L05) บานหน้า 60(L15) ก็ถูกใจและใช้ดีมาตลอดจนขายรถไป
ฟิล์มแถมเอามาใช้เป็นส่วนลด 5,000
ตอนออกรถเซลล์แจ้งว่าเพิ่มเงินเป็นฟิล์มตัวนี้ติดจากศูนย์เลย (ceramatrix) รอบคัน+ซันรูฟ เพิ่มเงิน 13,000 จากฟิล์มเดิม
และพอดีว่าเห็นฟิล์ม blaupunkt เข้ามาทำตลาดบ้านเราสักพักแล้ว 2-3 ปีน่าจะเริ่มมีคนใช้เยอะแล้ว แต่ราคาสำหรับรุ่น antarica อยู่ที่ 22,000 (ลบไป5,000เหลือ17,000)
และต้องไปหาติดร้านข้างนอก

อยากทราบว่า blaupunkt รุ่นนี้คุณภาพเป็นยังไงครับ คุ้มไหมที่จะเพิ่มเงินไปลอง (ส่วนต่าง4,000)
กันร้อนกันแดดและมืดมากน้อยไปแค่ไหนครับถ้าเทียบที่ความเข้มเดียวกันกับที่แจ้งด้านบน

ใช้ได้ครับ รถน้องสาว XC40 ก็ได้แถมรุ่นนี้มา ติดแล้วก็โอเคนะ มันก็เป็นฟิม ceramic นี้แหละ. แค่ในราคาเท่าๆกัน ที่ผมเคยติดมา มันจะได้ Huper-Optik (ตัวtop) ซึ่งผมติดมา2คันแล้ว และถ้าต้องจ่ายเอง ผมไป huper ครับ. ส่วน 3M crystal มีใช้อยู่ใน xc90 ได้แถมมา ใช้แล้วก็บอกเลยว่าถ้าต้องเสียเงินจ่ายเอง ผมไม่ติดรุ่นนี้ครับ. ไม่ใช้ไม่ดี แต่ถ้าเทียบแล้ว ผมว่าceramicที่ใช้อยู่มันดีกว่า. ส่วน V-Kool ไม่เคยใช้ครับ ไม่มีความเห็น.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ apinui

ขอข้อมูลหน่อยครับ ทำไมฟิล์มที่ไม่ใช่ ceramic ถึงกันความร้อนดีกว่าครับ แล้วที่แบรนด์ต่างๆโฆษณาอยู่คือหลอกลวงหรอครับ ?

อืมม. ..พูดยังไงดี ...

คือข้อมูลนี้ผมได้จากผมที่ใช้ และร้านฟีมล์เองเลยนี่แหละ .. เรื่องมีดังนี้ครับ ..

รถผมมาสด้า 3 ตอนออกมาเซลแถมฟีมล์ให้เป็นเซรามิคครับ (ขอไม่เอ่ยชื่อนะ) ซึ่งเวลาดูแล้วก็สวย จุดเด่นคือ มองจากด้านในสว่าง มองข้างนอกมืด ซึ่งผมพอใจในช่วงแรก ..

ต่อมา2-3 เดือนหลังจากใช้งาน ผมรู้สึกว่า รถร้อนมากและมีไอแดดแผ่จากกระจกบานหน้าแรงมาก (รถผมติด 3บานหน้า 60% 3บานหลัง 80%ครับ) จนแฟนบ่นว่าร้อนหน้ามาก และมันร้อนมาถึงพวงมาลัยเลยทีเดียว

ผมก็ทนใช้อยู่เป็นปีครับ และก็พูดคุยกับคนอื่นรวมถึงได้นั่งรถเพื่อนๆที่ติดฟืมล์แบบธรรมดามาที่ไม่ใช่เซรามิคคือมันเย็นกว่าจริงๆ ทีนี้ ผมก็เลยทึกทักเอาเองว่าฟีมล์ที่แถมมานั้นไม่ดีแน่ๆ เลยตัดสินใจเปลี่ยนใหม่

ในระหว่างที่กำลังเลือกฟีมล์ก็ตั้งใจไว้ว่าจะเอาเซรามิคเหมือนเดิมแต่คงเป็นยี่ห้ออื่น จนเลือกรุ่นได้และได้เข้าไปติดต่อร้านฟีมล์ใหญ่ร้านนึงย่านรามอินทรา

พอเข้าไปจะติดตั้งก็เลยมีการพูดคุยกับเจ้าของร้านที่แนะนำ สรุปร้านบอกว่า ถ้าเน้นเย็นไม่แนะนำเซรามิค เพราะมันกันความร้อนสู้ฟีมล์แบบธรรมดาไม่ได้ เพราะส่วนผสมมันต่างกัน(ทางเทคนิคผมลืมไปแล้วว่าต่างกันยังไง)

ดังนั้น ผมจึงเลือกติดเป็น Hi-kool black carbon มา ตามคำแนะนำของร้าน เพราะหลักๆคือผมต้องการความเย็นที่กระจกบานหน้ามากกว่า และก็ติดที่ความเข้มเท่าเดิม

สรุปติดมา เย็นกว่าเดิมมากๆครับ แบบแดดเปรี้ยงๆสาดลงมาคอนโซลหน้าผมนี่แทบไม่มีความร้อนเลย จากเดิมที่มันจะมีไอแดดสาดมาร้อนหน้าร้อนมือไปหมด ... 

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ถ้าจะติดตั้งลองสอบถามกับทางร้านหลายๆร้านดูครับ ผมว่าร้านบางทีก็ให้ข้อมูลที่ดีให้กับเราได้นะ 

ออฟไลน์ Audibigfan

• Full Member
รถที่บ้านมี 3m crystaline c40 / vk40 / blaupunkt a50bk

ส่วนตัวชอบโทนสี blaupunkt สุด
กันรอน vk40>a50> C40 (ความรู้สึกส่วนตัว เทียบกับความแสบผิวเวลานั่งกลางวัน)
แต่ว่า vk40 กะ a50 สแกนเข้าคอนโดไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ nnss

รถที่บ้านมี 3m crystaline c40 / vk40 / blaupunkt a50bk

กันรอน vk40>a50> C40 (ความรู้สึกส่วนตัว เทียบกับความแสบผิวเวลานั่งกลางวัน)
แต่ว่า vk40 กะ a50 สแกนเข้าคอนโดไม่ได้ครับ

a50bk ยังสแกนไม่ผ่านอีกหรอครับ ทางด่วน, gps ผ่านไหมครับ

ออฟไลน์ Superpong

สามฟิล์มนี้ ทัศนวิสัยการขับขี่ตอนกลางคืนเป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ Integra Type R

ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกที่เคยใช้แล้วถูกใจครับ ไม่ต้องลุ้นว่าจะดีไหม ไม่งั้นไม่ถูกใจต้องลอกติดใหม่เสียตังใหม่ครับ

ออฟไลน์ InBkk

ถ้ามีงบถึงระดับ 20,000 +- ไปพวก 3M Crystalline หรือ VKool เลยดีกว่า

เหตุผลเดียวที่ผมจะเลือกใช้อย่างอื่นนอกจาก 2 ตัวนี้ คือ งบไม่ถึง

ออฟไลน์ wesborland

ผมก็เพิ่งสังเกตว่ารถแพงๆ ใช้ V Kool ซึ่งไม่ใช่เซรามิค

ออฟไลน์ Tien.W

ceramic ไม่ได้ดีที่สุด นะครับ แต่ ceramic คุณสมบัติของมัน คือ มันเข้มนอก แต่มองออกมามันใส แล้วก็ กันร้อนค่อนข้างดี ในราคาที่พอจะไหวครับ

ถ้าเอาดีที่สุด ในงบที่พอจะจ่ายไหว สำหรับผมตอนนี้คือ V-Kool VK10 ฟิล์มที่แสงผ่านระดับ 10% หรือ ภาษาชาวบ้านคือ 80% แต่มองออกมาใสแจ๋ว ฝนตกหนัก กลางคืน ไม่มีไฟถนน ยืนยันว่า คนสายตาแย่ๆอย่างผม ที่สมัยก่อน ฟิล์ม 60% ผมก็ขับไม่ได้แล้ว แต่ผมขับรถติดฟิล์ม VK10 สบายๆครับ รวมถึง การกันร้อนดีมาก ไม่มีแสบผิว ไม่มีระคายเลย

ส่วน 3M Crystalline
ก็ยังยืนยันว่า 10 ปีก่อน ตอนติด CRV มันดีมาก ใส กันร้อนดีมาก ไม่ต่างจาก VK10 เลย (ร้อนกว่าไม่เกิน 5%) แต่เมื่อ 3 ปีก่อน เอา Pulsar ไปติด เบอร์เดียวกัน ปรากฎว่า มันห่วยลงชัดเจน แสบผิว ร้อน ครับ กลายเป็นว่า กันร้อนไม่ต่างจากฟิล์มใน CRV ที่หมดอายุ พอง ย่น เลยครับ

ไม่เกินปลายปีนี้ ผมคงลอก Crystalline ใน Pulsar ทิ้งครับ (ขอเก็บตังค์ก่อน)

ออฟไลน์ Teera

เพิ่งจองไปครับ นัดติดพรุ่งนี้ ครับ

ทีแรกเลย ผมจะไป 3M Ultra หมื่นต้น รอบคัน บานหน้า 40 รอบคัน 60 ราคารวม หลังคา Panoramic ด้วย ถ้าไม่มีหลังคาจะ จะไม่ถึงหมื่น
พอไปดูสีเทียบ 3M Ultra หรือ Crystral line สีจะออกชาๆ Crystal line ใสมากกก

น้อง Sale แนะนำ Blaupunkt antarctica  ราคาอยู่ตรงกลาง สูงกว่า 3M Ultra 8 พัน ถูกกว่า Crystral line 6 พัน

ดูสีแล้ว ออกฟ้าๆ สวยดี ชอบกว่าสีชาๆ และ คิดว่าเข้ากะสีรถมากกว่า

ลองไปเช็ค พวก Spec antarctica ใกล้เคียงกะ Crystral Line เรื่องกันร้อน และ ความใส
เทียบกะ 3M Ultra กันร้อนใกล้ๆกัน แต่  Ultra จะต้องติดตัวเข้ม ซึ่ง ผมว่ามันน่าจะขับยากกกว่า ถอยอาจจะต้องเปิดกระจก
เมื่อเทียบว่า เพิ่ม 8-9 พัน เลยอยากลอง antarctica ครับ
ลองไปดู Review ใน Youtube ก็ไปในทางบวกนะครับ
ลองถาม ใน Group Line ก็ว่าดี
เลยตัดสินใจ เอา antarctica ครับ

รถเป็น E Coupe ครับ

เดี๋ยวติดแล้วลองใช้ จะมาเล่าให้ฟังใหม่นะครับ

a50bk ยังสแกนไม่ผ่านอีกหรอครับ ทางด่วน, gps ผ่านไหมครับ

เห็น blaupunkt โฆษณาว่า easy pass ผ่านได้ (ตอนหารีวิวก่อนติด) นะครับ แต่ผมเข้าใจว่า มันตัดรังสีต่าง ๆ แทบ 100% มันเลยแสกนไม่ผ่านครับ (เลยคิดว่าต่อให้ติดตัวใสสุดก็ไม่น่าผ่าน)

สามฟิล์มนี้ ทัศนวิสัยการขับขี่ตอนกลางคืนเป็นอย่างไรบ้างครับ

ส่วนตัวชอบทุกตัว เพราะ เนื้อฟิล์มมันเคลียร์มาก ๆ ไฟไม่ฟุ้ง ไม่มีคลื่นเลย แต่ชอบสุดก็ของ a50bk นะครับ (แต่มันใสและแสงส่องผ่านได้มากกว่าเพื่อนด้วย)

แต่ถ้าให้คะแนน overall จริง ๆ ผมให้ a50bk ชนะนะ เพราะมันถูกกว่าเพื่อน และคุณภาพไม่ได้ห่างกับเพื่อนมาก แถมได้โทนสีที่ชอบด้วย

ออฟไลน์ shando

ยังไงฟิล์มเซรามิคก็กันร้อนสู้ฟิล์มโลหะอย่างV-koolไม่ได้หรอกครับ ทำได้อย่างมากก็ใกล้เคียง แต่ข้อดีคือมันไม่ต้องเจาะรูเว้นช่องสำหรับeasypass, GPS กับมืดนอกสว่างใน

ออฟไลน์ Teera

ติดมาเรียบร้อย
Antarctica A50 บานหน้า A35 รอบคัน
ความรู้สึกแรก ใสมากกกก แสงเข้ามาในรถ มากกว่าเดิม และ ไม่ร้อน
Easy Pass , RFID เข้าหมู่บ้าน ไม่มีปัญหา
ถามว่า ชอบไหม ตอนนี้ ผมว่า มันใสไป !!!!!!!!!!!!
มองจากนอก เข้าตัวรถ เข้ม แต่ มองจากในตัวรถ ออกข้างนอก ใส
ขับกลางวัน ตอนนี้ รู้สึกว่า มันจ้าไปนิสสสส คงต้องปรับตัว
ส่วนขับกลางคืน สบายตา โปร่ง โล่ง มาก
กันร้อน ค่อนข้างประทับใจ