ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาการเลือกรถยนต์ 4-5 ที่นั่งครับ (คิดไม่ตก)  (อ่าน 2586 ครั้ง)

ออฟไลน์ Clint Barton

• Jr. Member
  • **
ปัจจุบันที่บ้านมี X5 เก๋ง series 5 และ c class และ pajero sport ที่นี้ปัญหาอยู่ที่ที่บ้านเริ่มมีผู้สูงอายุเยอะขึ้นเรื่อยๆจากเดิมที่เคยนั่งได้ ขึ้นลงได้ในกลุ่มรถที่กล่าวมาข้างต้นนั้นก็กลายเป็นปัญหาตอนที่จะออกจากรถโดยแบ่งออกเป็นดังนี้

เก๋ง series 5 และ c class เข้าง่ายทั้งคู่ นั่งสบาย ไม่เมื่อย แต่เมื่อได้นั่งไปแล้วจะลุกออกมานั้นจะออกยาก ต้องเอามือจับขอบประตูเพื่อช่วยยกตัวออกมา
X5 เข้ายากเนื่องจากต้องก้าวค่อนข้างสูง ตอนลงก็เช่นกันเนื่องจากรถค่อนข้างสูง แต่เบาะนั่งพอได้นั่งแล้วก็สบาย ไม่เมื่อเช่นกัน
PPV ตัดทิ้งเลยรถคันนี้ไม่ได้ให้ผู้สูงอายุที่บ้านนั่งอยู่แล้ว

ตอนนี้ที่ผมได้ไปลองนั่งเข้า-ออกแถวสองดูจะเป็น CR-V, Subaru Forester (ตอนลองก็คิดว่าตัวเองเป็นผู้สูงอายุ) และผมดันเป็นคนที่สูงที่สุดในบ้านด้วยสิ ผมสูง 185 ส่วนที่บ้านผู้หญิงไม่เกิน 165 ผู้ชาย 175 ทำให้เวลาผมลองขึ้นลงนั่นมันก็ดูง่ายไปหมด
แต่พอได้ลองกลับชอบ Subaru Forester เข้าออกง่ายอย่างน่าประหลาดใจทั้งที่ ground clearance นั้นสูงไม่แพ้กันเลยใจตอนนี้เลยเทไปยัง Subaru Forester แต่ยังไม่ได้ลองขับ และไม่เคยใช้ Subaru เลย ก็มีคำถามเช่นกันพวกปัญหาประจำรุ่นมีไหม จุกจิกไหม ศูนย์บริการเป็นอย่างไรถ้ากรณีเจอปัญหาสามารถแก้จบได้หรือไม่

สุดท้ายพี่ๆเพื่อนๆพอมีกลุ่มรถแนะนำอีกไหมครับ (ไว้จะไปลองในงาน motor show ทีเดียวเลย) ไม่รีบครับหาเรื่อยๆ โจทย์คือไม่เอารถตู้ครับที่บ้านไม่ชอบรวมถึง kia carnival ด้วยครับ

ออฟไลน์ boogie2020

• Hero Member
Re: ปรึกษาการเลือกรถยนต์ 4-5 ที่นั่งครับ (คิดไม่ตก)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 09:26:09 »
ใหญ่ ๆ ไม่ใช่แวน ไม่สูง และทน ๆ ไม่จุกจิก ผมนึกถึง Innova แหะ
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Kanarath

• Sr. Member
Re: ปรึกษาการเลือกรถยนต์ 4-5 ที่นั่งครับ (คิดไม่ตก)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 09:33:48 »
ลองดูกาบบันไดข้างไฟฟ้าสำหรับ X5 มั๊ยครับ น่าจะช่วยให้ขึ้นลงง่ายขึ้นครับ

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 09:36:57 »
ไปลอง Subaru Outback ครับ
นั่งเดินทางสบาย ขึ้นลง ดีกว่า Forester ครับ

ส่วนถ้าชอบ Forester ช่วงโปร motor expo มี 250K ครับ ราคาแทบจะพอๆกับไม่เอา option package แล้วครับ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 09:56:32 »
5555 ....
โจทย์นี้คำตอบก็คือ Alphard Velfire หรือไม่ก็ LM

แต่ดันมีเงื่อนไขไม่เอารถตู้นี่สิ ... :-\ :-\

ออฟไลน์ tswift

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 10:16:28 »
ไปลอง CRV ใหม่มาแล้วครับ นุ่ม นิ่ง เงียบ ถ้าเอาเรื่องขับไปแล้วสบายๆนอกเหนือจากเรื่องเข้า-ออกง่าย ผมว่า CRV น่าจะดี

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 10:25:17 »
ลองดูกาบบันไดข้างไฟฟ้าสำหรับ X5 มั๊ยครับ น่าจะช่วยให้ขึ้นลงง่ายขึ้นครับ

ผมลืมนึกถึงส่วนนี้ไปเลยครับ เดี๋ยวจะลองนำไปพิจารณาเพิ่มเติม ขอบคุณครับ

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 10:26:34 »
ไปลอง Subaru Outback ครับ
นั่งเดินทางสบาย ขึ้นลง ดีกว่า Forester ครับ

ส่วนถ้าชอบ Forester ช่วงโปร motor expo มี 250K ครับ ราคาแทบจะพอๆกับไม่เอา option package แล้วครับ

Outback ไม่ได้ลองเลยครับเพราะศูนย์ที่ไปมีแต่ XV กับ Forester น่าจะได้ไปลองที่งาน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 12:28:29 »
5555 ....
โจทย์นี้คำตอบก็คือ Alphard Velfire หรือไม่ก็ LM

แต่ดันมีเงื่อนไขไม่เอารถตู้นี่สิ ... :-\ :-\

estima stepwgn อีกครับ  ;D

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 14:19:46 »
แม่ผม สูง 15X กว่าๆ

ตอน CR-V G3 ลุกเข้าออกได้ค่อนข้างสบาย ไม่มีปัญหา แต่พอเอา CR-V G6 มา ลองให้ขึ้นเบาะหลัง ปรากฎว่า ขึ้นยาก รถสูง ครับ (ไม่ได้ใส่บันได) จริงๆ เอาแค่คนขับอย่างผม สูง 168 cm ยังรู้สึกว่า มันสูง ต้องยกขาสูงกว่า G3 พอสมควร

ถ้าจะซื้อ ลองพาคนที่บ้านไปลองก่อนนะครับ หรือ อาจจะต้องดูขับสอง ที่เตี้ยกว่านิดนึงไหม ?

ส่วน Forester อันนี้ คอนเฟิร์ม การเข้าออก ทำได้สะดวก ไม่ต่างจาก G3 ครับ แต่อัตราเร่ง สำหรับผม อืดอาดช่วงออกตัวมากไปหน่อยน่ะครับ แต่ภายในโล่ง โปร่ง ไม่อึดอัด ครับ

ออฟไลน์ boost

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 15:20:45 »
แม่ผมอายุ79สูงไม่ถึง160 แกมีปัญหากระดูกสะโพกด้วยเดินก็ใช้ไม้เท้าเป็นบางครั้ง แม่ผมชอบการเข้าออกของ navara np300 ตัวสูง 4 ประตู มากกว่าการเขาออกเบาะหลังของ CIVIC FC เสียอีก แกว่ามันลุกยาก ถ้าไปCIVICแม่จะขอนั่งแต่ด้านหน้าซึ่งเขาออกง่ายกว่า ส่วน np300 นั้นมีบันไดช่วย แกขึ้นลงได้สะดวกทั้งด้านหน้าและหลัง แม่ผมก็เหยียบขึ้นทุกครั้ง แต่รถมันไม่สูงมากเท่า PAJERO มั๊ง np300รู้กันดีว่าเป็นรถกระบะตัวสูงที่เตี้ยที่สุดในตลาดบ้านเรา ส่วนพวก suv ที่สูงแต่ไม่มีบันไดยังไม่เคยพาแม่ไปลองครับ
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 15:47:56 »
ผู้สูงอายุ ไม่ใช่แค่ประเด็นความสูงต่ำของการลุกนั่ง ปีนขึ้นลงเท่านั้น
แต่มันมีปัจจัยเรื่องการเสื่อมของหมอนรองกระดูก ข้อเข่าเสื่อมมาด้วย
ซึ่งจะมากน้อยก็ต้องเจอกันทุกคน และเรื่องพวกนี้จะเอาตัวพวกเราคนวัย
หนุ่มสาวมาลองทำตัว simulate ว่าเป็นผู้สูงอายุลองลุกนั่งเข้าออกแทน
ไม่ได้ด้วยสิครับ เพราะเราจะนึกถึงความปวดแปลบของข้อเข่าข้อกระดูก
หรือการยึดของเอ็นกล้ามเนื้อแบบผู้สูงอายุไม่ออก
ไม่เชื่อก็ลองปรึกษาหมอกระดูกหรือลองสังเกตผู้สูงอายุตามโรงพยาบาลได้ครับ

ดังนั้นถ้าเราจะเลือกรถให้ท่านสบาย เราต้องยอมตัดความต้องเราออกให้หมดจริงๆ
แล้วเลือกเอาความสบายของผู้ใหญ่เป็นหลัก เพราะรถที่ผู้ใหญ่นั่งสบาย
มันมักจะไม่เพรียวสวย ช่วงล่างไม่กระชับ ขับไม่สนุก ซึ่งไม่ใช่รถที่พวกเราชอบกันแน่ๆ
มันควรจะเป็นรถที่มีทรงสูงโปร่ง ประตูสไลด์ เพื่อให้เข้าออกง่าย ไม่ต้องก้ม
ความสูงของพื้นและเบาะควรจะพอดีพอที่จะทำให้ไม่ให้ผู้ใหญ่ไม่ต้อง
งอเข่า ย่อตัว เวลาลุกนั่ง หรือต้องก้าวเท้าสูงๆ เวลาเข้าออกรถครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2023, 16:04:57 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 16:43:06 »
ใครบอก Alpard สบาย เวลาขึ้นถ้าเป็นคนก้าวลำบากมันสูงนะ ถ้าคนแก่ แนะนำเอาแบบเปิดประตู หันหลังเข้าเบาะแล้วนั่งได้เลย ส่วนใหญ่ก็ต้องเป็นแนว SUV เล็กๆ พวก CRV คนตัวเล็กๆ เบาะก็สูงไปอีก ที่บ้านมีคนแก่ตัวเล็กๆ ที่เคยลองเข้าออกง่ายลุกไม่ยาก มีเบาะหน้า Freed เบาะหลัง HRV หรือพวก segmentนี้ที่ประตูกว้างๆจะดีมากเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 30, 2023, 17:41:38 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ axister

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 19:27:49 »
ต้องเป็น suv มีกาบ + มีที่โหนครับ

ลองมาแล้วที่บ้านตอบโจทย์ ไม่รู้คันไหนมีบ้างแต่ผมซื้อ landcruiser มือสองมาครับ แต่อาม่าจะลำบากนิดนึงเค้าไม่มีแรงขึ้น จะใช้รถตู้สะดวกกว่าแค่ต้องมีที่ให้เค้าโหนได้ก็ใช้ ตอนนี้ผมเช่า staria ให้ใช้อยู่ครับ ก็ดูไม่มีปัญหากันทั้งหมดแหละ แต่เคยถามเค้าบอกชอบรถตู้และ suv มากกว่าเพราะมันนั่งเหมือนนั่งเก้าอี้ที่ผ่าน ส่วน sedan นั่งแล้วจมปวดหลัง ลุกยาก

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 20:49:51 »

"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 20:52:32 »
นอกจากเรื่องบันไดข้าง ที่เกาะโหน ลองดูเรื่องการเปิด-ปิดประตูด้วยนะครับ มีผลกับความสะดวกในการเข้า-ออกรถทั้งนั้น

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2023, 23:12:54 »
บันไดไฟฟ้า ไม่แพงครับ จัดเลย หล่อด้วย เวลาปลดล็อครถแล้วมันก็ยื่นออกมา ขึ้นรถล็อคแล้วมันก็หุบเข้าไป

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2023, 08:10:26 »
อยากให้ไปลอง CX8 กับ 5008 ครับ

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2023, 08:18:52 »
ลองดู Tank 500 ครับ
ก่อนหน้าไปดู forester มาไม่ถูกใจ
เลยไปออก CX8 ตอนก่อนโควิดข่วงเปิดตัวใหม่
ใช้ไปนานๆ รู้สึกไม่ค่อยใหญ่แฮะ

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2023, 08:41:22 »
ใครบอก Alpard สบาย เวลาขึ้นถ้าเป็นคนก้าวลำบากมันสูงนะ ถ้าคนแก่ แนะนำเอาแบบเปิดประตู หันหลังเข้าเบาะแล้วนั่งได้เลย ส่วนใหญ่ก็ต้องเป็นแนว SUV เล็กๆ พวก CRV คนตัวเล็กๆ เบาะก็สูงไปอีก ที่บ้านมีคนแก่ตัวเล็กๆ ที่เคยลองเข้าออกง่ายลุกไม่ยาก มีเบาะหน้า Freed เบาะหลัง HRV หรือพวก segmentนี้ที่ประตูกว้างๆจะดีมากเลย

ติดเก้าอี้ไฟฟ้าแบบที่ยื่นลงมาข้างรถได้สิครับ มันทำได้ในขณะที่รถอื่นๆมันทำไม่ได้ (หรือมีบางรุ่นทำได้อันนี้ผมไม่รู้เหมือนกัน)

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2023, 12:55:00 »

ติดเก้าอี้ไฟฟ้าแบบที่ยื่นลงมาข้างรถได้สิครับ มันทำได้ในขณะที่รถอื่นๆมันทำไม่ได้ (หรือมีบางรุ่นทำได้อันนี้ผมไม่รู้เหมือนกัน)

เก๋งยุ่นบางรุ่นมีให้เลือกเป็น option ในเบาะหน้าครับ นิสสันทีด้า ในยุ่นสามารถเลือกใส่เบาะผู้พิการได้ครับ  :)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2023, 12:57:36 »
พวกรถที่สูงหน่อย แล้วท่านั้งไม่จมจะเข้าออกง่ายครับ ความสูงประมาณ กระบะตัวเตี้ย หรือพวก hr-v cr-v อาจต้องดูเป็นรุ่นอีกที
เคยใช้กระบะ 4 ประตูพา สว ไปหาหมอ ขึ้นลงง่ายกว่า เก๋ง กับพวก alphard ครับ ตอนนั้งก็หันข้างนั้งทับปีกเบาะลงไปได้เลย

เพราะเก๋งที่นั้งจม นั้งอาจสบายแต่ตอนออกลำบากครับ ส่วนรถตู้ก็มีปัญหาที่ตั้งปีน/เดินขึ้นไปครับ
แต่พวกประตู slide จะสะดวกกว่าครับ สว กดเปิดปิดเองได้ ประตูธรรมดา พาอายุมากๆ จะดึงปิดให้สนิทไม่ไหวครับ

ส่วน Welcab ต้องคุยกันก่อนครับ สว บางคนไม่ชอบ ที่บ้านผมเป็นพวกตราบใดที่ยังเดินได้ ขึ้นลงได้ แม้จะลำบากหน่อย จะไม่นั้งรถเข็นเด็ดขาด

ออฟไลน์ boost

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2023, 22:19:45 »
ที่บ้านมีคนแก่ตัวเล็กๆ ที่เคยลองเข้าออกง่ายลุกไม่ยาก มีเบาะหน้า Freed เบาะหลัง HRV หรือพวก segmentนี้ที่ประตูกว้างๆจะดีมากเลย
เบาะหลัง Freed นี่ไม่ค่อยโอเคเหรอครับผมก็เล็งๆรุ่นนี้ อยู่เหมือนกัน หรือเพราะว่าประตูมันเปิดได้ไม่ค่อยกว้างครับเลยกลายเป็นว่าประตูหน้าเบาะหน้าของฟีดเหมาะกับผู้สูงอายุมากกว่า
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

• **
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2023, 08:22:15 »

เมื่อก่อนเคยมีครับเป็นรถตู้ Volkswagen แล้วติดเก้าอี้รถเข็นไฟฟ้าแบบยกขึ้นลงได้โดยไม่ต้องลงจากเก้าอี้ (หลังจากอาม่าเสียก็ขายรถคันนี้ไป) เพราะที่บ้านไม่ค่อยชอบรถตู้กันด้วยครับ
แล้วที่ไม่เอาแบบนี้อีกเพราะคนสูงอายุที่บ้านยังเดินได้อยู่ปกติ จะเป็นเรื่องพวกข้อเข่าต่างๆมากกว่า ช่วงอายุอยู่ราวๆ 55 - 65 ครับ

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2023, 13:43:09 »
ที่บ้านมีคนแก่ตัวเล็กๆ ที่เคยลองเข้าออกง่ายลุกไม่ยาก มีเบาะหน้า Freed เบาะหลัง HRV หรือพวก segmentนี้ที่ประตูกว้างๆจะดีมากเลย
เบาะหลัง Freed นี่ไม่ค่อยโอเคเหรอครับผมก็เล็งๆรุ่นนี้ อยู่เหมือนกัน หรือเพราะว่าประตูมันเปิดได้ไม่ค่อยกว้างครับเลยกลายเป็นว่าประตูหน้าเบาะหน้าของฟีดเหมาะกับผู้สูงอายุมากกว่า

ประตูสไลด์ธรณีประตูมันกว้างกว่ารถประตูเปิดปิดปกติค่ะ ถ้าคนแก่ที่ยกขาไม่ได้ ถึงเป็นพรีด ก็ต้องก้าวขาขึ้น ธรณีมันก็ยังกว้างไปอยู่ดี มันเลยไม่เหมาะกับคนที่ยกขาไม่ได้ ข้อเข่าไม่ดี แต่ประตูคู่หน้าฟรีดกว้างมากเลย ความสูงก็พอเหมาะ คนแก่ไปลองนั่งเข้าออกแล้วชอบใจมาก

แต่ถ้าคนแก่ที่บ้านยังยกขาไหว การขึ้นลงไม่มีปัญหา ด้านหลังก็ไม่เป็นปัญหาค่ะ ได้ความโปร่งโล่ง เบาะแยก หลายๆคันไปเพิ่มรางเบาะ ทำเบาะหน้าไว้ให้คนแกว 2 พาดขาได้ด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 01, 2023, 13:46:18 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ bossa26

• Full Member
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2023, 23:03:49 »
ตามวัยมันก็ต้องรถประตูสไลด์นั่นแหละครับ ยิ่งเตี้ย ยิ่งประตูกว้าง มันก็เข้าออกง่าย ตามตรรกะ มันเปลี่ยนยังไงก็ไม่ได้

ส่วนรถสูง ถ้ามีกาบบันไดก็ช่วยให้สะดวกขึ้น
วันก่อนไปดูรถกับแม่ แม่บอกฟอร์จูนเนอร์ขึ้นไปนั่งง่ายกว่าอินโนว่าอีก เพราะฟอร์สูงกว่าแต่มีกาบบันได

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2023, 10:28:40 »
ที่บ้านผม ผู้สูงอายุเยอะ และมีคุณแม่ที่เข่าไม่ดี ส่วนตัวผมสังเกตเวลาขึ้นรถ เขาจะหันหลังแล้วนั่งลงเหมือนนั่งเก้าอี้แล้วค่อยๆ ยกขาแล้วหมุนตัวเขามานั่งในรถ ผมเลยคิดว่าถ้าดูรถที่พี่เบาะสูงหน่อย ก็น่าจะโอเคครับ

ส่วนตัวผมใช้ HR-V Gen 1 และ 2 กับ WR-V ผู้ใหญ่ที่บ้าน ok มากๆ ครับ ผมเลยคิดว่า ลองดูรถที่ความสูงประมาณนี้ ก็น่าจะ ok ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง