ผู้เขียน หัวข้อ: อยากสอบถามผู้ที่ใช้ civic FC FK ในกรณีต้องมีลุยน้ำท่วม  (อ่าน 6259 ครั้ง)

ออฟไลน์ yaoya

• Sr. Member
  • จิ๊กโก๋ 3 เกียร์
คือ ผมมีแพลนเปลี่ยนรถเร็วๆนี้ มีตัวเลือกอีกตัวไว้ CX-5 2.0 แต่ยังชื่นชอบตัว FK FC Civic

อยากทราบว่าถ้าใช้ลุยน้ำท่วมเส้นเทพารักษ์-ศรีนครินทร์ และอาจมีขับผ่านเส้นสำโรงทางถนนดวงจันทร์ จะรอดแค่ไหนครับ

เพราะปัจจุบัน juke ก็พอไปได้ครับ กลัว Civic จะดำน้ำและลุยดวงจันทร์ ละไม่ไหว

รบกวนผู้ที่ใช้ตอบทีครับ

ปล.บางทีลงหลุมเบรคทันบ้างไม่ทันบ้าง (ขอบคุณครับ)

ออฟไลน์ meeuwarn

ศรีนครินทร์ มันเป็นคลอง ไม่ใช่ถนน ;D ;D ;D
ถ้ามองแผนที่ ถนนเส้นนี้ขุดเป็นคลองระบายน้ำก็น่าจะดี

ใช้คันเดิม หรือจะออกใหม่ก็ไปCX5 ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ถ้ากังวลเรื่องสภาพถนน กับ น้ำท่วมขัง ผมว่า CX-5 น่าจะโอกว่านะครับ

เลือกมานานว่าจะเอา CX-5 และครับ แต่อยากลองท้าทายชีวิตขับเก๋ง 55555

แต่ทว่าถนนที่นี้ไม่เคยเป็นใจเลย พูดละเศร้า

ออฟไลน์ Polonium

Civic FC ใต้ท้องลดจาก FB 150 มิล เหลือ 135 มิล เรื่องลุยทางหลุมบ่อไม่ต้องกังวลครับ ครูดแน่นอน FB ผมยังครูดเลยถ้ามันแย่จริง

ออฟไลน์ ttcz25

• purple M240i
Civic FC ใต้ท้องลดจาก FB 150 มิล เหลือ 135 มิล เรื่องลุยทางหลุมบ่อไม่ต้องกังวลครับ ครูดแน่นอน FB ผมยังครูดเลยถ้ามันแย่จริง

แก้ให้นิดนึง  civic FC  ground clearance 125mm นะครับ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
ถ้ากังวลเรื่องสภาพถนน กับ น้ำท่วมขัง ผมว่า CX-5 น่าจะโอกว่านะครับ

ออฟไลน์ Polonium

แก้ให้นิดนึง  civic FC  ground clearance 125mm นะครับ
เตี้ยสุดติ่ง ขอบคุณนะครับ

ออฟไลน์ tiger12r

ยังไงก็ท่วมครับไปสูงๆอย่างฟอจูนหรือนิวปาเจเลยครับสบายๆ 8) 8)
Wave100s->VIGO PreCab->VigoChamp4x4->CivicFC & REVO ROCCO4x4

ขอบคุณครับผม อาจจะมองไปSUV หรือ PPV เลยละครับ เซงเลย ทางก็ซ่อมไม่เสร็จสักที และ ฝนตกน้ำก้ท่วมทุกครั้ง

ออฟไลน์ city552

วันก่อนผมเอา FC ขับออกจากบ้าน จำใจต้องลุย 25-30 cm แบบไม่เกิน 1 นาทีอยู่ช่วงนึง
เพราะไม่มีทางเลือกยังไงก็ต้องตรงไป กลับรถไม่ได้ ผลลัพธ์ก็ผ่านมาได้นะครับ
ไม่มีน้ำเข้ารถ โดยผมมาเปิดดู ทางเข้าอากาศของ FC มันสูงครับ อยู่ถัดลงมาจากระดับฝากระโปรงครับ

แต่ผมว่าถ้าลุยประจำเส้นนั้นไป CX5 หรือไม่ก็ PPV ดีกว่า สบายใจกว่ากันเยอะ ไม่งั้นเครียดครับเวลาเจอน้ำสูงๆ
ใจจะขาด กลัวรถพัง น่้ำเข้ารถ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าต้องผ่านถนนไม่ดี หรือน้ำท่วม ซื้อรถยกสูงสบายใจกว่าครับ
ไม่ต้องเครียดหยอดหลุม จะโดนสเกิร์ตหรือเปล่า ลุยน้ำเครื่องจะดับไหม

ครับ คงต้องCX-5 ตัว 2.0 แต่ย่อยตัวไหนค่อยดูอีกทีครับ

เพราะที่บ้านตอนนี้มีอีกคันของทางบ้านตัว 2.2AWD รุ่นน้ำกำลังจะดัน MC

ออฟไลน์ vellcap

เรื่อง Ground Clearance ไม่ต้องห่วงหรอกครับ
ไปดูตรงท่ออากาศเข้าเครื่องดีกว่าครับ ว่ามันอยู่สูงหรือเปล่า
แล้วมันมีกล่อง Silencer ที่อยู่ตำแหน่งปลายล่างหลังกันชนหน้าแบบ Civic FD , Accord Gen.8 - Gen.9 ไหม
ถ้ามีกล่องนี้เหมือนกัน ต่อให้ปากท่อดูดอากาศอยู่สูงขนาดไหน แต่ดันต่อท่อโค้งลงมาที่กล่องนี้(ส่วนใหญ่กล่องนี้ไม่ได้ปิดสนิทด้วย) ก็โอกาสดับสูงครับ   

เรื่อง Ground Clearance ไม่ต้องห่วงหรอกครับ
ไปดูตรงท่ออากาศเข้าเครื่องดีกว่าครับ ว่ามันอยู่สูงหรือเปล่า
แล้วมันมีกล่อง Silencer ที่อยู่ตำแหน่งปลายล่างหลังกันชนหน้าแบบ Civic FD , Accord Gen.8 - Gen.9 ไหม
ถ้ามีกล่องนี้เหมือนกัน ต่อให้ปากท่อดูดอากาศอยู่สูงขนาดไหน แต่ดันต่อท่อโค้งลงมาที่กล่องนี้(ส่วนใหญ่กล่องนี้ไม่ได้ปิดสนิทด้วย) ก็โอกาสดับสูงครับ

ขอบคุณครับผม