ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องไฟเตือนair bagครับ  (อ่าน 4458 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
ถามเรื่องไฟเตือนair bagครับ
« เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 15:34:28 »
คือจากที่เฟียสต้าผมชนเสาไฟฟ้า air bagทำงาน ตอนนี้เกือบ5เดือนละ รถซ่อมเสร็จหมดทุกอย่าง แต่ไฟเตือนair bagมันโชว์ อู่เอาเข้าไปที่0 ผมคุยกับ0บอกกล่องโมดูลเสียต้องเปลี่ยน แต่คุยกะอู่อู่บอกเปลี่ยนแล้วพร้อมกับหยิบอะไหล่ที่เปลี่ยนมาให้ดู แล้วอู่บอกว่าช่างที่0ให้เอารถไปลบcodeแต่ศูนย์ฟอร์ดในจังหวัดผมคอมมีปัญหายังทำให้ไม่ได้ ให้ไปลบในจังหวัดข้างเคียง

*** สรุปว่าแค่ลบโค๊ดก็ใช้ได้เป็นปกติ หรือ โมดูลเสียกันแน่ครับ ผมสับสน ***

ปล.ตอนเอาออกมาเทสวิ่งดูผมนั่งไปกะช่างที่อู่ด้วย สตาทเครื่องตอนแรกไฟเอนจิ้นกะแอร์แบคโชว์ แต่วิ่งไปแล้วไฟเอนจิ้นดับ แต่ไฟแอร์แบคติดอยู่

ปล.2 เตือนว่า เฟียสต้าถ้ายางหุ้มเพลาขับขาดไม่มียางหุ้มเพลาขายแยกนะครับ ต้องสั่งศูนย์ทั้งเพลา(หมื่นกว่าบาท) แล้วผมได้ยินจากอู่ว่าประกันตัวแสบสั่งทั้งเพลาใหม่ให้ แต่มันให้ถอดแค่ยางหุ้มของเพลาใหม่มาเปลี่ยนใส่เพลาเดิม แล้วใช้เพลาเดิม แต่อู่ก็เปลี่ยนให้ผมใหม่ทั้งเพลา ผมรู้สึกแย่กับประกันชั้น1รายนี้มาก  >:(

ออฟไลน์ Ohmmypp

Re: ถามเรื่องไฟเตือนair bagครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 15:56:58 »
อันนี้ไม่เกี่ยวแต่ขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ

ในกรณีที่ชนแล้ว airbag ทำงาน แล้วซ่อมอู่นี่ เราได้ airbag ใหม่ด้วยมั้ยครับ
JC TU #54

Re: ถามเรื่องไฟเตือนair bagครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 17:27:55 »
อันนี้ไม่เกี่ยวแต่ขอถามเป็นความรู้หน่อยนะครับ

ในกรณีที่ชนแล้ว airbag ทำงาน แล้วซ่อมอู่นี่ เราได้ airbag ใหม่ด้วยมั้ยครับ

ได้ใหม่ครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 18:51:59 »
ผมอยากรู้ว่าประกันที่ว่าคือบริษัทอะไรครับ ไม่ดีก็ไม่ต้องปิดก็ได้นะครับ ;D

จริงๆแล้วเป็นเรื่องที่ยากเหมือนกันครับที่จะรู้ว่ามันเกิดอะไรขึ้น เวลาลบโค๊ทแล้วมันไม่ขึ้น แต่ก็ไม่รู้ว่ามันทำงานปกติมั๊ย
จะทดสอบก็ไม่ได้ดูสิ ผมว่าถ้าเค้ามีรายการเปลี่ยนจริงๆคงต้องเชื่อเค้าแหละครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 27, 2012, 19:37:14 »
ที่เขาบอกถูกแล้วครับ เมื่อเปลี่ยนเรียบร้อย ต้องลบโค้ทออก เมื่อลบแล้ว เครื่องเขาจะทดสอบว่าสภาพการทำงานของระบบปกติหรือเปล่า หากปกติ ไฟจะดับไป  แต่หากไฟโชว์ขึ้นมาใหม่ คือไม่ปกติครับ  หากไม่ลบ ระบบจะตัดการทำงาน ไม่ว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ไม่ทำงาน   การทดสอบไม่ต้องทำครับ  หากไฟเตือนดับไป เมื่อเปิดกุญแจใหม่ ถือว่าระบบทดสอบผ่านแล้วครับครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 28, 2012, 13:43:09 »
วันนี้โทรหา0ครับ ช่างไม่มา มาบ่าย สรุปคือเครื่องมือเชคระบบของ0เสีย (สายที่ต่อคอมกับรถเสีย โน๊ตบุ๊คเสีย) วันนั้นที่บอกกล่องเสียจึงเป็นความผิดพลาดของเครื่องมือ

แล้วตอนเที่ยงๆ0ก็โทรมาบอกช่างมาแล้ว อุปกรณ์พร้อม แต่ยังทำให้ไม่ได้เนื่องจากเวลาไม่พอ ช่างต้องโคกับฝ่ายเทคนิคฟอร์ดสนง.ใหญ่ ซึ่งจะปิดบ่าย3 ถ้าทำวันนี้อาจจะทันแต่กลัวผิดพลาด ถ้าผิดพลาดแก้ไม่ได้ต้องรอสั่งกล่องใหม่อีก แล้ววันเสาร์ฝ่ายเทคนิค สนง.ใหญ่ก็ปิด จึงขอเลื่อนลงโปรแกรมกล่องควบคุมair bagเป็นวันจันทร์ที่จะถึงนี้

ทั้งหมดก็ประมานนี้หละครับ รอไปรอมา เดี๋ยวประกันช้า เดี๋ยวอะไหล่ช้า เครื่องมือไม่พร้อม อู่เพิ่งเจออะไหล่ที่ต้องเปลี่ยน สั่ง+รออะไหล่ใหม่อีก บลาๆๆๆ ทั้งหมดจะ5เดือนแล้วค้าบบบบบบ ตอนนี้เหลือแค่ลบโค๊ดair bag(มั้ง)