ผู้เขียน หัวข้อ: ผมมีคำถามเกี่ยวกับ taxi ครับ  (อ่าน 2855 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
ผมมีคำถามเกี่ยวกับ taxi ครับ
« เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 12:56:34 »
 หลานผมมาจากญี่ปุ่น เป็นเด็กยังไม่ 10ขวบ ชอบนั่ง taxi บ้านเรามาก เพราะสีสันสวยงามและหาไม่ได้ที่บ้านเขา ฝากมาถามอีกทีครับ มีคำถามผมเองปนไปบ้างนะครับ
 -  ทำไมต้องทำสีๆให้เยอะแยะครับ (หลานชอบ เพราะสีสันสวยงาม ที่บ้านเขาหาไม่ได้)
 -  ทำไมถึงชอบเปลี่ยนพักปลายท่อให้เสียงดัง (เสียงมันดังมากเวลาวิ่งผ่าน)
 -  ทำไมถึงชอบขับแซงๆ เร่งๆ ปาดบ้าง (เขาบอกเวียนหัว)
 -  ทำไมแท็กซี่ถึงมีเยอะมาก เห็นวิ่งกันเกลื่อน มี ผดส บ้าง ไม่มีก็เยอะ (เขาเห็นไฟว่างหน้ารถ)
 -  ทำไม โป๊ะไฟ บนรถแท็กซี่ถึงไม่เอาคำว่าว่างไว้บนโป๊ะเลยครับ แล้วไม่ใช้สีอื่นที่เห็นชัดทั้งกลางวันและกลางคืน (เช่น สีเหลือง ) อันนี้ผมถามครับ เพราะบางทีรถ

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Tongnismo

• Jr. Member
  • **
Re: ผมมีคำถามเกี่ยวกับ taxi ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 16:18:59 »
1.เบื่อแบ่งแยกอู่ แต่บุคคลส่วนใหญ่ก็เช่าเค้าทั้งนั้น
2.แล้วแต่เจ้าของ-คนขับจะทำ
3.รถมันติดแก๊ส - รถก็ไม่ใช่รถตัวเอง เลยไม่ถนอม
4.คนหันมาทำอาชีพนี้เยอะ บางคนทำเป็นจ๊อปเสริม ส่วนเปิดไฟบ้างไม่เปิดบ้าง ก็มีหลายกรณี
ถ้ามีผู้โดยสาร แต่ยังเปิดไฟว่างอยู่ ก็แปลว่า คันนั้นเรียกเหมาแขกมา ไม่วิ่งมิเตอร์
5.ไฟว่าง ผมก็เห็นบางคันก็มีไฟว่าง อยู่บนหลังคารถแล้วนะ แต่ส่วนน้อย

ออฟไลน์ MystogaN

Re: ผมมีคำถามเกี่ยวกับ taxi ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 19, 2014, 17:41:46 »
รู้แต่ ถ้าไม่มีแทกซี รถจะติดน้อยลง 50% โดยเฉพาะกลางคืน จะแทบไม่มีรถวิ่งเลย ;)

อยากให้ช่วยจัดระเบียบหน่อย เละเทะไปหมด กทม. แล้ว

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 08:52:59 »
ไม่เกี่ยวกับคำถามแต่อยากแชร์ครับ

เมื่อฝรั่งเจอแท๊กซี่ เก็บค่าโดยสารตามมิตเตอร์

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 10:57:47 »
ไม่เกี่ยวกับคำถามแต่อยากแชร์ครับ

เมื่อฝรั่งเจอแท๊กซี่ เก็บค่าโดยสารตามมิตเตอร์

ควรบอกให้คาดเข็มขัดนะครับ ไม่งั้นจะเปลี่ยนจากสุขเป็นทุกข์ทีี่โดนตำรวจเรียก  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2014, 19:09:00 »
หลานผมมาจากญี่ปุ่น เป็นเด็กยังไม่ 10ขวบ ชอบนั่ง taxi บ้านเรามาก เพราะสีสันสวยงามและหาไม่ได้ที่บ้านเขา ฝากมาถามอีกทีครับ มีคำถามผมเองปนไปบ้างนะครับ
 -  ทำไมต้องทำสีๆให้เยอะแยะครับ (หลานชอบ เพราะสีสันสวยงาม ที่บ้านเขาหาไม่ได้)
 -  ทำไมถึงชอบเปลี่ยนพักปลายท่อให้เสียงดัง (เสียงมันดังมากเวลาวิ่งผ่าน)
 -  ทำไมถึงชอบขับแซงๆ เร่งๆ ปาดบ้าง (เขาบอกเวียนหัว)
 -  ทำไมแท็กซี่ถึงมีเยอะมาก เห็นวิ่งกันเกลื่อน มี ผดส บ้าง ไม่มีก็เยอะ (เขาเห็นไฟว่างหน้ารถ)
 -  ทำไม โป๊ะไฟ บนรถแท็กซี่ถึงไม่เอาคำว่าว่างไว้บนโป๊ะเลยครับ แล้วไม่ใช้สีอื่นที่เห็นชัดทั้งกลางวันและกลางคืน (เช่น สีเหลือง ) อันนี้ผมถามครับ เพราะบางทีรถ

ตอบเลยครับ1.เหตุต้องให้สีแท็กชีเยอะเยะเพราะว่ามันเปนมันมีต้องแบ่งตามสหกรณ์เมีอก่อนใช่สีแดงฟ้าครับแต่ต่อมามีการแก้กฏให้สามารถใช้สีตามสหกรณ์เลีอกได้นะครับ
2. แล้วแต่นะครับบางทีเค้าชีอรถสหกรณ์นะครับเลยแต่งรถตามทีเจ้าของรถครับ

3.แล้วแต่คนขับครับ

4.ต้องบอกตรงๆว่าหาเงินง่ายกว่าครับเปนงานอิสระครับเพราะพ่อผมขับแท็กชีอยู่ครับ

5.เปนกฎหมายนะครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003