ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 15 กรกฎาคม 2023  (อ่าน 1780 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid02pUNVzNpHWSzNSC7xvFcG5bxf989TCXPjAZdzdSyiFFKftdiuEmA8DQM6PsJodkkcl&id=100064633334264&mibextid=qC1gEa

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
ชอบบทความฮุนไดมากๆ ทำให้รู้สึกว่าแบรนด์นี้ไม่ธรรมดาและเป็นแบรนด์ที่ตั้งใจทำรถยนต์พอสมควร สัปดาห์ที่แล้วเหมือนได้ยินพี่จิมพูดว่าจะมีกระบะฮุนได อันนี้มีจริงหรือเปล่าครับ ประเทศไทยจะมีกระบะให้เลือกยี่ห้อใหม่ๆ อีกเหรอครับ กระบะฮุนไดเป็นกระบะสางของหรือกระบะกึ่งเก๋งครับ

สอบถามพี่จิมครับ
ฮุนไดจะมีรถ ขนาด d-segment เข้ามาขายในบ้านเรามั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Glazy

เริ่มมองหายางให้ X1 ครับ ตอนนี้ในใจมี pilot sport 5 กับ t005a การขับขี่ขึ้นอยู่กับคนครับ ถ้าผมขับก็จะสนุกสนานไปกับรถ แต่ถ้าพ่อขับก็ไม่เกิน140ครับ
ปล.สนุกสนานของผมคือเล่นโค้ง มุดซ้าย-ขวาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2023, 13:52:21 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
สอบถามพี่จิมครับ รถมือสอง นิสสัน Livina ดี หรือไม่ดียังไงบ้าง หรือพี่จิมจะแนะนำรุ่นอื่นๆในรูปทรงรถแบบเดียวกันที่ใกล้เคียงให้ก็ได้ครับ

และอีกคำถาม Livina เป็นเกียร์อัตโนมัติ แบบ torque converter หรือว่า cvt ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ kira_kira

• Newbie
  • *
Body-on-Frame SUV กับ Truck based SUV มันต่างกันตรงไหนหรอครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

อยากรู้ครับว่ายอดขายรถแต่ละรุ่น หาข้อมูลได้จากไหนครับ เห็นใน website Toyota มาเป็นยอดรวมของแต่ละ brand และ segment รวม ไม่ได้แยกเป็น B-Segment C-Segment D-segment แต่ละรุ่น ครับ ขอเล่าแบบออกอากาศได้นะครับ

ออฟไลน์ Apollo11

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่ พี่บาส
ขออนุญาตสอบถามนะครับ ผมใช้ Civic FE RS Turbo
มีแพลนที่จะเปลี่ยนล้อจาก 17" ไปเป็น 18",19" (กำลังลังเล)
กับโหลดลงอีกนิดนึงครับ ทางร้านแนะนำให้เพิ่มแคมเบอร์หลังครับ
แล้วอุปกรณ์อื่นๆ ที่จำเป็นต้องใส่เพิ่มเติม พี่บาสมีแนะนำมั้ยครับ เช่น Roll center หน้า, ค้ำโช็คหน้า, ตัวปรับมุมโทอิน โทเอ้าท์ อื่นๆ

ปล. Civic FL รุ่น 5 ประตู (รุ่นธรรมดาที่ไม่ใช่  Type R ครับ) มีโอกาสที่จะเข้าไทยมั้ยครับ แล้วถ้ามีแผนจะมาเครื่องยนต์จะเป็นแบบไหนครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2023, 15:06:10 โดย Apollo11 »

ออฟไลน์ ezzolo69

• Jr. Member
  • **
การขับรถโดยเลี้ยงรอบเครื่องยนต์ให้อยู่ในช่วง 2000-3000 รอบ เป็นการถนอมเครื่องยนต์และช่วยยืดอายุเครื่องยนต์จริงไหมครับ

ออฟไลน์ arpore

• **
  • ?????????????????????...
สนใจ Subaru XV หรือ Forester
งบประมาณ4-5แสน มีข้อดีขอด้อยอย่างไรครับ

ออฟไลน์ Nuiiii

• **
รอ Revo ตัวเตี้ยที่มีระบบ VSC จะได้ซื้อก่อน Model change หรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ gidd009

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามครับ

1. ห้องเครื่องมีแต่ฝุ่น ดิน ทำความสะอาดเองยังไงดีครับ ต้องใช้น้ำยา น้ำมัน หรือเอาน้ำฉีดเลยได้ไหมครับ
2. ใช้นิสสัน หมอนศีรษะดันหัวมาก ขับทางไกลปวดคอพิลึก แก้ไขให้ดีขึ้นยังไงได้บ้างครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Hammipat

• Newbie
  • *
ขอสอบถามครับ กำลังสนใจ crv  แต่ไม่รู้จะไปตัว turbo หรือ hybridดี ส่วนตัวอยากได้ turbo เพราะตีนหนักขับนอกเมืองเป็นส่วนใหญ่ แต่ติดตรงไม่มีเซ็นเซอร์หน้าหลัง อยากทราบว่าถ้าติดเองจะมีปัญหาไหมขอบคุณครับ แล้วช่วยแนะนำศูนย์ฮอนด้าฝั้งธนหน่อยครับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
Toyo Proxces C2S
น่าสนใจไหมครับ
กะจะเอามาเปลี่ยนแทน pilot 4 ครับ 235/45R18 รถ D seg
เป็นคนขับรถเร็วระดับนึง 140-180 ชอบเล่นโค้ง ชอบสังเกตอาการ steering input ของรถเวลาขับ
เดิมทีชอบ pilot 4 เพราะเป็นยางสปอร์ตที่ sidewall ติดนุ่มนิดๆ เวลายัดแรงๆแก้มยางถึงจะออกอาการแกว่งๆแต่ compound ค่อนข้างเหนียวใช้ได้ได้ และเสียงไม่ดังด้วย

แต่พอดีตอนนี้ pilot 5  แพงขึ้นมาก จนดูไม่สมเหตุสมผลเท่าไร

เลยสนใจ c2s แทน  เพราะเห็นหลายคนบอกว่าเป็นตัวต่อยอดจาก c1s รุ่น touring flagship ของ toyo ซึ่ง เป็นยางที่ติดนุ่มแต่ก็บู้ได้ ไม่ทราบว่าน่าสนใจไหมครับ เพราะราคาถูกกว่ากันเส้นละ 1,500 บาท
 หรือมีตัวไหนแนะนำเพิ่มไหมครับ
ถ้าวิเคราะห์จากพฤติกรรมการขับขี่ของผมตามที่กล่าวมา

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ...ขอทราบข้อแตกต่างทางเทคนิคของ GR86 และ BRZ ครับ ช่วงล่างต่างกันไหมและ feeling การขับขี่แตกต่างกันไหม

ราคาขายต่อ GR86 ในไทยน่าจะดีกว่าไหมครับถ้าจะซื้อเก็บสะสมครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ pomzong

• Newbie
  • *
สวัสดีครับสอบถามพี่บาสพอจะแนะนำน้ำยาเคลือบเงาภายในรถยนต์ยี่ห้อไหนดีครับ ใช้สำหรับเคลือบหนังและคอนโซล พวงมาลัยครับ
และ  ระหว่าง crv ใหม่ 7 ที่นั่ง กับ CX 8 ตัว 6 ที่นั่ง ตัวไหนขับขี่ดีกว่าในภาพรวมครับ
ปล. พึ่งสังเกตโลโก้ HLM เหมือนรถเทสล่าเลยครับ สงสัยอีลอนเขาเข้าเวปพี่จิมบ่อย 555

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้ hundai ionic5 ในประเทศมีข่าวบ้างไหมครับ เห็นเงียบไปเลย

เพราะตอนนี้ MG4 กำลังมีปัญหาเรื่องจอกลาง ไปตัดระบบช่วยเหลือการขับขี่ จนเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว เกือบสไลด์ไปชนกับ ขอบกำแพงศูนย์สิริกิติ์ โดยยังหาสาเหตุไม่เจอ และเกิดจากปล่อยให้รถไหลจากทางลาด ไม่มีการเหยียบคันเร่ง

เรามีวิธีเช็คมอเตอร์พัดลมหน้าเครื่องไหมครับ ว่ายังทำงานความเร็วรอบได้ปกติอยู่ไหม รถผมAltis 2013 ใช้มา 3.2แสนกม. เคยเปลี่ยนแค่น้ำยาหม้อน้ำกับวาลว์น้ำไป แอร์ยังเย็นปกติ หลังๆขับรถเปิดแอร์พัดลมทำงานเต็มสปีดตลอดเสียงดังมาก เมื่อก่อนยังมีสปีดที่ลดลงสลับบ้าง หรือเพราะอากาศช่วงนี้มันร้อนมากครับ กลัวระบายความร้อนไม่ทัน

ปล.สัปดาห์ก่อนเห็นคุยเรื่องตู้เย็นบ้านพี่เมธีกัน พอดีตู้เย็น Hitachi ที่บ้านใช้มา15ปี ช่องปกติเริ่มเย็นน้อย แต่ช่องฟรีซยังเย็นปกติ โทรเรียกช่างศูนย์จะมาดู ค่ามาเช็คก็เกือบพัน เลยกะว่าซื้อใหม่ดีกว่า เลยมาขอคำแนะนำว่าซื้อของอะไรดีครับ งบไม่เยอะ วันก่อนเห็น Samsung LG 14คิว ใน Powerbuy ลดเหลือ11000บาท เทรินตู้เก่าลดอีก1000 เลยสนใจ แต่จำได้ว่าพี่จิมบอก พวกนี้สต๊อคอะไหล่แค่5ปี เลยลังเล หรือควรเพิ่มเงินไป Hitachi Toshiba Electrolux ครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

ไม่ทราบว่า Nissan Serena ยังจะเข้าไทยมาขายอยู่ไหมครับ รอจนไม่รู้จะรอยังไงละครับ รอจนรถคันเก่าที่ใช้อยู่จะพังเป็นเศษเหล็กละครับ

ออฟไลน์ polatong

• Newbie
  • *
สอบถามมาตรการอุดหนุนรถไฟฟ้าภาครัฐครับ
บริษัทรถยนต์ เช่น BYD นำเข้า Atto3 และ Dolphin จะต้องผลิตรุ่นตามนี้ในปีหน้าตามจำนวน 1:1 คันไหมครับ ภาครัฐมีข้อจำกัดรุ่น-ขนาดแบตเตอรี่ที่ต้องผลิตชดเชยไหมครับ

ออฟไลน์ กระดิ่งทอง

• Newbie
  • *
รบกวนสอบถามทีมงานครับ
รถผมตามสเปคโรงงานสามารถเติมน้ำมัน 95e10
ผมจะสามาถเติม 98 ครึ่งถัง อีกครึ่งถังเป็น 94e10
ได้มั้ยครับ
รถเป็น lexus is350 2014 น้ำมันออสเตรเลีย

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
Altis 2014 ขับ 140 ขึ้นไปช่วงล่างมีอาการสั่นถี่ๆต้องเช็คอะไรบ้างครับ อาการจะออกเฉพาะความเร็วสูงครับ

ออฟไลน์ Kopsun

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ตอนนี้มีลูก 2 คน สนใจเปลี่ยนรถเป็น kia carnival แต่ก็รอรถนานมาก แต่ก็แอบสนใจ hyundai palisade มากๆ เพราะดูรีวิวของทาง headlightmag เอง แล้วก็จากต่างประเทศ ก็ดูเป็นรถที่น่าใช้มากๆ แต่ไม่รู้จะเข้ามาเมื่อไหร่ ก็เลยอยากถามว่าต้องเลือก 1 คันระหว่าง 2 คันนี้ คุณจิมมี่จะสนใจเป็นคันไหนครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ฺSleeper_car

• Newbie
  • *
1. ข้อมูลล่าสุดแบ่งปันกับเพื่อน ๆ ครับ Honda CRV e-HEV ทั้งตัว RS (ขับสื่) กับ ES (ขับสอง) รูล้อทั้งสองตัวเป็น 5*120 ส่วนตัวเทอร์โบเป็น 5*114.3 ปกติครับ
2. สำหรับเครื่อง e-HEV เราเอาแค่น้ำมันมาปั่นไฟเข้าแบต เพราะฉะนั้นความแตกต่างระหว่าง e20, G95 จะต่างกันมากมั๊ยครับ ถ้าเทียบกับเครื่อง ICE ปกติ

ปล. ไปลองขับ CRV ทั้งไฮบริดกับเทอร์โบ, CX8 ตัวเบนซิน 6 ที่นั่ง, Subaru Forester ตัวล่าสุด, Haval H6 ตัว PHEV มาแล้ว ขอตัดตัว H6 ออกก่อนเลย เพราะช่วงล่างไม่มั่นใจ ค่อนข้างโยน แต่อยากได้ Combination ตามนี้ เบาะที่นั่งหน้า Forester, Driving Dynamic กับช่วงล่างเป็น CX8 แต่โดยภาพรวม CRV ตอบโจทย์หมด เพราะส่วนใหญ่ใช้ในเมือง ตอนนี้เป็นทีมรอ CRV e-HEV ES ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 15, 2023, 15:35:50 โดย ฺSleeper_car »

ออฟไลน์ Manod

• Newbie
  • *
รบกวนช่วยแนะนำ ยางขนาด 195/55 r15 หน่อยครับ
ตอนนี้ใช้ยาง Yoko v552 ชอบในความนุ่มเงียบ แต่อยากให้เกาะถนนมากกว่านี้ครับ