ผู้เขียน หัวข้อ: กันสาดรถยนต์แกะออกยากมั้ยครับ แล้วจะเหลือคราบกาวทิ้งไว้มั้ย  (อ่าน 10114 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ คือเกิดเหตุการณ์คนบ้าตามง้อเมียแล้วมันปาขวดแก้วมาโดนรถผมและรถอีก 3 คัน ตำรวจตามจับได้และได้ใบเคลมจากประกันแล้ว ชั้น 1 ซ่อมศูนย์ ซึ่งมีรอยบุบตรงเสาเอฝั่งคนขับ กับรอยขูดตรงขอบประตูฝั่งคนนั่ง ตามภาพครับ

ทีนี้อยากปรึกษาว่า รอยขูดตรงประตูนี่ควรซ่อมมั้ยครับ เพราะมันเป็นสติ๊กเกอร์ ถ้าจะซ่อมคงต้องแกะกันสาดออก ซึ่งมันติดด้วยเทป 3 M คงแกะยากน่าดู ผมกลัวศูนย์จะงัดแงะประตูซะเป็นรอยหมดน่ะครับ ควรซ่อมหรือมีวิธีอื่นหรือที่ไหนทำเนี๊ยบๆ ครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2016, 20:41:16 โดย final »

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
น้ำยาลอกคราบกาว 3m ครับ ค่อยๆฉีดค่อยๆดึงออก

ออฟไลน์ alpha14

แนะนำวิธีแกะกันสาดครับใช้เอ็นตกปลาเส้นเล็กสุดสอดเข้าไปค่อยๆเลื่อนปาดเทปกาวไปเรื่อยๆอีกคนช่วยง้างนิดๆไม่ต้องกล้วหัก มันเหนียวพอตัว ถ้าติดมานานแล้วอาจมีเทปติดหลงเหลืออยู่บ้าง ให้ใช้น้ำมันสนชุบผ้าค่อยๆเช็ดเดี๋ยวก็ออก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ถ้าติดมาเกิน 3ปี กาวจะเหนียวมากครับ มือมีถลอกเลยละ แต่จะซ่อม ยังไงก็ต้องแกะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

promt

• บุคคลทั่วไป
ค่อยไล่แกะไปทีละนิดครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

รอยแบบนี้ผมไม่ซ่อมครับ  รถผมเผลอเล็บไปโดนตอนล้างรอยยาวและลึกกว่านี้เยอะแถมเป็นดำเงาเห็นอย่างชัด แต่ดูแล้วไม่ทำดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2016, 21:46:42 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ tvm

ถ้าคิดจะซ่อมก็ไม่ต้องไปห่วงมากครับ เขาแกะออก ทำความสะอาด และประกอบเหมือนเดิม (โดยทั่วๆไป) เวลารับรถก็เช็กให้ดีแค่นั้น อย่าไปเยอะกับกรรมวิธี แค่คาบกาว สเตคลีนก็ออก

ออฟไลน์ adis

อาจจะใช้วิธีติดทับลงไปแบบที่เค้าติดลายเคลฟล่าก็ได้มั้งครับ ส่วนกันสาดแกะออกไม่ยาก ตามที่เพื่อน ๆ แนะนำมาข้างต้นครับ
รถผมนี่ รอยเล็บแฟนข่วนเพียบเลยครับ ก็ไม่คิดจะแกะออกมาซ่อมนะ กะว่าจะไปติดทับเลยครับ

ออฟไลน์ madboy

กันสาดน่ะเกะไม่ยากหรอกครับ

แต่คราบเทปสองหน้านี่สิ ถ้ายังใหม่ นิ่มๆยังไม่เท่าไหร่ แต่แบบที่เก่าๆ แข็งแตกลายงาแล้วด้วยเนี่ย สุดยอดดดดดดครับ  ;D

ออฟไลน์ final

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ SM.

แนะนำวิธีแกะกันสาดครับใช้เอ็นตกปลาเส้นเล็กสุดสอดเข้าไปค่อยๆเลื่อนปาดเทปกาวไปเรื่อยๆอีกคนช่วยง้างนิดๆไม่ต้องกล้วหัก มันเหนียวพอตัว ถ้าติดมานานแล้วอาจมีเทปติดหลงเหลืออยู่บ้าง ให้ใช้น้ำมันสนชุบผ้าค่อยๆเช็ดเดี๋ยวก็ออก

สุดยอดเลย วิธีนี้ น่าจะดีนะครับ

ออฟไลน์ Lancer

เอาออกไม่ยากครับ แต่คราบกาว เอาออกยากครับ ไม่รู้ใช้อะไรขัดดีครับ