ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆคิดว่า Idle stop ประหยัดน้ำมันจริงหรือไม่  (อ่าน 12340 ครั้ง)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ผมสงสัยอยู่ว่า ไอระบบนี้มันประหยัดจริงหรือไม่ เพราะตอนก่อนที่เค้ารณรงค์ให้ประหยัดน้ำมัน  มีคนบอกว่าถ้าดับเครื่องตอนติดไฟแดง ต้องติดเกินกว่า...นาที

ไม่งั้นเปลืองน้ำมันกว่าไม่ดับเครื่อง เพราะตอนสตารทเปลื่องน้ำมันมากกว่าปกติ(อันนี้จริงหรือเปล่าครับ) ถ้าเป็นอย่างที่บอกก็เท่ากับว่าต้องติดไฟแดงเยอะๆถึงจะประหยัดแล้วหยุดรถรอกลับรถมันจะประหยัดหรอครับ  :)

HIGHSEA

• บุคคลทั่วไป
Re: พี่ๆคิดว่า Idle stop ประหยัดน้ำมันจริงหรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 21:20:41 »
ขออนุญาต จขกท ถามด้วยอีกข้อเพราะรถใหม่มีระบบนี้ เกี่ยวกับการสึกหรอครับ
ติดๆดับๆ มันสึกหรอมากกว่าหรือน้อยกว่า เครื่องติดตลอดครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: พี่ๆคิดว่า Idle stop ประหยัดน้ำมันจริงหรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 21:28:49 »
เท่าที่ทราบ พอเครื่องมันหยุดทำงานมันก็ไม่ใช้เชื้อเพลิงสิครับ จริงไหม อย่างติดไฟแดง เดินเครื่องไว้เฉยๆ จอMID ในรถผม อัตราสิ้นเปลืองลดลงๆ อย่างน่าสะพรึงกลัว บางแยกเจอไปเกือบ10นาที ที่ต้องเผาไหม้เชื้อเพลิงไปเปล่าๆ ดับเครื่องไปเลยแบบรถตุ๊กๆท่าจะดี
อ่านจากออโต้บิลด์ ที่เยอรมันเค้าทดสอบระบบนี้กับรถหลายรุ่นหลายยี่ห้อตั้งแต่ Mazda ยัน Mercedes ผลสรุปคือระบบนี้ในรถทุกคันทำให้กินน้ำมันน้อยลงครับ
มาก-น้อย แล้วแต่รุ่นจำไม่ได้ แต่ล้วนทำให้ประหยัดขึ้น

ส่วนเรื่องสึกหรอนั้นผมว่ายังอ้างอิงไม่ได้มาก ระบบนี้มันมีจุดเริ้มต้นมาจากประเทศที่มี cycle การใช้งานของรถไม่เกิน10ปี คือต่อให้สึกมากขึ้น มันยังไม่ทันพังหรอก เค้าเอารถไป recycle ก่อนมันจะพังอีก ถ้ามาเจอการใช้งานแช่ยาวในบ้านเรา ต้องรอดูเอาเองแล้วล่ะ
 ;D ;D ;D ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PumpNISMO

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 21:52:13 »
การสึกหรอ ถ้าอัลเมร่าก็ไม่น่ามีผลมั้งครับเพราะถ้าดับเกิน3นาทีมันจะติดขึ้นมาใหม่ น้ำมันเครื่องคงยังไม่ทันไหลลงไปมั้งครับ ส่วนแบตเตอรี่ก็ใหญ่กว่าปกติอยู่แล้ว

มอเตอร์สตารทผมคิดว่าเค้าจะออกแบบมาให้ทนต่อการใช้งานแบบนี้มั้งครับ : )

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 21:52:45 »
อันนี้เป็นข้อเท็จจริง ที่ไม่จำเป็นต้องถกเถียงกันครับ เพราะมันประหยัดขึ้นจริงๆ  ลองมองว่า ปกติ ลูกสูบต้องเคลื่อนที่ขึ้นลงตลอดอ่ะครับ เราดับเครื่อง นาทีนึง มันหยุดเคลื่อนที่น้อยลงไปตั้งกี่ครั้ง และช่วงที่หยุดนี้ก็ไม่มีการฉีดน้ำมัน ส่วนการสตาร์ท เปลืองกว่าไม่มากครับ

ส่วนเรื่องสึกหรอ ตัวเครื่องยนต์ไม่มีปัญหาอะไรมั้งครับ เพราะก็แค่ลูกสูบเคลื่อนที่ปกติ แต่การสตาร์ทคือ ทำให้มันเข้าสู่สภาวะการทำงานเฉยๆ ไอ่ที่สึก คงเป็นไดหรือมอเตอร์สตาร์ท อันนี้ชัวร์ๆ

ป.ล. จริงๆ ระบบ Idle stop พิสูจน์มากว่าสิบปีแล้วนะครับ จาก .....  Tuk Tuk      (^.^)

ออฟไลน์ NOTTO

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 21:56:24 »
สึกหรอคงไม่เยอะ ดับแป๊บเดียว น้ำมันเครื่อง อุณหภูมิชิ้นส่วนภายใน ยังคงประมาณๆเดิม

ห่วงเรื่องความทันใจมากกว่า ว่าออกตัวได้เลย หรือดีเลย์สักเท่าไร ยังไม่เคยขับรถที่มีระบบนี้เลยครับ แหะๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 21:58:45 »
มีคนบอกว่าถ้าดับเครื่องตอนติดไฟแดง ต้องติดเกินกว่า...นาที
ประมาณ 1/6 นาที หรือ 11 วินาที เท่านั้นครับ อ่านจากหลายเว็บนอกตอนกำลังศึกษาเรื่องนี้ แต่มีหลักฐานยืนยันได้ครับ
ส่วนการสึกหรอ Ford Driving Skills for Life ที่ไปมาตอนนั้นเขาก็บอกว่ามันไม่สึกหรอมากจนไม่ควรทำหรอก

แต่ถ้าเป็นนิสสันที่มีระบบนี้โดยเฉพาะจะยิ่งเหมาะครับ ประหยัดไปได้กี่ซีซีแล้วเขาก็บอกขึ้นจอให้ด้วย ดังนั้นไม่ต้องห่วง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 22:00:12 »
สึกหรอคงไม่เยอะ ดับแป๊บเดียว น้ำมันเครื่อง อุณหภูมิชิ้นส่วนภายใน ยังคงประมาณๆเดิม

ห่วงเรื่องความทันใจมากกว่า ว่าออกตัวได้เลย หรือดีเลย์สักเท่าไร ยังไม่เคยขับรถที่มีระบบนี้เลยครับ แหะๆ
เคยลองขับแล้วครับ Almera พรวดพราดออกตัวไปเลย(ลืม) เจออาการสะอึกเอือกเดียวครับ ไม่ทำให้เสียเวลาแต่อย่างใด
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 22:05:50 »
การสึกหรอ ถ้าอัลเมร่าก็ไม่น่ามีผลมั้งครับเพราะถ้าดับเกิน3นาทีมันจะติดขึ้นมาใหม่ น้ำมันเครื่องคงยังไม่ทันไหลลงไปมั้งครับ ส่วนแบตเตอรี่ก็ใหญ่กว่าปกติอยู่แล้ว

มอเตอร์สตารทผมคิดว่าเค้าจะออกแบบมาให้ทนต่อการใช้งานแบบนี้มั้งครับ : )

เหมือนมันไม่ได้ใช้มอเตอร์สตาทนะครับ มันใช้จุดระเบิดน้ำมันที่มันฉีดไว้เอาทำให้มันดับไม่เกิน 3 นาที ดีมากเลยระบบ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 22:08:36 »

เหมือนมันไม่ได้ใช้มอเตอร์สตาทนะครับ มันใช้จุดระเบิดน้ำมันที่มันฉีดไว้เอาทำให้มันดับไม่เกิน 3 นาที ดีมากเลยระบบ
ตามนี้เลยครับ เป็นแบบ seamless ไม่สะดุด

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 22:30:55 »
ลอง Honda PCX ดูครับ มีเหมือนกัน

ออฟไลน์ kengointer

• GPSติดรถ ราคาถูก รุ่นใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 23:17:17 »
ผมว่าประหยัดจริงครับ

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 23:35:33 »
ใช้ในเมืองครับ ประหยัดครับ คอนเฟิร์ม :D
阿蘇山

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2011, 23:36:17 »
ดูจากหนังสือ Autobild เค้าเอาหลายรุ่นมาทดสอบ ผลคือประหยัดจริงๆครับ แต่มันไม่ประหยัดมากถ้าไม่ใช่รถเครื่องโต
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 01:16:28 »
X3 ผมไม่เคยใช้เลยแฮะ
start เครื่องทีไร ปิดระบบนี้ออกไปทุกที
รู้สึกแปลก ๆ เวลาติดไฟแดงแล้วเครื่องดับวูบไปเลย

ปกติใช้แต่ auto H ชอบมาก ไม่ต้องเหยียบเบรคให้เมื่อยเท้าเวลาติดไฟแดง

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 01:41:46 »

ผมลองไปขับอัลเมร่ามา ถ้าเรื่องความดีเลย์ ผมว่า มันก็พอๆกับ ดีเลย์ของคันเร่งเวลากระทืบเลยอ่ะครับ  คือแทบไม่ต่างอะไรกับติดเครื่องเลยครับ (หรือผมไม่ชินกับคันเร่งไฟฟ้าไม่รู้)

โอ้ว ไฮโซ แฮะ *-*

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 05:55:03 »

ประหยัดแน่นอนครับ

กรุงเทพ ไฟแดงแยกนึงไม่เคยต่ำกว่า 3 นาที  ;D

ออฟไลน์ templeboy

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 08:48:11 »
คิดง่ายๆเลยครับ สมมติระยะทางจากบ้านเราไปที่ทำงาน ถ้าขับแบบไม่มีรถติดเลยจะใช้เวลา 20 นาที (ดูจาก GPS ก็ได้) พอขับจริงปรากฎว่าปาไป 90 นาที หรือ 1 ชม ครึึ่ง ก็แสดงว่าเวลาส่วนเกินที่ต้องมาจอดรถติด คิดเป็นเวลา 70 นาทีโดยประมาณ

ถ้าใน 70 นาทีนี้เราสามารถใช้ระบบดังกล่าวมาดับเครื่องได้เป็นเวลารวมซัก 25 % ของเวลาที่รถติดทั้งหมด คือได้ 18 นาที ก็ถามง่ายๆเลยว่า การจอดรถเฉยๆกับการจอดรถแล้วติดเครื่องด้วยเป็นเวลา 18 นาที อันไหนจะประหยัดเชื้อเพลิงกว่ากัน...ก็คงไม่ต้องคิดมาก ชัดเจนอยู่แล้วครับ

และถ้าได้อย่างนี้ทุกวันที่ไปทำงาน ใน 1 เดือน เราขับไปทำงานประมาณ 22 วัน ก็เท่ากับ 22 x 18 = 400 นาที หรือ 6 ชั่วโมงกว่าๆ ที่เราสามารถดับเครื่องเพื่อประหยัดน้ำมันไปได้...ปีนึงก็เกือบ 80 ชั่วโมงนะครับ !!! ลองคิดดูว่าประหยัดไปได้ขนาดไหน

แต่ในเมืองที่การจราจรส่วนใหญ่คล่องตัว ระบบนี้ก็จะไม่สร้างความแตกต่างมากอย่างนั้น แต่สำหรับเมืองหลวงของเรานี้....ระบบนี้มันเหมาะมากกกกกกกกก  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 25, 2011, 08:18:47 โดย templeboy »
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

ออฟไลน์ MC Stradale

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 09:01:10 »
มันจริงอยู่นะครับว่ามันประหยัดขึ้น แต่เราก้ไม่สามารถรู้ได้ว่าแต่ละไฟแดงจะติดนานเท่าไร เพราะไม่ใช่ทุกไฟแดงมีเวลาบอกตลอด
ถ้าสมมุติว่า เครื่องพึ่งดับไปอย่างเนี้ยอ่าครับ แล้วซักไม่กี่วิผ่านไปรถเดินอีกแล้ว เท่าที่ผมจำได้มีคนเคยบอกว่าการสตาร์ทรถทุกครั้งจะสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากกว่าปกติ อันนี้ไม่รู้จริงรึเปล่า อย่างนี้ถ้าติดเครื่องทิ้งไว้จะประหยัดกว่าไหมครับ อันนี้ไม่ได้พูดถึงสถานที่ที่รถติดอยู่กับที่นานๆนะครับ

ออฟไลน์ Tan Int

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 09:05:38 »

ประหยัดได้ครับ
แต่ถ้าให้ได้ผลชัดหน่อย ต้องใช้ในกรุงเทพฯละครับ ได้ดับบ่อยแน่
(แต่ March ระบบนี้คงแทบไม่โผล่มาช่วย  ;D)

รถยุโรปยุคใหม่มักให้ระบบนี้แทบทุกเครื่องยนต์แล้ว ไม่จำกัดว่าเป็นไฮบริดอย่างเดียว....
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 11:10:28 »
สิ่งที่ผมกังวลคือ

ตอนมันติดเครื่องขึ้นมา ความสึกหรอจะเกิดขึ้นมั้ย??

ถ้าไม่ = ไม่เกิดการสตาร์ส = เครื่องยนต์พร้อมจะลุกขึ้นมาทำงานตลอดเวลา

ก็ผ่านล่ะครับ
แต่จังหวะที่มันลุกขึ้นมาทำงานต่อหลังจากหยุดชั่วคราว มันมีความสึกหรอเป็นนัยสำคัญหรือเปล่า

รับรองว่า มันประหยัดแน่นอน วิ่งในเมือง จังหวะรถติดนั่นล่ะคือจุดชี้วัด

ออฟไลน์ toonze

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 11:12:13 »
มันจริงอยู่นะครับว่ามันประหยัดขึ้น แต่เราก้ไม่สามารถรู้ได้ว่าแต่ละไฟแดงจะติดนานเท่าไร เพราะไม่ใช่ทุกไฟแดงมีเวลาบอกตลอด
ถ้าสมมุติว่า เครื่องพึ่งดับไปอย่างเนี้ยอ่าครับ แล้วซักไม่กี่วิผ่านไปรถเดินอีกแล้ว เท่าที่ผมจำได้มีคนเคยบอกว่าการสตาร์ทรถทุกครั้งจะสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากกว่าปกติ อันนี้ไม่รู้จริงรึเปล่า อย่างนี้ถ้าติดเครื่องทิ้งไว้จะประหยัดกว่าไหมครับ อันนี้ไม่ได้พูดถึงสถานที่ที่รถติดอยู่กับที่นานๆนะครับ

ไม่เลยครับ ระบบ มันฉีดน้ำมันรอไว้แล้ว แค่มันจุดระเบิดต่อครับ เป็นระบบที่ดมากเลย

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 12:13:42 »

กรุงเทพ ไฟแดงแยกนึงไม่เคยต่ำกว่า 3 นาที  ;D
ไม่มีไฟแดง เมื่อวาน ผมยังติดอยู่แถว BTS วงเวียนใหญ่ อยู่40นาทีแน่ะ จาก BTS วงเวียนใหญ่ ไป กรุงธนฯ T^T

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 12:23:46 »

ไม่มีไฟแดง เมื่อวาน ผมยังติดอยู่แถว BTS วงเวียนใหญ่ อยู่40นาทีแน่ะ จาก BTS วงเวียนใหญ่ ไป กรุงธนฯ T^T

สถานที่ประจำที่ผมติด ฮ่าๆ

เพราะสามแยกตรงเจริญนครปล่อยรถได้น้อยมาก

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 23:12:11 »
ถ้าดูจากตัวเลขที่ญี่ปุ่นแล้ว

จริงครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ