ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมรถเชฟโรเลตฝุ่นเบรคเต็มล้อแทบทุกรุ่นเลยครับ  (อ่าน 6891 ครั้ง)

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
ใช้ผ้าเบรคยี่ห้ออะไรเอ่ย แล้วเบรคดีมั้ย คนใช้จริงรำคาญมั้ยครับ เห็นแทบทุกรุ่นเลย ยกเว้นโคโรราโด้ตัวใหม่ ซึ่งผ่านตาแค่ไม่กี่คัน

ที่มาถามเพราะเห็นโซนิคล้อหน้าอย่างกับรมดำ ด้วยความสงสัยจึงไปดูที่ล้อหลังปรากฏว่าเป็นดรัมเบรคเลยไม่ดำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2013, 23:58:29 โดย PumpNISMO »

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
เบรค ครูซใช้อยู่โอเคมากครับ แต่อยากให้จับไวเพิ่มแีกนิดนึงเพราะรถหนัก หลายคนบ่นประจำครับผงเบรคดำ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เปลี่ยนผ้าเบรคน่าจะหายครับ
ผมไม่ได้ใช่เชฟนะ แต่เคยใช้ Sunny Neo เปลี่ยนผ้าเบรคศูนย์มาใช่ Bendix Metal King
เบรคดีขึ้นมาก แต่ฝุ่นผงเบรคก็แถมมาเยอะด้วย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pony

ผมใข้ Captiva ออกมาตั้งแต่ปี 2009 ทุกอย่างรวมทั้งระบบเบรคเดิมๆจากโรงงาน เท่าที่ใช้มาก็ไม่เห็นมันดำเพราะฝุ่นจากผ้าเบรคนะครับ อาจมีผงจับที่ล้อบ้างนิดหน่อยจางๆ แต่ไม่ถึงขั้นทำให้ล้อดำแน่ๆ ผมว่ามันอยู่ที่ตัวผ้าเบรคมากกว่าไม่น่าเกี่ยวกับยี่ห้อรถนะ ^^

ออฟไลน์ crucifixzz

มีแต่รถญี่ปุ่นที่ล้อไม่ดำครับ รถยุโรปดำหมดเลย 

ออฟไลน์ billups

• Jr. Member
  • **
เบรคนิ่มฝุ่นตลบ

ออฟไลน์ freefall

• Full Member
BMW ผมก็เป็นครับ ดูไปดูมาสีรมดำกสวยดี :D

ออฟไลน์ artzzz001

เพราะมีส่วนผสมของแร่ใยหินครับ เป็นอันตรายต่อทางเดินหายใจ ที่รถญี่ปุ่นไม่มีเป็นเพราะว่าประเทศเค้าใส่ใจสิ่งแวดล้อมครับ

แต่ว่าหนึบไม่หนึบผมไม่รู้นะ แต่ว่าผมขับวีออสแต่ก็เปลี่ยนเป็นแบบมีฝุ่นนี่แหละรู้สึกจะดีขึ้น แต่มันก็แล้วแต่ยี่ห้อด้วยแหละครับผมว่า  ;D

ออฟไลน์ SitdownstrikE

ผมไม่ได้ใช่เชฟนะ แต่เคยใช้ Sunny Neo เปลี่ยนผ้าเบรคศูนย์มาใช่ Bendix Metal King
เบรคดีขึ้นมาก แต่ฝุ่นผงเบรคก็แถมมาเยอะด้วย

ผมก็ใช้ Bendix Metal King    ขอถามท่านหน่อยครับ ว่าตอนที่เบรคจนหยุดนิ่ง  เสียงมันดังครืดดดด  มั้ย??

ตอนนี้รำคาญมาก เบรคดีจริง แต่กะว่าคราวหน้าจะไม่ใช้แล้ว เสียงดังมาก หยั่งกะเบรคเปียกน้ำตลอดเวลา

ออฟไลน์ tada

เคยได้ยินว่าถ้ามีฝุ่นเบรคจะดีกว่านะครับ เพราะพวกที่ไม่มีฝุ่นจะผ้าเบรคจะไม่ค่อยสึก
แต่จะกินจานเบรคแทน ล้างบ่อย ๆ ก้อเช๊งวั๊บเหมือนเดิมครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด

ผ้าเบรคแต่ละรุ่นฝุ่นเยอะ น้อย ไม่เท่ากัน

ถ้าเขม่าเยอะก็หมั่นล้างบ่อยหน่อย เดี๋ยวติดฝังแน่น

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
รถยุโรป จานกินเบรค
รถญี่ปุ่น เบรคกินจาน

... เห้อ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL

ผมก็ใช้ Bendix Metal King    ขอถามท่านหน่อยครับ ว่าตอนที่เบรคจนหยุดนิ่ง  เสียงมันดังครืดดดด  มั้ย??

ตอนนี้รำคาญมาก เบรคดีจริง แต่กะว่าคราวหน้าจะไม่ใช้แล้ว เสียงดังมาก หยั่งกะเบรคเปียกน้ำตลอดเวลา
คันนี้ผมขายไปนานละครับ
แต่จำได้ว่าเวลากดเบรคปกติไม่ดังครับ
มันจะดังครืดคราดถ้าเบรคหนักๆครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com

... เห้อ

เออ จริง ของยู!  55555

รถยุโรป นี่ โดยเฉพาะ BMW MB Volvo ผงดำเกาะล้อทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
เพราะมีส่วนผสมของแร่ใยหินครับ เป็นอันตรายต่อทางเดินหายใจ ที่รถญี่ปุ่นไม่มีเป็นเพราะว่าประเทศเค้าใส่ใจสิ่งแวดล้อมครับ

แต่ว่าหนึบไม่หนึบผมไม่รู้นะ แต่ว่าผมขับวีออสแต่ก็เปลี่ยนเป็นแบบมีฝุ่นนี่แหละรู้สึกจะดีขึ้น แต่มันก็แล้วแต่ยี่ห้อด้วยแหละครับผมว่า  ;D

รถญี่ปุ่นไม่ดำเพราะมีแร่ใยหินครับ ถ้าไม่ใช้แร่ใยหินจะใช้ผงคาร์บอนเป็นส่วนผสมแทนทำให้ล้อดำครับ

รถใครที่ใช้แล้วล้อดำคือใช้ผ้าเบรกที่มีส่วนผสมของแร่ใยหินน้อยหรือไม่มีเลย รถยุโรป เกาหลี ญี่ปุ่นที่นำเข้าบางญี่ห้อบางรุ่นจะดำหมดครับ
เพราะประเทศเหล่านี้ออกกฏหมายห้ามใช้แร่ใยหินเป็นส่วนประกอบ แต่ไทยเรา กม นี้ยังไม่คลอดครับ คาดว่าอีก2-3ปีที่เราจะมีโอกาสได้สูดแร่ใยหินต่อไป

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

... เห้อ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ crucifixzz

ผมว่าตอนนี้เป็น non-asbestos หมดแล้วนะครับ ดำไม่ดำขึ้นอยู่กับส่วนผสมครับ