ผู้เขียน หัวข้อ: มีความคิดเห็นอย่างไรกับเรื่องเกี่ยวกับเรื่องของราคาน้ำมันตามข้อความนี้คะ  (อ่าน 3753 ครั้ง)

ออฟไลน์ Jennifa

• Jr. Member
  • **
ได้รับ fw เมลล์เรื่องของกลไกราคาน้ำมันบ้านเรา พี่ๆ เพื่อนๆ ที่มีความรอบรู้เรื่องนี้โปรดให้ความคิดเห็นด้วยค่ะ เนื้อหาอาจยาวหน่อยแต่มีประโยชน์ค่ะ จะได้รู้ว่าจริงเท็จอย่างไร

เนื้อหามีดังนี้ค่ะ

"......ใครดูรายการของคุณสัญา คุนากร
ได้คุยเรื่องน้ำมันในประเทศไทย ฟังเเล้วช๊อคจริงๆครับเพื่อนๆ
ทางคุณสัญาได้เชิญอดีตข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ในกระทรวงพลังงานมาเล่าให้ฟัง
ซึ่งผู้ใหญ่ท่านนี้เป็นข้าราชการระดับสูงในกระทรวงพลังงานในสมัยพลเอกเปรม

ได้ฟังท่านเล่าเเล้วผมขนลุก...ครับ
ผมเข้าใจผิดมาตลอดว่าเมืองไทยไม่สามารถผลิตนำมันได้เองต้องนำเข้าจากต่างประเทศ
ซึ่งท่านบอกว่าเมืองไทยมีกำลังผลิตได้ 1,000,000 บาร์เรล/วัน(ปตท.)
เเละเมืองไทยใช้น้ำมันวันละ 700,000 บาเรล/วัน
เเละเมืองไทยส่งออกน้ำมันประมาณ 100,000 บาเรล/วัน

ฟังเเล้วเพื่อนคิดยังงัยครับ
เเละที่เเย่กว่านั้น..น้ำมันที่ส่งออกไปขายในต่างประเทศราคาถูกกว่าที่ขายในเมืองไทยหลายบาทถ้าเทียบต่อลิตร
ตอนนี้มาเลเซียใช้น้ำมันเบนซินเเละดีเซลประมาณลิตรละ 20 บาทต้นๆ
ท่านบอกว่าสาเหตุที่ทำให้น้ำมันราคาเเพง เพราะว่าอธิบดีหรือผู้บริหารระดับสูงในกระทรวงพลังงานถือหุ้นบริษัทโรงกลั่น
ทำให้ไม่มีการเข้ามาจัดการเเละดูเเล
ราคาที่ปรับขึ้นทีละ .50 บาทเป็นการขึ้นจากโรงกลั่นซึ่งราคาที่ปรับขึ้นไม่ได้มาจาก cost ต้นทุน
เเต่ป็นราคาที่ตั้งขึ้นมาลอยๆ โดยอ้างอิงจากตลาดที่ผันผวนมากที่สุด
ในที่นี้ท่านยกตัวอย่างตลาดสิงคโปร์ เเต่จริงๆเราซื้อจากตะวันออกกลาง

เเละอีกอย่างที่น่าตกใจ ท่านบอกว่าในประเทศไทยมี stock น้ำมัน 2 เดือนเเละหมุนเวียนอย่างนี้เรื่อยๆ
พอเวลากระทรวงปรับน้ำขึ้นพวกพ่อค้าเอาน้ำมันใน stock มาปรับขึ้นด้วย
คิดดูเอาเองว่าเป็นเงินเท่าไหร่
ไทยใช้ 700,000 บาเรล/วัน ( 1 บาเรล = 159 ลิตร )
2 เดือนกี่ลิตร ลิตรละ .50 บาท ลองคูณดู

บริษัทที่ได้กำไรเยอะมากคือ ปตท เพราะมีโรงกลั่น 5 โรง อีก 2 โรงเป็นของเอกชน
รวมในประเทศไทยมีโรงกลั่น 7 โรง เป็นของ ปตท 5 โรง
เเล้วท่านสรุปกำไรของปตทในรอบ 10 ปีที่ผ่านมา ประมาณปี 2540-2544 ปตท กำไรปีละ 22,000 ล้านบาทครับ
ฟังเเล้วเป็นงัยครับพี่น้อง...
กำไรเท่ากับงบประมาณ 1 กรมเลยทีเดียว
> >
เเละที่สุดยอดกว่านั้น ปี 2545-2550 ปตทกำไรเพิ่มเป็น 50,000ล้านบาท/ปี
เเละที่สุดๆ คือ ในปี 2548 กำไร 195,000 ล้านบาท
ฟังเเล้วอยากให้ลูกทำงานบริษัท ปตท มั้ยครับเพื่อนๆ
กำไรดังกล่าวมาจากอะไรลองคิดดูครับ
ประชาชนตาดำๆอย่างเราเสียค่าน้ำมันลิตรละ 36 บาท
ถ้าเป็นรัฐบาลก่อนๆ น้ำมันขึ้น 3 บาท รัฐมนตรี นายก ต้องก้นร้อนเเล้ว
เเล้วรัฐบาลน ี้ล่ะ..ตอนนี้ขึ้นไปกี่บาทเเล้ว เพื่อนๆลองคิดดูเเล้วกัน
> >
ถ้า ปตท ลดกำไรลงเท่ากับ 20,000 ล้านบาท/ปี
เเค่นี้เราก็ใช้นำมันลิตร 20 บาทเเล้วครับ
(นี่เเหละเหตุผลที่ไม่อยากให้เเปรรูปอุตสาหกรรมพวกนี้ ซึ่งเป็นสิ่งที่ต้องใช้ในชีวิตประจำวัน)
> >
 นี่คือเหตุผลว่าทำไมพนักงานการไฟฟ้าถึงได้ประท้วงเวลามีการเเปรรูป
เพราะมันจะเป็นเหมือนน้ำมัน ซึ่งพอเข้าตลาดหุ้นจะมีผลประโยชน์ทับซ้อนตามมา
อธิบดี รัฐมนตรี เมียอธิบดี เมียรัฐมนตรี ถือหุ้นโรงกลั่น
ทำให้ไอ้พวกนี้ไม่เข้าไปดูเเลเเละจัดการอย่างจริงจัง
ทำให้น้ำมันเเตะลิตรละ 40 บาทเเล้ว ณ ปัจจุบัน
> >
> >
> > มาร่วมมือกันดีไหม...

ด้วยการเติม esso, shell
และถ้าจะให้ดีกว่านี้..เราต้องร่วมมือกันไม่ซื้อมากกว่าที่จำเป็นต้องใช้
ถ้าทุกครั้งเราเคยเติม 1000 บาทหรือเต็มถ้ง.. คราวนี้เราจะไม่เติมมากกว่าที่เราจำเป็นต้องใช้
> >
ตัวอย่างเช่น วันนี้จะวิ่ง 30 กม. เราก็เติม 4.5 ลิตรหรือ 200 บาท
จะวิ่งอีก 70 กม. เราก็เติม 10 ลิตรหรือ 400 บาท
จะวิ่งอีก 100 กม. เราก็เติม 14 ลิตรหรือ 500 บาท
> >
 อย่าเติมเยอะ...
 ไม่ต้องไปตุนเพราะกลัวว่าพรุ่งนี้จะขึ้นราคา
> >
 คราวนี้สต็อกน้ำมันในคลังก็จะล้น
 เพราะปริมาณที่เคยขายทุกวันก็จะถูกเลื่อนให้ต้องเก็บไปขายในอนาคต
 ถ้ามันยังอยากขายก็ต้องลดราคาลงมา ให้มันรู้ว่าไผเป็นไผ
 เคยมีคนศึกษากรณีไข่ไก่แพง และได้ลองทำล้กษณะนี้ได้ผลมาแล้ว
> >
 สั่งสอนให้บทเรียนมันหน่อย เริ่มลงมือปฏิบัติการได้เลย
 ไม่ต้องลงทุนลงแรงอะไรเลย ขอเพียงช่วยกันกระจายข่าวไปให้มากที่สุด
> >
 สามัคคีคือพลัง...
 ส่งมาให้อ่านกันเพราะอยากให้ราคาน้ำมันลดลงจริงๆ
 พวกเราโดนโอเปครวมหัวขึ้นราคาอย่างไม่เป็นธรรม ก็น่าจะมีมาตรการที่จะต่อสู้ ตอบโต้กลับไปบ้าง
 ข้อเสนอนี ้ก็น่าจะเป็นข้อเสนอหนึ่งที่ถ้าร่วมกันทำจริงๆ ก็น่าจะแสดงอะไรออกมาได้บ้าง............"

ขอความรู้ด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
รับฟังครับ  เดี๋วคงมีหลายๆท่านเสริมข้อเท็จจริงอีกครับ ;)

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
อิอิ ผมเคยอ่านเมลนี้แล้วครับ ผมก็ว่ามันเป็นไปตามที่ในเมลบอกไว้นั้นแหล่ะ อิอิ

แต่ชอบอยู่ช่วงหนึ่งที่ รบ. ของ คุณสมัคร ช่วยอุ้มราคาน้ำมันอ่ะครับ ที่มันกด gas 95 ลงมาเหลือ 17-19 บาทอ่ะครับ โครตมีความสุขเลย ตอนนั้นเรียนที่หัวหินอยู่

ไปเที่ยวเชียงใหม่ ไป-กลับ โดนไป 2400 วีออสตัวเก่า เต็มถัง 600 บาท เติมสี่ครั้ง อุอุอุ เมื่อไหร่จะมีเหตุการณ์แบบนี้อีกหนา... -*-
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

ออฟไลน์ MoLee

รับฟังครับ  เดี๋วคงมีหลายๆท่านเสริมข้อเท็จจริงอีกครับ ;)
รอฟังด้วยคนครับ

ออฟไลน์ 6162002

นานมากเลยแฮะ เมลอันนี้ แต่ต้องอย่าลืมนะครับว่า ฟอเวิร์ดเมล หลายอันมากๆ จะเนียนมาเหมือนจริง แต่ไม่จริง เหมือนเรื่อง
ห้ามให้ใบขับขี่ตำรวจ อะไรทำนองนั้น
ส่วนเรื่องกำไร ปตท.อันนี้เรื่องจริงแน่นอนครับ กำไรท่วม อย่างว่าแหละ ปตท.มีอิทธิพลมากกว่า กระทรวงพลังงานอีกครับ *-*
ส่วนเรื่องผลประโยชน์ทับซ้อน ผมว่าคงจริงส่วนนึง แต่ผมว่ามันมองด้านเดียว ยังสรุปไม่ได้ เพราะสรุปตอนนี้ก็เหมือนเราฟังความข้างเดียวครับ อาจจะมีด้านอื่นที่เราคิดไม่ถึง
เท่าที่รู้มา ธุรกิจน้ำมัน มันต้องบวกค่าความเสี่ยง(ที่บวกมาลอยๆ) อยู่แล้วครับ อันนี้ใน Esso ก็มีแถลงการณ์ไว้ ผมเคยอ่านตอน จะสมัครฝึกงาน เผื่อกรณี ธุรกิจหยุดชะังัก ต่างๆนาๆ เงินตรงนี้ คงเอาออกไม่ได้ครับ

นอกนั้นก็รอผู้รู้ ด้วยคน เอิ๊ก

ออฟไลน์ best

• Sr. Member
ไม่ค่อยเชื่อ FW mail อะครับ

รอฟังก่อนละกัน อิๆ
There is nothing either good or bad but thinking makes it so

ออฟไลน์ kritphakhin

ออฟไลน์ Arado_kung

กระทู้แบบนี้คิดถึงคุณ P_Wut จัง ถ้าแกหายดีแล้วคงได้ข้อมูลเพียบเลยล่ะ

ออฟไลน์ Good Boy

• **
เท่าที่ผมมีความรู้ คือ FW mail ฉบับนี้จริงบ้างบางส่วน แต่บางส่วนก็ไม่ได้ถูกพูดถึงให้ครบ

เช่นน้ำมันที่เราอิงราคาจากตลาดสิงคโปร์ 

น้ำมันดิบที่เอามากลั่น มันมีเกรด มีอะไรอีกหลายอย่าง Fw เลือกที่จะพูดความจริงเพียงด้านเดียวครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Spirit of the "R"
อ่านมานานมากแล้วครับกับ fw mail อันนี้

สำหรับผม...ผมไม่เห็นด้วยกับข้อเท็จจริงหลายๆอย่างที่ชี้แจงมาในเมล์นี้
และคิดว่าที่เค้าพยายามรณรงค์อะไรเนี่ย ในทางปฏิบัติจริงก็เป็นไปไม่ได้หลายๆอย่างเช่นกัน

ผมทำงานเกี่ยวข้องกับตรงนี้อยู่ บางอย่างมันก็ไม่สามารถอธิบายเป็นคำพูดให้ฟังได้ง่ายๆแฮะ
ผมอธิบายอะไรไม่ค่อยเก่งครับและถ้าอธิบายจริงมันจะยาวมาก
แต่แค่จะบอกว่ามันไม่ได้เป็นอย่างที่เมล์นี้บอกทั้งหมดหรอกครับ

'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ Good Boy

• **
อ่านมานานมากแล้วครับกับ fw mail อันนี้

สำหรับผม...ผมไม่เห็นด้วยกับข้อเท็จจริงหลายๆอย่างที่ชี้แจงมาในเมล์นี้
และคิดว่าที่เค้าพยายามรณรงค์อะไรเนี่ย ในทางปฏิบัติจริงก็เป็นไปไม่ได้หลายๆอย่างเช่นกัน

ผมทำงานเกี่ยวข้องกับตรงนี้อยู่ บางอย่างมันก็ไม่สามารถอธิบายเป็นคำพูดให้ฟังได้ง่ายๆแฮะ
ผมอธิบายอะไรไม่ค่อยเก่งครับและถ้าอธิบายจริงมันจะยาวมาก
แต่แค่จะบอกว่ามันไม่ได้เป็นอย่างที่เมล์นี้บอกทั้งหมดหรอกครับ

ครับผม +1 ให้ครับ ผมว่า Fw mail นี้พูดความจริงแค่ด้านเดียว

ออฟไลน์ raulowen

อ่านไว้แล้ววิเคราะห์  ความน่าจะเป็น เอาเอง ถ้าจะให้เชื่อ คงยัง ;D

ออฟไลน์ CRO

ครับผม +1 ให้ครับ ผมว่า Fw mail นี้พูดความจริงแค่ด้านเดียว

อื่ม ถ้าผมพิมพ์ไปแล้วจะโดนอุ้มไหมหว่า  ;D
เอาว่าจริงอย่างที่ท่าน Good Boy ว่าไว้ แต่ขอทิ้งประเด็นไว้หน่อย
1. unocal อยู่ในไทยมาจะ 50 ปีแล้ว คงไม่ได้เจาะแต่ก๊าซอะนะ (ปัจจุบันเชฟร่อนสอยไปแล้ว)
2. สยามประเทศเอ่ยประเทศไทย ไม่แพ้สงครามโลกครั้งที่ 2 เพราะเมกาช่วยไว้ ( ไม่ได้ช่วยฟรีๆหรอกเอาอะไรไปแลก... อันนี้ไปหาเอาเอง - - )
3. ทำไมเรื่อ Tanker ลอยลำเปล่าๆเต็มอ่าวไทยไปหมด ??
4. สุดท้าย ไทย มีเค๊กสีเหลืองราคาแพงมากใครๆก็ต้องการ (โดยเฉพาะผู้ก่อการร้าย) แต่ผมก็ไม่รู้นะว่ามันอยู่ที่ไหนรุ้แต่ว่ามี - -''

แถม กำไรส่วนใหญ่ของ ปตท. มาจากพี่น้องผู้ใช้ไฟฟ้า O_O?

ออฟไลน์ ASCARI

• Newbie
  • *
ไม่เคยอ่าน เมล์นี้มาก่อน...แต่ข้อมูลดังกล่าวเชื่อว่าจริงครับ!!!!
เนื่องจากเคยหาข้อมูลเหล่านี้มาตั้งนานแล้ว...เชื่อไทยมีน้ำมัน อยู่จริงครับ และส่งออกจริง ครับ...แต่จะมีปริมาณแค่ไหนไม่ทราบแน่ชัด...
ทุกวันนี้ราคาน้ำมันบ้านเราแพงเกินความเป็นจริงครับ...ปตท เองก็กำไรมหาศาลในแต่ละปี...เงินเดือนพนักงานที่นั่นและผู้บริหารก็สูงกว่าที่อื่นทั่วไปอยู่
เพียงแต่คนไทยส่วนใหญ่มักเชื่อว่าเราไม่มีน้ำมัน ต้องนำเข้าจากต่างประเทศ ลองไปแอบดู ผู้ถือหุ้นส่วนใหญ่เป็นคัยกันนักหนา สื่อบ้านเราก็ไม่ค่อยมีคัยไปยุ่งเรื่องนี้สักเท่าไร
ไม่ต้องคิดอะไรมากครับ เอาราคาจาก ต่างประเทศเป็นตัวตั้งก็ได้ครับ แล้วเทียบกับราคาน้ำมันที่ขายในบ้านเรา ...เทียบกันปีต่อปี ...ดูก็ได้ครับ มันสมเหตุสมผลกันไหม ...เกิดเป็นคนไทย อย่าคิดมากครับ ....ยังไงน้ำมันบ้านเราก็ยังถูกกว่าบางประเทศแถวๆๆนี้นี้น่า...