ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยซื้อรถเดโม่ไหมคะ ขอคำแนะนำค่ะ  (อ่าน 1416 ครั้ง)

ออฟไลน์ pattgy

• Newbie
  • *
ไม่เคยซื้อรถเลยค่ะ ไม่ว่าจะรถใหม่หรือแบบไหน เลยค่อนข้างงงๆ อยากขอคำแนะนำค่ะ
คือ เราตกลงซื้อรถเดโม่เจ้านึง แบบผ่อน แล้วเรามีกำหนดวันรับรถไว้แล้ว

เท่าที่เข้าใจ เราต้องไปยื่นไฟแนนซ์ให้ผ่านก่อน แล้วไปทำสัญญาซื้อขาย ละค่อยรับรถใช่ไหมคะ

ทีนี้ที่เราสงสัยคือ ถ้าเราทำไฟแนนซ์ผ่าน พอทำสัญญาซื้อขายแล้ว เรารับรถเลยในวันนั้นได้ไหม หรือต้องรอเรื่องเอกสารอะไรอีก

เพราะมาสงสัยว่า เมื่อเราทำสัญญาซื้อขาย แปลว่ารถเดโม่คันนั้นเป็นของเรา ไม่เหมือนกับซื้อรถใหม่เลย ที่ยังไม่ได้เจาะจงว่ารถคันไหนเป็นของเรา แล้วแบบนี้ถ้าเรายังไม่รับรถ เท่ากับเราฝากรถคันนั้นไว้ที่ศูนย์ ถ้าเกิดอะไรขึ้นกับรถ เราก็ต้องรับไป ..... ถ้างั้น เราค่อยทำสัญญาเมื่อใกล้ๆวันรับรถ หรือในวันรับรถเลย ดีกว่าไหมคะ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
Re: มีใครเคยซื้อรถเดโม่ไหมคะ ขอคำแนะนำค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2024, 10:48:57 »
สัญญาผ่าน ก็แต่งรถ (ติดฟิล์ม) ล้างรถ รับรถได้เลยครับ

แต่ รถเดโม่ อาจเป็นรถทดลองขับ = รถมือสอง และคนที่มาลองส่วนใหญ่ ลองแบบจัดเต็ม  ราคาที่ซื้อควรลดลงกว่ามือหนึ่งพอสมควร

• Newbie
  • *
Re: มีใครเคยซื้อรถเดโม่ไหมคะ ขอคำแนะนำค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2024, 10:55:03 »
สัญญาผ่าน ก็แต่งรถ (ติดฟิล์ม) ล้างรถ รับรถได้เลยครับ

แต่ รถเดโม่ อาจเป็นรถทดลองขับ = รถมือสอง และคนที่มาลองส่วนใหญ่ ลองแบบจัดเต็ม  ราคาที่ซื้อควรลดลงกว่ามือหนึ่งพอสมควร

อ้อ มีติดฟิล์ม ขัดเคลือบรถด้วย ลืมไปเลยค่ะ
แปลว่าเราทำสัญญาปุ๊ป ก็ยังรับรถไม่ได้เลย
ตอนแรกด้วยความไม่อยากฝากรถเค้าไว้นาน ทำสัญญาปุ๊ปเลยอยากรับรถเลย

ส่วนราคากับสภาพรถ ได้ส่วนลดมากพอควรเลยโอเคค่ะ

ขอบคุณมากเลยค่ะ 🙏🏻🙏🏻

ออฟไลน์ suriya24

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2024, 10:57:22 »
คิดว่าทำสัญญาใกล้ๆ วันรับรถดีกว่า
ก่อนทำสัญญา ต้องดูสภาพรถอีกทีก่อนเริ่มทำสัญญาด้วยนะครับ
และหลังทำสัญญาเสร็จ พยายามกำหนดวันรับรถให้เร็วที่สุด เพื่อป้องกันเซลส์เอารถไปให้คนอื่นลองขับอีก

รถเดโม่อาจะต้องดูช่วงล่าง ยาง สปริง รวมถึงรอยต่างๆ จากการใช้งานประกอบด้วยนะครับ
เพราะเท่าที่สังเกตการลองรถของแต่ละคนคือใส่ไม่ยั้ง ไม่เบรคเมื่อเจอหลุม และ Kickdown กันโหดเหี้ยมมาก

และที่สำคัญราคารถเดโม่ต้องถูกกว่ารถใหม่พอสมควรนะครับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2024, 10:58:21 »
อธิบายดังนี้ครับ

1.ถ้าตกลงซื้อ เราต้องยื่นไฟแนนท์ให้ผ่านการอนุมัติก่อนครับ เมื่อผ่านแล้วเซลจะโทรมาแจ้งผลว่า ผ่านหรือไม่ ..

2.เมื่อผ่านแล้ว สามารถรับรถเลยได้ แต่ ขึ้นอยู่กับที่เราตกลง เช่นถ้าสมมุติว่า เซลมีการแถมอุปกรณ์อื่นๆให้ด้วยเช่น ฟีมล์กรองแสง หรืออื่นๆ เซลจะต้องมีการตกแต่งหรือใส่อุปกรณ์นั้นๆให้เราก่อน ดังนั้นอาจจะต้องใช้เวลา 1-3 วันแล้วแต่อุปกรณ์  ปล.เซลจะไม่ตกแต่งรถให้เราล่วงหน้า จนกว่าผลไฟแนนท์จะผ่านครับ

3.ส่วนรถ DEMO ที่ซื้อ โดยทั่วไป ก่อนที่เราจะตกลงซื้อ DEMO เราควรไปดูรถคันจริงก่อนครับ เพราะรถ DEMO เป็นรถที่ใช้งานแล้วเช่นเป็นรถทดลองขับหรืออื่นๆ ดังนั้นอาจมีรอยที่เกิดจากการใช้งานได้ ดังนั้นเราควรไปดูสภาพก่อนการซื้อว่า เราควรซื้อรถคันนี้หรือไม่ คุ้มค่ากับส่วนลดหลักแสนที่ได้หรือไม่

และเมื่อเราดูรถจนพอใจ และตกลงซื้อ เมื่อเราจอง รถคันนั้นจะถูกเก็บ และจะไม่นำมาขับอีก จนกว่าผลไฟแนนท์จะออกครับ เพื่อเป็นการป้องกันร่องรอย และเลขไมล์ที่จะขยับขึ้น

-ข้อควรรู้และสิ่งที่คุณต้องทำ

ไปดูรถ DEMO คันนั้น ถ่ายรูปเลขไมล์ว่าวันที่เราไปดูเลขไมล์เท่าไร มองหาร่องรอยว่ามีรอบบุบ รอยชน หรือไม่ วารันตีรถเหลือกี่ปี ตรวจสภาพทุกอย่างจนเป็นที่พอใจแล้วค่อยตกลงซื้อครับ พอวันรับรถ ก็กลับมาตรวจสอบเลขไมล์ และสภาพรถให้อยู่ในสภาพเดิม เลขไมล์ขยับได้เต็มที่ต้องไม่เกิน 5-10 กิโล ในวันที่เรารับรถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 04, 2024, 11:00:57 โดย apinui »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2024, 07:45:26 »
ขอบคุณมากๆเลยค่ะ
เข้าใจมากขึ้นเลย 🙏🏻🙏🏻🙏🏻

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2024, 21:46:35 »
อธิบายดังนี้ครับ

1.ถ้าตกลงซื้อ เราต้องยื่นไฟแนนท์ให้ผ่านการอนุมัติก่อนครับ เมื่อผ่านแล้วเซลจะโทรมาแจ้งผลว่า ผ่านหรือไม่ ..

2.เมื่อผ่านแล้ว สามารถรับรถเลยได้ แต่ ขึ้นอยู่กับที่เราตกลง เช่นถ้าสมมุติว่า เซลมีการแถมอุปกรณ์อื่นๆให้ด้วยเช่น ฟีมล์กรองแสง หรืออื่นๆ เซลจะต้องมีการตกแต่งหรือใส่อุปกรณ์นั้นๆให้เราก่อน ดังนั้นอาจจะต้องใช้เวลา 1-3 วันแล้วแต่อุปกรณ์  ปล.เซลจะไม่ตกแต่งรถให้เราล่วงหน้า จนกว่าผลไฟแนนท์จะผ่านครับ

3.ส่วนรถ DEMO ที่ซื้อ โดยทั่วไป ก่อนที่เราจะตกลงซื้อ DEMO เราควรไปดูรถคันจริงก่อนครับ เพราะรถ DEMO เป็นรถที่ใช้งานแล้วเช่นเป็นรถทดลองขับหรืออื่นๆ ดังนั้นอาจมีรอยที่เกิดจากการใช้งานได้ ดังนั้นเราควรไปดูสภาพก่อนการซื้อว่า เราควรซื้อรถคันนี้หรือไม่ คุ้มค่ากับส่วนลดหลักแสนที่ได้หรือไม่

และเมื่อเราดูรถจนพอใจ และตกลงซื้อ เมื่อเราจอง รถคันนั้นจะถูกเก็บ และจะไม่นำมาขับอีก จนกว่าผลไฟแนนท์จะออกครับ เพื่อเป็นการป้องกันร่องรอย และเลขไมล์ที่จะขยับขึ้น

-ข้อควรรู้และสิ่งที่คุณต้องทำ

ไปดูรถ DEMO คันนั้น ถ่ายรูปเลขไมล์ว่าวันที่เราไปดูเลขไมล์เท่าไร มองหาร่องรอยว่ามีรอบบุบ รอยชน หรือไม่ วารันตีรถเหลือกี่ปี ตรวจสภาพทุกอย่างจนเป็นที่พอใจแล้วค่อยตกลงซื้อครับ พอวันรับรถ ก็กลับมาตรวจสอบเลขไมล์ และสภาพรถให้อยู่ในสภาพเดิม เลขไมล์ขยับได้เต็มที่ต้องไม่เกิน 5-10 กิโล ในวันที่เรารับรถ

ชัดเจนสุดๆครับ  ;)

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2024, 11:02:25 »
รถเดโมพร้อมส่งมอบได้ทันทีที่ไฟแนนซ์ผ่านครับ ผ่านวันไหนเข้าไปเซ็นเอกสารก็รับรถกลับได้เลยครับ สัญญาซื้อขาย ส่งมอบรถ เองก็เซ็นวันนั้นเลยเขาจะเตรียมมาเป็นปึกให้เราเซ็นในออฟฟิส จะให้ดีต้องอ่านดูทุกใบนะครับแล้วก็ต้องตรวจสอบรถให้ดีก่อนเซ็น แทบทุกที่จะเรียงซ้อนใบให้เราเซ็นก่อนพาไปเดินดูรถแทบทั้งนั้น จาก ปสก.ที่เคยเล่นมือสองมาครับ ไม่ว่าจะเรียกรถอะไรก็ตาม รถผู้บริหาร รถเดโม ต้องเช็คให้ระเอียดเหมือนรถมือสองทั่วไปครับ เอาลิสตารางไปกางเช็คดูทีละจุดเลยครับ ตรงไหนไม่ผ่านไม่เซ็นรับครับ แต่ถ้าเซ็นก่อนไม่รับไม่ได้แล้วครับ