ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการเซ็นค้ำฯกู้ซื้อรถครับ  (อ่าน 1942 ครั้ง)

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
ขอถามพี่ๆน้องๆหน่อยน่ะครับ
สมมติผมไปเซ็นค้ำประกันการซื้อรถ แล้วผู้กู้เกิดเบี้ยว ไม่จ่ายค่างวดต่อซะงั้น
พอ finance ก็จะมาไล่เบี้ยเอากับผม
แล้ว ... ถ้าผมชดใช้ความผิด รับผิดชอบส่วนที่ค้างจ่ายจนถึงปิดดีล
กรรมสิทธิ์ของรถคันนั้นจะตกเป็นของใครครับ???
ของผม หรือ ของผู้ซื้อครับ ???

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ H.

Re: ถามเรื่องการเซ็นค้ำฯกู้ซื้อรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 01:20:53 »
ผู้ซื้อสิครับ นอกจากจะไปฟ้องร้องต่อ
H.

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
Re: ถามเรื่องการเซ็นค้ำฯกู้ซื้อรถครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 07:48:19 »
ค้ำนี่คือ ซวยเฉยๆครับ ไม่ได้รถครับ

ออฟไลน์ mozart

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 08:20:45 »
ถามต่อได้รุเปล่าครับ  ถ้าเกิดปัญหาขึ้นมากลางคันแบบนี้ เราสามารถยกเลิกการค้ำได้รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 08:22:28 »
ยกเลิกไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 08:35:05 »
อยากเป็นเศรษฐีให้เป็นนายหน้า อยากเป็นขี้ข้าให้เป็นนายประกัน

คุณต้องตามบี้เอารถมาเลยดีกว่าครับโอนให้เป็นชื่อคุณไปเสียแล้วผ่อนต่อน่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดเจ็บตัวน้อยที่สุดแล้ว ถึงตามให้เค้าผ่อนเดี๋ยวก็หยุดผ่อนอีกอยู่ดี ยิ่งถ้าเอารถหนีหรือไปจำนำบ่อนอีกนะโดนเต็มๆ ไฟแนนท์อย่าไปหวังว่าเค้าจะช่วยอะไรครับเพราะอันไหนที่เค้าตามเงินได้ง่ายเค้าก็เอาอันนั้นแหละเป้าหมายคือเงินโดยมีสัญญาระบุ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ koruru

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 24, 2014, 23:08:37 »
อยากเป็นเศรษฐีให้เป็นนายหน้า อยากเป็นขี้ข้าให้เป็นนายประกัน

คุณต้องตามบี้เอารถมาเลยดีกว่าครับโอนให้เป็นชื่อคุณไปเสียแล้วผ่อนต่อน่าจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดเจ็บตัวน้อยที่สุดแล้ว ถึงตามให้เค้าผ่อนเดี๋ยวก็หยุดผ่อนอีกอยู่ดี ยิ่งถ้าเอารถหนีหรือไปจำนำบ่อนอีกนะโดนเต็มๆ ไฟแนนท์อย่าไปหวังว่าเค้าจะช่วยอะไรครับเพราะอันไหนที่เค้าตามเงินได้ง่ายเค้าก็เอาอันนั้นแหละเป้าหมายคือเงินโดยมีสัญญาระบุ
+1 เยี่ยมครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 25, 2014, 09:16:28 »
คนค้ำรับผิดเท่าๆกับคนกู้ครับ ถ้าคนกู้ไม่จ่าย คนค้ำก็ต้องรับชำระค่าเสียหายให้กับFinanceทั้งหมดแทน แต่ถ้าคุณอยากได้รถก็ต้องไปขอเปลี่ยนสัญญาพร้อมคนกู้เพื่อผ่อนต่อหรือชำระค่างวดที่เหลือทั้งหมดสิครับ ค่าเสียหายไม่ใช่เงินตามสัญญานี่ครับเป็นเพียงส่วนต่างระหว่างเงินต้น+ดอกเบี้ย-เงินผ่อนและเงินจากการขายรถที่ยึดกลับไปเท่านั้น
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 26, 2014, 00:39:56 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ดีน่ะ ... ที่ยังไม่ได้ไปเซ็นค้ำใครไว้  ;D