ผู้เขียน หัวข้อ: ยาริส ตัวG โดยรวมๆถือว่าดีไหม  (อ่าน 5320 ครั้ง)

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
ยาริส ตัวG โดยรวมๆถือว่าดีไหม
« เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 16:11:46 »
พอดีน้องอยากได้แล้วเรื่องระบบปลอดภัยถือว่าดีไหม อัตราเร่งการกินน้ำมัน

ขอทราบนิดนึง

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ยาริส ตัวG โดยรวมๆถือว่าดีไหม
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 16:16:22 »
อัตราเร่งดีกว่า Ecocar ทั่วไปอยู่พอสมควร รู้สึกได้
พวงมาลัยจะค่อนข้างเบาไม่เน้นความไว ฟีลคล้าย Vios
ช่วงล่างแข็งกว่า Vios รุ่น J,E,G นิดหน่อย นั่งคนเดียวจะกระโด๊กกระด๊ากไปนิด แต่นั่งสี่เมื่อไหร่จะกำลังสวย (ตรงข้ามกับสวิฟท์)
กินน้ำมันกว่า รถ 1.2 รุ่นอื่นๆ
ระบบความปลอดภัยพื้นฐาน ถุงลมสองใบและ ABS

จริงๆแล้วเป็นรถที่น่าใช้ถ้าชอบในรูปทรง แต่พอ Jazz เปิดตัวรุ่น S A/T ราคา 5แสนปลายที่มีถุงลม, ABS, VSC พร้อมเครื่อง 1.5
ที่เติม E85 ได้ (แต่ช่วงสตาร์ทใหม่ๆ 5 นาทีแรกอย่าเพิ่งซัดตึง) ความน่าสนใจจึงลดลงไปนิด
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ roongrus

• Full Member
Re: ยาริส ตัวG โดยรวมๆถือว่าดีไหม
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 16:25:55 »
อัตราเร่งดีกว่า Ecocar ทั่วไปอยู่พอสมควร รู้สึกได้
พวงมาลัยจะค่อนข้างเบาไม่เน้นความไว ฟีลคล้าย Vios
ช่วงล่างแข็งกว่า Vios รุ่น J,E,G นิดหน่อย นั่งคนเดียวจะกระโด๊กกระด๊ากไปนิด แต่นั่งสี่เมื่อไหร่จะกำลังสวย (ตรงข้ามกับสวิฟท์)
กินน้ำมันกว่า รถ 1.2 รุ่นอื่นๆ
ระบบความปลอดภัยพื้นฐาน ถุงลมสองใบและ ABS

จริงๆแล้วเป็นรถที่น่าใช้ถ้าชอบในรูปทรง แต่พอ Jazz เปิดตัวรุ่น S A/T ราคา 5แสนปลายที่มีถุงลม, ABS, VSC พร้อมเครื่อง 1.5
ที่เติม E85 ได้ (แต่ช่วงสตาร์ทใหม่ๆ 5 นาทีแรกอย่าเพิ่งซัดตึง) ความน่าสนใจจึงลดลงไปนิด
ชัดเจน!

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 16:36:30 »
สำหรับผม กำเงิน 5.5 แสนขึ้น ไม่สน yaris ละครับ

Jazz city ผมว่ามันให้อะไรเราได้มากกว่านะครับ

Yaris j หรือ j eco เป็นรุ่นที่เหมาะสมในแง่ราคาและสิ่งที่ได้รับครับ

ออฟไลน์ swiich

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 19:55:10 »
+1 ตาม 2 ท่านบนครับ ผมว่าไป Jazz S a/t ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ ArmMoTo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 28, 2014, 22:58:37 »
ตอนแรกจะเอา Yaris G เหมือนกันครับ แต่ราคาคาบเกี่ยว Jazz S A/T นั่นแหละครับเลยหันไปมอง Jazz

พอมองไปมองมา อยากได้ตัวรองท๊อป หรือท๊อปไปเลย -.- แต่ราคา + อีก 150k โดยประมาณ  :P

ปล. สรุปผมเชียร์ Jazz ครับในฐานะที่ตอนแรกคิดแค่ Yaris G เหมือนกัน แฮ่ๆ (แต่ตอนจะซื้อแลเวไปทดลองขับ คงตัดสินใจเอาอีกทีครับ)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 00:23:44 »
เคยขับตัวG 3-4 ครั้ง โดยรวมมันก็โอเคครับ แต่เชียร์ Jazz

ออฟไลน์ spider55

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 01:49:18 »
ผมใช้อยู่ก็โอเคนะครับ ส่วนตัวชอบนะหน้าตาสวยดี

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 03:37:58 »
เคสนี้

ไปหา Jazz ใหม่ เถอะครับ

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 08:04:01 »
ผมซื้อยาริส 1.2G มา ใช้ไปได้ไม่ถึงเดือนความรู้สึกผิดหวัง เดิมเคยใช้ city idsi ในเมือง พอเก่าก็เปลี่ยนเป็นตัวนี้ แต่อัตราเร่ง และอัตราสิ้นเปลืองแย่กว่ามากๆ ผมใช้ในเมืองอย่างเดียวนะ นอกเมืองอาจจะประหยัดก็ได้  ในคลับที่คนบ่นๆ ปัญหานู่นนี่นั่นกัน ผมรับได้หมด ก็มีแค่เรื่องกินน้ำมันอัตราเร่งแย่ เกียร์ไม่ฉลาด จะให้ใช้แต่รอบต่ำๆกำลังเร่งเครื่องจะเอารอบสัก 2000 กว่าๆ ก็ดันเปลียนเกียร์ซะรอบเหลือพันกว่าอย่างเดียวเลย

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 08:52:04 »
มันก็คือวีออสตัวท๊อป รุ่น S แต่จ่ายน้อยลงแสนกว่าๆ

ถามว่าดีไหม ก็โอเคครับ น้องที่ทำงานเพิ่งซี้อมา เลยถือโอกาสวิ่งยาวๆรอบสุวรรณภูมิ

อัตราเร่งช่วงกลาง ( 80 - 100 กม/ชม) ก็เร็วกว่าเจ้ามาร์ชผมหน่อยนึง การกินน้ำมันไม่ได้จับ เพราะไม่มีโอกาส

ความปลอดภัยก็เบรค ABS ถุงลม SRS กับอุปกรณ์ของเล่นที่ดูแพรวพราว

ข้างในกว้างดี นั่งเบาะหลังหัวไม่ติดเหมือนวีออส พี้นที่เก็บของด้านหลังก็ใส่กระเป๋าเดินทางขนาดใหญ่พอได้อยู่

ถ้าจะซี้อก็โอเคครับ ยังไงไปลองขับลองนั่งดู อ่อ ... ไปลองรถอื่นๆอย่าง Jazz ด้วยนะครับ เผื่อจะชอบ

ออฟไลน์ [J]e[w]

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 09:12:12 »
ผมว่า จขกท น่าจะตัดสินใจได้แล้วหละครับเจ้าของเว็บทั้งคู่ออกมายืนยันขนาดนี้  :D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 11:58:51 »
แนะนำเป็น G Limited ครับ เพราะนอกจากได้เบาะหนังแล้ว ยังมีปุ่มสตาร์ท กะกุญแจอัจฉริยะ ... ;D
...
..
.
เอ๊ะ! นั่นมันรุ่นแรกนิหน่า...

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 29, 2014, 16:49:55 »
สำหรับผม ถ้าไปกันมากกว่า 1 คนขึ้นไป มอง B segment ดีกว่าครับ
เครื่อง 1200 cc เกียร์ CVT ขับในเมือง หรือ ไปคนเดียว พอรับได้ครับ แต่ถ้าไปหลายคน มันอืดมากครับ
ผมใช้ swift 1.2 อยู่ บอกได้เลย เวลาขับบนทางด่วน หรือ ออกไปถนนกาญจนาภิเษก จะกดแซงออกไปมันต้องเค้นกันเลยทีเดียว

สำหรับ eco car ราคา 5แสนกว่า เพิ่มเงินอีกนิด ผมมองว่า jazz หรือ city ตัวล่างขับดีกว่า ใช้งานได้คลอบคลุมกว่า ที่เก็บของใหญ่กว่าครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL