ผู้เขียน หัวข้อ: Altis 1.8E หน้าหมู จะซ่อมครั้งยิ่งใหญ่ แนะนำด้วยครับ  (อ่าน 39804 ครั้ง)

ออฟไลน์ hisoman999

• Jr. Member
  • **
รถป้าของผมเองครับ ปี2002
เปลี่ยนน้ำมันเครื่องอย่างเดียว มา12ปีแล้วครับ ขับไปแค่ประมาณ60000กิโลเมตรเองครับ
รถมันเสียหลายอย่างมาก
แล้วป้าเค้าทนไม่ไหว เลยให้ศูนย์โตโยต้าตีราคาเมื่อเดือนที่แล้ว ประมาณ60000บาท
ที่พนักงานศูนย์โตโยตาจดมาให้ประมาณนี้ครับ

ช่วงล่าง สปริง โชค ลูกหมาก ......ประมาณนี้ ไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ
ยางรองแท่นเครื่อง สายพานไทมมิ่ง หัวเทียน
มีอีกเยอะ เต็มหน้ากระดาษเลยครับ รวมถึงของเหลวต่างๆทุกระบบเลยครับ

อาการรถปัจจุบันก็ เครื่องสั่น ถ้าใส่เกียร์Dเหยียบเบรคจะสั่นมาก เสียงดังครับ
เซนทรัลล๊อคเสีย กระจกด้านคนขับฝืด ช่วงล่างกุกๆกักๆตลอดการเดินทาง
แอร์เย็นดีครับ เบาะนวดไฟฟ้ายังใช้งานได้ ลำโพงทวิตเตอไม่ดังข้างนึง

ปล เพิ่งเปลี่ยนยางมาเดือนที่แล้ว เพราะป้าผม ไปจอดซ้อนคันแล้วใส่เกียร์ไว้ โดนปล่อยลม4ล้อเลยครับ

อยากจะซ่อมให้ใช้งานได้อีกซัก5ปี ไม่ซื้อรถใหม่ครับ
แนะนำศูนย์บริการด้วยครับ คือเข้าใจว่าทุกศูนย์ราคาเท่ากัน แต่ว่าโตโยต้าชอบมีโปรลดค่าอะไหล่10-20% ช่วงสงกรานต์ ปีใหม่ แล้วแต่ศูนย์(ไม่แน่ใจ)
หรือแนะนำช่วงเวลา เช่นเดือนไหนควรไปซ่อมอ่ะครับ(มีส่วนลดประจำเดือนนั้น)

หรือ แนะนำสถานที่ซ่อมแบบนี้ด้วยครับ อู่ที่ไว้ใจได้ ผมต้องเอารถไปซ่อมเอง ป้าเค้าขับรถไกลๆไม่ค่อยคุ้นทาง

ปล เคยเข็ดกับอู่นอก ยิ่งไปซ่อมแบบนี้ไม่มีเป้าหมาย โดนให้เราเปลี่ยนอะไหล่ส่วนที่ไม่เสียแน่ๆครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
Re: Altis 1.8E หน้าหมู จะซ่อมครั้งยิ่งใหญ่ แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 10:37:18 »
ผมว่าซ่อมศูนย์ยังไงก็ราคานี้แน่นอนครับ

ถ้าเอาชัวร์ๆ ก็ยอมจ่าย 6 หมื่นไปครับ ถ้ากลัวอู่นอกนะ

แต่ถ้าไม่กลัว ผมมองว่าราคาจริงๆ ไม่น่าจะถึง 3 หมื่นหรอกครับ

ช่วงล่างเอาแบบจบๆ เปลี่ยนแทบทุกอย่าง น่าจะประมาณ หมื่นกลางๆ

ใช้ของเทียบ 555 อะไรพวกนี้ไว้

สปริงเปลี่ยนข้างหลังเป็นของตัว CNG หน้าแบน ข้างหน้ายังไม่น่าจะต้องเปลี่ยนนะครับ

โช๊คก็คายาบ้า มาตราฐาน ไม่แพงอยู่แล้ว

เซ็นทรัล lock ไม่แพง หลักร้อยครับ

กระจกไฟฟ้าไม่แน่ใจ แต่บางทีมันแค่แปรงถ่าน เคาะๆ ก็หาย

แท่นเครื่อง ประมาณ 3 พัน แต่เทียบก็ใช้ได้นะแต่ไม่ทน (ของ altis ใช้ของแท้ไปเลยครับ จบ+ทน)

ทามมิ่ง ไม่มี เดาว่าเป็นสายพานเครื่องธรรมดา ไม่แพง ไม่เกินพัน

หัวเทียน 60 บ ต่อ 1 สูบ

น้ำมันเกียร์แพงหน่อย 1 พัน ต้องใช้ของ Toyota เท่านั้นนะครับ

น้ำมันอื่นๆ ไม่แพง ตามแต่งบเลยครับ

ทวิตเตอร์ ลองหาของ Altisclub มือสองมาใส่ ในคลับน่าจะมีคนถอดเยอะครับ ลองดู

สุดท้าย อู่ ก็ดูใน altisclub ถ้าจะประหยัดงบนะครับ

;)

มีอะไรถามเพิ่ม หลังไมล์มาได้ครับ เคยใช้+ซ่อมรุ่นนี้มาหลายปีเลย

Altis มันตามปีละครับ + ป้าคุณแทบไม่ทำอะไรเลย มันเลยมีอะไรให้ทำเยอะ

แต่ไม่ใช่รถที่น่ากังวลครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
Re: Altis 1.8E หน้าหมู จะซ่อมครั้งยิ่งใหญ่ แนะนำด้วยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 10:51:22 »
ซ่อมแล้วใช้ต่อได้อีกยาวเลยครับ

keanetona

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 10:59:44 »
60000 ถ้ามีเปลี่ยนโช้ค4ต้น ยางแท่นเครื่อง ไม่แพงครับ

อนึ่ง ขอแนะนำให้ล้างแอร์ด้วยครับ ส่วนเครื่องเสียงไปติดเองข้างนอกดีกว่า เครื่องที่มากับรถเสียงค่อนข้างแย่

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 11:19:52 »
อย่างนี้ดีไหมครับ
1.เข้าร้านช่วงล่างก่อนเลย
เปลี่ยนสปริง(เช็คความล้าสปริงทำอย่างไรครับ อาจจะไม่ต้องเปลี่ยน) เปลี่ยนโช๊ค คายาบ้า(รุ่นไหนดีครับ ได้ข่าวคายาบาโช๊คถูกและทน)
เปลี่ยนพวกยาง ลูกหมาก อะไรที่ต้องเปลี่ยนก็เปลี่ยน
ต้องเปลี่ยนร้านนอกล่ะทีนี้ ที่ไหนดีครับ BQui... AC... หรือร้านทั่วๆไป หรือซื้อของเอง หาช่างเอง มีช่างรู้จักกัน(แต่ไว้ใจไม่ค่อยได้ ชอบอ้างว่านั่นนู่นนี่เสีย)
บอกอะไหล่ที่ต้องเปลี่ยนเลยครับ

2.เข้าศูนย์โตโยต้า ทำเกี่ยวกับเครื่องทุกๆอย่าง เบรค เกียร์ ของเหลว สายพาน หัวเทียน
แล้วเรื่องเครื่องสั่นเมื่อเข้าเกียร์ D เหยียบเบรค เปลี่ยนยางรองแทนเครื่อง อาการหายไหมครับ

3.ล้างแอร์ใหญ่ถอดคอนโซล3000บาทได้มั้ง + เซนทรัลล๊อก+กระจก

พอจะรู่ไหมครับ ข้อ1 ข้อ2 ราคาแต่ละข้อคร่าวๆเท่าไร

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 11:22:39 »
อยู่แถวไหนใกล้ไหนไปนั้น

ปั๊ง อุดมสุข

เล้ง รัชดา ซ.3

ออยTW ติวานนท์

เม้าส์ พุทธมณฑลสาย3

เพียว ประชาอุทิศ 33

-----

เป็นอู่ที่ผมนั่งดูตั้งแต่ขับอัลติสมา3ปี กว่าๆ  ลองSearch ดูประวัติเอาครับ

GreenG

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 11:28:53 »

-----

เป็นอู่ที่ผมนั่งดูตั้งแต่ขับอัลติสมา3ปี กว่าๆ  ลองSearch ดูประวัติเอาครับ

+1 :D

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 11:33:29 »
ขอบคุณครับ คายาบ้า จะแข็งรึป่าวเนี่ย แต่ให้เดาว่าใส่altis คงจะนิ่มกว่า VIOS เดิมๆ รึป่าว
บ้านผมคงสะดวก ติวานนท์นั่นแหละครับ เดี๋ยวหาวันที่ป้าผมว่างจะได้ไปทำรถด้วยกัน ที่จริงผมนี่แหละไม่ค่อยว่าง

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 13:19:23 »
หาอู่ดีๆหน่อยซ่อมดีกว่าครับ รถ12ปีแล้ว ผมเชื่อว่าอย่างเก่งคงใช้อีก 3-4ปีก็งคงเปลี่ยนละ ทำข้างนอกราคา 60% ของที่กล่าวมา คิดว่านะ  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 14:12:26 »

-----
+1 โดยเฉพาะtw ติวานนท์ รุ่นนี้ขนมสำหรับเขาเลย  :D

+1 :D

ออฟไลน์ luxifer

• mcshop (Mc Jeans official online store)
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 16:30:52 »

เล้ง รัชดา ซ.3i

-----

แนะนำอู่เล้งครับ เป็นอู่ประจำของผมเลย หากต้องการประหยัดขึ้นอีกก็สามารถหิ้วอะไหล่ทั้งหมดที่ต้องเปลี่ยนเข้าไปเองได้ครับ หากไปเสาร์-อาทิตย์ต้องจองคิวก่อนนะครับ ลองโทรถามได้ที่เบอร์นี้ครับ 081-755-3489
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2017, 20:50:55 โดย luxifer »
Everyday Lifestyle

GreenG

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 16:38:06 »

-----

แนะนำอู่เล้งครับ เป็นอู่ประจำของผมเลย หากต้องการประหยัดขึ้นอีกก็สามารถหิ้วอะไหล่ทั้งหมดที่ต้องเปลี่ยนเข้าไปเองได้ครับ หากไปเสาร์-อาทิตย์ต้องจองคิวก่อนนะครับ ลองโทรถามได้ที่เบอร์นี้ครับ 0936542945

+1 ครับ

ผมทำที่นี่มาหลายคันแล้ว ทั้ง Altis AE100 และก็ March ;)

ออฟไลน์ ABUSEz

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 16:39:14 »
แนะนำอู่เล้งอีกเสียงครับ สุดจริงๆทั้งฝีมือทั้งราคา

แต่จะไปโทรหาก่อนนะครับ เดี๋ยวเสียเที่ยว เพราะคิวยาวจริงๆ

promt

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 16:59:16 »
รถ 12 ปี 6 หมื่นโล วิ่งปีละ 5 พันโล

น้อยมาก

ลองขับไปถามอู่ใหญ่ ใกล้ๆ บ้านครับ
ส่วนศูนย์พี่โต ผมไม่ทราบ%ลด ครับ

ออฟไลน์ peace

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 21:10:47 »
อู่นอกแต่ละที่เก่งไม่เหมือนกันครับ  ถ้าเกี่ยวกับระบบกลอนประตู เซ็นทรัลล็อค แนะนำที่ ms carlock ถนนลาดหญ้า วงเวียนใหญ่ครับ  ค่อยๆซ่อมไปที่ละจุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2014, 07:07:37 โดย peace »

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 21:42:24 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ มีปัญหาอะไรจะมาสอบถามเพิ่มเติมครับ :)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2014, 23:07:43 »
เอา 60000 มาหารปีที่ใช้มา เหมือนกับเช็คระยะปีละ 5000 บาทละกันครับ  ;D ถ้าเอาง่าย และจบไวก็ไปศูนย์เถอะ

แต่เท่าที่มีคนเคยไปใช้มา เล้ง รัชดา ซ.3 นี่ไว้ใจได้และน่าจะไม่แพงด้วยครับ แบบเคยถามล้างตู้แอร์มาก็เพิ่งจะหลักร้อยเองมั้งถ้าผมจำไม่ผิด ถ้าคุณไปศูนย์จะโดนแนะนำทำโอโซนอะไรไม่รู้เพิ่มเติมมาด้วย คือจะโดนบวกรายการแปลกๆอัพราคาเพิ่ม (จำได้ว่าเกือบ 3 พัน) ยังไงถ้าพวกรายการซ่อมพวกนี้ เราก็ลองไปให้อู่นอกตีราคาดูก่อนครับผม แต่เราต้องเป็นคนบอกว่าจะเปลี่ยนอะไรบ้าง ถ้าไปบอกอาการให้หาสาเหตุว่าต้องเปลี่ยนอะไร เราก็จะไม่ไว้ใจเขาหาว่าเขายัดของอีกครับ เพราะงั้นทำการบ้านแล้วไปถามเค้าเลยว่าเปลี่ยนรายการเหล่านี้เท่าไหร่บ้างๆ จะสบายใจสุดครับ ที่จริงแบบนี้อู่ไหนก็ได้ผมว่า เพราะรุ่นมหาชนแบบนี้ ซ่อมกันได้ทุกหย่อมหญ้าครับ กลัวโดนฟัน ทำการบ้านสักนิดแล้วไปซ่อม ถ้ายังมีอาการหลงเหลือเอาเข้าศูนย์ให้วิเคราะห์เพิ่มเติมภายหลัง
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 08:29:19 »

-----

ตอนผมใช้เจ้าอัลติสหน้าหมู กะวีออส 06 ผมเข้าที่ช่างปั๋ง อุดมสุขครับ happy ดีครับ ราคาไม่แพงช่างเป็นงาน รื้อได้ รวดเร็วฉับไวมาก เป็นอู่ taxi ด้วยครับ เค้าเลยชำนาญอัลติสมากเลย
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Paully

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 09:25:06 »
หาอู่แท๊กซี่ครับ

อาจจะไม่หรูหรา แต่ชำนาญมาก

ออฟไลน์ No Trespassing

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2014, 21:21:08 »
ผมเคยใช้บริการทั้งคุณเล้ง และ คุณปั๋ง ก็ประทับใจทั้งคู่ครับ

----------------------------------------------

แต่ถ้าให้เลือก ผมแนะไปอู่คุณเล้งมากกว่าครับ

ถึงจะคิวยาว แต่ก็ซ่อมจบ เค้ารู้จริงเรื่องอัลติส / วีออส เป็นอู่ประจำของที่บ้านผมเลยก็ว่าได้

- อัลติส ผมล้างคอนโซลและเปลื่ยนตู้แอร์ใหม่ ผ่านมาสองปีแล้วยังไม่เจอปัญหาอะไรเลย แถมเย็นเฉียบเหมือนรถใหม่ครับ

- วีออส มีปัญหาเรื่องหน้าคลัตช์แอร์เสีย พอคุณเล้งดู ก็จับเอาหน้าคลัตช์คอมแอร์ของอัลติสมาเทียบใส่ ก็ใช้งานได้ดีจนถึงปัจจุบัน แถมเสียงตัต - ต่อการทำงานก็เงียบลงด้วย

ออฟไลน์ i-Kao

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 01:59:49 »
ลองเอารายการที่เสนอ ไปให้อู่นอกตรวจสอบดูครับ บางส่วนอาจจะยังใช้งานได้อยู่ไม่ร้ายแรงถึงกับขนาดที่ต้องเปลี่ยน
ช่วงล่าง ตรวจสอบโช๊คทั้ง 4 ต้น ดูก่อน ส่วนพวกยางบูชปีกนกต่างๆ อัดใหม่ได้ครับ ยางแท่นเครื่อง ถ้าสั่นตอนเข้าเกียร์ D ใหม่ๆ น่าจะตัวหลังเครื่องขาด ถ้าสั่นตลอด น่าจะขาดหมดทั้ง 4 ชิ้นแล้วครับ แต่ถ้าเข้าเกียร์แล้วสั่นจนดับนี่อีกเรื่องนึง ต้องลองเช็คระบบวาล์วดู (หกหมื่นกิโล ยังไม่น่าจะยัน) น้ำมันเครื่อง + น้ำมันเกียร์ สายพานหน้าเครื่อง สายพานไทม์มิง หัวเทียน ล้างแอร์โฟลว ปีกผีเสื้อ กรองอากาศ ลองตรวจสอบดูครับ ถ้าไม่ได้มีอะไรเสียเพิ่มเติม ก็ไม่น่าจะแพงขนาด หกหมื่น หน้าหมูอะไหล่ไม่น่าจะแพงอยู่แล้ว ทำดีๆ ออกมานิ่มๆขับสบายเลยครับ ลองเอาเข้าอู่ที่เพื่อนๆแนะนำดู ส่วนอะไรเล็กๆน้อยๆ เช่น ลำโพง กระจกไฟฟ้า ลองให้ช่างเช็คดูครับ เพราะบางทีเปลี่ยนแค่บางชิ้น หรือแค่ซ่อม แต่ศูนย์ขายมาให้เปลี่ยนเป็นเซ็ต ราคาเลยแพงครับ 8)

ออฟไลน์ Smart

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 09:54:32 »
ผมดูรายการที่ท่าน list มา มันเป็น general maintenance มากกว่านะครับ คือ part ต่างๆ ที่จะเปลี่ยนนั้นมันเสื่อมสภาพตามการใช้งาน ตึราคา 60,000 ดูแพงไปหน่อยครับ ทำอู่นอกจะถูกลง 50% และอาหลั่ยแท้โตโยต้าก็หาซื้อนอกศูนย์ได้ไม่ยาก ผมใช้รุ่นนี้อยู่ปี 2003 วิ่งไปแสนสี่กว่า ไม่เคยต้องจ่ายค่าซ่อมสูงขนาดนี้เลยครับ... รัก Toyota ก็ตรงนี้หล่ะ
 :)

ออฟไลน์ franky

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2014, 14:24:07 »
ผมเคยใช้ครับ ทนถึกดี ให้กินแก๊สหลายปีจนคุ้ม
เคยรวบรวมรายการซ่อมไว้เหมือนกันครับ ผมทำอู่นอกมีหลากหลายราคาให้เลือก

"ช่วงล่าง สปริง โชค ลูกหมาก ......ประมาณนี้ ไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ
ยางรองแท่นเครื่อง สายพานไทมมิ่ง หัวเทียน
มีอีกเยอะ เต็มหน้ากระดาษเลยครับ รวมถึงของเหลวต่างๆทุกระบบเลยครับ

อาการรถปัจจุบันก็ เครื่องสั่น ถ้าใส่เกียร์Dเหยียบเบรคจะสั่นมาก เสียงดังครับ
เซนทรัลล๊อคเสีย กระจกด้านคนขับฝืด ช่วงล่างกุกๆกักๆ"

ตามที่บอกเจอมาหมดแล้วครับก่อนอื่นผมว่าถ่ายของเหลวก่อนเลยครับถ้ายังไม่เคย
เครื่องสั่นเนี่ย เปลี่ยนยางรองแท่นเครื่องยกชุดเลยครับ ตามด้วยช่วงล่าง
แล้วก็ตามเก็บอาการพวกระบบไฟฟ้า

ส่วน สายพานไทมมิ่ง ไม่น่ามีครับ น่าจะเป็นสายพานหน้าเครื่อง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2014, 14:30:20 โดย franky »

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2014, 23:02:33 »
ผมก็ใช้หน้าหมูนะ 1.6E 11ปี ตอนนี้1.9แสนโล ของท่าน13ปี 6หมื่นโล วิ่งน้อยมาก
หลายลายการที่ว่ามา ผมเปลี่ยนนอก0นะ แปลกแฮะ ผมเข็ดกับ0มากกว่าเรื่องเปลี่ยนอะไหล่พวกนี้ ต่างกรรมต่างวาระ
โช็ค ลูกหมาก ยางรองแท่นเครื่อง ผ้าเบรค ซีลยางน้ำมันเครื่อง(ผมไม่รู้เรียกว่าอะไร) บูชปีกนก ยางเพลาขับ ลูกปืนล้อ พวกนี้เปลี่ยนอู่นอกหมด แต่รู้จักกัน อะไหล่ก็เบิก0แท้หมด มีโช็คที่ไม่ได้เบิก0 น่าจะKYB จำไม่ได้แล้ว
เทียบราคาแล้ว ประหยัดกว่าเปลี่ยนใน0หลายตังค์เลย แต่ก็นะต้องหาอู่ที่ไว้ใจได้หน่อย
อู่ที่ท่านบนว่ามาก็โอเคเลยครับ ได้ยินชื่อเสียงอยู่
ที่ยังพึ่งบริการ0อยู่ก็พวกขอเหลวทุกอย่าง เพราะผมดูของเหลวไม่เป็นว่าอันไหนแท้/ปลอม แล้วก็พวกเซ็นทรัลล็อค มอเตอร์กระจกไฟฟ้า ขอบ่นหน่อยมอเตอร์กระจกไฟฟ้าเป็นอะไรที่เสียบ่อยมาก เสียมา3-4ครั้งแล้ว โดยเฉพาะกระจกคนนั่งหลัง