ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาอาการผิดปกติของรถสักหน่อยครับ fortuner มีอาการเหวี่ยงๆ ครับ  (อ่าน 5522 ครั้ง)

ออฟไลน์ ichamz

• Sr. Member
ขอปรึกษาอาการผิดปกติของรถสักหน่อยครับ fortuner มีอาการเหวี่ยงๆ ครับ
คือ ยังไม่มีเวลาเอาไปซ่อม เลยจอดไว้ไม่ได้ใช้งาน  คืออาการนะครับ
รถมีอาการเหวี่ยงๆ เข้าโค้งก็รู้สึกโยกๆแปลกๆ   วิ่งทางตรงก็รู้สึกได้ว่ามันไม่นิ่งเหมือนเดิม พวงมาลัยเบากว่าเดิม ตั้งศูนย์ 2 ครั้งแล้ว
ตอนแรกคิดว่าเป็นที่ โช๊คเพราะใช้มา 6-7 ปีแล้ว และมันก็นิ่มจนรู้สึกได้ เลยเปลี่ยน <สปริงเดิม trd ติดรถ ไม่ได้เปลี่ยน>
ร้านช่วงล่างก็เช็คๆก็ไม่ได้ว่ามีอะไรเสีย เปลี่ยนโช๊คเสร็จ ก็ตั้งศูนย์ก็ยังมีอาการอยู่
ก่อนหยุดยาว เข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง เช็คช่วงล่างก็ไม่มีอะไรผิดปกติ   
ยางก็ไม่บวม

มันจะมีสาเหตุจากอะไรได้อีกบ้างครับ  :(

ออฟไลน์ starlight

ช็อคอัพ ของศูนย์หรือเปล่าครับ

ผมเองมองที่สปริง trd นี่แหละ  มันอาจเกิดล้าของสปริง มันย้วยไปมา

*ใช้ฟอร์ตัวเก่าอยู่เหมือนกัน สปริงและช็อคอัพแต่ง ที่ใส่มาครบ8ปีนี้แล้ว ตัวสปริงเอง ยุบตัวไปเยอะ หน้า หลังลงไปนิ้วนึงเห็นจะได้ (ตอนใส่มาก็เตี้ยลงหน้าหลัง 1 นิ้ว ตอนนี้เตี้ยหนักกว่าเดิมอีก ซุ้มล้อหน้าเหลือพื้นที่ยุบตัวนิ้วกว่าๆ แต่ในข้อเสียก็ยังมีข้อดีคือ ซิ่งมันส์ดี)  ยิ่งพักหลังๆ เกิดอาการยวบยาบเหมือนกัน คงต้องเปลี่ยนใหม่ทั้งหมดเร็ววันนี้

ลองดูความเห็นของคนอื่นๆบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2016, 22:04:03 โดย starlight »

ออฟไลน์ SETTHASART

• Hero Member
  • รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
น่าจะเปลี่ยนสปริงนะครับ วิออสที่บ้าน 10 ปี ก็เพิ่งเปลี่ยนทั้งโช๊ค-สปริงไปเมื่อปีที่แล้ว
ผมอ่านชื่อหัวข้อแว๊ปแรก นึกไปทำนองว่าคุณศรีภรรยามีอาการเหวี่ยงๆ

โช๊ค เปลี่ยนเปลี่ยนเป็น yss ครับที่ปรับ ได้ 7 ระดับ  ของเดิมเป็น trd ครับ
ถ้าต้องเปลี่ยนสปริง >< มีแนะนำไหมครับ อยากได้ความสูงเท่า สปริง trd  เดิม อะครับ 

ออฟไลน์ starlight

โช๊ค เปลี่ยนเปลี่ยนเป็น yss ครับที่ปรับ ได้ 7 ระดับ  ของเดิมเป็น trd ครับ
ถ้าต้องเปลี่ยนสปริง >< มีแนะนำไหมครับ อยากได้ความสูงเท่า สปริง trd  เดิม อะครับ

แนะนำ ไปหาอ่านใน fortuner club ครับ  ข้อมูลตกผลึกหมดแล้ว ชอบความสูงขนาดไหน ลองหาอ่านดูครับ ผมไม่ได้ตามข่าวพวกนี้เลยตั้งแต่เปลี่ยนยกชุด

ส่วนตัวแล้วใช้ สปริง dobinson หน้า เบอ 349 หลัง 351(เตี้ยกว่าสแตนดาร์ด1.5นิ้ว) พูดถึงสปริงอย่างเดียวนะครับ

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member

แนะนำ ไปหาอ่านใน fortuner club ครับ  ข้อมูลตกผลึกหมดแล้ว ชอบความสูงขนาดไหน ลองหาอ่านดูครับ ผมไม่ได้ตามข่าวพวกนี้เลยตั้งแต่เปลี่ยนยกชุด

ส่วนตัวแล้วใช้ สปริง dobinson หน้า เบอ 349 หลัง 351(เตี้ยกว่าสแตนดาร์ด1.5นิ้ว) พูดถึงสปริงอย่างเดียวนะครับ

น่าจะเป็นที่สปริงไปแล้ว ผมใช้ yss คู่กับ โดบินสัน ดีกว่าของเดิมติดรถมาก หน้า 3 หลัง 2 โดบินสัน ถ้าเครื่องดีเซล ต้องการโหลดเท่า trd ก็ ด้านหน้า Dobinson 128 ด้านหลัง 349

ออฟไลน์ Smart

ลองโทรไปสอบถามที่ Ozy Westcoast ดูครับ ผมเห็นในรายการทีวีว่าที่นั้นมีเครื่อง test โช้ค และสปริงอยู่ จะได้ไม่ต้องลองผิดลองถูกไปเรื่อยๆ เดี๋ยวงบบานปลายครับ

ออฟไลน์ vitavas

• Full Member
ดูยางด้วยนะครับ  ใช้มานานหรือยัง ถ้าเกิน 3ปีครึ่ง ก็น่าพิจารณาเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ kittiphat123

ความรุ้ดีๆทั้งนั้น

ขอบคุณ ทุกคนครับ :)

ออฟไลน์ Carrera

ดูลมยางด้วยนะครับ

ผมพึ่งเอารถไปเข้าศูนย์ ขาขับกลับมา รถร่อนๆ แข็งๆ พวงมาลัยวูบๆวาบๆ  ปรากฎพี่แกเติมลมอัดไป 38 (ปกติข้างประตู บอกไว้ 32) พอปล่อยลมแล้วก็กลับมาขับได้ปกติเหมือนเดิมครับ  ;)

ออฟไลน์ tierak

ดูพวกลูหมากปีกนก ลูกหมากกันโคลงด้วยก็ดีนะครับ
สปริงไม่น่าจะออกอาการเร็วขนาดนั้น