ผู้เขียน หัวข้อ: ถามหาข้อดี ข้อเสีย ของการติด ฟิล์มกันรอย ฝากระโปรงหน้า กันชนหน้า รถใหม่  (อ่าน 11210 ครั้ง)

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

• Sr. Member
สำหรับรถใหม่ ป้องกันหิน สเก็ดหิน กระเด็นใส่ สำหรับรถใหม่  เวลาลอกออก จะเหลืองไหมครับ ปกป้องได้ดีแค่ไหนครับ

ท่านใดมีประสบการณ์ แนะนำร้านด้วยครับ

ออฟไลน์ TorTy

• Hero Member
ถ้าไม่ใช่พวก super car พวกนี้อย่างมากติดแค่ครึ่งคันหน้ากันครับส่วนใหญ่นะ
เรื่องอายุการใช้งานนี่ค่อนข้างพูดยากเลยเพราะขึ้นอยู่กับการใช้งานโดนแดดบ่อยล้างบ่อยมากแค่ไหน
คุณภาพของแต่ละยี่ห้อก็ไม่เท่ากันครับ

ที่ผมติดทุกคันจะติดแค่กระจกหน้า ไฟหน้า ไฟสปอตไลท์ สครับเพลทของประตู กันชนท้ายตรงขอบประตูครับจะมีคันอัลฟาร์ทที่โคมเมี่ยมกระจังหน้าใหญ่เลยติดที่กระจังหน้าด้วยโลโก้รถด้านหน้าด้วย

ข้อดีของติดฟิล์มที่กระจกรถคือกันได้ดีระดับนึงครับถ้าไม่โดนก้อนใหญ่จริงๆยังไงก็ไม่แตกถึงใหญ่ถ้าความเร็วไม่มากก็ไม่แตกครับ
ข้อเสียคือมันมีอายุการใช้งานของมันเองประมาณ 4 ปีครับ จะเริ่มขุ่นๆปีที่ 2 กว่าๆพลาสติกที่ใช้เคลือบตัวฟิล์มด้านนอกเป็นชนิดเดียวกับขวดน้ำใสๆครับเป็นพลาสติกเพ็ทใช้น้ำยาขัดรบรอยให้ใสใช้ต่อได้ครับ
รอยที่เกิดเกิดจากใบปัดน้ำฝนกับการถูตอนล้างรถครับ

ส่วนข้อเสียที่พบกันก็คือใช้ๆไปฟิล์มจะลองตามขอบครับนานๆไปก็เหลืองตอนนี้เจ้าที่ผมติดราคาลงเพราะฟิล์มที่ติดตัวสีรถมีของเกาหลีเข้ามาแล้วคุณภาพใกล้เคียงอเมริกาแต่ถูกกว่าส่วนพวกกระจกยังเป็นของ clearplex อยู่ครับของเกาหลียังไม่ผ่านทัศนวิสัยยังมัวๆหลอกตาเลยยังไม่เอามา

ขอบคุณครับ คือ ขับ ตจว หินกระเด็นใส่เยอะมาก คิดอยากติด กันชน ฝาหน้า ครับ แต่กลัวเหลือง ผมเอง ล้างรถทุกสัปดาหื์ เช็ด ทุกวัน

พวก ออโต้ คิน เป็นอย่างไรบ้างครับ

ออฟไลน์ mothsan

ผมรถสีขาว ติด 3 M ธรรมดา มา 3 ปี ตากแดดทุกวัน ก็เหลืองต่างจากส่วนอื่นๆ นิดหน่อยครับ ติดเฉพาะไฟหน้าและกันชน
ข้อดี ไม่ค่อยเป็นรอย เฉี่ยวนิดหน่อยก็เป็นรอยแค่ฟิล์ม  เวลาแมลงติดแห้งล้างออกง่ายครับ

ข้อเสีย ตามขอบๆ จะเป็นคราบโคลนครับ

ออฟไลน์ TorTy

ขอบคุณครับ คือ ขับ ตจว หินกระเด็นใส่เยอะมาก คิดอยากติด กันชน ฝาหน้า ครับ แต่กลัวเหลือง ผมเอง ล้างรถทุกสัปดาหื์ เช็ด ทุกวัน

พวก ออโต้ คิน เป็นอย่างไรบ้างครับ
หลักๆมีสองเจ้าครับ Autozkin กับ Wrap society ผมติดที่ที่สองครับ Autozkin รอข้อมูลจากท่านอื่นนะครับเคยแค่สอบถาม

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ  รถผมก็สีขาว   ก่อนหน้านี้ เคยติดตามขอบประตู 4 บาน ชอบมีฝุ่นเข้าเป็นคราบ ๆ (ไม่ทราบแบบเดียวกันไหม)

ที่จริง อยากติดกันชน เพราะเป็นรอยง่าย  และกังวลเรื่อง เหลืองครับ คุณ mothsan  ตืดที่ไหนมาครับ ราคามีไหมครับ

จะลองดู ที่ ออโต้คิน ดูครับ คุณ TorTy  ติดมาเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ groovy

• Full Member
ของผมติดยี่ห้อ maxxma clear guard เฉพาะไฟหน้ามา3ปีแล้วก็ไม่เหลืองครับ แต่เขาก็รับติดทั้งคันแต่ไม่ได้ติดครับ

ออฟไลน์ flybigbear

ถ้าคิดจะติดต้องติดทั้งคันครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

Wrap ทั้งคันไปเลยคับ 4ปี เปลี่ยนครั้ง
แนะนำอย่าติดเฉพะส่วน ฟิล์ม หมดอายุ ลอกออกมา สีเพี้ยน แน่นอน

ออฟไลน์ mothsan

ขอบคุณทั้งสองท่านครับ  รถผมก็สีขาว   ก่อนหน้านี้ เคยติดตามขอบประตู 4 บาน ชอบมีฝุ่นเข้าเป็นคราบ ๆ (ไม่ทราบแบบเดียวกันไหม)

ที่จริง อยากติดกันชน เพราะเป็นรอยง่าย  และกังวลเรื่อง เหลืองครับ คุณ mothsan  ตืดที่ไหนมาครับ ราคามีไหมครับ

จะลองดู ที่ ออโต้คิน ดูครับ คุณ TorTy  ติดมาเท่าไหร่ครับ
ผมติดตัวราคาไม่สูงครับ ร้านแถวสุขสวัสดิ์ ครับ ก็ไม่เหลืองนะครับ เกือบ 4 ปี กำลังจะลอกออก แต่เปลี่ยนกันชนพอดี
สีมันต่างนิดๆ อยู่แล้วครับ ระหว่างเหล็กกับพลาสติค ผมก็เลยไม่ซีเรียสที่จะติดเฉพาะกันชน
เพราะถ้ารถไม่ได้แพงมากกๆ  ติดทั้งคัน ผมว่าแพงไป
ปล. ถ้าติดทั้งคัน ติดเป็นสีอื่นเลยดีกว่าครับ คุ้มค่าที่จะเสียตังค์ติดทั้งทีมากกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 31, 2017, 14:30:30 โดย mothsan »

คิดดีแล้วคงติดเฉพาะ กันชนหน้าครับ  เพราะ ชอบล้าง เคลือบสีเอง

ชอบสีขาว คง ได้แค่นี้อ่ะครับ    ขอบคุณทุกความเห็นครับ