ผู้เขียน หัวข้อ: ชั้นจึงตั้งจิตคิดอฐิษฐาน "ไม่เอาแล้วรถสีดำ".. Y-Y  (อ่าน 14593 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amj

• Sr. Member
Re: ชั้นจึงตั้งจิตคิดอฐิษฐาน "ไม่เอาแล้วรถสีดำ".. Y-Y
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 10:37:55 »
คุณ Amj ให้ความรู้ละเอียดมากๆ ขอบคุณครับ

กำลังจะเอารถไปขัดเคลือบสีพอดี จะลองดูแลให้ใกล้เคียงตามที่บอกดูครับ   :o

รบกวนคุณAmjเช็คกล่องข้อความหน่อยนะครับ มีเรื่องรบกวนสอบถามนิดหน่อย

มีเพื่อนๆ สอบถามถึงชนิดของผ้าไมโครไฟเบอร์ขอแนะนำวิธีเลือกซื้อเบื้องต้นแล้วกันครับ
โดยให้ดูจาก ค่าตัวนี้ครับ Polyester ที่ใช้เป็นส่วนผสมในเนื้อผ้าครับ
มีตั้งแต่ Polyester 70% , 80% , 85% , 90 % ครับ

ยิ่งค่า Polyester น้อยๆ ก็หมายความว่ามีความสามารถในการซับน้ำได้ดีครับ
ถ้าค่า Polyester มีค่ามากขึ้น ก็หมายความว่ามีความสามารถในการเช็ดพวกคราบแว็กได้ดีขึ้นครับ

ผ้าที่ขายกันโดยทั่วไปจะเป็นสูตร
Polyester 80%
Polyamide 20%

สนใจแต่ค่า Polyester ครับ สูตรข้างบนเป็นสูตรที่เขามีขายทั่วไปครับ
คุณสมบัติครึ่งๆกลางๆระหว่างซับน้ำกับเช็ดคราบแว็กครับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: ชั้นจึงตั้งจิตคิดอฐิษฐาน "ไม่เอาแล้วรถสีดำ".. Y-Y
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:02:32 »
ตั้งแต่มีรถสีดำ  (แต่ละคันไม่เล็กซะด้วยครับ) ผมก็มีงานประจำใหม่ทันทีครับ

นั่นคือล้าง+เคลือบสีรถครับ  สองคันผลัดกันทำสลับกัน  ยิ่งหน้าฝนแบบนี้ด้วยแล้ว ฝนตกตรูล้างเลยครับ

บ่อยจนท่านผอ.(ที่บ้าน) มองค้อนแล้วครับ
มองค้อนทำไมอ่ะครับ ก็รักษาของดีอยู่ไม่ใช่หรือครับ
สงสัยเวลาทำการบ้านลดลงหรือเปล่าครับ  ;D
H.

ออฟไลน์ CN16888

• Full Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 11:15:29 »
แต่ รถสีดำ ถึงจะปล่อยให้ฝุ่นเกาะยังไง ถ้ามอง[ไกลๆ] ก็ยังสวยนะครับ

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 13:36:10 »
แต่ รถสีดำ ถึงจะปล่อยให้ฝุ่นเกาะยังไง ถ้ามอง[ไกลๆ] ก็ยังสวยนะครับ

ถ้าล้างใหม่ๆ เคลือบมาฉ่ำๆ มองใกล้ มองไกลก็สวยกว่าเยอะครับ

ที่เจอบ่อยๆคือพอฝุ่นเกาะเมื่อไร พอโดนน้ำ มันจะไปเกาะฝุ่นอีกที กลายเป็นคราบไคลครับ
ฝนตกหนักไปเลยยังดีซะกว่า โดนละอองฝุ่นเปาะแปะๆ ดูไม่จืดครับ

ออฟไลน์ benze

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 14:15:35 »
ไปเคลือบร้านไหนคิดสีดำแพงกว่า อย่าไปนะครับ -*-
ร้านผมคิดเท่ากันทุกสี พวกคิดมากกว่านี่ไม่ไหวนะครับ

ปล.สีดำต้องเคลือบบ่อยๆจะแก้ปัญหาเรื่องรอยขนแมวได้เยอะครับ
แนะนำ ของ แมกไกวเบอร์21นะครับลองไปหาๆดู

ปล.2 ขอไม่บอกชื่อร้านนะครับเดี๋ยวหาว่าโฆษณา-*-

ออฟไลน์ toonnazaone

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2011, 17:16:01 »
ลองลงทุนจัด Pinnacle หรือไม่ก็ Blackfire Wet diamon พันกลางๆ จะหลงไหลสีดำเลยครับ แล้วฝุ่นในวันก็จะจับน้อยด้วย สีก็จะเข้มเงาจะก็ลื่นขึ้น นวลขึ้น ถึงแม้จะมีรอยแต่มันก็จะดูจางๆลง มันเซฟการเกาะแน่นของฝุ่นเวลาเราลูบด้วยครับ
Pinnacle +1

ออฟไลน์ TDCI

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 13:20:26 »
สีขาวก็ใช่ย่อยนี่!!!!

เห็นพรรคพวกบ่นพึ่มอยู่เหมือนกันว่าชักจะออกเหลืองๆ

ออฟไลน์ srattha

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2011, 23:35:50 »
ผมล้างเองตลอดครับ สะอาดบ้างไม่สะอาดบ้าง แต่ก็ได้ดั่งใจ ไปเสียตังแล้วก็ไม่ได้ดั่งใจ มันเลยเสียใจอ่ะครับ :)

ออฟไลน์ tawirup

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:09:52 »
ตั้งแต่มีรถสีดำ  (แต่ละคันไม่เล็กซะด้วยครับ) ผมก็มีงานประจำใหม่ทันทีครับ

นั่นคือล้าง+เคลือบสีรถครับ  สองคันผลัดกันทำสลับกัน  ยิ่งหน้าฝนแบบนี้ด้วยแล้ว ฝนตกตรูล้างเลยครับ

บ่อยจนท่านผอ.(ที่บ้าน) มองค้อนแล้วครับ
มองค้อนทำไมอ่ะครับ ก็รักษาของดีอยู่ไม่ใช่หรือครับ
สงสัยเวลาทำการบ้านลดลงหรือเปล่าครับ  ;D

ประมาณนั้นมั้งครับ 5555+

ออฟไลน์ Chanissara

• ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 10:39:20 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำและความเห็นนะค่ะ แต่ความคิดส่วนตัว สีดำยังเป็นสีที่โดดเด่นอยู่ดี มันวิ๊งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ฝุดๆๆๆ เลยอ่ะ ^0^

ไงก็จะพยายามรักษาให้ดีที่สุด เสียดายที่พักเค้าไม่ให้ล้างรถ ไม่งั้นจัดเต็มทุกอาทิตย์ ตอนนี้ได้แต่คาร์แคร์อย่างเดียวค่ะ

ขอบคุณค่ะ ^_^

ออฟไลน์ nopper

• Full Member
  • สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา
    • Mai Pen Rai Bungalows
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 11:35:25 »
ให้คาร์แคร์ล้างและนํานํ้ายาแว๊กเราเองไปจ้างเขาลง สะดวกดีครับ
"สิ่งไดเกิดขึ้นเป็นธรรมดา สิ่งนั้นดับไปเป็นธรรมดา"

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2011, 12:03:18 »
สีบรอนเทาดีกว่า ไม่ล้าง 3 เดือนยังดูดีกว่า สีดำไม่ล้าง 2 อาทิตย์