ผู้เขียน หัวข้อ: “เลกซัสRXใหม่” SUVหรู เริ่มต้น4.09ล้านบาท minor change คิดว่าไงบ้างครับ  (อ่าน 10021 ครั้ง)

ออฟไลน์ i-ice

• Full Member
http://www.manager.co.th/Motoring/ViewNews.aspx?NewsID=9550000062433
หน้าตาก็ไม่ต่างจากเดิมเท่าไหร่ ^_^'''''

ออฟไลน์ prai

• Hero Member
มันก็สวยขึ้นนะ แต่ผมคิดว่ามันเหมือน Toyota มากขึ้น  :-\
และด้านหน้ากับด้านท้ายออกแบบไม่ได้เข้ากันเลย หน้าตาแบบเดิมเข้ากันดีอยู่แล้วแต่มันไม่สวย ส่วนแบบใหม่ก็นะ
ราคา 4 ล้านต้นๆ Lexus Thailand ได้เครื่อง 2.7 ลิตร แต่เกรย์บางเจ้าตอนนี้ระบายโฉมก่อน MC ออกได้เครื่อง 3.5 ลิตรในราคาพอๆ กันแต่หน้าตาแบบเดิม  :D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 23, 2012, 08:24:57 โดย prai »

ออฟไลน์ JIRATH

450h 
7 ล้านบาท

แม่เจ้าโว้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
2008 Mazda CX-9 (SOLD)
2008 BMW X5 3.0si E70 (SOLD)
2010 Volkswagen CC R-Line (SOLD)
2014 Subaru BRZ Limited (SOLD)
2016 Subaru STi (SOLD)
2016 Honda Accord Sport
2016 BMW 328d F31 Xdrive
2015 Lexus CT200h F-Sport
2006 BMW 330i E90 6M/T

ออฟไลน์ panerai

อยากให้ประเทศไทยคิดคำนวณการเก็บภาษีรถยนต์ใหม่เถิดดดด ปัจจุบันมันแพงจังเลยครับ

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
450h ราคานี้ผมว่ามีไม่น้อยหนีไป cayanne diesel กันพรึ่บ  :-\

ออฟไลน์ 2k

เล็กซัสยุคนี้ท่าจะลำบากเพราะแต่ไหนแต่ไรมาแล้วไม่เคยได้รับการยอมรับเรื่องภาพลักษณ์เลยเพราะทำออกมาแต่ละรุ่นดูแล้วรู้ว่าเกี่ยวข้องกับโตโยต้าตลอด มารุ่นนี้ยิ่งแย่ใหญ่ที่มีองค์ประกอบของโตโยต้ามากเกินไปในขณะที่โตโยต้ากลับทำให้ดูหรูด้วยการเอาแนวทางของเล็กซํสมาใช้มากขึ้น แถมราคาแพงอีก GS ใหม่ราคาแพงกว่ายุโรปเจ้าตลาดทั้งๆที่คุณภาพยังไม่ดีกว่าเค้าเลยมีดีตรงที่ไม่เสียจุกจิกเท่านั้น RX ใหม่ก็ดันดูคล้ายอัลติสแถมด้วยราคาสูงเกินไป เจอแบบนี้เสร็จปอร์ชคาเยนหมด เพิ่มอีกนิดได้ประสิทธิภาพดีกว่าแน่นอนแถมด้วยได้ภาพลักษณ์ที่คนไทยชอบพ่วงมาด้วย เล็กซัสทำแบบนี้ยุคถัดๆไปจะยิ่งแย่ลงไปใหญ่เพราะคนไทยส่วนใหญ่จะแยกไม่ออกเลยว่าโตโยต้ากับเล็กซัสต่างกันยังไง :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เล็กซัสยุคนี้ท่าจะลำบากเพราะแต่ไหนแต่ไรมาแล้วไม่เคยได้รับการยอมรับเรื่องภาพลักษณ์เลยเพราะทำออกมาแต่ละรุ่นดูแล้วรู้ว่าเกี่ยวข้องกับโตโยต้าตลอด มารุ่นนี้ยิ่งแย่ใหญ่ที่มีองค์ประกอบของโตโยต้ามากเกินไปในขณะที่โตโยต้ากลับทำให้ดูหรูด้วยการเอาแนวทางของเล็กซํสมาใช้มากขึ้น แถมราคาแพงอีก GS ใหม่ราคาแพงกว่ายุโรปเจ้าตลาดทั้งๆที่คุณภาพยังไม่ดีกว่าเค้าเลยมีดีตรงที่ไม่เสียจุกจิกเท่านั้น RX ใหม่ก็ดันดูคล้ายอัลติสแถมด้วยราคาสูงเกินไป เจอแบบนี้เสร็จปอร์ชคาเยนหมด เพิ่มอีกนิดได้ประสิทธิภาพดีกว่าแน่นอนแถมด้วยได้ภาพลักษณ์ที่คนไทยชอบพ่วงมาด้วย เล็กซัสทำแบบนี้ยุคถัดๆไปจะยิ่งแย่ลงไปใหญ่เพราะคนไทยส่วนใหญ่จะแยกไม่ออกเลยว่าโตโยต้ากับเล็กซัสต่างกันยังไง :P

+ 1 จัดไปครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เงิน 7 ล้านบาท  เป็นผมไปคว้า X6 ดีกว่ามั้ยนั่น

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
อย่าลืมนะครับ ว่าเล็กซัสนำเข้ามาทั้งคัน โชว์รูมก็มีน้อย ถึงมันจะแพงแต่มันก็เข้าศูนย์โตโยต้าได้ ลองให้ ml250 cdi นำเข้าทั้งคันดิครับ จะราคาเท่าไหร่ 

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
เคยเข้าไปคิดจะจอง ct200h เมื่อ motor show ที่ผ่านมา
ผมก็ถามไปเรื่อย ใจคิดว่าถามๆไปให้เซลตอบดู

ผม : ถ้าผมเอารถไปใช้ ตจว ไม่มีศูนย์ Lexus จะทำไงครับ จว ใกล้ๆก็ไม่มีด้วย

เซล : เวลาเช็คระยะ เข้าศูนย์โตโยต้าได้เลยครับ อะไหล่ส่วนใหญ่ใช่ร่วมกันอยู่แล้ว ลูกค้าสบายใจได้ครับ

ผม : อ่าวแล้วพวกน้ำมันเครื่อง อะไรพวกนี้ต้องสั่งตางหากหรือป่าวครับ

เซล : อ๋อไม่ต้องครับ ใช้ร่วมกับโตโยต้าครับ ถึงเข้าศูนย์ของเราก็ใช้เป็นน้ำมันเครื่องเกรดโตโยต้า เหมือนกันครับ

เซล : ระบบเครื่องและhybrid ก็คล้ายๆกับโตโยต้าครับ แต่ภายในและช่วงล่างของเราดีกว่าครับ เข้าโตโยต้าได้ทุกที่ครับ ไม่ต้องห่วง

ฟังจบผมเลยบีบมือแฟน บอกว่าเราลองไปคิดกันอีกที่ดีไหม ซื้อแพงกว่าเป็นล้านแต่ได้โตโยต้าไปครึ่งคันละ

ผมเลยคิดว่าถ้าจะเอา hybrid. Prius ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไรแถมตัวท๊อปอ๊อปชั่นก็น่าสนใจดี
ประหยัดเงินอีกตังหาก สุดท้ายแล้วก็ไม่ได้ซื้ออะไรเลยครับวันนั้น มึนกับ ct200h ยันถึงบ้าน

Rx270 4ล้านผมว่าแพงนะครับ ถึงส่วนลดจะ150000 ดอกเบี้ย 0.99 ก็เหอะ
นั่งสบาย ไม่จุกจิก แต่อยากให้ถูกลงกว่านี้

อย่าลืมนะครับ ว่าเล็กซัสนำเข้ามาทั้งคัน โชว์รูมก็มีน้อย ถึงมันจะแพงแต่มันก็เข้าศูนย์โตโยต้าได้ ลองให้ ml250 cdi นำเข้าทั้งคันดิครับ จะราคาเท่าไหร่ 
ตัวท็อป AMG ออฟชั่นเกือบเต็ม ช่วงล่างถุงลม นำเข้าโดย MBTH 5.99 ล้านบาทครับ ส่วนตัวพื้นฐาน 4 ล้านกว่าๆ ครับ

เคยเข้าไปคิดจะจอง ct200h เมื่อ motor show ที่ผ่านมา
ผมก็ถามไปเรื่อย ใจคิดว่าถามๆไปให้เซลตอบดู

ผม : ถ้าผมเอารถไปใช้ ตจว ไม่มีศูนย์ Lexus จะทำไงครับ จว ใกล้ๆก็ไม่มีด้วย

เซล : เวลาเช็คระยะ เข้าศูนย์โตโยต้าได้เลยครับ อะไหล่ส่วนใหญ่ใช่ร่วมกันอยู่แล้ว ลูกค้าสบายใจได้ครับ

ผม : อ่าวแล้วพวกน้ำมันเครื่อง อะไรพวกนี้ต้องสั่งตางหากหรือป่าวครับ

เซล : อ๋อไม่ต้องครับ ใช้ร่วมกับโตโยต้าครับ ถึงเข้าศูนย์ของเราก็ใช้เป็นน้ำมันเครื่องเกรดโตโยต้า เหมือนกันครับ

เซล : ระบบเครื่องและhybrid ก็คล้ายๆกับโตโยต้าครับ แต่ภายในและช่วงล่างของเราดีกว่าครับ เข้าโตโยต้าได้ทุกที่ครับ ไม่ต้องห่วง

ฟังจบผมเลยบีบมือแฟน บอกว่าเราลองไปคิดกันอีกที่ดีไหม ซื้อแพงกว่าเป็นล้านแต่ได้โตโยต้าไปครึ่งคันละ

ผมเลยคิดว่าถ้าจะเอา hybrid. Prius ก็ไม่ได้น่าเกลียดอะไรแถมตัวท๊อปอ๊อปชั่นก็น่าสนใจดี
ประหยัดเงินอีกตังหาก สุดท้ายแล้วก็ไม่ได้ซื้ออะไรเลยครับวันนั้น มึนกับ ct200h ยันถึงบ้าน

Rx270 4ล้านผมว่าแพงนะครับ ถึงส่วนลดจะ150000 ดอกเบี้ย 0.99 ก็เหอะ
นั่งสบาย ไม่จุกจิก แต่อยากให้ถูกลงกว่านี้
ก็ใส่ในมันพรีอุสนี่ครับ ดีแล้วครับที่เซลไม่โกหก

methus zaa

5,990,000 บาท ได้ rx350 ตัวท็อปสุดเลยนะครับ ผมว่าโอเคแล้วนะครับ อิอิ

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีแต่พวกคนไทยนี่แหละครับตัวดี ที่ยังไม่ appreciate ถึง luxury ของ Lexus

ออฟไลน์ Arado_kung

กลับกันครับ พี่ชายผมที่กำลังดูรถใหม่กลับชอบตรงจุดนี้ เพราะเค้าเดินทางบ่อย อย่างพวกรถยุโรปเวลาไปเสียตจว.เนี่ยยุ่งเอาเรื่องนะครับ เลกซัสดวงซวยขึ้นมาลากไปพักศูนย์โตโยต้าก่อนได้ สำหรับผมเลกซัสมันคือรถพรีเมี่ยมแต่ซ่อมแบบบ้านๆได้ อยากได้ถูกกว่านี้ถอยเกรย์โลดเลยครับ  รถศูนย์มีประกัน4ปีไม่จำกัดระยะทาง แถม4ล้านรุ่นถูกสุดมีระบบนำทางภาษไทยให้แล้ว ฝาท้ายไฟฟ้าด้วย ส่วนลด 150,000นั่นเบื้องต้น rx 350 พี่ชายผมถามคร่าวได้มาประมาณนี้

- ส่วนลด 200,000 บาท

- ประกันชั้น1ซ่อมห้าง

- ราวแร็คหลังคาสั่งติดมาให้จากโรงงานเลย

- ฟิล์ม v-kool elite package รอบคัน

ต่อจริงๆได้มากกว่านี้ครับ

5,990,000 บาท ได้ rx350 ตัวท็อปสุดเลยนะครับ ผมว่าโอเคแล้วนะครับ อิอิ
แต่ M Class ภายในหรูมากครับ แบบว่าอยากได้เลย  :)
แต่ถ้าตัวล่างของ M Class ฝ่าย RX ดูหรูกว่าครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

กลับกันครับ พี่ชายผมที่กำลังดูรถใหม่กลับชอบตรงจุดนี้ เพราะเค้าเดินทางบ่อย อย่างพวกรถยุโรปเวลาไปเสียตจว.เนี่ยยุ่งเอาเรื่องนะครับ เลกซัสดวงซวยขึ้นมาลากไปพักศูนย์โตโยต้าก่อนได้ สำหรับผมเลกซัสมันคือรถพรีเมี่ยมแต่ซ่อมแบบบ้านๆได้ อยากได้ถูกกว่านี้ถอยเกรย์โลดเลยครับ  รถศูนย์มีประกัน4ปีไม่จำกัดระยะทาง แถม4ล้านรุ่นถูกสุดมีระบบนำทางภาษไทยให้แล้ว ฝาท้ายไฟฟ้าด้วย ส่วนลด 150,000นั่นเบื้องต้น rx 350 พี่ชายผมถามคร่าวได้มาประมาณนี้

- ส่วนลด 200,000 บาท

- ประกันชั้น1ซ่อมห้าง

- ราวแร็คหลังคาสั่งติดมาให้จากโรงงานเลย

- ฟิล์ม v-kool elite package รอบคัน

ต่อจริงๆได้มากกว่านี้ครับ

ถึงมันจะเป็นโตโยต้า  ครึ่งตัว แต่มันดีไม่ใช่เหรอครับ  ที่ได้ใช้รถมีแบรนด์  แทบกับ Benz Bmw ได้ อย่างสูสี   อ๊อฟชั่นบางรุ่น ดีกว่า Bezn Bmw ด้วยซ้ำ แม้ราคาจะแรงไปหน่อย    แต่ Lexus มันดูตรงค่าบำรุงดูแลรักษาหลังการขายไปแล้ว   มันดีตรงซ่อมง่าย  หาศูนย์ซ่อมได้ทั่วประเทศ และที่สำคัญค่าบำรุงดูแลรักษาน้อยกว่า รถพวกแบรนดด์ยุโรปเยอะ

ลองนึกดูนะครับ  หากท่าน เทียบกับรถ BMW และ Lexus  ตอนท่านไปเปลี่ยนอะไหล่ เช็คระยะ      BMW ซ่อม จ่าย 30,000 บาท       
แต่ Lexus  ซ่อม เช็คระยะ เหมือน BMW ทุกอย่าง แต่ได้จ่าย  20,000 บาท  เท่านั้น

ผมมองว่า  มันดูตรงนี้แหละครับ  ....

ออฟไลน์ 2k

"ฟังจบผมเลยบีบมือแฟน บอกว่าเราลองไปคิดกันอีกที่ดีไหม ซื้อแพงกว่าเป็นล้านแต่ได้โตโยต้าไปครึ่งคันละ" สำหรับคนที่ศึกษาเรื่องภายในมาบ้างก็จะค่อนข้างงงว่าในเมื่อมันมีส่วนประกอบของโตดยต้ามากมายขนาดนี้แล้วมันจะสู้รถยุโรปได้ยังไง? โตโยต้าอาจจะทำได้ในแง่ที่ว่าเอาชิ้นส่วนบางส่วนของโตโยต้ามาใส่ๆนิดหน่อยแล้วส่วนอื่นๆใส่ความเป็นเล็กซัสเข้าไปแล้วมันมีคุณภาพเทียบเท่ารถยุโรปได้ แต่ปัญหาก็คือจะมีใครบ้างที่มีโอกาสรับรู้ถึงเรื่องนี้และเปิดใจยอมรับล่ะ?  :P

เอาเข้าศูนย์ของโตโยต้าได้ทั่วประเทศ เอาชิ้นส่วนของโตโยต้าหลายๆชิ้นมาใช้ร่วมกันได้ก็ถือเป็นจุดแข็งอย่างนึงเรื่องซ่อมบำรุงง่าย(จุดขายหลักหรูและซ่อมง่าย)  แต่ผมเกรงว่าถ้าคนทั่วไปรู้เรื่องการแบ่งใช้ชิ้นส่วนของโตโยต้าด้วยแล้วจะโดนครหาหนักยิ่งกว่าเก่าว่า"ในเมื่อเป็นโตโยต้าเยอะแยะแล้วเอาอะไรมาแพง?" ซึ่งผมก็คิดเหมือนกันว่าเล็กซัสท่านเอาอะไรมาแพงคร้าบบบบ?  ;D

ผมเดาว่าคนใช้เล็กซัสส่วนใหญ่คือมีรถยุโรปมาบ้างแล้วและเริ่มเบื่อกับการซ่อมบ่อยซ่อมแพงแต่ก็ไม่อยากใช้รถบ้านๆเดี๋ยวไม่ดูภูมิฐานเลยมาลองเล็กซัสบ้าง ส่วนเศรษฐีหน้าใหม่ๆที่เพิ่งจะได้ยกระดับจากรถบ้านๆมารถหรูบ้างก็ย่อมจะอยากได้รถที่แสดงออกได้ถึงความรวย โอกาสที่ลูกค้าคนไทยจะตกมาถึงปากเล็กซัสผมมองว่าน้อยครับ ยิ่งการออกแบบของเล็กซัสที่ไปคล้ายโตโยต้ามากยิ่งแย่เข้าไปใหญ่เพราะอย่างแคมรี่ยุคนี้มันดีขึ้นๆๆมากขึ้นเรื่อยๆดูหรูมากขึ้นทุกที ในขณะที่เรื่องของเล็กซัสคนที่ไม่เคยใช้ยังคงมีคำถามในใจว่ามันเป็นยังไง? ลูกค้าที่จะไปลงเล็กซัสมันก็เฉียดไปเฉียดมาทั้งจากการดึงดูดของยี่ห้อคู่แข่งและก็การทำตัวเองของเล็กซัสเอง  :P

ส่วนตัวผมว่าตลาดในไทยเรื่องของภาพลักษณ์เป็นเรื่องใหญ่ ดูตัวอย่างได้ไม่ใกล้ไม่ไกลเลยก็จากในเว็บนี่แหละ จากที่มีคนถามว่าระหว่างโตโยต้าGT86กับc180 coupeหรือคู่โฟล์คกอล์ฟGTIกับBMW 320D เกินครึ่งจะเลือกรถยุโรปเจ้าตลาดด้วยเหตุผลที่ว่าขอหล่อไว้ก่อนกับดูภูมิฐานมากกว่า เรื่องประสิทธิภาพไว้ทีหลัง  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
กรณีของคุณ ChiLun ผมว่าปัญหาอยู่ที่เซลล์มากกว่า
พูดซะจนทำให้คิดว่า Lexus ดีกว่า Toyota แค่ภายในและช่วงล่าง(แต่แพงกว่า 2-3เท่า)
(เป็นผมจะซื้อรถหลายล้านแบบนั้นเจอคำพูดแบบนี้ผมก็ไม่เอาอ่ะ )
แต่ลองกลับมาดูจุดแข็งให้ดีครับ ศูนย์ Toyota 300กว่าแห่งทั่วประเทศ อะไหล่บางตัวใช้ร่วมกันได้จริงแต่ไม่ใช่ทั้งหมด
ศูนย์มีแทบทุกมุมเมือง ไปพังที่ จ.เล็กๆ ก็หายห่วง ชิ้นส่วนที่ใช้ร่วมกับ Toyota ย่อมหาง่ายและราคาไม่แพง(เกินเหตุ)

ศูนย์ Mercedes-Benz มีแค่39แห่งเอง
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ PREM

เอาจริงๆ ภาพลักษณ์ Lexus ยังไม่เท่ารถยุโรปครับ
วันนี้เพื่อนผมยังถามอยู่เลยว่า Lexus ดีกว่า Toyota ยังไง ทำไมราคาถึงแพงเท่าเบนซ์
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

preme123

เห็นด้วยกับความทนทานและไม่จุกจิกของเล็กซัสครับ ผมซื้อก็เพราะความเป็น "โตโยต้า" ของมันนะครับ

เมื่อเทียบกับฝั่งยุโรบเรื่องความหรูหราความสวยงาม performance ก็อาจจะสู้ไม่ได้ แต่ในบางเรื่องก็มีสูสีนะครับ

แต่เรื่อง จุกจิกและทนทานและ maintenance เนี่ย เทียบกับฝั่งยูโรบแล้วคนละระดับกันเลยจริงๆ...

ถ้าผมเอาเข้าศูนย์โตโยต้า ตจว เข้าจริง(พ่อกับแม่ผมอยู่ ตจว)

จะซ่อมได้จริงหรืป่าวครับ ถ้ามีปัญหาอะไรขึ้นมา เอาแค่เช็คระยะเปลี่ยน-ถ่ายตามระยะ

ช่างโตโยต้าจะทำได้มากน้อยขนาดไหน งานออกมาเรียบร้อยหรือป่าว หรือต้องส่งเข้า กทม อยู่ดี?

ด้านภาพลักษณ์ผมมองข้ามไปแล้วครับ ไม่งั้นคงไม่คิดจะไปจอง เพราะก่อนหน้านั้นผมก็ทำการบ้านมาพอสมควร
กะเอาไว้ใช้ในเมือง ชอบสุดตรงnaviแบบ real time. แต่พอเจอคำตอบเซล คงไม่แล้วละครับ

เอาจริงๆ ภาพลักษณ์ Lexus ยังไม่เท่ารถยุโรปครับ
วันนี้เพื่อนผมยังถามอยู่เลยว่า Lexus ดีกว่า Toyota ยังไง ทำไมราคาถึงแพงเท่าเบนซ์

ผมเคยตอบคำถามลักษณะนี้เหมือนกัน ผมบอกไปว่า ตอนไปงานมอเตอร์โชว์ให้ดูแคมรี่แล้วตามด้วยไปดูเลกซัสรุ่นไหนก็ได้เพราะบูทมันติดกันน่ะแหละแล้วจะเริ่มเข้าใจถึงความต่างระหว่างแบรนด์นี้ ดูให้ครบทุกซอกทุกมุมเลย ล่าสุดเพื่อนมันบอกมาว่าแคมรี่ว่าดูดีแล้ว พอไปดูเลกซัสแคมรี่กลายเป็นรถกากๆไปเลย วัสดุ+ความปราณีตผิดกันมาก จนไม่น่าเชื่อเป็นรถมาจากบริษัทเดียวกัน

ถ้าผมเอาเข้าศูนย์โตโยต้า ตจว เข้าจริง(พ่อกับแม่ผมอยู่ ตจว)

จะซ่อมได้จริงหรืป่าวครับ ถ้ามีปัญหาอะไรขึ้นมา เอาแค่เช็คระยะเปลี่ยน-ถ่ายตามระยะ

ช่างโตโยต้าจะทำได้มากน้อยขนาดไหน งานออกมาเรียบร้อยหรือป่าว หรือต้องส่งเข้า กทม อยู่ดี?

ด้านภาพลักษณ์ผมมองข้ามไปแล้วครับ ไม่งั้นคงไม่คิดจะไปจอง เพราะก่อนหน้านั้นผมก็ทำการบ้านมาพอสมควร
กะเอาไว้ใช้ในเมือง ชอบสุดตรงnaviแบบ real time. แต่พอเจอคำตอบเซล คงไม่แล้วละครับ

ศูนย์ที่ผมไปคุยด้วยเค้าแจ้งว่าถ้าจะเข้าศูนย์โตโยต้าให้แจ้งมาที่ศูนย์เค้าก่อน แล้วทางเค้าจะติดต่อประสานงานให้ครับ บริการทั่วไปใช้โตโยต้าได้ แต่ถ้าเฉพาะทางชนิดที่เรียกว่าต้องรื้อรถยังไงก็ต้องเข้าศูนย์เลกซัสอยู่ดี ซึ่งผมว่ามันก็โอเคนะในความคิดผม ไม่เปล่าเปลี่ยวใจเท่ารถยุโรป

ผมเคยตอบคำถามลักษณะนี้เหมือนกัน ผมบอกไปว่า ตอนไปงานมอเตอร์โชว์ให้ดูแคมรี่แล้วตามด้วยไปดูเลกซัสรุ่นไหนก็ได้เพราะบูทมันติดกันน่ะแหละแล้วจะเริ่มเข้าใจถึงความต่างระหว่างแบรนด์นี้ ดูให้ครบทุกซอกทุกมุมเลย ล่าสุดเพื่อนมันบอกมาว่าแคมรี่ว่าดูดีแล้ว พอไปดูเลกซัสแคมรี่กลายเป็นรถกากๆไปเลย วัสดุ+ความปราณีตผิดกันมาก จนไม่น่าเชื่อเป็นรถมาจากบริษัทเดียวกัน

ศูนย์ที่ผมไปคุยด้วยเค้าแจ้งว่าถ้าจะเข้าศูนย์โตโยต้าให้แจ้งมาที่ศูนย์เค้าก่อน แล้วทางเค้าจะติดต่อประสานงานให้ครับ บริการทั่วไปใช้โตโยต้าได้ แต่ถ้าเฉพาะทางชนิดที่เรียกว่าต้องรื้อรถยังไงก็ต้องเข้าศูนย์เลกซัสอยู่ดี ซึ่งผมว่ามันก็โอเคนะในความคิดผม ไม่เปล่าเปลี่ยวใจเท่ารถยุโรป
อันนี้คือศูนย์ ตจว หรือป่าวครับ
พอดีศูนย์โตโยต้า จว ที่แม่ผมอยู่มีชื่อเสียงไม่ค่อยดีกับบริการหลังการขาย บ้านผมเคยโดนกับตัวมา2ครั้ง เลยไม่มันใจเลยครับ

อันนี้คือศูนย์ ตจว หรือป่าวครับ
พอดีศูนย์โตโยต้า จว ที่แม่ผมอยู่มีชื่อเสียงไม่ค่อยดีกับบริการหลังการขาย บ้านผมเคยโดนกับตัวมา2ครั้ง เลยไม่มันใจเลยครับ

ใช่ครับผม พี่เอาเบอร์เซลล์ที่ผมคุยด้วยไปถามรายละเอียดดูไหม ผมว่าคนที่ผมคุยด้วยอธิบายดีนะครับ   

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ศูนย์เยอะจริง แต่สงสัยนิดนึงครับ

ผมเคยได้ยินว่าอะไหล่ Lexus เบิกห้าง ก็แพงโหดใช้ได้ไม่ใช่หรือครับ (แต่คงไม่เท่า BMW, Mercedes มั้งครับ)

RX ตัวนี้ พูดตรงๆ ว่า ผมเห็นเหมือนกับเพื่อนๆ ว่าหน้ามันไม่เข้ากับท้าย คืออย่างว่ามันเป็นรถที่ออกแบบมาก่อนที่กระจังหน้าทรงนี้จะกลายเป็น Corporate design language ดังนั้นจึงไม่แปลกที่มันจะไม่เข้ากัน กรณีแบบนี้ผมนึกถึง Chevy Optra MC น่ะครับ หน้าใหม่กับตัวถัง Farina ไม่ได้ไปด้วยกันเลย

Lexus ก็เหมือน Cadillac, Lincoln หรือ Chrysler เมื่อก่อนละครับ มันก็คือ Chevy, Ford, Dodge มาดัดแปลงให้หรูขึ้นน่ะละครับ

ปัญหาก็คือ คุณต้องดัดแปลงขนาดไหน มันถึงจะรู้สึกว่าคุ้มค่ากับเงินที่จ่ายเพิ่มขึ้นละ?

แน่นอน ถ้าเป็น LS ละก็ ผมเชื่อว่าเงินที่จ่ายเพิ่มขึ้น คุ้มแน่นอน โดยเฉพาะในแง่ภาพลักษณ์

แต่อย่าง ES ผมก็ยังรู้สึกว่า "จะซื้อไปทำไม มันก็ Camry นี่หว่า"

ผมเชื่อว่า คนที่อยากขับ Lexus มีเยอะครับ แต่ตราบใดที่ยัง CBU อยู่ ก็อย่าไปคุยกันเลยดีกว่า เสียเวลาครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ IS2000

เคยได้ยินมาว่าโรงงานประกอบ Lexus ที่ญี่ปุ่นนั้น QC คนละเรื่องกับ Toyota ที่มาจากญี่ปุ่นเหมือนกันครับ รถทุกคันที่เป็นยี่ห้อ Lexus จะผ่านการตรวจที่เข้มงวดกว่ามาก
ส่วนตัวเคยใช้ Lexus มาก่อนครับ ผมว่างานประกอบนั้นดีกว่ารถ Benz หรือ BMW ที่เทียบรุ่นกัน
อีกอย่างเป็นรถที่ทนมาก ตอนนั้นใช้ไป 6 หมื่นกว่ากิโล ทั้งลง track,ดริฟ, ขึ้น dyno จูนกล่อง และขับโหดมาก แต่ไม่เคยต้องเข้าไปซ่อมอะไรเลย มีแต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ยาง กับผ้าเบรค
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ V221

ขายยากครับสำหรับบ้าน ถึงจะไม่จุกจิกแต่ราคาแบบนี้ขายลำบากแน่ครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ cspace

• Newbie
  • *
ไม่ไหว Lexus เขาว่าเป็นรถที่ขายได้แต่ในอเมริกา เพราะเป็นรถที่ทำมาขายสำหรับอเมริกา
เอาฟีลรถยุโรปคงไม่ได้

ออฟไลน์ Despinaauto

• Sr. Member
เคยได้ยินมาว่าโรงงานประกอบ Lexus ที่ญี่ปุ่นนั้น QC คนละเรื่องกับ Toyota ที่มาจากญี่ปุ่นเหมือนกันครับ รถทุกคันที่เป็นยี่ห้อ Lexus จะผ่านการตรวจที่เข้มงวดกว่ามาก
ส่วนตัวเคยใช้ Lexus มาก่อนครับ ผมว่างานประกอบนั้นดีกว่ารถ Benz หรือ BMW ที่เทียบรุ่นกัน
อีกอย่างเป็นรถที่ทนมาก ตอนนั้นใช้ไป 6 หมื่นกว่ากิโล ทั้งลง track,ดริฟ, ขึ้น dyno จูนกล่อง และขับโหดมาก แต่ไม่เคยต้องเข้าไปซ่อมอะไรเลย มีแต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ยาง กับผ้าเบรค

ผมเองก้อยากลองใช้  พอดูศูนย์แล้วตัดออกเลย  น้อยและไกลบ้าน

ทำไมผมเห็นรถ lexus  ของอาจารย์และรุ่นพี่หลายคนที่ใช้  เมื่อเทียบอายุรถเท่ากับพวกรถยุโรป  แต่มันดูโทรมกว่าทุกคันเลยครับ  ทั้งที่ขับจอดในที่ร่มตลอดครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
คือเอาง่ายๆ ผมว่าภาพลักษณ์ Lexus ในเมืองไทย
มันก็ยังเป็นแค่รุ่นพี่ Toyota
หลายๆคน ที่ยังไม่เคยขับ ก็จะมโนเอาเองว่า
มันก็คงคล้ายๆ Toyota
อีกทั้งราคาก็กระโดดไปแพงกว่า Benz BMW ซะอีก
เพราะว่าประกอบนอกบวกภาษีบลาๆๆๆๆ

สรุปแล้ว ต้องใจรักจริงๆแหละครับ