ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ การเติมน้ำมันและเลือกน้ำมันเครื่องสำหรับรถยุโรป  (อ่าน 6713 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
คือที่บ้านผมใช้ Ford Focus MK 2.5 Last Minorchange แต่เป็นเครื่องดีเซล ผมสงสัยว่า เติมได้แค่ 2 ปั้มเท่านั้น เป็นเพราะน้ำมันบ้านเรายังใช้ Euro 3 อยู่เลย ส่วนน้ำมันเครื่อง ที่บ้านต้องใช้ Total แต่ยี่ห้ออื่นไม่แน่ใจว่าจะได้หรือเปล่า ผมมีประเด็นที่จะถามดังนี้

-ถ้าเป็นรถยุโรปที่ต้องเติมน้ำมัน Euro 4-5 เท่านั้น เป็นรถศูนย์หรือรถเกรย์ แนะนำให้เติมน้ำมันเจ้าใดครับ ถ้าเติมน้ำมันที่ไม่รองรับ Euro 4,5 จะมีผลเสียอะไรมากน้อยแค่ไหน
- ส่วนน้ำมันเครื่องสำหรับรถยุโรป ควรเลือกน้ำมันเครื่อง เกรดชนิดใด แนะนำหน่อยครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 15:09:26 โดย Bangkok Infinity X12 »
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
น้ำมันดีเซล ตอนนี้มีแค่ บางจาก ที่เป็น euro4 ครับ
ส่วนน้ำมันเครื่องก็เลือกตาม spec ที่คู่มือกำหนดมา
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ prai

เขาก็แนะนำเป็น shell, BCP ครับ
(เห็นข่าวเมื่อวันสองวันที่แล้ว กฎหมายกำลังจะบังคับใช้แล้วนะครับ น่าจะอีกประมาณ 90 วันครับ จะต้องเปลี่ยนเป็น EURO 4 สำหรับรถประกอบในประเทศ)
น้ำมันเครื่องน่าจะเป็น mobil 1 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2012, 16:49:51 โดย prai »

ออฟไลน์ 6162002

เลือกปั๊มที่ใหญ่ๆ คนเข้าเยอะๆ  เพราะปั๊มพวกนี้ น้ำมันจะไม่ค้างถังอยู่ ทำให้ได้น้ำมันคุณภาพดีกว่าครับ ตอนนี้ดีเซลก็เป็นยูโร4แล้ว แต่เบนซินโดนเลื่อนไปหกเดือนครับ

ว่าแต่ โฟกัส 2.5 เป็นไงบ้างอ่ะคร้าบบ มีรีวิวให้ดูบ้างสิครับ ถ้าเป็นไปได้ ^^"

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
เลือกปั๊มที่ใหญ่ๆ คนเข้าเยอะๆ  เพราะปั๊มพวกนี้ น้ำมันจะไม่ค้างถังอยู่ ทำให้ได้น้ำมันคุณภาพดีกว่าครับ ตอนนี้ดีเซลก็เป็นยูโร4แล้ว แต่เบนซินโดนเลื่อนไปหกเดือนครับ

ว่าแต่ โฟกัส 2.5 เป็นไงบ้างอ่ะคร้าบบ มีรีวิวให้ดูบ้างสิครับ ถ้าเป็นไปได้ ^^"

ไม่มีรีวิวครับ ดูเฉยๆก็พอครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ decptt

น้ำมันเครื่อง ขอให้ได้มาตรฐาน API SM หรือ SN ขึ้นไปครับ ส่วนค่าความหนืด ตาม spec โรงงานในคู่มือรถครับ
ถ้าให้ดี มีมาตรฐาน ILSAC ด้วย ก็ดีครับ (GF-4 หรือ GF-5) ช่วยเรื่องการประหยัดน้ำมัน
ส่วนยี่ห้อแล้วแต่จะเลือก แต่อยากให้เลือกยี่ห้อ Worldwide ครับ
PTT, Shell, Mobil, Castrol เป็นต้นครับ

(ที่แนะนำ PTT เพราะว่า (ตามที่ผมทราบมา) PTT ใช้สูตรน้ำมันสังเคราะห์แท้ เลือก additive ตัวเดียวกับ Mobil ส่วนน้ำมันเบรคเชลล์ จ้าง PTT เป็นผู้ผลิต)
ส่วน PTT ตัวใหม่ 10w-60 ก็ทำแบบเดียวกับ Castrol ซึ่งมีมาก่อนนานมากแล้ว

แต่ทั้งหมด ราคาที่เห็น PTT ถูกสุด ลองหาข้อมูลใน อากู๋ ดูนะครับ

ออฟไลน์ 6162002

น้ำมันเครื่อง ขอให้ได้มาตรฐาน API SM หรือ SN ขึ้นไปครับ ส่วนค่าความหนืด ตาม spec โรงงานในคู่มือรถครับ
ถ้าให้ดี มีมาตรฐาน ILSAC ด้วย ก็ดีครับ (GF-4 หรือ GF-5) ช่วยเรื่องการประหยัดน้ำมัน
ส่วนยี่ห้อแล้วแต่จะเลือก แต่อยากให้เลือกยี่ห้อ Worldwide ครับ
PTT, Shell, Mobil, Castrol เป็นต้นครับ

(ที่แนะนำ PTT เพราะว่า (ตามที่ผมทราบมา) PTT ใช้สูตรน้ำมันสังเคราะห์แท้ เลือก additive ตัวเดียวกับ Mobil ส่วนน้ำมันเบรคเชลล์ จ้าง PTT เป็นผู้ผลิต)
ส่วน PTT ตัวใหม่ 10w-60 ก็ทำแบบเดียวกับ Castrol ซึ่งมีมาก่อนนานมากแล้ว

แต่ทั้งหมด ราคาที่เห็น PTT ถูกสุด ลองหาข้อมูลใน อากู๋ ดูนะครับ
PTT ก็ OEM ไม่ใช่เหรอครับ  เพราะบริษัทของเพื่อนผม เป็นบริษัทที่ได้ผลิตน้ำมันเครื่องให้ PTT ครับ (แต่ไม่แน่ใจว่ามีกี่เจ้าที่ได้รับเลือก)