ผู้เขียน หัวข้อ: Altis MC 1.8 E เติมน้ำมันขณะติดเครื่องแล้วเครื่องดับ สาเหตุน่าจะเกิดจากอะไรครับ  (อ่าน 7250 ครั้ง)

ออฟไลน์ nongwor

• Newbie
  • *
รถ 2 ปี 5 เดือน วิ่ง 71000 กิโล ครั้งแรกที่มีอาการ เติมปั้ม บางจาก น้ำมันที่เติมเป็น E20 เข็มวัดระดับน้ำมันเหลืออยู่ 1 บล็อค มีอาการสั่นเหมือนเครื่องจะดับแต่ผมบิดกุญแจดับเครื่องก่อน
ครั้งที่ 2 เกิดขึ้นขณะเติมปั้ม ปตท. E20 เช่นกัน แต่คราวนี้เข็มวัดระดับน้ำมัน ขึ้นไฟเตือนแล้ว เติมขณะติดเครื่อง เครื่องยนต์ดับเลย แต่ทั้ง 2 ครั้งสตาร์ทและใช้รถได้ตามปกติ แต่สังเกตุได้ว่าก่อนหน้าที่จะเกิดครั้งที่2
ผมก็ได้มีการเติมน้ำมันขณะติดเครื่องแต่ไม่เกิดอาการอะไร ตอนนั้นเหลือน้ำมันจากเข็มวัดระดับน้ำมัน ครึ่งถังโดยประมาณ   

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member

ถ้าเหตุเกิดตอนที่น้ำมันเหลือน้อยผมเดาเอาว่า

ตอนหัวจ่าย ส่งน้ำมันลงไปมันตีฟองอากาศขึ้นมา ปั๊มติ้กก็ดูดลมผสมน้ำมันเข้าไปจึงดับ

สตาร์ทใหม่ก็ยังติด เพราะน้ำมันมีปริมาณเยอะขึ้นหลังจากเติมเพิ่มไปตอนเครื่องดับไปแล้ว

• Newbie
  • *
แต่ก่อนหน้านี้ ผมก็เคยตอนน้ำมันเหลือน้อยแล้วเหมือนกัน แต่ไม่เกิดอาการนะครับ

ออฟไลน์ jani

• Full Member
ไม่เกี่ยวหรอก ผมว่าบังเอินเท่านั้น
ไม่เคยดับเครื่องมา 10 ปี ไม่เห็นเป็นไร

• Newbie
  • *
ตอนแรกก็คิดว่าบังเอิญครับ แต่ผมว่ามันจะผิดปกติครับ ลองอัตราเร่งก็ปกติเพราะ
คิดว่าอาจเกิดจากกรองเบนซินรึป่าวแต่ก็ปกติ หรืออาจเป็นที่ปั้มติ้ก แต่ปั้มติ้กถ้าเสียผมคง
สตาร์ทไม่ติดแน่ พรุ่งนี้ว่าจะเอาเข้าศูนย์ไปเช็ค แต่อยากรู้ว่ามีเพื่อนๆคนไหน
มีประสบการณ์ กลัวช่างจะเดาไปเรื่อยครับ ผมจะได้ให้ข้อสังเกตุ จะว่าเป็นที่น้ำมัน
นี่ก็คนละปั้ม ต่างกรรม ต่างวาระ โ?รถามช่างข้างนอกแล้วที่รู้จัก เค้าบอกว่า
อาจเป็นที่ระบบไฟ ว่าไปถึงรอบเดินเบาที่ ECU ซึ่งผมก็ลองจอดนิ่งๆ เสมือนว่า
เติมน้ำมันทุกอย่าง แต่ก็ไม่มีอาการ

ออฟไลน์ peterpat

• Sr. Member
อาจจะเป็นเพราะปริมาณน้ำมันน้อยแล้วเมื่อเติมน้ำมันใหม่ลงไปเกิดการกระเฉาะของน้ำมันจนทำให้อากาศเข้าไปในปั๊มติิ๊กก็เป็นไปได้นะครับ

แต่อยากจะบอกว่าขณะเติมน้ำมันดับเครื่องซักนิดก็ดีนะครับ เพื่อความปลอดภัยนะครับ
อย่าน้อยก็คิดว่าเห็นใจเด็กปั๊มที่เติมน้ำมันให้เรา ที่หายใจเอาควันไอเสียของรถคุณเข้าไปนะครับ

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
แปลกเนาะ เติมน้ำมันไม่ดับเครื่องกัน  ไม่กลัวกันเล้ย
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ noom77

• Newbie
  • *
ตอนเรียนที่เมกา ฝรั่งมันก็ดับเครื่องกันทุกครั้งนะครับ ไม่มีเติมน้ำมันแล้วติดเครื่องไว้

แต่พี่ไทยนี่มาเริ่มทำกันตอนใหน สมัยก่อนก็เห็นดับเครื่องกันเป็นปกตินี่นา

ออฟไลน์ O_o"

ไม่ดับเครื่อง ตอนเติมน้ำมันหรอครับ

ออฟไลน์ Headman

ติดเครื่องแล้วเติมน้ำมัน.....เสี่ยงไปหน่อยไหมครับ

เรารักจ่าโท :))))

• Newbie
  • *
ประเด็นที่ถามคือ ความผิดปกติของตัวรถ และเชื่อว่าหลายๆคนในที่นี้เคย เติมน้ำมันขณะติดเครื่องทั้งนั้น
โดยตั่งใจหรือไม่ตั่งใจ กรุณาอยู่ในประเด็น ไม่ได้ถามว่าควรดับเครื่องเติมน้ำมันรึป่าว ขอบคุณครับ

• Newbie
  • *
สาเหตุเกิดจาก การเติมน้ำมัน E20 บ่อยเกินไป เพราะน้ำมันที่มีแอลก็ฮอล 20% ขึ้นไปจะมีการละเหยของแอลก็ฮอลมาจับตัวบริเวณลิ้นปีกผ๊เสื้อ และมีลักษณะเป็นคราบเหนียว + กับการที่กรองอากาศสกปรก เวลาเปิดเอาอากาศเข้าก็จะดูดเอาฝุ่นผงเข้ามาติดเป็นคราบดำอย่างที่เห็น ทำให้รถในรอบเดินเบามีปัญหาในการนำอากาศเข้าไปเผาไหม้ ดังนั้นควรผสมหรือสลับใช้น้ำมันระหว่งโซฮอลและเบนซินเพียวๆครับ ส่วนเรื่องดับตอนเติมน้ำมัน อาจเป็นความบังเอิญครับ เพราะเมื่อกี้ออกจากศูนย์ ติดเครื่องเติมน้ำมัน ได้ปกติครับ......

• Newbie
  • *
รูปที่ถ่ายจากศูนย์ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ตอนเติมไม่ดับเครื่องหรือเปล่าครับ

e20 ส่วนใหญ่เติมกันก็ปกติดีนะครับ

ลองดับแล้วลองเติม e20 ดูใหม่ว่าเป็นมั้ย

ออฟไลน์ Headman

ตอนเติมไม่ดับเครื่องหรือเปล่าครับ

e20 ส่วนใหญ่เติมกันก็ปกติดีนะครับ

ลองดับแล้วลองเติม e20 ดูใหม่ว่าเป็นมั้ย

ถูกต้องเลยครับผม วันนี้ผมได้มีโอกาสไปร้านซ่อมรถอีกแล้ว.....(ที่จริงไปเป็นประจำ จ่าโทผม ช่วงนี้มันซ่อมมากกว่าใช้น่ะครับ เหอๆ) ถ้าดับแล้วเติม...ไม่เป็นครับ...ไม่รู้เหตุผลเหมือนกัน แต่ช่างบอกมาครับ พวกที่ติดกล่องแปลง E20 E85 มาก็เป็นเหมือนกันนะครับ.....ถามว่า ติดแล้วเติมได้ไหม...ได้ครับ แต่บ่อยๆ เข้า ไม่รู้ว่าเป็นยังไง.......แฮแฮ ทางที่ดี ดับเครื่องทุกครั้งที่เติมครับ......(จะว่าไป ไอ้พวกรถสัมยเก่าๆ ที่มันต้องเอากุญแจไปเปิดเพื่อเติมน้ำมันนี่ก็ดีเหมือนกันนะครับ จะได้ดับเครื่องทุกครั้ง อิอิ)
เรารักจ่าโท :))))