ผู้เขียน หัวข้อ: // ประกาศ ลบกระทู้ เผยแพร่เอกสารภายในของ Honda เรื่องเลิกผลิต City / Jazz //  (อ่าน 10813 ครั้ง)

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
ผมเพิ่งกลับมาจาก New Zealand

ทันทีที่ยังอยู่ในเครื่องบิน เพิ่งจอดสนิท ไฟสัญญาณเข็มขัดนิรภัยเพิ่งดับลง
ผมเปิดมือถือ แล้วก็เจอสารพัดข้อความตามมา...ดังลั่นเคบืน จนคนเขามอง
มาทางต้นเสียงเป็นตาเดียวกัน! มาครบทั้ง LINE และ Facebook ส่วนตัว
หลายเรื่อง พร้อมกัน...

แน่นอนว่า หนึ่งในหลายเรื่องนั้น มีเรื่องเกี่ยวกับกระทู้ สรุป Honda City รุ่นปัจจุบัน
เลิกผลิต ในเดือน ธันวาคม 2013 และ Honda Jazz เลิกผลิต ในเดือน มีนาคม 2014
มาให้"รำคาญใจอย่างยิ่ง!"

ตามปกติ ผมจะไม่ลบกระทู้ในลักษณะนี้ เพราถือว่า มันเป็นเรื่องที่ยากต่อการควบคุม
เพราะในเมื่อมันหลุดไปแล้ว ถ้าหลุดไม่เกิน 20 นาทีแรก ยังพอจะแก้ไข เอาออกทัน
แต่ในเวลานี้ มันคงแพร่กระจายไปไกลยากต่อการจะควบคุมแล้ว

สิ่งที่ผมไม่เข้าใจ เจ้าของกระทู้ คือ คุณ jomodify คือ

"คุณรู้อยู่แล้วว่านี่คือการนำเอา "เอกสาร" (ขอย้ำคำว่า "เอกสาร" ไม่ใช่ "ข้อมูล" ไว้ชัดๆ)
ซึ่งเป็น "เอกสารภายในบริษัท"  ของเขา มาโพสต์ลงในพื้นที่ซึ่งสาธารณชนทั่วไปจะ
เข้ามาดูได้ (แม้จะเป็นพื้นที่ส่วนบุคคลก็ตาม) ซึ่งมันเป็นการกระทำที่ "ไม่เหมาะสม
อย่างยื่ง และอาจก่อความเดือดร้อนให้คนอื่น ทั้งตัวคุณเอง หรือตัวผมเองด้วย ได้ง่ายๆ

แต่ก็ยัง "ดันทุรัง" โพสต์รูปนี้ ตั้งกระทู้ใหม่ขึ้นมา แถมยังมีหน้ามาเขียนแปะประกอบไว้
ว่า "ฟ้องด้วยภาพ ผิดถูกยังไงลบได้เลยคับ"

แบบนี้ จะให้ผมตีความ ว่าอย่างไรดีครับ?

เท่ากับว่า คุณได้ใช้วิจารณญาณของคุณแล้ว แต่วิจารณญาณที่คุณมี มันไม่มากพอ
ที่จะคิดไปถึงผลกระทบ ซึ่งผู้อื่นซึ่งจะต้องได้รับจากการกระทำของคุณ!!!

เอาละ ต่อไปนี้ คือวิธีการแก้ปัญหา ด้วยวิธีของผม

1. สำหรับคุณผู้อ่าน

ขอฝากไว้ด้วยครับ

ต่อไปนี้ สมาชิกคนใด จะโพสต์ ข้อมูลความเคลื่อนไหวการพัฒนารถยนต์รุ่นใหม่
ถ้าคุณมีหลักฐาน ใดๆ เอกสารใดๆ เป็นลายลักษณ์อักษร จากบริษัทรถยนต์ หรือ
บริษัท ซัพพลายเออร์ ในลักษณะนี้

ห้ามมิให้นำมาโพสต์ หรือเผยแพร่ใน Headlightmag.com เป็นอันขาด

ข้อมูลที่จะโพสต์ได้ มีดังนี้

1.1 ภาพถ่ายสปายช็อต ที่ถ่ายเองได้ จากนอกรั้วโรงงาน หรือรถกำลังแล่นบนถนน
สาธารณะอยู่ ห้ามไม่ให้ เอารูปที่สามารถพิสูจน์ได้ว่า ถ่ายในพื้นที่ของโรงงาน
มาโพสต์เด็ดขาด!

1.2 ถ้าใครมีข้อมูลจริง อยากแชร์ กรุณา โพสต์ เขียน ธรรมดาๆ ไม่ต้องอ้างอิงอะไร
กันถึงขั้นยกหลักฐานขนาดนี้ ถ้าอยากยกหลักฐานให้ดูมาก ส่งมาทางหลังไมค์ครับ
แล้วผมจะพิจารณาดูเองว่าโพสต์ได้ หรือไม่ได้

ผมไม่อยากจะต้องมานั่งเสียเวลา และรำคาญ ที่จะต้องมานั่งรับโทรศัพท์ จากผู้ผลิต
รถยนต์ ค่ายไหนก็ตาม "ทุกค่าย" ที่จะต้องมาขอร้องให้ลบให้หน่อย

2. สำหรับ The coup Team ของ Headlightmag.com กันเอง

เมื่อใดที่ผมไปต่างประเทศ นั่นหมายความว่า ผมจะต้องใช้เวลาเท่าที่มีอยู่ให้ดีที่สุด ดังนั้น
อาจต้องขอให้ทุกคนใน The Coup Team  ช่วยกันเพิ่มการเป็นหูเป็นตา เป็นยามเฝ้าบ้าน
ให้สมาชิก กันมากกว่านี้ อะไรที่ช่วยกันลบได้ ก็ช่วยกันแจ้งลบ แล้วโหวตกัน 3 เสียง
เหมือนเช่นเคย

ไม่ใช่ว่าจะหายไปแล้วต้องปล่อยให้เป็นคุณผู้อ่าน เป็นฝ่ายช่วยแจ้งเข้ามาอย่างเดียว เว็บบอร์ด
จำเป็นต้องมีใครสักคน คอย มอนิเตอร์ ตลอด 24 ชั่วโมง 7 วันต่อสัปดาหื 365 วันต่อปี เช่นเดิม

หวังว่าจะเข้าใจ ตามนี้ โดยไม่มีข้อแม้ใดๆทั้งสิ้น!

3. สำหรับ ผู้ผลิตรถยนต์  "ทุกราย" ไม่ใช่แค่ Honda แต่จะขอรวมหมายถึง "ทุกราย"

นี่จะเป็นครั้งสุดท้าย ที่ผมจะยอมลบกระทู้ "ลักษณะนี้" ให้

เหตุผลที่ลบ ซึ่งเป็นเหตุผลเดียวกัน ทั้งสำหรับข้อ 1 2 และ 3...อยู่ในย่อหน้าข้างล่างนี้

ก็เพราะว่า สิ่งที่ถูกโพสต์ลงมาในเว็บไซต์ของเรา มันเป็น  "เอกสารภายในของบริษัทคุณ"
ซึ่งในทางกฎหมายของประเทศไทยแล้ว Honda มีสิทธิ์ที่จะฟ้องร้องดำเนินคดี กับเว็บไซต์
ใดๆก็ตาม หรือแม้แต่ Headlightmag.com รวมทั้ง เอาผิด ดำเนินคดี กับผู้โพสต์ ในทางแพ่ง
ด้วยเหตุผล ที่ว่า เผยแพร่ข้อมูลความลับของบริษัท ก่อนเวลาอันสมควร โดยมีหลักฐานอ้างอิง
เป็นหนังสือยืนยันอย่างเป็นทางการ ซึ่งถือเป็น เอกสารภายในของบริษัท และทุกบริษัท
มีสิทธิ์อย่างเต็มที่ โดยชอบธรรม ในการปกป้อง ไม่ให้เอกสารภายในของตน หลุดรอด
ออกไปยังสาธารณชน

เหมือนอย่างเช่นที่เคยเกิดขึ้นกับ กรณีของ Chevrolet Aveo เลิกผลิตในปี 2013 - 2014
หรือเอกสาร ของ Mazda เรื่อง แจ้งดีลเลอร์ เกี่ยวกับ สเป็กและราคาคร่าวๆ ของ CX-5
เมื่อเดือนมิถุนายนที่ผ่านมา

จะบอกไว้ตรงนี้เลยว่า Mazda เขาก็ไม่ทำอะไร ในเมื่อมันหลุดไปแล้ว ก็คงต้องหลุดไป
แต่อยากให้รู้เอาไว้ สำหรับ ไอ้คนมือบอน ที่อด "ยับยั้งชั่งใจไม่เป็น"  ว่า ทั้ง 2 กรณี
มีคนโดนลงโทษ ถึงขั้น คาดโทษ ขั้นสูงสุด ชนิดว่า ผิดอีกนิดเดียว ก็จะโดนไล่ออกจากงาน!!!

แต่บางค่าย เขาซีเรียสกับเรื่องพวกนี้มากๆ มากจนดูเหมือนเวอร์เกินเหตุ แต่ก็พอเข้่าใจได้
เพราะวิธีคิดของชาวญี่ปุ่น หรือฝรั่ง ในแต่ละองค์กรนั้น แตกต่างกัน

แต่ที่แน่ๆก็คือ

ความรู้เท่าไม่ถึงการณ์ ความสนุกและสะใจ อยากได้ชื่อว่า เจ๋ง เก่ง โก้ มีเพื่อนฝูงนับถือ
ว่า ฉันรู้อะไรต่อมิอะไร ก่อนใคร ฉันมีหลักฐาน ฉันโพสต์เลย  ไอ้ความคิดและสันดาน
แบบนี้ มันทำให้คนอื่นเขา ตกงาน ลูกเมียครอบครัว ชิบหายวายป่วง กันมานักต่อนักแล้ว!!!!

ถ้าอยากเก็บอะไรให้มันปิดมิดชิดแน่นหนากันนัก ก็ต้องควบคุมกันที่คนของตัวเอง
และซัพพลายเออร์ ของตนเอง ให้มันดีกว่านี ไม่ใช่พอมีปัญหาอะไรแล้วหลุดออกมา
ก็ต้องเดือดร้อน โทรมาหาผม ขอให้ผมช่วยลบกระทู้หน่อย

ขอโทษนะครับ ผมทำเว็บไซต์ ไม่ได้ทำบริษัทรับจ้างทำความสะอาด พวก Care & Clean
จะได้ว่างพอที่จะคอยมานั่ง "ตามเช็ดขี้เช็ดเยี่ยว ที่คนในองค์กรของคุณ และคู่ค้าของคุณ
ทำหกเลอะเทอะ บนเว็บผมเอง !!"

วันนี้ขอเขียนแรงๆแบบนี้สักทีเหอะ ทนไม่ไหวแล้ว

คราวก่อน Nissan ก็ทีนึง Toyota ก็มีเคส Vigo Champ ถึงขั้นว่า ตำรวจอินเตอร์เน็ต
ก็ต้องโทรหาผม ถามไถ่เรื่องราวกันมา จนคุณพี่เค้าเอง ก็เซ็ง ไม่อยากทำคดีนี้ต่อแล้ว
เพราะมันถึงทางตัน ฯลฯ อีกมากมายหลายเคส ตลอด 4 ปีที่ทำเว็บมานี้

--------------------------------

ดังนั้น
ก่อนจะโพสต์ อะไรก็ตาม ลงมาบนนี้ หยุดคิดสักนิด

ถ้าเป็นตัวเราเอง มันจะเป็นอย่างไร

เวลาใช้ชีวิต อย่าคิดแบบ "คงจะ" (ไม่มีอะไร)
แต่จงหัดคิดแบบ "อาจจะ" (มีอะไร) ไว้ตลอดเวลา
อย่าประมาท!

จึงเรียนมาเพื่อทราบ และโปรดปฏิบัติตามอย่างเคร่งครัด

ต่อจากนี้ กรณีแบบนี้ ถือว่า ต้องการนำพาความเดือดร้อนมาสู่เว็บไซต์ของเรา
โดยปราศจากจิตสำนึกผิดชอบชั่วดี ขาดการยั้งคิดว่า จะปล่อยข่าวแบบนี้อย่างไร
เพื่อไม่ให้ตัวเองและคนอื่นเขาเดือดร้อน

คนแบบนี้ สมาชิกแบบนี้ เราไม่ต้องการ และเราจะแบนสถานหนัก
แบนไปเลย 1 สัปดาห์เต็ม ถ้าทำอีก แบนให้พ้นจากสมาชิกภาพสถานเดียว
จดล็อกอินเข้ามาใหม่ รู้เมื่อไหร่ ลบทิ้งทันที ไม่มีข้อแม้ ไม่มีข้อโต้แย้งใดๆทั้งสิ้น!

สวัสดี!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 14:20:21 โดย J!MMY »

ออฟไลน์ I-Am-Mixx

• Jr. Member
  • **
ว่าแล้ว งานเข้าแน่ๆ มาเป็นเอกสารเลยทีเดียว เป็นบทลงโทษที่เหมาะสมที่สุดครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
มาลงชื่อรับทราบครับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

รับทราบครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ valent

• Sr. Member
ว้าาาาา  อ่านกระทู้ไม่ทัน คุณ Jimmy ว่องไวกว่า
แต่ได้รู้คร่าวๆ ก็ยังดี

คำว่ากูเก่ง กูเจ๋ง กูมี insider กูมีพาว
คำเหล่านี้มันก็ไม่ได้ดีเสมอไป เหมือนกรณีศึกษากรณีนี้
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ว้าาาาา  อ่านกระทู้ไม่ทัน คุณ Jimmy ว่องไวกว่า
แต่ได้รู้คร่าวๆ ก็ยังดี

คำว่ากูเก่ง กูเจ๋ง กูมี insider กูมีพาว
คำเหล่านี้มันก็ไม่ได้ดีเสมอไป เหมือนกรณีศึกษากรณีนี้

คนปล่อย แบบนี้ ผมไมเรียกว่าเจ๋ง หรือมีพาวครับ
แต่เรียกว่า กระจอก! ปล่อยไม่เป็น แค่อยากเจ๋ง อยากดูเทพ
สุดท้ายก็ อย่างที่เห็น

ส่วนคนที่ไปเอามาโพสต์ นั้น เจตนาเป็นอย่างไร รออ่านก่อน แต่คิดว่าไม่ดีแน่ๆ

ออฟไลน์ john

เหมือนว่าจะเป็นรูปนี้จากเว็บต้องห้ามอยู่นะครับ เข้าใจว่าน่าจะเป็นรูปเดียวกันสงสัยที่มาแหล่งข่าวจะมาจากที่เดียวกัน (ซึ่งแน่นอนตอนนี้ที่ไหนก็ลบกันไปหมดแล้วหาไม่เจออีก)

ยิ่งถ้ามาจากพันทิบด้วยเนี่ย

เพิ่มแบนจากเดือนนึง เป็นปีนึงเลยดีไหม?? ห๊า!!!!

ออฟไลน์ Wayfarer-R

เป็นไปได้มั้ยว่า ตอนนี้ซิตี้ ยอดขายอันดับหนึ่ง ทั้งที่ใกล้จะเปลี่ยนโฉมแล้ว ยังทำยอดได้มากกว่าบางรุ่นที่ออกใหม่ ที่เป็นกระแส

ฮอนด้าเองไม่อยากให้ลูกค้ารู้เรื่องนี้ เพราะแน่นอน ก็จะรอตัวใหม่กัน ยอดตัวปัจจุบันก็จะลดและตกอันดับ 1

แสดงว่า ผู้ที่เอามาเผยแพร่เป็นคนแรก ต้องไม่หวังดีกับฮอนด้า อาจจะเป็นฝ่ายตรงข้าม

ถ้าเป็นแบบนี้จริง คุณเล่นสกปรกแล้วนะ

แต่ถ้าไม่ใช่ ผมคงจะดูหนังมากไป และคิดไปเอง

ป.ล. ผมไม่ได้เอ่ยชื่อใคร ไม่ได้พาดพิงถึงแบรนด์ไหนนะ อย่าฟ้องผม  ;D ;D

ออฟไลน์ Insideout

รับทราบด้วยคนครับ

คุณ J!MMY พักผ่อนก่อนเถอะครับ ไกลพอควร ขนาด direct flight ก็น่าจะมี 9-10 ชม.แล้ว  ;D

ออฟไลน์ jumpon77

รับทราบครับผม
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
รับทราบครับ วันหลังจะไม่ไปยุ่งกับกระทู้แบบนั้นเลย (กระทู้นั้นผมพิมพ์ถามตอบไปบ้าง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
รับทราบครับ โดยส่วนตัวผมก็อ่านไป ผ่านไปบ้าง แต่ผมคิดว่า สมาชิกทั่วไป ก็ไม่ควรตั้งกระทู้ในลักษณะดังกล่าว เดี๋ยวจะเข้าใจผิดกันไปใหญ่ แต่พฤติกรรมที่จขกท.กระทำดังกล่าว สมควรแล้วครับ :(

ปล.บางเว็บมีการแบน IP และ User ถาวร บทลงโทษลักษณะนี้ เหมาะสมที่สุดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2013, 23:55:44 โดย Bangkok Infinity X12 »
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ apinui

น่าแปลกใจ ที่ระดับ ฮอนด้า ทำเอกสารแบบนี้หลุดมาได้ยังไง ...

เอกสารที่ส่งเพื่อแจ้ง ดีลเลอร์ จะมีแต่ระดับ ผจก. เท่านั้นที่ได้เห็น .... ถ้าหลุดโดยฝ่ายขาย แปลว่า เอกสารนี้อาจวางอยู่บนโต๊ะ และ ฝ่ายขายธรรมดาคนนึง เดินไปเจอเลยถ่ายรูปมาลง ......

ออฟไลน์ r0okiEz

รับแซ่บบ!!  ;D ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ Terng

เป็นไปได้มั้ยว่า ตอนนี้ซิตี้ ยอดขายอันดับหนึ่ง ทั้งที่ใกล้จะเปลี่ยนโฉมแล้ว ยังทำยอดได้มากกว่าบางรุ่นที่ออกใหม่ ที่เป็นกระแส

ฮอนด้าเองไม่อยากให้ลูกค้ารู้เรื่องนี้ เพราะแน่นอน ก็จะรอตัวใหม่กัน ยอดตัวปัจจุบันก็จะลดและตกอันดับ 1

แสดงว่า ผู้ที่เอามาเผยแพร่เป็นคนแรก ต้องไม่หวังดีกับฮอนด้า อาจจะเป็นฝ่ายตรงข้าม

ถ้าเป็นแบบนี้จริง คุณเล่นสกปรกแล้วนะ

แต่ถ้าไม่ใช่ ผมคงจะดูหนังมากไป และคิดไปเอง

ป.ล. ผมไม่ได้เอ่ยชื่อใคร ไม่ได้พาดพิงถึงแบรนด์ไหนนะ อย่าฟ้องผม  ;D ;D

ผมว่ามันต้องหลุดจากภายในฮอนด้าเองนั่นแหละครับ ส่วนคนเอามาโพสท์ก็คงเดาได้ว่ามาจากใคร ถ้าไม่ใช่ฮอนด้าเอง งานนี้คงมีสอบสวนกันยาว

ส่วนเรื่องคู่แข่ง ผมคิดว่าอย่างมากถ้ามาเห็น ก็เซฟเก็บ แล้วหาทางเผยแพร่แบบเนียนๆ ไม่ทำโจ่งแจ้งให้มาฟ้องกลับกันง่ายๆแบบนี้หรอกครับผม  :)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ป.ล. ผมไม่ได้เอ่ยชื่อใคร ไม่ได้พาดพิงถึงแบรนด์ไหนนะ อย่าฟ้องผม  ;D ;D

ผมว่ามันต้องหลุดจากภายในฮอนด้าเองนั่นแหละครับ ส่วนคนเอามาโพสท์ก็คงเดาได้ว่ามาจากใคร ถ้าไม่ใช่ฮอนด้าเอง งานนี้คงมีสอบสวนกันยาว

ส่วนเรื่องคู่แข่ง ผมคิดว่าอย่างมากถ้ามาเห็น ก็เซฟเก็บ แล้วหาทางเผยแพร่แบบเนียนๆ ไม่ทำโจ่งแจ้งให้มาฟ้องกลับกันง่ายๆแบบนี้หรอกครับผม  :)

ที่ผมแปลกใจคือ มันกระจายไปตามแหล่งที่เป็นกระบอกเสียงในโลกไซเบอร์อย่าง พันติ๊บ และตามเว็บบอร์ดฮอนด้า แจ๊ส ซิตี้ คนที่ตั้งกระทู้โพสต์ ก็หน้าใหม่ๆ ในคลับไม่ใช่เฉพาะคนที่มีรถแล้ว คนที่เข้ามาข้อมูล ลังเล จะจองดี ไม่จองดี เปรียบเทียบกับค่ายอื่นก็เยอะ   มันเลยชวนให้สงสัยหน่ะครับ   เห็นด้วยที่ว่าที่มันหลุดมายังไงก็มาจากคนของฮอนด้า แต่พอมันไปอยู่ในมือผู้ไม่หวังดี คราวนี้เนียนๆ ยาวๆ กระพือข่าวเข้าทางกันไปเลย

ผมแค่คิดไปนะครับ อาจจะคิดมากไปเองก็ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2013, 00:19:52 โดย Wayfarer-R »

ออฟไลน์ Volta

รับทราบครับ

ความอยากรู้ อยากเห็นของมนุษยนี่ อันตรายจริงๆ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ตอนนี้ เท่าที่รู้คือ Honda Trading Asia กำลัง ตั้งคณะทำงานสอบสวนเรื่องนี้อยู่ อย่างหนัก
เราคงได้เห็นคนทำผิด ได้รับการลงโทษในไม่ช้าครับ

ออฟไลน์ Maxboost

• Jr. Member
  • **
มีอีกนัยหนึ่งคือหลุดเพราะคนนอกจริงๆ

คือ อาจจะเป็นได้ว่ามีบริษัทฯ จากภายนอกมาติดต่อ Honda Trading Asia (จะ supplier หรือ advertising firm) แล้วเผอิญจังหวะ
ประจวบเหมาะพอดี (ประกอบกับตาดีอีก) ก็คว้าโทรศัพท์มาถ่ายไว้สัก แชะ! ก็เป็นได้
ซึ่งผมว่าเคสนี้เกิดได้บ่อยมากๆ นะครับ

จริงๆ ก็เป็นความผิดพนักงานด้วยแหละ เพราะไม่ยอบเก็บเอกสารเหล่านี้ดีๆ (ก็ซวยไปด้วย)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
รึจะเป็นไส้ศึกที่ค่ายคู่แข่งแอบให้ไปสมัครทำงานที่ฮอนด้า   ;D ;D ;D

ผมเคยคุยกะคนญี่ปุ่นว่าให้ผมไปสมัครบริษัทคู่แข่งมั๊ยทำงานกะเค้าเดี๋ยวเอา know how มาพัฒนาโรงงานเราแต่เงินเดือนผมเอาสองทางนะ เค้าก็หัวเราะแล้วบอกว่าเพ้อเจ้อแต่ก็นับว่าเป็นความคิดที่แปลกดี 5555
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ decptt

รึจะเป็นไส้ศึกที่ค่ายคู่แข่งแอบให้ไปสมัครทำงานที่ฮอนด้า   ;D ;D ;D

ผมเคยคุยกะคนญี่ปุ่นว่าให้ผมไปสมัครบริษัทคู่แข่งมั๊ยทำงานกะเค้าเดี๋ยวเอา know how มาพัฒนาโรงงานเราแต่เงินเดือนผมเอาสองทางนะ เค้าก็หัวเราะแล้วบอกว่าเพ้อเจ้อแต่ก็นับว่าเป็นความคิดที่แปลกดี 5555

ดูหนังสายลับเยอะไป อิอิอิ

ออฟไลน์ dht_tubes

ตอนนี้ยอดขายซิตี้ตัวนี้ดีกว่าวีออสใหม่อีกหรอครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
มาดูไม่ทัน :'( :'( :'( :'(

ตอนนี้ยอดขายซิตี้ตัวนี้ดีกว่าวีออสใหม่อีกหรอครับ

ยอดขายเดือน มิถุนายน 2556
ยอดรวม 17,345 คัน

แบ่งออกเป็น

- City            9,044 คัน (อันดับ 1 ของกลุ่ม B-segment)
- Accord        1,306 คัน (อันดับ 1 ของกลุ่ม D-segment)
- CR-V           1,570 คัน (อันดับ 1 ของกลุ่ม SUV)

http://goo.gl/yjwyyh

ออฟไลน์ dazetos

ดูหนังสายลับเยอะไป อิอิอิ

มีจริงๆนะครับ ในเมืองไทยเนี่ยล่ะ แต่ไม่ใช่ในวงการยานยนต์