ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบการณ์สดๆร้อนๆจาก Focus 2.0  (อ่าน 12551 ครั้ง)

ออฟไลน์ BoZomBie

• Jr. Member
  • **
  • My Puius My Love
Re: ประสบการณ์สดๆร้อนๆจาก Focus 2.0
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 16:36:25 »
น้องผมออกรุ่นนี้ จำได้ตอนหลายเดือนก่อน ช่วงเปิดตัวใหม่ๆผมไปเทสไดร์กับน้องชาย

ตอนนั้นผมมาโพสในนี้ว่า มันแรงจริงๆ 0-100จับได้9กว่าๆ ตอนนั้นไม่มีคนเชื่อผมเลย บ้างก็ว่าจับเวลาไม่แม่น บ้างก็ว่าอากาศร้อนเมืองไทยเป็นไปไม่ได้

บ้างก็ว่าไม่เชื่อเพราะมันยี่ห้อford แต่สุดท้ายหลายคนก็ยอมรับว่ามันแรงใช้ได้

ส่วนหลายท่านที่บอกว่ารถfordมันห่วยอย่าไปยุ่งกับมันเลย ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่เห็นว่าจะมีใครมาโพสเรื่องปัญหาของเจ้าfocusตัวนี้เลย

เด๊วนี้เห็นคนยอมรับมันมากขึ้นแล้วหวังว่าfordคงไม่ทำให้ผิดหวังนะครับ

เหรอครับ?

โอเค
เคส Transmission Malfunction โชว์หน้าจอ เกิดแล้ว 3-4 เคส
เคลมสมองกลเกียร์ไปแล้ว 2 เคส มาอยู่ในือผมเอง 1 เคส จบไปแล้ว
แล้วนิสัยการเปลี่ยนเกียร์ ของทั้ง 1.6 กับ 2.0 เหมือนกันเลยครับ เหมือนกับ Fiesta เลยละ!

เคสแอร์ร้อน ที่มีอยู่ในพันทิบนั่นก็อีก 1

ตอนนี้ ยังมีแค่นี้

ส่วนอัตราเร่ง หนะ แรงแน่ครับ
ช่วงล่างเทพสุดในกลุ่มแล้วด้วย

แล้วแต่ตัดสินใจครับ ตามสบายครับ

กด Like ให้คุณจิมมี่เลย ผมล่ะโคตรเกียจเกียร์เทพนี่จริงๆ รอบต่ำๆมันกระตุกกระจาย ยิ่งขับตอนรถติดๆ ยิ่งแย่ไปกันใหญ่ อันนี้เทียบกับ เฟียสต้า 1.6 ที่บ้านนะครับ
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
Re: ประสบการณ์สดๆร้อนๆจาก Focus 2.0
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 16:49:21 »
น้องผมออกรุ่นนี้ จำได้ตอนหลายเดือนก่อน ช่วงเปิดตัวใหม่ๆผมไปเทสไดร์กับน้องชาย

ตอนนั้นผมมาโพสในนี้ว่า มันแรงจริงๆ 0-100จับได้9กว่าๆ ตอนนั้นไม่มีคนเชื่อผมเลย บ้างก็ว่าจับเวลาไม่แม่น บ้างก็ว่าอากาศร้อนเมืองไทยเป็นไปไม่ได้

บ้างก็ว่าไม่เชื่อเพราะมันยี่ห้อford แต่สุดท้ายหลายคนก็ยอมรับว่ามันแรงใช้ได้

ส่วนหลายท่านที่บอกว่ารถfordมันห่วยอย่าไปยุ่งกับมันเลย ทุกวันนี้ผมก็ยังไม่เห็นว่าจะมีใครมาโพสเรื่องปัญหาของเจ้าfocusตัวนี้เลย

เด๊วนี้เห็นคนยอมรับมันมากขึ้นแล้วหวังว่าfordคงไม่ทำให้ผิดหวังนะครับ

เหรอครับ?

โอเค
เคส Transmission Malfunction โชว์หน้าจอ เกิดแล้ว 3-4 เคส
เคลมสมองกลเกียร์ไปแล้ว 2 เคส มาอยู่ในือผมเอง 1 เคส จบไปแล้ว
แล้วนิสัยการเปลี่ยนเกียร์ ของทั้ง 1.6 กับ 2.0 เหมือนกันเลยครับ เหมือนกับ Fiesta เลยละ!

เคสแอร์ร้อน ที่มีอยู่ในพันทิบนั่นก็อีก 1

แล้วแต่ตัดสินใจครับ ตามสบายครับ

พี่ JIMMY ครับ  ที่บอก Focus กระตุกเหมือน Fiesta เนี่ยยย ลองตอนไหนเหรอครับ??

คืออยากบอกว่า ผมได้เอารถน้องมาใช้ Fiesta 1.5 Hatchback ไม่มีอาการกระตุกเหมือน Focus 2.0 Titanium+  ที่ผมใช้เลยซักนิดครับ คือเอามาใช้แบบสลับรถไว้ใช้เลย ผมยังงงเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร ทำไม Fiesta ช่วงเกียร์ 1-2 หรือ 2-3 ไม่กระตุกเหมือนที่ผมเจอใน Focus

หรือมันขึ้นอยู่กับช่วง Learning Gear ในช่วงแรกๆจริงๆ :-[

ผมว่านะ
น่าจะแล้วแต่ดวงนะ
Fiestaผมโชคดีครับ ;D
ออกมาล๊อตแรกๆเลยไม่เจอปัญหาอะไรเลยสักอย่าง
แถมหลังจากอัพเดทเฟิร์มแวร์เกียร์แล้วไม่มีกระตุกเลยครับ
แถมฉลาดขึ้น...ดึงแรงขึ้น...อัตราเร่งดีขึ้น...แล้วก็ประหยัดน้ำมันกว่าเดิมด้วย ;D

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 18:30:09 »
 ที่ทำงานเพิ่งจะเคลมเกียร์ไปสองรอบ
สุดท้ายฟอร์ดแก้ไม่หายต้องซื้อคืนทั้งคันไปหมาดๆเอง

Focus ใหม่นี่แหละ สดๆ

ออฟไลน์ aun

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 18:41:48 »

เหรอครับ?

โอเค

พี่ JIMMY ครับ  ที่บอก Focus กระตุกเหมือน Fiesta เนี่ยยย ลองตอนไหนเหรอครับ??

คืออยากบอกว่า ผมได้เอารถน้องมาใช้ Fiesta 1.5 Hatchback ไม่มีอาการกระตุกเหมือน Focus 2.0 Titanium+  ที่ผมใช้เลยซักนิดครับ คือเอามาใช้แบบสลับรถไว้ใช้เลย ผมยังงงเหมือนกันว่าเป็นเพราะอะไร ทำไม Fiesta ช่วงเกียร์ 1-2 หรือ 2-3 ไม่กระตุกเหมือนที่ผมเจอใน Focus

หรือมันขึ้นอยู่กับช่วง Learning Gear ในช่วงแรกๆจริงๆ :-[

ผมว่านะ
น่าจะแล้วแต่ดวงนะ
Fiestaผมโชคดีครับ ;D
ออกมาล๊อตแรกๆเลยไม่เจอปัญหาอะไรเลยสักอย่าง
แถมหลังจากอัพเดทเฟิร์มแวร์เกียร์แล้วไม่มีกระตุกเลยครับ
แถมฉลาดขึ้น...ดึงแรงขึ้น...อัตราเร่งดีขึ้น...แล้วก็ประหยัดน้ำมันกว่าเดิมด้วย ;D

ไม่รู้ถือว่าอยู่ในประเด็นหรือเปล่านะครับ ผมใช้ Fiesta อยู่ ตอนแรกเลยรถไม่มีอาการเกียร์กระตุก ใช้ไปสักพักกระตุกมากขึ้นๆ บางครั้งขึ้นหลังเต่ามีอาการคล้ายๆคลัชท์ลื่น คือสะอึกๆเหมือนขับรถเกียร์ธรรมดาแล้วปล่อยคลัทช์เร็วไป(แต่เช็คแล้วซีลเกียร์ไม่รั่ว) แต่พอไป Reset ECU  ซึ่งจริงๆรีเซ็ทเพราะปุ่มคุมเครื่องเสียงใช้งานไม่ได้ เกียร์ดันหายกระตุกราบรื่นมาก รีเซ็ทรอบแรกราบรื่นขึ้นมาก พอรีเซ็ทอีกรอบยิ่งเนียนเข้าไปใหญ่ ไม่ว่าจะติดขนาดไหน จริงๆรอบหลังไม่เชิงว่ารีเซ็ทแต่ไปเคลมอาการอื่นแล้วช่างถอดขั้วแบ็ตออกครับ(ตอนแรกเห็นมีกระทู้ของเพื่อนสมาชิกให้ใช้วิธีนี้แก้เกียร์กระตุก ก็ไม่เชื่อและไม่ได้ลองทำ) แต่ทั้งนี้ก็ต้องปรับนิสัยการเหยียบคันเร่งด้วย ซึ่งปกติพยายามเหยียบให้นิ่มนวลยังไงก็กระตุกตลอด จนต้องเปลี่ยนเวลากลับบ้านเพื่อเลี่ยงรถติด เพราะมันกระตุกจนจิตตก ไม่มีความสุขกับการขับรถเลยครับ  ยังไงถ้าใครเจอปัญหานี้ลองแก้แบบนี้ดูก็ได้ แต่ผลอื่นๆตามมาจะมีอะไรหรือเปล่าไม่รับรอง และไม่รู้ว่าโฟกัสจะใช้วิธีนี้ได้ด้วยหรือไม่นะครับ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 20:21:43 »
0-100ได้ 9 จริงๆครับแต่ 9.8-9.9 เกือบ 10 ลองหลายรอบแล้ว
เรื่องปัญหาเยอะครับหลายอย่าง มีปัญหากับ 0 จนเบื่อ แต่พอใช้ไปซัก 2000 โลก็ดีขึ้นเรื่องเกียร์

ออฟไลน์ jose

• **
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 22:21:13 »
หรือฟอร์ดเอาประเทศไทยไว้สำหรับขายรถที่มันตกสเปค  :-\

รถผมรอบต่ำๆเกียรตุกๆ งานประกอบไม่เรียบร้อย ดูเหมือนไม่ตั้งใจทำตลาดในไทยเลยแฮะ

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: เมษายน 11, 2013, 17:10:51 »
ผมว่า ถ้าต้องมาคอยถอดแบตเวลาเกียร์กระตุก ก็ไม่ไหวแล้วมั้งครับ 555
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ