ผู้เขียน หัวข้อ: Run In รันอินรถใหม่ ยังจำเป็นไหมครับ  (อ่าน 24702 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
Run In รันอินรถใหม่ ยังจำเป็นไหมครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 01:02:15 »
เนื่องจากเห็นเซลจากหลายๆค่ายบอกว่า รถรันอินมาจาก(โรงงานแล้ว ไม่ต้องรันอิน เหยียบได้เลยโลด

ผมเลยสงสัยว่ามันมีจริงๆเหรอครับ

รันอินสมัยก่อนคือ วิ่งไม่เกิน 80 - 100 km/h
ระยะทาง 3000 km.

แล้วโรงงานมันจะเอารถเราไปวิ่ง 3000 km. มาให้เลยเนี่ยนะ
เป็นไปได้เหรอครับ

หรือเซลพูดไปงั้นๆ เราควรรันอินเองหว่า
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ Parinceo

• Hero Member
Re: Run In รันอินรถใหม่ ยังจำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 01:26:32 »
ไม่ทราบเหมือนกันครับ อาจจะมีวิงทดสอบแต่เขาคงไม่ลงทุนขนาด 3000 กม.หรอกครับ

ส่วนตัวผมว่า รันอินเองซัก 1000 กม.ก่อนดีกว่า สบายใจด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
Re: Run In รันอินรถใหม่ ยังจำเป็นไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 01:34:22 »
ยืนยันว่า ยังจำเป็นครับผม

ผู้ผลิต จะสุ่มตรวจรถมาให้ ในบางคัน แต่ไม่ทุกคันที่ทำเช่นนั้น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 02:30:59 »
ทำไว้ไม่เสียหายครับ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 02:59:21 »
ผมขับแค่ดูรอบนะคับไม่ให้เกิน2500 ส่วนความเร็วผมไม่ได้ดูเท่าไหร่ ครูซดีเซลคับผม

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 07:53:02 »
ผมทำทุกคันครับ รันอินไว้ก็ดี

คันแรกเมื่อ 9 ปีที่แล้ว รันอินจนถึง 2 พันโล ถึงเริ่มเปรี้ยว
บังเอิญขับในเมือง เลยค่อยๆเป็นค่อยๆไป
เข้าปีที่สิบแล้ว ยังไม่มีเสียงรบกวน ช่วงล่างแน่น เบรคดี เกียรดี
วิ่ง 200+ ได้สบายๆครับ สภาพ 95% จากป้ายแดงครับ

คันที่สอง 5 ปีแล้ว เข้าปีที่ 6 รถวีออส
คันนี้ ลืมรันอินครับ คันเร่งไวมาก สไตล์รถเล็ก+คันเร่งไฟฟ้า+อัตราทดจัดๆ
วันแรก ได้ีรถมา กดไป 150-160 ใช้งานน่าสงสารมากๆ
เข้าศูนย์เช็คทุกๆสิ้นปี เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุกเดือนมิถุนา ตอนนี้ยังดีอยู่ครับ

คันปัจจุบันนี้เพิ่งใช้มา 6 เดือน ผมรันอินอยู่ 1 เดือนแรก
หลังจากนั้น ก็เริ่มขับปกติ

แนะนำให้รันอินครับ เพื่อความสบายใจ

ออฟไลน์ vichaitre

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:03:29 »
รันอินไว้ก็ดีครับ ขับช้าๆสักพันโล เผื่อมีเศษอะไรติดค้างข้างใน น็อตบางตัวอาจจะหลวม ครบพันโลเข้าศูนย์ ตรวจให้ทุกอย่างขับแล้วสบายใจครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:06:51 »
ผมทำครับ
เพื่อความสบายใจ ขับช้าลงนิดหน่อยเท่านั้นเองครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 09:54:22 »
ยังจำเป็นอย่างน้อยที่ชัดเจนสุดยางครับยังไงอดใจหน่อยถือว่าให้เรียนรู้รถดีก่อนแล้วค่อย
เรียกประสิทธิภาพออกมาจะได้รู้อาการของรถก่อนด้วยครับขับจะได้ปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 10:07:37 »
ผมรันอินเองแน่นอนครับ ไม่ว่าเซล หรือ คนรอบตัวจะพูดยังไงก็ตาม
ไม่รู้คนอื่นทำยังไง แต่ส่วนตัวผมทำแบบนี้ จำไม่ได้ว่าได้ข้อมูลมาจากไหนเหมือนกัน
1. ขับไม่เกิน 120 km/h
2. ไม่ใช้รอบเกิน 4000rpm สำหรับเบนซิน ไม่คิกดาวแรง หรือ คิกดาวบ่อยๆ
3. ไม่เบรกกะทันหัน
4. ไม่ขับที่ความเร็วคงที่นานจนเกินไป (ผมว่าข้อนี้ยาก)

ผมพยายามทำแบบนี้ จนกว่าจะครบ 1500 โลคับ
พูดง่ายๆคือ อย่าไปขับแรงๆ ค่อยๆขับไปก่อน
คงไม่มีหรอกครับ การ รันอินจากโรงงาน ไม่งั้นเลขกิโลตอนออกรถ ก็ต้องขึ้นเป็น 1500-3000 โลแล้วสิคับ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:04:37 »
อย่าไปเชื่ออะไรเซลมักนักครับ ประสบการณ์ที่ผมเจอมา เซลหลาย ๆ คน ก็ไม่ได้รู้อะไรมากนัก
บางสิ่งบางอย่างรู้มาผิด ๆ แล้วก็แนะนำลูกค้าผิด ๆ ครับ
รันอิน ยังคงต้องรันอิน เช่นเดิมครับ

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 11:39:42 »
ผมรันอินครับ แต่ ผมอยู่ในเมือง รันอิน 1000 โล ก็ ใช้เวลาเกือบเดือนครับ

ความเร็วในการขับ ประมาณ  60 80 แต่ถ้าทางด่วนความเร็ว ขึ้นโดยรอบไม่เกิน 2000 ผมก็ใช้ความเร็วได้ประมาณ 110 120
แต่เรื่องคิกดาว ผมทำบ้างบางจังหวะที่จำเป็น เพราะกลัวเสียจังหวะจนโดนชนมากกว่า

ส่วนที่่ผมไม่ทำเลย คือ การ อัดแช่ เล่นรอบสูงนานๆ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:05:16 »
ในคู่มือรถที่บ้านทุกคันยังเขียนให้รันอินอยู่เลยครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 12:53:22 »
ลุงผมเล่าให้ฟังเมื่อนานมาแล้วว่ามีเพื่อนเค้าคนนคนซ์้อแคมรี่โฉมก่อนหน้าสักสองโฉมนี่แหละแล้วขับแบบเหยียบตามใจตั้งแต่แรกเลย มีโอกาสปุ๊บเร่งๆๆๆขับเร็วตลอด ไม่ทันข้ามปีมีปัญหาทั้งเครื่องทั้งเกียร์ครบเลย ขายทิ้งกันเลยทีเดียว  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ 12ay13an

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 13:32:13 »
ของผมเซลล์ก็บอกไม่ต้อง รันอิน ให้เหยียบได้เลยแต่ผมไม่เชื่อครับผม รันอิน ไป 1000 กิโล สบายใจดีครับ เวลาออกตัวช่วง รันอิน ก็ค่อยๆออกไม่กระโชกโฮกฮาก วิ่งต่างจังหวัดก็ขับไม่เกิน 120

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 16:23:26 »
ในคู่มือรถมีบอก ระยะรันอิน เกือบทุกค่ายครับ เพราะฉนั้นจำเป็นมากครับ

ปล.เครื่องเสียงกว่าเสียงจะนิ่งลงตัว ยังต้อง เบรินอิน เป็นร้อยชั่วโมงเลยครับ

ออฟไลน์ nekoyaki

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 22:39:22 »
ผมเห็นว่ายังจำเป็นครับ ในคู่มือรถก็ระบุไว้ครับ
การรันอินไม่ได้เป็นผลดีต่อเครื่องยนต์อย่างเดียวนะครับ แต่ส่งผลดีต่อระบบของรถทั้งคันครับ

ของบางอย่างก็ควรรันอินทั้งระบบเช่นกัน เช่น การรันอินปืนใหม่ ท่านให้ใช้กระสุนที่จะติดปืนมาใช้ยิงไม่ต่ำกว่า 200 นัด จึงจะวางใจใช้ติดปืนได้ครับ

ออฟไลน์ Zardus

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2012, 22:42:09 »
ขอบคุณทุกท่านสำหรับข้อมูล และ ข้อคิดเห็นครับ

ว่าแต่ มีใครทราบระยะรันอินของ Benz C-Class W204 Diesel ตัวปัจุบันนี้ บ้างครับ
เป็น C220 CDI W204 น่ะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 23:50:07 »
500-1000ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ banch

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 09:32:52 »
รันอินไม่รันอินไม่ต้องไปสนใจครับ

สนใจแค่สิ่งที่ไม่ควรทำพอ

- ไม่ควรเร่งรอบเครื่องถึงรอบสูงสุด ขณะที่ไม่มีโหลด หรือขณะใส่เกียร์ว่าง เกียร์ N นั่นเอง

ข้อนี้ไม่ควรทำทั้งรถใหม่และรถเก่าครับ

- ไม่ควรแช่ที่ความเร็วใดความเร็วหนึ่งนานๆ ขับด้วยความเร็วหนึ่งสักพัก ยกคันเร่ง(ยกให้หมด)ให้ควมเร็วลดลง แล้วไต่ความเร็วขึ้นไปอีก ที่หลากหลายความเร็ว

ให้เกิดแรงกระทำต่อแหวนทั้งสองด้าน

ข้อนี้สำหรับคนที่คิดว่ายังไงก็ต้องทำรันอิน ห้ามผ่านข้อนี้ไปนะ ต้องทำครับ จำเป็นมากๆด้วย ถ้าไม่ทำข้อนี้การรันอินแทบไม่มีประโยชน์

- ไม่ควรเร่งรอบเครื่องถึงรอบสูงสุดเมื่อมีโหลดเต็มพิกัด

- ไม่ควรใช้ความเร็วสูง และไม่ควรเบรคกระทันหัน

สองข้อนี้มันจะสนับสนุนกันอยู่ในตัวมันเอง

ไม่ใช้รอบสูงเราจะได้ทำความเร็วได้ไม่สูงมาก เค้าไม่ได้กลัวเครื่องพังนะครับ เค้ากลัวเบรคไม่อยู่

เค้าเผื่อไว้ สำหรับเมื่อเกิดเหตุไม่คาดคิดจะได้เบรคแบบปรกติ ได้ทัน

ถ้าเบรคกระทันหันมันอาจจะเบรคไม่อยู่และเกิดอุบัติเหตุได้

เพราะผ้าเบรคยังไม่เบดอิน

ปล. ผมยังยืนยันคำเดิมทุกครั้งที่ตอบกระทู้รันอิน "ใส่เลย แค่ระวังไม่ทำ 3-4 ข้อข้างต้นพอ"

ปล 2. ผมทำงานโรงงาน ด้านคุณภาพมา 7 ปี ผมก็ยังมั่นใจที่จะพูดว่า "คู่มือไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่าง"

คู่มือไม่เคยบอกว่า ทำไมห้ามขับเร็ว ทำไมไม่ควรแช่ที่ความเร็วใดความเร็วหนึ่งนานๆ ทำไมไม่ควรเบรคกระทันหัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 25, 2012, 09:49:33 โดย banch »