ผู้เขียน หัวข้อ: รู้สึกว่าตอนกลางวันมันร้อน ทั้งๆที่ฟิล์มก็ดูมืด  (อ่าน 8624 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
40/60 ฟิล์มของ formula ครับ แถมมากับรถ ตอนกลางคืนเย็นปกติ ไม่น่าจะมีปัญหากับแอร์เพราะรถใหม่ แต่ตอนกลางวันนี่ดิ นรกแตกมากครับ กว่าจะเย็นได้ที่ กินเวลาไปหลายสิบนาที ต้องเร่งแอร์กับความเย็น
ผมเคยนั่งรถฟิล์มปรอทแล้วรู้สึกภาพที่เห็นมันเพี้ยนไปจากสีจริง ผมเลยไม่ชอบ ผมสายตาสั้นตอนกลางคืนตาผมแทบมองไม่เห็นต้องใส่แว่น ดังนั้นขับรถของพี่ฟิล์มดำกว่า แทบจะคลาน
-แนะนำยี่ห้อฟิล์มดำ ราคาไม่แพงหน่อยครับ
-ขับตอนกลางคืนและกลางวันระยะเวลาเท่าๆกัน

ออฟไลน์ kez

• Hero Member

หรือหรือเย็น ไม่ได้อยู่ที่ความดำ อยู่ที่การกรองความร้อนและ uv  ค้องดูค่าของฟิลม์

ออฟไลน์ Nikle_pk

ของดีราคาถูกไม่มีหรอกครับ
เรื่องฟิล์มอย่าเสียดายใช้ดีๆไปเลยครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Champpz4

• Newbie
  • *
ฟิล์มดำ นี่ตัวร้อนเลยครับ ฟิล์มจะกันความร้อนดีหรือไม่ดีต้องดูที่คุณสมบัติการกันความร้อนของตัวฟิล์มครับ
ชอบแบบไหนครับ
มืดๆชอบเป็นส่วนตัว >> ฟิล์มเซรามิค Huper Optik / Cardinal
ใสๆ มองทางสะดวก >> 3M Crystalline / v-kool

ราคาก็ตามคุณภาพมันเลยครับ ถ้าติดทั้งคัน ก็เตรียมไว้ 20.000 - 30,000 +
ของผม บานหน้าเป็น crystaline ข้าง 4 บาน เป็นปรอท หลังเป็นดำ 40%
ราคาก็จะซอร์ฟลงมาหน่อย

ออฟไลน์ tvm

เห็ฯด้วยกับหลายท่านว่า ฟิล์มดำดีๆ ไม่มืด ไม่ร้อน ไม่มีถูกๆ ครับ
แนะนำตามด้านบนเลยครับ

ออฟไลน์ Bond007

ของดี ราคาสูงอยู่แล้วครับ ส่วนใหญ่มั่นใจ Vkool เย็นกว่าหลายๆยี่ห้อที่เคยใช้มา

อีกวิธีที่ช่วยลดความร้อนคือ เปิดประตูและหน้าต่างระบายอากาศก่อนขึ้นรถครับ

วิธี คือ เปิดประจกบานคนนั่งข้างคนขับ แล้ว เปิด-ปิดประตูคนขับ 3-4 รอบเร็วๆ ช่วยอุณหภูมิได้พอควรครับ

ออฟไลน์ wa330

ผมเน้นถูกยอมมืดหน่อย หน้า60รอบคัน80 ไม่เกิน4พัน
เย็นไม่แพ้ใสๆแต่2-3หมื่น

ขอบคุณทุกท่านครับ งบไม่เกิน 8 พันมีไหมครับ

ออฟไลน์ J@K

• ไม่ซิ่ง.....ก็ซี้
ขอบคุณทุกท่านครับ งบไม่เกิน 8 พันมีไหมครับ
ผมเช็คราคาช่วงที่ผ่านมาแบบรอบคันอย่างน้อยก็ประมาณ 17,000 - 20,000 บาท ของ 3M Crystalline (ไม่บล็อคสัญญาณ GPS, Easy Pass)
แต่ถ้าของ V-Kool > 20,000 บาท (อันนี้จะบล็อคสัญญาณ แต่ช่างจะใช้วิธีแก้คือ การเจาะรูบริเวณกระจกมองหลังขนาดเท่าเหรียญสิบบาท)
@ngel gunman

ออฟไลน์ beerrl

ถ้าเอาตามspec ฟิลม์ใสกันความร้อนดีสุด ยังไงก็ไม่พ้น vkool ครับ รองมาก็ crystalline
ถ้าจะเอามืด กันดีสุด เน้นว่าจาก spec นะ ผมว่า so cool รองมาก็ tuxedo
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ภายนอก/ภายในสีอะไรครับ
ถ้าดำทั้งนอกและใน หนีร้อนยากนะ
แต่ถ้าไม่ใช่สีดำ แนะนำ Lamina Mystery เป็นโทนดำปรอทต่ำของยี่ห้อนี้
ผมติดมา 5,500 รถผมสีเงินภายในเบจ เอาอยู่สบายๆ ไม่ร้อนมาก
แต่อีกคันเป็นสีดำทั้งนอกและใน เอาไม่อยู่ครับ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ pongisra

ความเข้มของฟลีมกับประสิทธิภาพ ไม่ได้เกี่ยวข้องกันโดยตรงครับ ไม่ใช่ว่าใสกว่ากันร้อนแย่กว่า หรือเข้ม(มืด)กว่าจะกันร้อนได้ดีกว่า

ออฟไลน์ JeansZ

ฟิล์มดำ​นี่ผม​ว่า​ตัวร้อนเลย​ครับ นึกถึง​ดาวศุกร์ ที่มีปรากฏการณ์เรือนกระจก คือ แสง​อาทิตย์ส่อง​เข้าไป​ได้​บางส่วน แต่ความร้อน​มันทะลุ​ผ่าน​เข้าไป​ได้ แล้ว​ถูก​กักเก็บไว้​ไม่​ระบาย​ออก
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ veturilo

• Full Member
ผมไม่แนะนำให้ติดฟิล์มสีดำนะครับ โดนมากับตัว ความร้อนมันจะไปสะสมที่กระจกแล้วแผ่เข้ามาในตัวรถ
แล้วรถจะร้อนมาก เพราะความร้อนจากกระจกมันจะแผ่เข้ามาตลอดแม้จะเปิดแอร์แล้ว
เปลืองแอร์ เปลืองน้ำมันด้วย (เปลี่ยนจากฟิล์มดำ เป็นฟิล์มใสกันร้อน ชีวิตเปลี่ยนกันเลยทีเดียว)

แนะนำให้ติดฟิล์มใสกันร้อนดีกว่า 3M Crystaline, V-Cool VK ดีจริง เย็นจริง สมราคา
ถ้าอยากได้ความเป็นส่วนตัว (เพราะจะแก้ผ้าในรถด้วย) แนะนำหาพวกกันร้อนด้วยดีกว่า อย่าเอาแต่สีเข้ม
แต่ถ้าจะกันการโจรกรรม แนะนำให้ติดฟิล์มกันการทุบกระจกนะครับ ไม่แนะนำให้ติดฟิล์มดำ มันร้อน

บานหน้าถ้ามีขับรถกลางคืน (มันต้องมีซักวันแหละที่คุณต้องขับรถเวลากลางคืน) ไม่แนะนำให้ติดเกิน 40%
มันจะมืดมาก ขับนานๆแล้วตาจะล้า ปวดตา เพราะต้องเพ่งเส้นทางที่ขับ
(ผมโดนกับตัวฟิล์ม 80% มาแล้ว ขับต่างจังหวัด แทบจะโผล่หัวดูทาง)
และถ้าแก้ปัญหาโดยการไปเปลี่ยนไฟหน้าให้สว่างขึ้น อันนี้เห็นแก่ตัวมากๆครับ
อย่าทำเลย แสงแยงตาคนอื่นครับ ถ้าไม่อยากโดนยิง อย่าทำเลยครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ต่อให้ฟิลม์จะกันร้อนได้ตามโฆษณา

แต่ตัวถัง หลังคา ยังรับแดดเต็มๆ อยู่ครับ เตาอบชั้นดีนี่เอง

ออฟไลน์ Tomz

ผมติดของ cardinal รุ่น ทักซิโด บานหน้า 60 รอบคัน 80 รถที่ติด แคมรี่ ครับ ราคา 13000 โดยประมาน มีเศษนิดหน่อย แต่ผมจำไม่ได้แล้ว ลืม กลางวันเย็นครับ ไม่มีร้อน ส่วนตัวดี กลางคืนก็สบายตาดีนะครับ ไม่มืดเลย ส่วน GPS / Easy pass ปกติไม่มีรบกวนครับ ประกัน 15ปี
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ whoami

ฟิล์มดำงบ 7-8 พันลองดู solar gard ครับ ติดมาแล้วเย็นดีคุ้มราคา
มองเข้ามาภายในรถแทบไม่เห็น แต่มองออกไปข้างนอกตอนกลางคืนสบายๆครับ

ขอบคุณครับ พอดีสิ้นปีนี้จะเตรียมเงินไว้ ไม่เกิน 2 หมื่น คิดผิดมาตลอดเลยว่าฟิล์มดำน่าจะกันร้อนได้ดี แฮ่ๆ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wa330

สำหรับผมฟิลม์ดำรอบคัน80บานหน้า60ราคาถูกไม่เกิน4000มันอาจกันร้อนไม่ดีเท่าไร
แต่มันกันแสงแดดได้ดีมากๆสบายตา สาวๆที่กลัวแดดก็ชอบมากครับ

ออฟไลน์ TorTy

หลายๆท่านเข้าใจผิดคิดว่าฟิล์มดำจะกันร้อนได้ดีกว่าผมแยกให้ตามนี้ครับ
ฟิล์มดำโดยปกติจะมีราคาถูกกว่าฟิล์มใสอันนี้พูดถึงฟิล์มยี่ห้อทั่วไปรุ่นล่างหรือไม่มียี่ห้อนะครับบางทีเป็นแค่การย้อมสีที่พอใช้ไปนานๆจะซีดหรือฟิล์ม

กลายเป็นสีม่วงฟิล์มที่ใสและกันร้อนได้ดีคุณภาพและเทคโนโลยีเนื้อฟิล์มสูงกว่าครับรวมทั้งต้นทุนการผลิตเพราะต้องใช้การเคลือบและทับชั้นฟิล์มหลายชั้น

วิธีการดูคร่าวๆว่าประสิทธิภาพกันความร้อนให้เทียบโดยดูที่ค่า TSER (Total Solar Energy Rejected)ครับเป็นค่ากันความร้อนรวมของฟิล์มรุ่นนั้นๆส่วนถ้าถามว่าแล้วถ้าชอบฟิล์มดำแต่อยากได้กันร้อนดีๆถ้ารุ่นทั่วไปก็ต้องเลือกที่เข้มมากๆตอนกลางคืนมองลำบากอีก

หลังๆเลยมี 2-3 ยี่ห้อหลักๆที่มาทำตลาดบ้านเราครับเป็นฟิล์มดำเกรดเทียบเท่าฟิล์มใสสำหรับคนที่อยากได้ความเป็นส่วนตัวหรือชอบ
เพราะมองแล้วเข้ากับรถดีแล้วแต่แนวคนที่แน่ๆผมว่าสวยกว่าฟิล์มปรอทหนาๆถ้าเป็นฟิล์มที่เป็นเซรามิคฟิล์มดำแบบนี้ด้านในจะใสกว่าด้านนอกครับ
เป็นข้อดีของฟิล์มดำเกรดดีๆกันร้อนเป็นรอง V-kool VK-Series กับ 3M-Crystalline นิดหน่อยครับถ้ารุ่นเข้มสุดนี่พอกันเลย