ผู้เขียน หัวข้อ: รถอะไรเหมาะกับท่านแม่บ้างครับ!!  (อ่าน 3549 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
รถอะไรเหมาะกับท่านแม่บ้างครับ!!
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 20:09:00 »
ไม่รู้คำถามชวนตีหัวผมหรือเปล่า แต่แม่เรียกร้องให้สอนขับรถแล้ว ปีหน้าจะได้มีใหม่อีกคันแน่นอน เพราะผมเรียนจบต้องทำงาน ไม่มีใครช่วยแม่ (ผมกับแม่ตอนนี้ใช้นิสสันมาร์ชนะ) กำลังซื้อน้อยนะครับ เน้นขับซื้อของ หมูหมากาไก่ วัตถุดิบทำกับข้าวขาย
-กระบะตอนเดียว มือสอง เคยดูเอาไว้ navara ตัวล่างสุด ขนาดเซลยังไม่แนะนำเลยครับ -,,-
-กระบะผมอยากให้แม่ใช้ nv เพราะขับง่าย ผมเคยลองแล้วติดใจเหมือนขับอีโค่คาร์เวอชั่นกระปุก แม่จะเอา nissan nv ตั้งแต่ผมยังหัวเกรียนเลย แต่ตอนนี้รถ nv หายากแล้ว และไม่น่าจะมีอะไหล่แล้ว ขับล้อหลุดคงไม่คุ้มมั้ง !!
-ถ้ากระบะขนของมือสอง เน้นรุ่นล่างๆ แบบนี้โอเคไหม

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
Re: รถอะไรเหมาะกับท่านแม่บ้างครับ!!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 21:05:44 »
ซื้อของเยอะไหมครับ ขับไกลไหม

ถ้าไม่เยอะ ขับไม่ไกล ให้ท่านใช้ Nissan March ต่อไปครับ พับเบาะหลังอาครับวางของได้มาก
(เดาว่าอยู่จนท่านเรียบจบก็ใช้แต่คันนี้ แสดงว่าขนของพอแน่นอน)

แล้วท่าน จขกท ก็ไปออกรถใหม่ ตามกำลังทรัพย์และความเหมาะสมของงานของท่าน จขกท อีกทีครับ

ปล ท่านแม่ยังขับรถไม่เป็นเหรอครับ เห็นว่าใช้รถร่วมกันอยู่ แอบงง 8)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ shipcake

Re: รถอะไรเหมาะกับท่านแม่บ้างครับ!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 21:10:53 »
ซื้อของเยอะไหมครับ ขับไกลไหม

ถ้าไม่เยอะ ขับไม่ไกล ให้ท่านใช้ Nissan March ต่อไปครับ พับเบาะหลังอาครับวางของได้มาก
(เดาว่าอยู่จนท่านเรียบจบก็ใช้แต่คันนี้ แสดงว่าขนของพอแน่นอน)

แล้วท่าน จขกท ก็ไปออกรถใหม่ ตามกำลังทรัพย์และความเหมาะสมของงานของท่าน จขกท อีกทีครับ

ปล ท่านแม่ยังขับรถไม่เป็นเหรอครับ เห็นว่าใช้รถร่วมกันอยู่ แอบงง 8)

ขับไม่เป็นคร๊าฟ แต่หมายถึง ช่วยกันผ่อนกับแม่ ผมก็หางานเสริม แล้วขนของ แม่ก็ไปซื้อของ ขับรถให้แม่อะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 22:18:39 »
ถ้าบอกงบประมาณมาน่าจะช่วยลดกรอบให้มันแคบลงได้บ้างนะครับ

แต่ถ้าจะให้แนะนำ ผมว่าให้คุณแม่ใช้มาร์ชไปแล้วคุณก็ไปหาอีโคคาร์หรือบีเซกเมนต์มือ2สักรุ่นมาใช้

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 22:52:26 »
เอาข้อมูลรถมือหนึ่งรุ่นล่างสุดมาแปะเป็นทางเลือกนะครับ
Revo cab 2.4J m/t 619,000 หักส่วนลดน่าจะเหลือ 5 แสนปลายๆ ได้ 3 airbag abs/ebd
D-max cab 1.9 m/t 590,000 ส่วนลดอย่าหวัง abs ไม่รู้ว่าได้มั้ย
Yaris 1.2J eco 469,000 เป็นเก๋งเล็กที่มีพื้นที่ค่อนข้างเยอะมาก

ออฟไลน์ jajaboss

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 01, 2016, 23:27:47 »
เบนซ์ S-class ครับ เปลี่ยนแม่เป็นนางพญา

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 01:36:31 »
ปกติซื้อของหมูหมากาไก่เยอะมั้ยครับ เห็นโดยปกติใช้นิสสันมาช ถ้าคิดว่าจะต้องใช้กระบะเป็นประโยชน์ ก็คงต้องดูและเลือกคันที่ถูกใจ แต่ถ้ารู้สึกว่าเอาใกล้เคียงกับนิสสันมาช และใหญ่กว่า ทำให้คุ้นเคยได้ง่าย ผมแนะนำ Jazz ครับ บอกเลยว่าการขนหมูหมากาไก่ไม่ใช่เรื่องใหญ่เลยครับ จะไปตลาด จะซื้ออะไร ยัดของได้เยอะมากครับเพราะสามารถพับเบาะได้เรียบ จากประสบการณ์การตรง เป็นรถที่เป็นประโยชน์กับผมมากๆ เท่าที่ผมเคยใช้มาสำหรับรถsegment ขนาดเท่านี้

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 07:08:58 »
เอารถทรง MPV ถอดเบาะหลัง ผมคิดแหวกแนวไปไหม
เคยใช้ nv ขายไปห้าหมื่น อะไหล่บางชิ้น หายากครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 07:20:25 »
เอาคุ้มค่าสุดๆอะไหล่เยอะแนะ อีซูสุ ทีเอฟอาร์ ทนจัดประหยัดมากแต่ดังสนั่นถ้ารับไหว 55
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ muzaa

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 07:22:26 »
ถ้างบถึงราวๆ 6 แสนผมแนะนำ mobilio ตัว s 5 ที่นั่งล่างสุดครับพอมีที่เก็บของในระดับหนึ่ง ขับไม่ยากเหมือนเก๋งทั่วไปครับ ถ้างบไม่ถึงผมแนะนำเป็น avanzaตัวโฉมแรกminor change เครื่อง1500 ครับเครื่องยนต์พอมีกำลังและพอมีที่ขนของครับ อารมณ์ไม่ต่างจาก march เดิมแต่เพิ่มเติมคือพื้นที่ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 07:51:20 »
ผมขอให้มอง  นิสสัสทิด้า ตัวห้าประตูครับ  เหตุผล
1. ใช้มาร์ช  เข้าใจง่ายดี ไม่ต่างกัน
2. ราคาถูกดี  ในขณะที่ได้รถไมล์ต่ำ ๆ
3. กว้าง จุ  ใส่ของได้เยอะดี(พับเบาะ)
4. การดูแล เครื่องยนต์ไม่น่าห่วง  ตัวบอดี้หายากหน่อย  แต่หาได้  เกินกว่าสิบปีก็ยังหาได้ครับ

ที่ไม่เลือกแจ๊ส หรือยาริส เพราะพวกนั้นจะแพงกว่า  ในขณะที่สภาพรถด้อยกว่า  (เราเน้นใช้งาน  เลือกแบบนี้ดีกว่า)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 08:49:01 »
ผมไม่ค่อยอยากให้คนเพิ่งขับรถเป็นใหม่ๆ ใช้รถกระบะเท่าไหร่ มันกะระยะยากกว่ารถเก๋งพอสมควรเลยครับ
ถ้าเน้นขนของ ก็น่าจะมองรถ 5 ประตูเป็นหลักเช่น Jazz, Tida พวกนี้ ราคาวิ่งอยู่แถวๆ 2 แสน ซ่อมบำรุงก็ไม่มากเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 09:15:46 »
ตอบนอกเรื่องหน่อย ถ้าผมสามารถมีงานที่ทำกับแม่ได้ผมจะทำครับ
ไม่มาหางานทำนอกบ้านอย่าที่เป็น ทำไมต้องคิดว่าเรีนยจบแล้วมาหางานทำหละครับ
คนเรียนจบสูงก็ขายกับข้าวได้ และผมเชื่อว่าคุณจะขายแบบพ่อค้าแม่ค้าธรรมดาคิดไม่ถึง
ถ้ามีโอกาสลองคิดดูครับว่าจะช่วยแม่ทำธุรกิจยังไงด้วยความรู้ที่ได้เรียนมา
หากคิดได้คุณจะได้ช่วยแม่ขยายกิจการ ได้ทำงานร่วมกัน ช่วยแม่ขับรถไปอีก

หากต้องแยกกันทำงานแล้วแม่ต้องขับรถซื้อของเอง แนะนำเกียร์ Auto ครับ
ขายของก็เหนื่อยแล้วต้องมาเหยียบคลัชอีก เมื่อยแย่ อายุแม่มากขึ้นไม่ดีต่อขาแน่ๆ
ปริมาณของที่ซื้อเยอะขนาดต้องใช้กระบะไหมครับ ถ้าเก๋งหรือ SUV MPV คันย่อมๆพอ
ให้ซื้อรถที่ท้ายกว้างๆ เปิดท้ายแล้วไม่ต้องยก หากล่องใหญ่ๆใส่ของได้
สะดวกทั้งตอนขับและขนของ และอย่าลืมว่าต่อให้รถกระบะท้ายใหญ่มาก แล้วแม่ไปซื้อคนเดียว
จะขนขึ้นลง ลำบากน๊ะครับ เอารถที่ขนของได้ในปริมาณที่เขา สามารถขนหรือยกได้ด้วยตัวเอง

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 09:40:47 »
BRV น่าจะเหมาะนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 09:46:57 »
ถ้าใช้มาร์ชอยู่แสดงว่าข้าวของที่ขนไม่เยอะมากเอาเก๋งออโต้ดีกว่าครับจะได้สบายๆหน่อย แนะนำ Yaris J Eco ครับ 469,000 ส่วนลดราวๆ 40,000 ไม่ค่อยอยากแนะนำมือสองเท่าไหร่เพราะเกิดมีปัญหาอะไรจะลำบากเอา

รึไม่ก็เอามาร์ชให้คุณแม่ใช้ส่วนคุณก็รอดูซักหน่อยว่าควรจะใช้รถอะไรดีอาจเป็นกระบะแคปมือสองก็ได้เผื่อสามารถขนของชิ้นใหญ่ๆหรือขนของไปขายเป็นงานเสริม
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ WiNNz

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 10:35:02 »
ในมุมมองผมผมว่าเดิมใ้ช้น้องมีนา ก็โอเคอยู่แล้วงั้นลองมองหาEco car ให้คุณแม่อีกสักคันสิครับ มือ1ลองหาส่วนลดเยอะๆดูหรือถ้ามือ2ปีใหม่ๆก็2-3แสนปลายก็พอหาได้นะครับ

ออฟไลน์ sith(สิทธิ์)

• นับ1ใหม่
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 10:52:51 »
โตต้าอแวนซ่าครับ หรือ โมบิลิโอ้ ครับ
เหมาะสุดละ จ่ายไม่หนัก ราคาไม่แรงเกินไป
ใช้งานครอบครัว ขนของได้เยอะ

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 13:58:20 »
มุมมองผมนะครับ กระบะผู้หญิงขับแล้วเทห์ดี ขนของได้เยอะ
รถนั่ง ถ้า ชอบขนของคงต้องเป็นพวก 5 ประตูครับ พับเบาะได้หลากหลายแบบ
ถ้าพูดถึงรถใหม่ กระบะแพงกว่าพวก Eco car อีกนะครับ แต่ว่ากระบะผมว่ามันทนนะ
แต่ไม่ว่าจะกระบะหรือว่ารถนั่งสำหรับคุณผู้หญิงผมแนะนำว่า น่าจะ เกียร์ AT นะครับขับสบาย
แต่ก็ต้องระวังมากหน่อยสำหรับมือใหม่ครับ ผมมองว่า AT สำหรับมือใหม่ปลอดภัยน้อยกว่า MT ครับ

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 17:16:09 »

กะบะ เกียร์ AT ครับ
Dmax หรือ Vigo

เบาสุดคง Tritan

ไม่มีค่อยพังหรอกครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 02, 2016, 19:44:52 »
แนะนำกระบะรุ่นที่พวงมาลัยเบาที่สุดครับ ขับง่าย

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 09:21:20 »
รถสำหรับผญเพิ่งขับรถใหม่ๆ ควรเป็นรถคันเล็กๆขับง่าย กะระยะง่าย

มากระบะเลยนี่ผมว่าแม่จขกท.จะไปเฉี่ยวชนได้ง่ายนะครับ เพราะกระบะไปห้างไปตลาดที่จอดรถแคบๆนี่ทรมานมากนะครับ

ผมแนะนำรถเล็กๆดีกว่าถ้าไม่ได้จะขนของมากมาย เค้าว่าแจ๊สขับง่ายผญนิยมใช้ ขนของได้พอสมควรถ้าพับเบาะ

ไม่งั้นก็มาสด้าสอง เพราะว่ามันเกาะถนน ผญขับใหม่ๆยังเข้าโค้งไม่ค่อยเป็น (กะความเร็วไม่ถูก) รถเกาะถนนดีๆมันช่วยได้ระดับนึง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 12:07:07 »

งั้นเอา Jazz ตัวสัก 5-6 ปีละกันครับ
ราคา 250,000 ไหวไหม
หาซื้อ จาก เจ้าของขายเอง

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 03, 2016, 23:37:26 »
กระบะ a/t  คงช่วยได้  แต่ยังงัยคันมันก็ใหญ่ คงขับไม่คล่องเท่า city car
 แต่แลกมากับการใช้ทุกของ ขนของได้สบายๆ ไม่ต้องคอยพับเบาะหลัง
D max
vigo
One Day.