ผู้เขียน หัวข้อ: ขอวิธีเฝ้าระวังเซนเซอร์ลมยางในล้อ กับร้านเปลี่ยนยางทีครับ  (อ่าน 2292 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
ช่วยแนะนำสำหรับผู้มีประสบการณ์ทีครับ เพราะหลายคนโดนแล้วทำเนียน ไม่รู้ไม่ชี้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
รถผมมี TPMS จากโรงงานติดรถมา

เปลี่ยนล้อแม็ก ขอบ 20 พร้อม ยาง

เซนเซอร์ จะแปะอยู่ที่ด้านในของจุกลมยาง (โบราณๆ หน่อยจะเรียกว่าใส้ไก่)

เวลาเปลี่ยนแม็ก ก็ต้องย้ายเซ็นซอร์เดิม ไปใส่แม็กใหม่ด้วย

ต้องระวังๆ ตอนที่แกะออกจากจุกลมเดิมครับ ค่อยๆ แกะ ค่อยๆ งัด ถ้าทำหัก หรือ พัง ต้องเบิกใหม่เลย

ร้านที่เขาเคยทำ เขาจะรู้ครับ ว่าต้องทำยังไง แต่ร้านไม่เคยทำ ผมงัดพังมาหลายคันแล้ว (ตามที่เพื่อนๆ ในเพจ มาโพสต์บ่น)

แล้วตอนประกอบเข้ากับล้อใหม่ ก็ต้องดูดีๆ เผื่อประกอบไม่แน่น หรือ หลุด มันจะงานงอกอีก ต้องมาถอดยางออก ทำใหม่ ทำเองก็ยางด้วย เพราะถอดยางไม่ได้

ถ้าแนะนำได้ อยากให้ถามร้านยาง ก่อนว่า เคยทำหรือไม่ หรือเขาเก้ๆ กังๆ หรือ ตอบว่ายังไม่เคย(กับรุ่น ยี่ห้อ นั้นๆ) ถ้าเลือกได้ ก็เปลี่ยนร้าน หรือ ถ้าเลือกไม่ได้ ก็ต้องยืนดู ให้เขาค่อยๆ ทำครับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member
สงสัยเหมือน จขกท. เลยครับ
รถผมก็มี TPMS จากโรงงาน   6 ปีแล้ว ยังไม่เคยทำอะไรกับมันเลย

ขออนุญาตถามเพิ่มครับ
ตรงจุกลม(ที่เป็นยาง) โดยปกติถ้าไม่มี TPMS เราจะเปลี่ยนจุกลมทุกครั้งที่เปลี่ยนยาง
ซึ่งจุกลม TPMS เราไม่ได้เปลี่ยนทุกครั้ง จะมีโอกาสเสื่อมจนเกิดการรั่วไหมครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
รถผมก็มี TPMS จากโรงงาน   6 ปีแล้ว ยังไม่เคยทำอะไรกับมันเลย

ตรงจุกลม(ที่เป็นยาง) โดยปกติถ้าไม่มี TPMS เราจะเปลี่ยนจุกลมทุกครั้งที่เปลี่ยนยาง
ซึ่งจุกลม TPMS เราไม่ได้เปลี่ยนทุกครั้ง จะมีโอกาสเสื่อมจนเกิดการรั่วไหมครับ

ถ้าไม่รั่ว ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

แต่เวลาเปลี่ยนล้อแม็ก เขาจะเปลี่ยนจุกใส่ล้อใหม่ให้เลย ต่อให้แกะจุกเดิมไป เดี๋ยวมันมีโอกาศที่จะรั่วซึม อยู่ดีครับ

ออฟไลน์ w_th

• Full Member

ถ้าไม่รั่ว ก็ไม่ต้องเปลี่ยนครับ

แต่เวลาเปลี่ยนล้อแม็ก เขาจะเปลี่ยนจุกใส่ล้อใหม่ให้เลย ต่อให้แกะจุกเดิมไป เดี๋ยวมันมีโอกาศที่จะรั่วซึม อยู่ดีครับ
ขอบคุณมากครับ