ผู้เขียน หัวข้อ: บริษัทผม กับน้ำท่วม ..... ขอระบายนะครับ  (อ่าน 8849 ครั้ง)

ออฟไลน์ SORry..sorry

• Jr. Member
  • **
บริษัทผม กับน้ำท่วม ..... ขอระบายนะครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 21:42:58 »
บริษัทผมอยู่แถวปากอ่าว แม่น้ำท่าจีน  สมุทรสาคร  ทางเราเตรียมรอน้ำมาอยู่....แล้ววันนี้ได้ฤกษ์ประชุมเรื่องน้ำท่วมกับฝ่ายบริหาร

สุดท้าย ผมออกจากห้องประชุมปุ๊ป ต้องกินยาพาราไป 2 เม็ดแก้ปวดหัว  ผู้บริหารเด็ดขาดแบบผมเศร้าๆ  ไม่ใช่เพราะเราจะทำงานจนกว่าน้ำจะมาแล้วค่อยอพยพ   แต่เป็นเรื่องที่เราจะเร่งนู่น เร่งนี้ เพื่อบริษัท ยืนยันเพื่อความอยู่รอดของบริษัทนะจ๊ะ แต่มันแหม่งๆ  พนักงานคนไหนน้ำท่วม เราจะหาที่พักให้ (แต่เน้นๆฝั่งขายกับเทคนิคก่อนนะ)  ส่วนพวก back support  ก็ต้องหาเพื่อนหรือญาติให้ได้ซิจ๊ะ  ถ้าพยายามแล้วยังหาเพื่อนไปขออยู่ด้วยไม่ได้ ค่อยคิดหาที่พักแล้วมาเบิกเอา  เรื่องเงินจะช่วยครอบครัวพนักงานที่น้ำท่วม ก็พยายามเลี่ยงที่จะพูด เหตุผล ผมไม่รู้ว่าเพราะอะไร  แต่มันช่างไม่แฟร์เอาซะเลย  มันทำให้ผมรักบริษัท แต่เศร้ากับผูบริหาร   

สุดท้าย  กินยาเสร็จ ทำงานต่อ สู้สู้

ออฟไลน์ Paully

• Full Member
Re: บริษัทผม กับน้ำท่วม ..... ขอระบายนะครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 22:31:14 »
สู้ๆครับ คิดซะว่า โชคดีที่ยังได้ทำงานอยู่
แต่ถ้าจังหวัดนี้ต้องจมน้ำ อุตสาหกรรมแปรรูปอาหารทะเลของประเทศและของโลกมีสิทธิ์ได้รับผลกระทบ
เพราะโรงงานใหญ่ๆอยู่แถวนี้ทั้งนั้น โดยเฉพาะโรงงานปลากระป๋องอันดับ Top 5 ทั้งหมดอยู่ในแนวทางน้ำผ่านซะด้วย
แต่แปลกที่รัฐบาลไม่ค่อยมาสนใจจังหวัดนี้ ทั้งๆที่จังหวัดเล็กๆที่มีแค่ 3 อำเภอแต่มี GPP เป็นอันดับ 6 ของประเทศ
เป็นรองอันดับ 5(อยุธยา) แค่ไม่กี่ล้านบาท
เราเสียอุตสาหกรรมยานยนต์ อิเลกทรอนิกส์ ไปแล้วและถ้าต้องเสียอุตสาหกรรมอาหารทะเลไปอีกเศรษฐกิจไทยคงฟื้นยาก

ปล. ผมก็อยู่มหาชัย รอถีบน้องน้ำลงทะเลอยู่

PKS8

• บุคคลทั่วไป
Re: บริษัทผม กับน้ำท่วม ..... ขอระบายนะครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 22:51:24 »
บริษัทเค้าก็ต้องขายเพื่อเอาเงินมาจ่ายเงินเดือน น้ำท่วมก็ต้องจ่ายเพิ่มไปอีก

ภาวะแบบนี้ ถ้าบริษัทน้ำไม่ท่วม แล้วยังมีงานทำ มีรายได้ คิดไว้เลยครับว่าตัวเองโชคดีกว่าคนอีกหลายแสนคนครับ

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2011, 23:33:56 »
ผมก็อยู่สมุทรสาคร ซอยพันท้าย ตรงสารินซิตี้นะครับ ตอนนี้ก็ลุ้นจนตัวโก่ง ทั้งลุ้นเกรดที่มหาลัยยังไม่ออกเหลืออีกหนึ่งตัว ทั้งลุ้นน้องน้ำ แต่ของพี่ยังดีนะครับบริษัทจ่ายเงินให้ก็เยี่ยมแล้ว แถมยังมีโปรฯอะไรให้ตั้งเยอะแยะ

ส่วนของผมบริษัทคุณแม่ผมเริ่มเก็บเงินลูกค้าไมไ่ด้เยอะแล้ว ทั้งปทุม บางกรวย ไทรน้อย นนทบุรี ท่วมกันไปหมดแล้ว ตรงวงเวียนราชพฤกษ์อีก พรุ่งนี้เลยต้องรีบขับฝ่าน้ำและรถติดทางบ้านแพ้วไปเก็บเงินนครปฐมก่อนไม่งั้นคงชวด

ยังไงก็ขอให้ไม่ท่วมหนักหละกันเนอะ

ป.ล น้องน้ำมาหาพี่ พี่ไม่ว่า เพราะพี่ก็ขาดน้ำไม่ได้ แต่อย่ามาแบบจัดหนักนะ ขอแค่ 30 cm พอ ห้ามเกินนี้ ถ้าเกินนี้ชาตินี้พี่ไม่คุยกับน้องน้ำอีกต่อไปแล้ว  :o

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 00:04:59 »
คุณยังโชคดี ที่บริษัทยังมีงานให้ทำ มีเงินจ่ายเงินเดือน
ถ้าวันนี้ บริษัทมาบอกคุณว่า เปลี่ยนนโยบายใหม่เป็นจ่ายเงินรายวัน
ใครมาทำงานบริษัทจ่ายเงิน ใครไม่มาทำงานก็ไม่จ่ายเงิน ... คุณจะยังอยากมาทำงาน หรือว่าหยุดน้ำท่วม ?

ในสภาวะแบบนี้ ควรมอง 2 ด้าน ใจเขาใจเราครับ
อย่าเอาบริษัทขนาดเล็ก หรือขนาดกลาง ไปเปรียบเทียบกับยักษ์ใหญ่ ที่ออกข่าวโครม ๆ
เช่น จ่ายเงินเดือน 100%, ให้หยุดยาว + เงินช่วยเหลือ, หาที่พักต่างจังหวัดให้ อยู่พร้อมครอบครัว ...
อันนั้น เค้ากำไรปีนึง ๆ เป็นพัน เป็นหมื่นล้านบาท มีสาขาอยู่ทั่วประเทศ กรุงเทพหยุด ที่อื่นก็ทำต่อได้ ... คุณต้องเข้าใจในจุดนี้บ้าง
การดูแลพนักงานในระยะสั้น ๆ มันไม่กระทบกับสภาพคล่องทางการเงินของบริษัทใหญ่ ๆ พวกนั้นหรอก
ต่างจากบริษัทเล็ก ๆ กลาง ๆ อย่างบริษัทคุณ ... ถ้าน้ำท่วมในพื้นที่ หมายถึงรายรับทุกอย่างหยุดนิ่ง
แต่ที่ไม่หยุดคือ เงินเดือนที่ต้องจ่ายพนักงาน หนี้ที่ต้องชำระเจ้าหนี้ และค่าใช้จ่ายอื่น ๆ อีกมากมาย

ไม่ใช่ว่าผมไม่เข้าใจในความยากลำบากที่เกิดขึ้นนะ
แต่ถามว่า หากคุณไม่ใช่พนักงานกินเงินเดือน แต่เป็นพนักงานจ้างรายวัน ของบริษัทปัจจุบันของคุณ
ในสภาพที่ยังพอไปทำงานได้ ถึงแม้จะมีความลำบากบ้าง ... คุณยังอยากจะให้บริษัทหยุด แล้วคุณไม่ได้เงิน
หรือคุณอยากจะให้บริษัทเดินหน้าต่อให้ถึงที่สุด คุณจะได้มีเงินมาพอเลี้ยงปากเลี้ยงท้อง ???

ใจเขาใจเรานะครับ อย่านึกว่าน้ำท่วม เราลำบากอยู่ฝ่ายเดียว ...
บริษัท อาจจะหนักหนาสาหัสกว่าเราเยอะครับ

ออฟไลน์ chatier

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 01:04:42 »
นี่เป็นโพสแรกของผม พอดีอ่านแล้วอยากระบายแบบสั้น ๆ บ้างครับ

บริษัทผมเป็นหนึ่งในบริษัทที่ใหญ่มากถึงมากที่สุดแบบที่คอมเมนท์ข้างบนบอกครับ
กำไรปีนึงหลายหมื่นล้าน แต่ดูแลพนักงานได้ห่วยแตกสิ้นดีครับ
พนักงานส่วนใหญ่ตอนนี้หมดกำลังใจ และก่นด่าฝ่ายบุคคลแทบไม่เหลือชิ้นดีครับ
ไม่มีประกาศหยุด ไม่มีมาตรการช่วยเหลือหาที่พักให้หรือแม้แต่เงินช่วยค่าเช่าห้องถ้าจะต้องมาทำงาน
(ก็ตัดสินใจได้เองเลยครับว่าถ้าออกจากบ้านไม่ได้ก็ไม่ต้องไป)
ถ้าจะลาหยุดด้วยเหตุผลว่าน้ำท่วม มาทำงานไม่ได้ ต้องถ่ายรูปบ้านตัวเองน้ำท่วม
แนบไปกับใบลาด้วย
ถ้าจะลาเกิน 15 วันต้องได้รับการยินยอมจากรองประธาน
ถ้าบ้านไหนรอบ ๆ น้ำท่วมเป็นเมตรแต่ถ้าโชคดีน้ำไม่เข้าบ้านก็จะไม่ได้รับ
ค่าช่วยเหลือใด ๆ ทั้งสิ้น
จะกู้เงินยังมีคิดดอกเบี้ยเลยครับ ไม่ได้ 0% เหมือนบางที่ (ไม่รู้ตอนนี้เปลี่ยนรึยัง)
เคยได้ยินมาว่ามีพนักงานบางคนจะไปอยู่ต่างจังหวัดกับญาติที่เชียงใหม่
แต่กลับได้รับคำถามว่าทำไมไม่อยู่จังหวัดใกล้ ๆ จะได้มาทำงานได้ !!
เสาร์ทำงานที่ผ่านมาก็ถูกเลื่อนออกไปเป็นปลายปีแทน แทนที่จะยกเลิกไปเพราะมีเหตุฉุกเฉิน
แต่เวลาต้องการแรงงานมาช่วยขนกระสอบทรายป้องกันรอบบริษัทก็จะได้แรงงานจากไหน
ล่ะครับ ถ้าไม่ใช่พวกเราเหล่าพนักงาน ที่ร้ายไปกว่านั้นคือวันเสาร์ก้อขออาสาสมัครมาช่วย
แต่ระบุอย่างชัดเจนว่าไม่มีค่าโอทีให้นะ ค่าเดินทาง รถรับส่ง ค่าน้ำมันก็ไม่มีให้ หรือแม้แต่
ข้าวกล่องก็ยังไม่มีให้เลย !!  (บริษัท ไม่ได้อยู่เขตกรุงเทพฯ)
พูดง่าย ๆ คือไม่มีมาตรการเตรียมการอะไรไว้ให้พนักงานเลยแม้แต่นิดเดียวครับ มีแต่มาตรการ
เพื่อตัวเองเท่านั้น

ที่ผมพูดมาแค่อยากถือโอกาสนี้ระบายด้วยนิดหน่อย และอยากให้เจ้าของกระทู้เห็นด้วยครับว่า
ไม่ได้มีเค้าโดนอยู่คนเดียว......
รู้ครับว่าบริษัทไม่ได้เอาอะไรของเราไป แต่ถ้าเทียบกับบริษัทระดับเดียวกันแล้ว
มันน่าน้อยใจมากครับ มันทำให้เห็นครับ ว่าเราควรจะฝากชีวิตไว้กับบริษัทนี้ต่อไปหรือไม่
ในสถานการณ์แบบนี้มันทำให้เห็นสันดานคนมากขึ้นจริง ๆ ครับ

ปล. เดากันเองละกันครับว่า บ. อะไร  อยู่จังหวัดโซนตะวันออกของ กทม และธุรกิจเกี่ยวกับเนื้อหาเวบนี้แหละคับ  ;D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 01:45:15 »
พอจะรู้นะ ว่าบริษัทอะไร

เดาได้อยู่ ว่าคงไม่พ้น 2 ค่ายรถยนต์....

เดี๋ยวจะมีการสรุปผลกระทบ การช่วยเหลือสังคม การช่วยเหลือลูกค้า และการช่วยเหลือพนักงาน
ให้เห็นกัน "เฉพาะบริษัทรถยนต์" กำลังรวบรวมอยู่ครับ....วันสองวันนี้ น่าจะได้เห็นกัน

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 06:44:16 »
นี่เป็นโพสแรกของผม พอดีอ่านแล้วอยากระบายแบบสั้น ๆ บ้างครับ

บริษัทผมเป็นหนึ่งในบริษัทที่ใหญ่มากถึงมากที่สุดแบบที่คอมเมนท์ข้างบนบอกครับ
กำไรปีนึงหลายหมื่นล้าน แต่ดูแลพนักงานได้ห่วยแตกสิ้นดีครับ
พนักงานส่วนใหญ่ตอนนี้หมดกำลังใจ และก่นด่าฝ่ายบุคคลแทบไม่เหลือชิ้นดีครับ
ไม่มีประกาศหยุด ไม่มีมาตรการช่วยเหลือหาที่พักให้หรือแม้แต่เงินช่วยค่าเช่าห้องถ้าจะต้องมาทำงาน
(ก็ตัดสินใจได้เองเลยครับว่าถ้าออกจากบ้านไม่ได้ก็ไม่ต้องไป)
ถ้าจะลาหยุดด้วยเหตุผลว่าน้ำท่วม มาทำงานไม่ได้ ต้องถ่ายรูปบ้านตัวเองน้ำท่วม
แนบไปกับใบลาด้วย
ถ้าจะลาเกิน 15 วันต้องได้รับการยินยอมจากรองประธาน
ถ้าบ้านไหนรอบ ๆ น้ำท่วมเป็นเมตรแต่ถ้าโชคดีน้ำไม่เข้าบ้านก็จะไม่ได้รับ
ค่าช่วยเหลือใด ๆ ทั้งสิ้น
จะกู้เงินยังมีคิดดอกเบี้ยเลยครับ ไม่ได้ 0% เหมือนบางที่ (ไม่รู้ตอนนี้เปลี่ยนรึยัง)
เคยได้ยินมาว่ามีพนักงานบางคนจะไปอยู่ต่างจังหวัดกับญาติที่เชียงใหม่
แต่กลับได้รับคำถามว่าทำไมไม่อยู่จังหวัดใกล้ ๆ จะได้มาทำงานได้ !!
เสาร์ทำงานที่ผ่านมาก็ถูกเลื่อนออกไปเป็นปลายปีแทน แทนที่จะยกเลิกไปเพราะมีเหตุฉุกเฉิน
แต่เวลาต้องการแรงงานมาช่วยขนกระสอบทรายป้องกันรอบบริษัทก็จะได้แรงงานจากไหน
ล่ะครับ ถ้าไม่ใช่พวกเราเหล่าพนักงาน ที่ร้ายไปกว่านั้นคือวันเสาร์ก้อขออาสาสมัครมาช่วย
แต่ระบุอย่างชัดเจนว่าไม่มีค่าโอทีให้นะ ค่าเดินทาง รถรับส่ง ค่าน้ำมันก็ไม่มีให้ หรือแม้แต่
ข้าวกล่องก็ยังไม่มีให้เลย !!  (บริษัท ไม่ได้อยู่เขตกรุงเทพฯ)
พูดง่าย ๆ คือไม่มีมาตรการเตรียมการอะไรไว้ให้พนักงานเลยแม้แต่นิดเดียวครับ มีแต่มาตรการ
เพื่อตัวเองเท่านั้น

ที่ผมพูดมาแค่อยากถือโอกาสนี้ระบายด้วยนิดหน่อย และอยากให้เจ้าของกระทู้เห็นด้วยครับว่า
ไม่ได้มีเค้าโดนอยู่คนเดียว......
รู้ครับว่าบริษัทไม่ได้เอาอะไรของเราไป แต่ถ้าเทียบกับบริษัทระดับเดียวกันแล้ว
มันน่าน้อยใจมากครับ มันทำให้เห็นครับ ว่าเราควรจะฝากชีวิตไว้กับบริษัทนี้ต่อไปหรือไม่
ในสถานการณ์แบบนี้มันทำให้เห็นสันดานคนมากขึ้นจริง ๆ ครับ

ปล. เดากันเองละกันครับว่า บ. อะไร  อยู่จังหวัดโซนตะวันออกของ กทม และธุรกิจเกี่ยวกับเนื้อหาเวบนี้แหละคับ  ;D

บริษัทอะไรเนี้ย ขอหลังไมค์ก็ได้นะครับ ไม่งั้นเดามั่วแหละ T_T อย่างน้อย ๆ ขอแรงมาช่วยวันเสาร์น่าจะให้อาหารสักมื้อหรือค่าเดินทางสักนิดก็ยังดี

เจอเหตุการณ์แบบนี้ทำให้ผมรู้สึกว่าบริษัทฝรั่งให้สวัสดิการดีกว่าแยะ บริษัทแฟนผมให้กลับบ้านนอกกันตั้งแต่ก่อนสิ้นเดือน ตอนนี้ให้ลากหยุดจนถึงวันที่ 14 พฤศจิกายน แถมให้ค่าโรงแรมอีกตะหาก ;D

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 06:53:42 »
เอ่อ พออ่านของท่านข้างบนนี่แทบจะนึกออกเลย

เห็นเพื่อนบอกอยู่เหมือนกัน

ย้อนกลับมาดูบริษัทตัวเองแล้ว ก็ยังดีแฮะ ถ้าโหดขนาดนั้นก็ไม่ไหวนะ

ออฟไลน์ Excellion

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 07:36:13 »
 :D ผมว่าผมรู้ชัวร์หละครับ ว่าคุณ chatier ทำงานที่บริษัทอะไร เพราะ เพื่อนผมเพิ่งกะลังจะย้ายเข้าไปทำงาน
ที่บริษัทเดียวกะคุณนะครับ ซึ่งมานเพิ่งเปรียบเทียบกะบริษัทเก่าของมาน...........

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 08:25:22 »

เรื่องปกติของบ. เอกชนครับ ต่อให้น้ำท่วมทั้งประเทศ แต่ถ้าบริษัทเขาไม่ได้รับผลกระทบ

เขาก็ยังคงทำงานเพื่อผลกำไรต่อไป และไม่สนว่าใครจะบ้านน้ำท่วมถึง 2 เมตร คุณต้องหาทางมาทำงานให้ได้

บางที่ถ้าไม่มาทำงาน ก็ without pay

บางที่ก็ดี ให้หยุดเฉพาะฝ่ายผลิต เพราะต้องปิดโรงงาน ส่วนพวกออฟฟิสในกรุงเขาจัดที่พักให้ใกล้ๆ

ออฟไลน์ SORry..sorry

• **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 08:39:15 »
เรื่องเราต้องมาทำงานจนกว่าน้ำจะมา  มันไม่ได้ทำให้ผมเศร้าน้อยมากครับและเข้าใจในบริษัท  แต่ประเด็นจังๆคือการเลือกปฏิบัติของฝ่ายบริหาร ที่เลือกช่วยเฉพาะคนๆ???  ผมว่าเรารักบริษัทแต่ตัวบุคคลที่บริหารทำให้เราเศร้าเมื่อรู้ว่า เขาเลือกเราเป็นคนระดับไหนที่จะให้ หรือไม่ให้   บริษัทผมเป็นบริษัทข้ามชาติของยุโรปครับ ฝ่ายบริหารก็ลูกจ้างทั้งนั้น แต่ทำไมถึงเลือกปฎิบัติจนผมเศร้าใจ

สู้สู้ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 08:54:49 »
ของผมหยุดตามรัฐบาล แต่ตอนนี้หยุดมา 2 วันแล้วครับ บ้านท่วมไปไหนไม่ได้

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 10:14:28 »
บริษัทเค้าก็ต้องขายเพื่อเอาเงินมาจ่ายเงินเดือน น้ำท่วมก็ต้องจ่ายเพิ่มไปอีก

ภาวะแบบนี้ ถ้าบริษัทน้ำไม่ท่วม แล้วยังมีงานทำ มีรายได้ คิดไว้เลยครับว่าตัวเองโชคดีกว่าคนอีกหลายแสนคนครับ

เห็นด้วยครับ ถ้าบริษัทยังทำงานได้ น้ำท่วมแค่เป็นอุปสรรคต่อการเดินทางครับ จริงๆไม่ใช่ปัญหาใหญ่ด้วยซ้ำ ถ้าเราลองมองประชากรประเทศอื่น ที่ประสบภัยร้ายแรงกว่าเรา ดีกว่า ไฟไหม้ แผ่นดินไหว หิมะตกเยอะครับ

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 10:49:10 »
วิกฤตินี้ถือว่าเป็นเรื่องที่หนักนาและเกิดขึ้นในรอบหลายบสิบปีที่ผ่านมาไม่ใช่ว่าเกิดขึ้นทุกๆปี ขอพูดตามตรงเลยว่าแม้จะมีข้อเสนอให้พนักงาน"บ้าง"แต่ความจริงแล้วบริษัทก็ห่วงแต่ตัวเองเท่านั้นครับที่เหลือคือคำพูดปรุงแต่งให้ลูกน้องรู้สึกดี พวกเอ็งจะลำบากลำบนแค่ไหนไม่สนพวกเอ็งต้องมาทำงานให้ข้า......นี่คือนัยยะที่แท้จริง หลายๆที่เลือกที่จะออกนโยบายแนวบีบบังคับให้มาทำงานทั้งๆที่พนักงานจำนวนมากกำลังเดือดร้อนจากน้ำท่วมและการเดินทางต้องอาศัยรถทหารเท่านั้น คำถามของผมที่อยากถามผู้บริหารทั้งหลายคือคุณจะยอมขาดทุนกำไรไม่ได้เลยแม้แต่นิดเดียวรึไง? ขึ้นชื่อว่าเป็นบริษัทตลอดทั้งปีที่ผ่านมามันก็ต้องทำเงินทำรายได้มามากมายจนเกือบๆจะบรรลุเป้าประจำปีอยู่แล้ว ในช่วงที่ที่มันมีวิกฤติในรอบทศวรรษแบบนี้ยังคงจะหมกมุ่นแต่เรื่องของเงินผลประโยชน์เท่านั้นเองหรือ? ยอมเสียหายหน่อยแต่ซื้อใจลูกน้องได้แล้วไปลุยต่อปีหน้าดีกว่าไหม?

ความคิดของผมก็คือใครที่เดือดร้อนหรือมีแววว่าจะเดือดร้อนให้หยุดไปได้โดยไม่หักเงิน โดยมอบหมายหัวหน้าฝ่ายไปเลยว่ากลับไปสำรวจลูกน้องตัวเองซะว่ามีใครที่เจอปัญหา กำลังจะเจอปัญหา และใครที่ไม่น่าจะเจอปัญหาเลยแล้วจัดเวรหมุนเวียนมาทำงานผลัดกันไป ส่วนแผนกไหนที่มีแต่คนน้ำท่วมออกมายากอนุโลมไปเลยเข้างานได้จนถึงก่อนเที่ยงแล้วเพิ่มเงินค่าจ้างรายวันไปให้ เท่านี้งานก็ไม่เสียเพราะคนที่มาเองก็ได้ผลประโยชน์จากเงินที่เพิ่มขึ้นและเต็มใจที่จะมาทำงานเพราะบริษัทยื่นข้อเสนอที่ดีให้

ลองเปิดดูคู่มือการบริหารหรือตำราพิชัยสงครามสามก๊กเล่มไหนดูก็ได้ การควบคุมคนที่แท้จริงต้องมีพร้อมทั้งพระเดชพระคุณ!!! ในเวลาที่ลูกน้องกำลังลำบากเนี่ยแสดงไปสิครับไอ้ความเห็นอกเห็นใจแก่เพื่อนมนุษย์เนี่ยแสดงไปให้เต็มที่เลย ทำให้เค้ารู้สึกว่าจริงใจที่มอบทางเลือกที่ดีที่สุดให้ในยามที่เค้าเดือดร้อน เข้าใจว่าเค้ามีปัญหาอะไรไม่เห็นจะยากตรงไหน น้ำท่สมมาทำงานลำบากก้ยอมให้หยุดไป แต่ถ้าใครที่พอจะลุยน้ำมาได้แสดงความขอบคุณให้เค้าไปด้วยการเพิ่มค่าจ้างรายวันไปให้เลย ทำไปสิ!!!

ทุกวันนี้มีใครมาทำงานแล้วไม่ได้ยินคนพูดถึงเรื่องน้ำท่วมบ้าง? ตราบใดที่ยังติดต่อกับสังคมภายนอกผมกล้าพูดเต็มที่เลยว่าไม่มีทางที่จะหนีหัวข้อเรื่องน้ำท่วมพ้น ต่อให้ไม่คุยกับใครออกจากบ้านไปก็ได้ยินคนพูดถึงกันอยู่ดี สำหรับผมแล้วทุกวันนี้มีอยู่สองอย่างคือน้ำจะท่วมที่เขตไหนวะ? เฮ้ยน้ำสูงขึ้นอีกแล้วเดี๋ยวโทรถามที่บ้านก่อน เฮ้ยพี่xxxมาไม่ได้แล้วพรุ่งนี้ทำไงดีวะ? วันๆไม่ต้องทำอะไรมีแต่ความกังวลเรื่องน้ำท่วม ต่อให้บริษัทบีบให้เค้ามาทำงานให้ก็ไม่มีทางที่จะมาสมาธิทำงานให้เต็มร้อย ร้ายกว่านั้นทั้งวันอาจตอกบัตรแล้วอู้งานนั่งดูนั่งคุยแต่เรื่องน้ท่วมทั้งวันก็ได้ แบบนี้ไม่ต่างจากให้หยุดอยู่บ้านเลยสักนิดซ้ำร้ายเปลืองกว่าเดิมอีกเพราะจ่ายเงินให้แต่เปลืองค่าน้ำค่าไฟแล้วงานไม่เดินอีก กระตู้นไฟแห่งการทำงานของพนักงานขึ้นมาซี่ มันยากตรงไหน? คิดง่ายๆคนเราไปหางานก็เพื่อหาเงินทั้งนั้น ใช้เงินเสนอผลประโยชน์ที่เอื้อให้แก่ชีวิตของเค้าเข้าไปสิ อาจจะเสียกำไรที่น้อยลงจากปีที่ผ่านๆมาแต่สิ่งที่บริษัทจะได้กลับมาก็คือความชื่นชอบจากลูกน้องว่าเฮ้ยเราคิดถูกแล้วที่เลือกทำงานที่นี่ ผู้บริหารดีจังเข้าใจความลำบากของเราด้วย ทีนี้ลูกน้องของท่านจะทำงานถวายหัวไม่วอกแวกเลยแม้แต่นิดเพราะเค้าเกิดความรักในตัวองค์กรขึ้นมาอย่างแท้จริงแล้ว ต่อให้มีที่ไหนมาเสนอซื้อตัวไปด้วยเงินเดือนที่สูงกว่าเค้าก็ไม่ไป แบบนี้คุ้มค่ากว่าแค่บรรลุผลกำไรเพียงตัวเลขแต่พนักงานทำงานแบบขอไปทีหรือมีความคิดฉ้อฉลมากมายนัก 

ไอ้CSRที่แข่งกันทำนักหนาน่ะตอนนี้นี่แหละที่จะเห็นดันได้ชัดเจนแล้วว่าบริษัทไหนองค์กรณ์ไหนที่มันมีจริงๆ ไม่ต้องมาโฆษณาว่าไปช่วยคนโน้นคนนี้มายืนมอบถุงยังชีพยิ้มแฉ่งในเครื่องแบบองค์กรณ์ ไม่ต้อง!!!! ทำให้เห็นสิว่าคุณมีใจแค่ไหนที่จะเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ให้แก่คนใกล้ตัวของตัวเอง ไอ้ความเห็นใจกับคนใกล้ตัวนี่แหละที่มันใกล้มากแต่ทำได้ยากเพราะมันใกล้เกินไปจนมองไม่เห็นหัวกันเท่าไหร่  CSRกับคนในองกรณ์นี่แหละได้ประสิทธิภาพมากที่สุดเพราะผลตอบแทนกลับมาก็คือความรักความเหนียวแน่นที่มาจากมือเท้าที่ขับเคลื่อนองค์กรณ์ของตัวเอง กับคนนอกน่ะทำไปเถอะป่าวประกาศไปเถอะไม่ทันผ่านไปพ้นปีเค้าก็ลืมกันหมดแล้ว แต่กับคนในองค์กรที่เค้าฝากฝังชีวิตการหาเงินไว้ให้ต่อให้เกษียณลาออกไปยังไงเค้าก็ไม่ลืม!!!!
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ NOOM22

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 22:45:08 »
OMG แต่ละเม้น เยอะจริงๆ เหมือนอ่านหนังสือเล่นหนึ่งเลยน่ะเนี่ย ( อิอิ ;D ล้อเล่นน่ะครับ ขำๆ )

ผมคิดอย่างเดียวครับ ตอนนี้มีงานให้ผมทำก็ดีแล้วครับ ดีกว่าบริษัทปิดตัว หรือลดเงินเดือนครับ
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 23:48:09 »
บริษัทคุณพ่อผมค่อนข้างปฎิบัติเป็นกลางอะครับ(บริษัทเอกชนไทยแท้)

ถ้าเดือดร้อนจริงกรณีพนักงานเงินเดือน ก็จะลาหยุดได้เลยครับ
คนท้องหยุดยาวได้โดยไม่ขาดลา
ถ้าที่บ้านน้ำท่วมก็ย้ายมาที่คอนโด5ดาวที่เพิ่งทำเสร็จของบริษัทได้ ค่าห้องฟรีครับ มีที่จอดรถ 8ชั้นให้จอด พร้อม รปภ 24ชม (ไม่ต้องจอดบนทางด่วน555+)
ตอนนี้รถผมก็อยู่ชั้น 8 !!!ครับ = ="   คงไม่ได้ใช้รถอีกประมาณ1เดือนนึงครับ 555+
เพราะที่บริษัทให้ Quota คนละ2คันสำหรับ Manager    1คันสำหรับ1พนักงานทั่วไป รวมถึงMotorcycle
แล้วก็ทางบริษัทได้จัดหาน้ำ มาม่า ปลากระป๋อง ข้าวสาร ไว้ขายให้พนักงาน โดยแอบเซงคือ เข้าเนื้อครับ555+ (มาม่าขายซองละ 4บาทกว่าให้พนักงาน)

ในฐานะที่ช่วงนี้ผมเองต้องเข้าประชุมสถานการณ์ฉุกเฉินกับคุณพ่อและพนักงานทุกๆวัน
ผมเลยพอรู้ถึงความเหน็ดเหนื่อย ความเครียด  ค่าใช้จ่ายต่างๆที่มากมาย
รวมถึงความกดดันจากการหาเครื่องไม้เครื่องมือ การครูดเลือดครูดเนื้อของพ่อค้าบางคน
ข่าวสารต่างๆมากมาย วิธีการแก้ไขน้ำมากมาย ป้องกันเครื่องจักร/วัตถุดิบ   แค่เตรียมรับน้ำก็หมดค่าใช้จ่ายไป1ล้านบาทแล้วครับผม 
นี่เองยังไม่รวมถึงค่าเสียโอกาสต่างๆมากมายที่ประเมินค่าไม่ได้อีกนะครับ
แต่เราเองก็บังคับพนักงานไม่ได้ครับ แต่ก็มีคนงานอยู่กลุ่มใหญ่ที่จะอยู่สู้น้ำให้กับบริษัทโดยสมัครใจครับ
เพราะวินาทีนี้ผมกลับคิดว่าไม่ได้อยู่ที่เงินแล้วละครับที่จะซื้อคนและแรงงานได้ 
ตอนนี้มันอยู่ที่ใจแล้วละครับ  เป็นการแสดงถึงความสัมพันธ์ระหว่างเจ้านาย+พนักงาน ที่มีแก่บริษัทแล้วละครับ

ก็ขอให้คิดเป็นกลางๆไว้ก่อนดีกว่าครับ ทำตัวตามสบาย ไม่ต้องเครียดกับเหตุการณ์มากเกินไปหรือสิ่งที่คนอื่นให้แก่เราเลยครับผม
เพราะตอนนี้เราต้องสามัคคีกันไว้ก่อนแล้วละครับ 

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 00:30:55 »
ก็เป็นธรรมดาของบริษัทนะครับ โดยเฉพาะบริษัทข้ามชาติ

อย่าลืมนะครับ ว่าในการ forecast บางบริษัทใหญ่ๆ กำไรมันก็มีแค่ "ถึง-ไม่ถึง" เขาไม่มาดูหรอกว่าใครจะไฟไหม้ ใครจะน้ำท่วม ดังนั้นผู้บริหารถ้ากำไรไม่ถึงเป้า เขาไม่มาฟังหรอกว่าน้ำท่วม มีสไตร์ค หรืออะไรทั้งนั้น คุณทำไม่ได้ตามที่คุณตกลงกันไว้ คุณพลาดแล้ว จบ สุดท้ายลูกน้องก็ต้องซวยตามเจ้านายไปด้วย

บางทีก็ต้องทำใจนะครับ เรื่องพวกนี้ เห็นด้วยนะ ถ้าจะ CSR ก็กรุณา CSR กับคนใกล้ตัวก่อนเถอะ

ไอ้บริษัทที่ว่านี่ อืมม อยู่ทางตะวันออก เกี่ยวกับเว็บนี้ ไม่รู้ว่าโรงงานแห่งแรกเขาอยู่แถวสำโรงหรือเปล่า อุ้บส์..........
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 01:26:14 »
ทำไมมีแต่คนนึกถึง "ค่ายนี้" แทนที่จะนึกถึง "อีกค่ายหนึ่ง" กันหว่า?

แต่ก็นะ...เสียงด่า นี่ หนักจริงๆ....ลอยมาได้ยินหลายทางแล้ว แปลกมากๆ

และครั้งนี้ก็น่าแปลกเหมือนกันที่ เราไม่ค่อยได้ยินการช่วยเหลือของเขา ตามข่าวสารเท่าไหร่
ขนาดกำลังนั่งสรุปบทความ เกี่ยวกับน้ำท่วม เรายังไม่ได้ยินอะไรในเชิงช่วยสังคม
มากเท่าที่กับค่ายอื่นเขาทำเลย....

สงสัยต้องรอโงงานตัวเองโดนก่อนมั้ง?

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 01:35:40 »
ทำไมมีแต่คนนึกถึง "ค่ายนี้" แทนที่จะนึกถึง "อีกค่ายหนึ่ง" กันหว่า?

แต่ก็นะ...เสียงด่า นี่ หนักจริงๆ....ลอยมาได้ยินหลายทางแล้ว แปลกมากๆ

และครั้งนี้ก็น่าแปลกเหมือนกันที่ เราไม่ค่อยได้ยินการช่วยเหลือของเขา ตามข่าวสารเท่าไหร่
ขนาดกำลังนั่งสรุปบทความ เกี่ยวกับน้ำท่วม เรายังไม่ได้ยินอะไรในเชิงช่วยสังคม
มากเท่าที่กับค่ายอื่นเขาทำเลย....

สงสัยต้องรอโงงานตัวเองโดนก่อนมั้ง?

เอ อีกค่ายเหรอ

ใช่คุณ "สตรีผู้สูงศักดิ์" จาก Broadway หรือเปล่าครับ?  ;D
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ nonp

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2011, 08:45:22 »

ถ้าผลมันดันเป็น "อีกค่ายหนึ่ง" ก็แสดงว่าทั้งสองค่ายนี้โดนพนักงานตัวเองด่าเยอะเหมือนกัน

ผมเข้าใจ เรื่องนี้ไม่มีใครผิดถูกหรอก มันแค่ในภาวะวิกฤต คนเราจะคิดถึงแต่ตัวเองจนลืมเหตุผลไปเลยก็เท่านั้น