ผู้เขียน หัวข้อ: MG3: จุดเด่น, ข้อสังเกตุ และข้อเสนอแนะ  (อ่าน 9999 ครั้ง)

ออฟไลน์ JohnyD

• Newbie
  • *
MG3: จุดเด่น, ข้อสังเกตุ และข้อเสนอแนะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 14:34:49 »
สวัสดีครับ หลังจากเฝ้าติดตามเป็นแฟนพันธ์แท้ MG3 มาได้พักหนึ่ง ได้เห็นจุดเด่น และข้อสังเกตหลายๆอย่างของ MG3 ผ่านกระทู้ต่างๆ รวมถึงในคลับผู้รัก MG3 เองด้วย ยังไงผมขออนุญาตใช้พื้นที่ใน HLM สรุปข้อมูลที่พบเจอมาไว้ดังนี้ครับ

จุดเด่น
1.ช่วงล่าง ที่หยิบเอาช่วงล่างขึ้นมาเป็นอันดับหนึ่ง ก็เพราะว่า MG3 เป็นรถที่มีช่วงล่างหนึบแน่น เข้าโค้งไม่มีแกว่ง โดดเด่นมากกว่ารุ่นอื่นๆ ยี่ห้ออื่นๆ ใน ราคาใกล้กัน หรือ segment เดียวกันครับ

2.ความปลอดภัย -ESC, USD, ABD, BA, CBC, HAS, EBD, TCS, MSR ให้มาในทุกรุ่นตั้งแต่ตัวล่างสุด

3.ราคา -ในระดับราคาสูงสุดที่ไม่เกิน 600,000 บาท เมื่อเทียบกับรถค่ายอื่นๆ และออพชั่นให้มา ผมมองว่าคุ้มมากๆ ครับ

4.ออพชั่น -ระบบเปิดปิดไฟหน้าออโต้, ปัดน้ำฝนออโต้, เครื่องเสียง Bluetooth, พวงมาลัยมัลติฟังก์ชั่น, Sunroof, เบาะ+แผงประตูหนังในรุ่นท๊อป, บุนุ่มที่เพดานอีกด้วย

5.รูปทรง -รูปทรงกล่องนิดๆ+สีแบบทูโทนสดใส ถือได้ว่าเป็นความชอบส่วนบุคคลก็แล้วกันครับตัวนี้ แต่สำหรับผมมองว่าไม่ซ้ำใครดีครับ

6.ความแข็งแรงของตัวถัง -เห็นในคลับมีเคสถูกชนท้ายอย่างแรงขณะจอดรอข้ามแยก แต่ไม่ยุบไปถึงผู้โดยสารด้านหลัง(อาจจะเกี่ยวข้องกับมุมการชนด้วย) รวมไปถึงหลังคาสามารถรับแรงผู้ใหญ่ขึ้นไปนั่งได้เลย ผมมองว่าแข็งแรงมากครับ

7.Feel การขับขี่แบบเกียร์ธรรมดา -ถ้าตัดการขับขี่แบบออโต้ออกไป(ซึ่งจริงๆ มันก็ไม่ได้แย่มาก) แล้วใช้การเปลี่ยนเกียร์แบบแมนนวลเอง โดยที่ไม่ต้องเหยียบครัช ผมว่ามันก็สนุกใช้ได้เลยทีเดียว

8.การบังคับรถที่ความเร็วสูง พวงมาลัยไม่เบาเกินไป ทำให้ขับขี่ได้อย่างมั่นใจในช่วงที่ใช้ความเร็วสูงครับ
9.พื้นที่เก็บสัมภาระ กว้างใช้ได้ ไม่ขี้เหร่ครับ

10.บริการหลังการขาย ดูดีมากครับ ผมสังเกตุจากที่ลูกค้ามีเคสรถยางรั่ว และไม่สามารถเปลี่ยนยางเองได้ ก็ส่งรถสไลด์มาให้ โดยที่ไม่เสียค่าบริการซะด้วย เยี่ยมจริงๆ

11.อัตราสิ้นเปลือง เคลมไว้ว่า AVG 15Km/L ถือว่าไม่ขี้เหร่สำหรับเครื่อง 1.5 ครับ แต่ในเมืองอยู่ที่ 12Km/L และนอกเมืองก็ลดลงมาอีก แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็อยู่ที่นิสัยการขับขี่ด้วยครับ

ข้อสังเกตุด้านตัวรถ
1.กระจกฝั่งคนขับ แม้ว่าจะเขียนไว้ว่าออโต้ แต่เป็นออโต้แค่การเปิดกระจกลง ไม่สามารถให้ออโต้เมื่อดึงกระจกขึ้นได้ ซึ่งจุดนี้ผมคิดว่าค่อนข้างจำเป็นสำหรับผู้ขับเลยครับ ลองจินตนาการถึงช่วงที่ต้องคอยดึงกระจกขึ้นให้สุด ระหว่างรับบัตรจอดรถดูครับ ซึ่งผมเองก็ไม่เข้าใจว่าทำไมทำระบบออโต้กระจกลงได้ แต่ไม่ออโต้ขึ้น อาจจะเป็นเรื่องของการลดต้นทุน(ไม่ต้องทำระบบกันหนีบ) ก็เป็นได้

2.กระจกมองข้าง มีมุมมองที่ค่อนข้างแคบ (เห็นตัวรถมากเกินไป) ถึงแม้ว่าผู้ใช้จะบอกว่าสามารถใช้มือดันฝืนกระจกได้อีก แต่ผมมองว่าเป็นสิ่งที่ MG ควรจะปรับปรุงครับ ไม่อย่างนั้นจะทำระบบปรับออโต้มาทำไมใช่ไหมล่ะ และไม่มีพับออโต้มาให้ แต่ก็แหงล่ะ รถบางรุ่นราคาแพงกว่าก็ยังไม่มีพับออโต้เลย

3.เข็มขัดนิรภัยไม่สามารถปรับสูงต่ำได้ สำหรับผู้ใช้บางท่านอาจเกิดอาการ "ทิ่มคอ" ได้ และเข็มขัดผู้โดยสารตรงกลางด้านหลัง ไม่เป็นแบบ ERL

4.ระบบความปลอดภัย ถึงแม้ว่าจะให้ความปลอดภัยอื่นๆ มาอีกมากมาย แต่อย่างไรก็ดี Air bags ก็มีแค่ 2 ลูกตามมาตรฐานเท่านั้น ไม่มี Side หรือ Curtain Airbags แต่อย่างไร แม้ว่าจะเป็นตัวท๊อปก็ตาม

5.ที่เปิดฝากระโปรงอยู่ด้านคนนั่ง หลังจากย้ายทุกอย่างมาอยู่ด้านขวา กลับ "ลืม" ที่จะย้ายเจ้าสิ่งนี้มาด้วย ซะอย่างนั้นครับ

6.ดีเฟคต่างๆ
6.1 ไฟรูปเกียร์ขึ้น แม้ว่ารถเพิ่งจะเปิดตัวมายังไม่ถึงปี แต่ในคลับเจอเคสไฟรูปเกียร์ขึ้นโดยไม่ทราบสาเหตุกันบ้างแล้ว แต่ส่วนนี้ก็ต้องดูกันต่อไปครับว่าเพราะอะไร
6.2 ไฟรูปเบรคมือติดค้าง แม้ว่าจะเอาเบรคมือลงสุดแล้วก็ตาม
6.3 เกียร์เข้าไม่ได้ (เดินหน้า>ถอยหลัง, ถอยหลัง>เดินหน้า) ถึงแม้จะยังไม่แน่ใจว่าสาเหตุเป็นเพราะระบบของรถเอง หรือ User error (ในคลับมักจะบอกว่า user มักเหยียบเบรคไม่สุดก่อนเข้าเกียร์) แต่ขออนุญาตใส่ข้อนี้เข้ามาด้วยครับ

7.ชุดเครื่องเล่นDVD+หน้าจอ+กล้องถอย+เนวิเกเตอร์ (ที่ติดเพิ่มจากศูนย์) มีคุณภาพค่อนข้างต่ำ จากที่เจอมาคือกดแผ่นแล้วแผ่นไม่ออก เนื่องจากช่องใส่แผ่นไปขวางแผ่นไว้, เครื่องเอ๋อจนทำให้เสียงไม่ดัง แม้ว่าเพลงจะเล่นอยู่ก็ตาม, และโดยอย่างยิ่งคือ น้ำเข้าที่กล้องมองหลังหรือที่ในกลุ่มเรียกกันอย่างน่ารักว่า "กล้องฟรุ้งฟริ้ง" อย่างไรก็ดี ทางศูนย์บริการก็พยายามรับมือเคสนี้อยู่อย่างเต็มที่ ซึ่งเห็นว่าเมื่อเกิดเคสขึ้นมาก็รีบเปลี่ยนตัวใหม่ให้ (แต่โดนฝนอีกบ่อยเข้า น้ำก็จะเข้าอีก) ผมเสนอให้ QC อุปกรณ์พวกนี้ใหม่ หรือเปลี่ยน vendor ไปใช้เจ้าที่คุณภาพดีกว่า ดูจะเป็นการแก้ปัญหาที่ยั่งยืนกว่าครับ เนื่องจากลูกค้าคงไม่อยากเข้าศูนย์บริการกันบ่อยๆหรอกครับ

8.องศาวงเลี้ยวค่อนข้างกว้าง ผิดวิสัยรถเล็ก ถ้าสามารถเซ็ตให้แคบลง โดยยังคงความหนักแน่นช่วงใช้ความเร็วเอาไว้ได้ จะเป็นจุดเด่นของรถเลยครับ

9.ราคาอะไหล่ เนื่องจากเพิ่งเปิดตัวไป ก็คงต้องรอดูกันต่อไปครับ ส่วนที่น่าเป็นห่วงด้านราคา น่าจะเป็นชุดไฮดรอลิกส์สำหรับเปลี่ยนเกียร์ หากเป็นไปได้ อยากให้ MG ออกราคา Official สำหรับอะไหล่ชิ้นต่างๆ ออกมาเลยครับ เพื่อความสบายใจของลูกค้า

10.ไฟหน้าที่ค่อนข้างต่ำ แม้จะเปิดไฟสูงแล้วก็ตาม วิธีแก้ไขคือเปลี่ยนหลอด หรือเปลี่ยนโคม แต่ในคลับก็แนะนำวิธีปรับองศาไฟด้วยตัวเองได้เช่นกัน

ข้อสังเกตุอื่นๆ
1.เซล์บางท่าน(เน้นว่าบางท่านเท่านั้นครับ) ยังไม่มีความรู้ด้านตัวรถมากเพียงพอ ผมมองว่าเซล์ควรจะมีหน้าที่มากกว่าแค่ขาย และพาลูกค้าไปเทสไดร์ฟนะครับ ควรจะให้ข้อมูลกับลูกค้าให้ถูกต้องด้วย เซลบางท่านผมถามว่าไฟตัดหมอกอยู่ที่ไหน ยังชี้ไปที่แผงทับทิมเลยครับ อยากให้เซลทำการบ้านให้มากขึ้นกว่าเดิมก่อนมาแนะนำลูกค้าครับ ใส่ Passion ลงไปในอาชีพของท่านด้วย เพราะรถยนต์ไม่ใช่เสื้อผ้าธรรมดา ที่จำเป็นต้องใส่ทุกวัน หรืออาหารที่กินกันตาย แต่มันมี Passion แฝงอยู่ด้วย ไอ้ความหลงไหลนี้แหละ ถ้าคุณสื่อถึงลูกค้าได้ คุณจะไม่ได้แค่ยอดขายอย่างเดียว แต่คุณจะได้ความไว้วางใจด้วย เพราะลูกค้าจะรู้สึกว่าเราหลงไหลสิ่งเดียวกัน เป็นพวกเดียวกัน จะส่งผลถึงความสำเร็จในหน้าที่การงานของคุณด้วย ฝากไว้ด้วยนะครับ

2.จากกระทู้ผิดหวัง MG อาจจะเนื่องจากลูกค้าเองที่ไปติดต่อกับเซล์ แทนที่จะเป็นศูนย์ จึงทำให้เกิดความล่าช้า แต่อย่างไรก็ดีข้อสังเกตุด้านการ Stock อะไหล่ต่างๆ นี้ เป็นไปได้ ควรจะมีการ stock อะไหล่ไว้ในไทยให้ครอบคลุมทุกชิ้นที่สุดครับ เนื่องจากเป็นแบรนด์น้องใหม่ เรื่องการสร้างความอุ่นใจให้ลูกค้าถือเป็นเรื่องสำคัญครับ มีประโยคนึงที่อ่านเจอมาจากในคลับพูดได้ดีมากครับ บอกว่า "จริงอยู่ที่ปกติที่ชนหนักขนาดนี้ ก็ต้องรออะไหล่นานเป็นธรรมดา แต่อยากให้ MG มองว่าเป็นเรื่องที่ไม่ปกติ และให้มองว่าเป็นโอกาสที่จะพิสูจน์แบรนด์ให้คนไทยเห็นว่า MG พร้อมที่จะรับมือสถานการณ์ไม่ปกติพวกนี้อย่างไร และทำให้ลูกค้าพอใจได้ที่สุดอย่างไรมากกว่า"

3. อัตราการปล่อยมลพิษ สืบเนื่องจาก ECO Sticker ของ MG3 ที่ออกมา แล้วมีการแจ้งอัตราการปล่อยคาร์บอนอยู่ที่ 150g/km นั่นส่งผลให้ MG3 จะปรับราคาขึ้นในปีหน้า เนื่องจากภาษีสรรพสามิตรใหม่ ซึ่งข้อสังเกตุก็คือ ในต่างประเทศอัตราการปล่อย CO2 อยู่ที่ 130g/km เท่านั้น ส่วนนี้เองที่อาจทำให้ลูกค้าบางส่วนที่มีแผนจะออกรถในปีหน้า อาจต้องมองรถรุ่นอื่นกันเลยทีเดียว

อย่างไรก็ดี ปัญหาต่างๆ ที่ลิสต์ไว้ด้านบนนั้น ไม่ใช่สิ่งที่ลูกค้าทุกคนเจอครับ บางท่านรู้สึกดีกับรถ ไม่รู้สึกดีกับเซล บางท่านพอใจการบริการจากศูนย์บริการ หรือบางท่านไม่เคยเจอปัญหาใดๆ เลย ก็ถือว่าต่างกรรมต่างวาระกันครับ เจอได้ในรถทุกค่ายอยู่แล้ว

สุดท้ายนี้ผมกล้าพูดได้เต็มปากว่า MG3 เอง เป็นรถที่ คุ้มค่า น่าใช้มากๆ คันหนึ่งในปัจจุบันครับ เป็นการพิสูจน์ให้เจ้าตลาดเห็นว่า รถที่ดี มีคุณภาพ ไม่จำเป็นต้องราคาแพงเสมอไป แต่ MG Thailand เองก็ควรที่จะต้องปรับลดข้อด้อยของ MG3 รวมไปถึงรถทุกคันของ MG เองให้น้อยลง เพื่อที่ลูกค้าจะได้ตัดสินใจได้ง่ายขึ้นเมื่อต้องการซื้อรถสักคัน แล้วหนึ่งในตัวเลือกนั้นคือรถของ MG ครับ หวังว่าจะได้พบการปรับปรุงนี้ ใน MG3 รุ่นต่อไปครับ

ข้อมูลส่วนใดผิดพลาดไป รบกวนเสนอแนะเพื่อแก้ไขได้นะครับ ขอบคุณครับ ^^
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 05, 2015, 17:39:01 โดย JohnyD »

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: MG3: จุดเด่น, ข้อสังเกตุ และข้อเสนอแนะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 14:47:19 »
จริงครับเรื่องกระจกมองข้างกับวงเลี้ยวนี่เป็นจุดอ่อนเลย MG6 ก็เป็น มุมกระจกแคบกับวงเลี้ยวกว้างทำให้เวลาขับต้องระมัดระวังมากขึ้นครับ กลัวหน้ารถเสยฟุตบาทเวลากลับรถ

ผมว่าจุดอ่อนรถ MG อยู่ที่ Drivetrain ครับ คือมันก็โอเค แต่มันตามหลังชาวบ้านไปหน่อย แต่ช่วงล่างที่ดีมากกับของเล่นเยอะแยะก็ชดเชยจุดบอดตรงนั้นไปได้

อ้อ ลืมพูดเรื่อง Handling ครับ เวลาขับมั่นใจได้มากเพราะพวงมาลัยแม่นยำ

ออฟไลน์ ktonja

• Full Member
Re: MG3: จุดเด่น, ข้อสังเกตุ และข้อเสนอแนะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 16:53:28 »
ผมใช้ MG3 อยู่แล้วก็อยู่ในคลับเท่าที่อ่าน จขกท. มาก็ตามนั้นเลยครับ

ที่ต้องชมรถรุ่นนี้จริงๆก็ ช่วงล่างนี่ประเสริฐมากๆ เข้าโค้งขับเร็วๆหนึบมั่นใจมาก

แต่ขอขยายความเรื่องปัญหาที่เกิดใน 2 ข้อนี้นะครับ

6.1 ไฟรูปเกียร์ขึ้น แม้ว่ารถเพิ่งจะเปิดตัวมายังไม่ถึงปี แต่ในคลับเจอเคสไฟรูปเกียร์ขึ้นโดยไม่ทราบสาเหตุกันบ้างแล้ว แต่ส่วนนี้ก็ต้องดูกันต่อไปครับว่าเพราะอะไร

ปัญหานี้ในคลับมีทั้งหมด 3 ราย
    - 2 รายแรก เกิดจากมดเข้าไปทำรังในกล่องฟิวส์ แก้ไขได้แล้ว
    - อีกรายนี่อ่านผ่านๆแต่ไม่ได้อ่านว่าเกิดจากอะไรขอไปหาก่อน

6.2 ไฟรูปเบรคมือติดค้าง แม้ว่าจะเอาเบรคมือลงสุดแล้วก็ตาม
      ปัญหานี้ในคลับมีทั้งหมด 1 ราย
        - เกิดที่ระบบเบรคมือจริงๆ แก้ไขได้แล้ว

ออฟไลน์ john

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2015, 23:19:52 »
7.Feel การขับขี่แบบเกียร์ธรรมดา
- อารมณ์เหมือนเกียร์ power Shift หรือเปล่าครับ ถ้าเปลี่ยนเกียร์ผิดจังหวะแล้วกระตุกเดี๋ยวมีคนด่าเกียร์ห่วยอีก

1.กระจกฝั่งคนขับ แม้ว่าจะเขียนไว้ว่าออโต้ แต่เป็นออโต้แค่การเปิดกระจกลง ไม่สามารถให้ออโต้เมื่อดึงกระจกขึ้นได้
- อันนี้เข้าใจว่าไม่มีระบบกันหนีบหรือเปล่า เลยทำมาแบบนี้

รุ่นนี้ได้ข่าวเสียมาแค่รออะไหล่นาน ซึ่งผมว่าก็น่าจะปกติสำหรับรถที่ไม่ใช่รถตลาดนะครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2015, 02:03:12 »
7.Feel การขับขี่แบบเกียร์ธรรมดา
- อารมณ์เหมือนเกียร์ power Shift หรือเปล่าครับ ถ้าเปลี่ยนเกียร์ผิดจังหวะแล้วกระตุกเดี๋ยวมีคนด่าเกียร์ห่วยอีก

1.กระจกฝั่งคนขับ แม้ว่าจะเขียนไว้ว่าออโต้ แต่เป็นออโต้แค่การเปิดกระจกลง ไม่สามารถให้ออโต้เมื่อดึงกระจกขึ้นได้
- อันนี้เข้าใจว่าไม่มีระบบกันหนีบหรือเปล่า เลยทำมาแบบนี้

รุ่นนี้ได้ข่าวเสียมาแค่รออะไหล่นาน ซึ่งผมว่าก็น่าจะปกติสำหรับรถที่ไม่ใช่รถตลาดนะครับ

ถ้าไม่ชนหนักอะไหล่ไม่นานครับ ผมเคลมมาแล้วรวดเร็วดี เคสที่ได้ยินว่าช้ามีเคสเดียวครับ กลายเป็นคนฝังใจไปเลยว่าอะไหล่ช้า

ออฟไลน์ Mikefca23

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2015, 00:15:57 »
อยากถามอย่างนึงครับ
1. MG3 นี่ลักษณะเกียร์นี่มาแบบเดียวกันกับ Audi R8 (2013) ตัว V8 กับ V10 ไหมครับ? 
2.ระบบเกียร์ Selematic หรือ A/MT ของ MG3 นี่คล้ายกับเกียร์ Selespeed ของ Alfa Romeo เกียร์ Cambiocorsa ของ Maserati ไหมครับ?
3. เกียร์ของ MG3 กับ CVT มันแตกต่างกันยังไงครับ?   

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 16:38:22 »
น่าจะมีีรีวิว MG 6 mc บ้าง  8)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2015, 17:17:28 »
อ้าว CO2 150 เหรอครับ ทำไมเค้าไม่ทำให้ได้ 149 ละเนี่ยผมว่าไม่น่ายากเกินไปนะไม่งั้นความน่าสนใจมันจะลดลงไปอีกเยอะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น