ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องเจ็บใจ มาระบายครับ  (อ่าน 9614 ครั้ง)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
มีเรื่องเจ็บใจ มาระบายครับ
« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:11:13 »
วันนี้เมื่อเวลา 7.00 น. ผมได้ยืมรถแท็กซี่พี่ชายไปขับเพราะว่า พี่ชายไม่สบายเลยกะว่าจะไปขับรถหาเงินให้แทน วิ่งจากพระราม2ขับไปเรื่อยๆจนมีผู้โดยสาร3คน เป็นเด็กวัยรุ่น ชาย1หญิง2 เขาก็เรียกรถ ปรากฎว่าเด็กมันให้ผมไปสยาม โอ้แม่เจ้า มันจะไปได้ยังไงน้ำจะท่วมอยู่แล้ว แถวนั้นรถก็ติดมากแบบเอาเรื่อง ผมก็เลยบอกว่า ไม่ไปครับ เท่านั้นแหละไอเด็กผู้ชายด่าผม[โทษนะครับที่ใช้คำพูดไม่ดีในบอร์ด] มันด่า ไอเหี้ย  ผมขึ้นเลย ผมเลยให้เหตุผลไปว่า  มันไปได้มั้ยล่ะน้อง น้ำมันจะท่วมอยู่แล้วยังมีจิตใจไปเที่ยวอีกหรอ ไอเด็กผู้ชายมันไม่ฟังเลย มันร้ายมากครับมันด่าพ่อล่อแม่ ผมก็เลยด่ามัน มันทำท่าจะชกผม คิดดูแล้วกันนะครับมันเลวขนาดไหน  มันจะชกกับผู้ใหญ่ พอดีรถตำรวจนครบาล[ตำรวจตรวจแหลก] ขับผ่านมาผมเลยเรียกเขา ให้ไปเคลีย สุดท้ายลงเอยด้วยคำว่าขอโทษผม แค่ไอเด็กขอโทดผม แล้วมันหายมั้ยครับ มันด่าพ่อล่อแม่ผม มันไม่มีพ่อหรอถึงด่า  พอทุกอย่างจบต่างคนต่างแยก พอตำรวจไป เหมือนมันจะเอาเรื่องอีกผมล่ะเหนื่อย ผมไม่อยากจะทำอะไรเด็กเดี๋ยวจะยิ่งไปกันใหญ่ คิดอะไรไม่ออกเลยขับกลับบ้านเลย เครียดมาก เด็กสมัยนี้มันแย่จริงๆนะครับ  ไม่เคารพผู้ใหญ่เลย 

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: มีเรื่องเจ็บใจ มาระบายครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:18:53 »
ในทางกลับกัน โบกแท๊กซี่แล้วแท๊กซี่ไม่ไป ผมก็ไ่ม่พอใจเหมือนกัน
ไม่ไปแต่เปิดไฟว่าง

วันหลังจะไปไหน ติดป้ายไว้เหมือนรถเมล์เลยครับ
จะได้รู้ว่าพี่ท่านแท๊กซี่จะไปไหนกัน จะได้โบกถูกคัน

ออฟไลน์ NOOM22

• Full Member
Re: มีเรื่องเจ็บใจ มาระบายครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:19:51 »
ดีแล้วครับที่คิดอะไรไม่ออก แล้วขับรถกลับบ้าน ดีกว่าคิดอะไรไม่ออกและลงเอยด้วยการ จบชีวิตเพราะอารมณ์ชั่ววูบ    ถ้าเป็นผม ผมคงขับรถไปตั้งแต่ที่มันด่าไอ้เหี้ยแล้วเราก็ด่ามันกลับ แล้วเราก็ขับรถไปเลย ไม่ใช่ว่ากลัวน่ะ แต่อย่าไปยุงกับคนพวกนี้เลย มีแต่เสียกับเสีย  สู้ขับรถไปหาผู้โดยสารข้างหน้ายังจะดีกว่าครับ

:D :D วันนี้ขอให้ได้ผู้โดยสารเยอะๆน่ะครับ สู้ๆ  :-* :-*
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ zekoza11

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:25:35 »
เด็กมันคงอารมณ์ค้างอ่ะครับ ประมาณว่า เรียกมาหลายคันแล้ว ไม่มีใครไปสักคัน
ส่วนเรื่องน้ำจะท่วม โลกจะแตก วัยรุ่นอ่ะครับ ถ้ามันจะไปไหน มันไม่ฟังเหตุผลหรอกครับ

เจอครั้งหน้าก็ปล่อย ๆ มันไปเถอะครับ เพราะถ้ายังไปติดใจแล้วลงไปเอาเรื่อง
ดีไม่ดี มันชักปืน ชักมีด ขึ้นมาใส่เรา เกรงว่าจะเป็นเรื่องใหญ่ เสียทั้งเงิน เสียทั้งเวลา

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:27:07 »
ขอโทษแล้วก็ควรจะจบ มันจะเลวยังไงก็ไม่ต้องไปใส่ใจครับ

gunz13096

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:31:42 »
ตามจริงผมอะขับไปทุกที่แหละครับแต่ ต้องเข้าสิครับว่าแต่ละพื้นที่น้ำมันท่วม คุณจะไปในพื้นที่น้ำท่วมได้ยังไง ต้องเข้าใจสิครับรถเก๋งนะครับ ไม่ใช่รถโฟรวิล ถ้าเอารถโฟรวิลทำแท็กซี่ได้ ผมก็จะทำ ถ้าคำพูดรุนแรงก็ขอโทษนะครับ ตัวผมเองไม่เรื่องมากเหมือนพวกขับแท็กซี่ทั่วไป

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 11:41:19 »
ทำใจร่มๆ เถอะครับ
ปล่อยให้เป็นหน้าที่พ่อแม่น้องเขาสั่งสอนเถอะครับ

มันจะทำให้คุณขุ่นเคือง เสียการเสียงานเปล่าๆ ถึงจะได้ด่ามันคืน หรือตั้นหน้ามันซักครั้ง
สุดท้ายก็ไม่คุ้มด้วยประการทั้งปวง

คิดซะว่ามันยังเด็ก การศึกษายังน้อยอยู่ และวุฒิภาวะยังน้อยมาก
รอมันโตแล้วค่อยไปด่ามันคืนมันคงจะเข้าใจว่ามันทำผิด  ;D ;D ;D
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออนไลน์ off_033

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:05:26 »
ถ้าผมเป็นคนเรียกก็หงุดหงิดนะ  ถ้าไม่ไปก็ปิดไฟว่างดีกว่าครับ ตอนนี้แถวนั้นก็น้ำท่วมเกือบทุกพื้นที่แล้วแบบนี้เรียกไปที่ไหนถึงจะไปละครับ

หรือตกลงกับลูกค้าว่าไปได้แค่ไหนดีกว่าไหม  ถ้าเจอน้ำก็เห็นๆว่าไปไม่ได้จริงๆ

ส่วนเค้าจะไปเที่ยวหรือไปอะไรก็เรื่องของเค้าเถอะครับ  เค้าอาจจะมีธุระอย่างอื่นก็ได้

มุมมองของผู้ใช้บริการนะ  ถ้าขัดใจต้องขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Teerayut Luanratana

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:19:51 »
จริงๆแล้วจากพระราม 2 ไปสยาม น้ำไม่ท่วมนะครับ วันนี้ผมก็นั่งรถผ่านพระราม2 มาทำงานที่เจริญกรุง ก็ปกติดี

ถ้าคุณกลัวก็อาจจะเลือกไปส่งที่ BTS สถานีวงเวียนใหญ่ก็ได้นี่ครับ

เข้าใจความรู้สึกทั้งสองฝ่าย แต่เด็กมันคงเก็บอารมณ์ไม่เก่งเท่าผู้ใหญ่

ออฟไลน์ pangwong

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:43:04 »
ในสถานการณ์นี้ มีแค่ผู้ใช้บริการกับผู้ให้บริการ...สถานการณ์น้ำท่วมแบบนี้ผมพอให้อภัยแท็กซี่ได้ที่ปฎิเสธผู้โดยสาร..แต่สถานการณ์อื่นผมก็ด่าเหมือนกัน...ไม่ไปจะเปิดไฟว่างหา...อะไร..มิทราบ...

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:48:26 »
ในมุมมองคนใช้แท็กซี่ช่วงน้ำท่วม ก็เข้าใจครับว่าที่ไหนไปส่งได้ไม่ได้ เคยคุยกะโชเฟอร์คันหนึ่ง บอกว่าถ้าเป็นรถอู่ จะลุยน้ำแค่ไหนถ้าพอไปได้ จะไปส่งเลย แต่นี่เป็นรถของเขาเอง เลยปฏิเสธผมไป สรุปเป็นกำลังใจให้จขกท.ครับ

ออฟไลน์ jobbabys

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:57:23 »
ผมฟังบางความเห็นก็ไม่ไหวนะ ถ้าเป็นเหตุการณ์บ้านเมืองปกติ ผมจะไม่ว่าพวกคุณเลยที่บอกว่า
" ถ้าไม่ไป ต้องไม่เปิดไฟว่างดิ" ทีคุณโมโห แล้วแท็กซี่ละ เกิดไปที่น้ำท่วมขึ้นมา คุณรับผิดชอบให้เค้าไหม

ใจเขาใจเรา นาทีนี้ ผมเข้าใจ วันนั้น กว่าผมจะเรียกแท็กซี่ได้ เกือบ ชั่วโมง พี่แท็กซี่ก็เล่าให้ฟังว่า
ลูกค้าไปไหนไม่รู้ บอกน้ำไม่ท่วม พอไปถึงน้ำท่วม แล้วให้ลุยอีก ใจเค้าใจเราเถอะครับ

เห็นความคิดแบบพวกคุณแล้ว เริ่มรู็แล้วละว่าคนไทยสมัยนี้เป็นยังไง

น้ำใจน้อยลง เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตน ความคิดเห็นเราถุกต้องที่สุด ไม่ฟังใคร เฮ้อ กลุ้ม

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 12:58:32 »
เห็นใจครับ ตัดเรื่องไม่รับส่งผู้โดยสารออกไป เพราะผมเป็นคนรักพ่อแม่และคิดว่าทุกๆคนก็รักเช่นเดียวกันใครมาด่าบุพการีเป็นใครก็ต้องโมโหทั้งนั้น เป็นผมอาจตั๊นหน้าไปแล้ว ด่าผมว่าเป็นนู้นนี่นั่นคงไม่เจ็บเท่าไหร่เพราะถือว่าเป็นคู่กรณีกัน แต่มาด่าพ่อแม่นี่เมิงอย่าอยู่เลย

ถ้าเป็นมุมมองของผู้ใช้บริการล่ะก็จริงที่เขาไม่ได้รับบริการที่ควรได้ แต่ไม่ใช่เหตุผลที่ต้องไปด่าพ่อแม่ใคร และผมไม่คิดว่าจะมึใครเห็นด้วยกับวิธีการนี้หรอกน่ะ พ่อแม่ถือเป็นของสูง(หลายท่านอาจเรียกว่าพระในบ้าน) ไม่ควรเอามาลบหลู่กัน

ถึงแม้เด็กสมัยนี้จะไม่ค่อยเคารพพ่อแม่เท่าที่ควร ใช้คำหยาบด่าทอกันลามไปถึงบุพการีบรรพบุรุษมากก็ตามแต่ผมอ่านข้อความแต่ละอันข้างบนบางอันก็รู้สึกเหนื่อยใจพอดูเหมือนกับว่ามันเป็นเรื่องปกติงั้นแหละ ตอบประชดใส่อีกตะหาก

ขออภัยด้วยหากทำให้ท่านใดไม่พอใจ มันเป็นเพียงส่วนนึงของความคิดเห็นเท่านั้นเด้อ

ป.ล. เป็นผมคงไปตั้งแต่มันด่าว่าไอ้เ  ยแล้วล่ะ ไม่ไปต่อปากต่อคำหรอก เสียเวลาทำมาหากิน
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 13:55:26 »
เมื่อวานผมอยู่สยามสิบโมงถึงสี่โมงไม่เห็นมีวี่แววน้ำท่วมซักนิดหนิครับ แล้วน้ำท่วมแล้วไปเที่ยวไม่ได้เหรอครับ จะให้นอนอยู่บ้านรอน้ำท่วมเฉยๆหรือไง
ผมยังเห็นตั้งหลายคนหนีไปเที่ยวต่างจังหวัดได้เลย แล้วถ้าคุณไม่อยากมีเรื่องจริงๆปิดกระจก ขับหนีไปมันจะทำอะไรคุณได้ครับ คุณมีสิทธิ์เลือกครับแค่คุณไม่เลือกเอง เป็นผมเจอแบบนี้ก็คงแค่ด่ากลับ ปิดกระจกแล้วขับไป ปล่อยมันรอรถไปเรื่อยๆ แค่นั้นก้จบแล้ว

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 13:59:51 »
วันนี้เมื่อเวลา 7.00 น. ผมได้ยืมรถแท็กซี่พี่ชายไปขับเพราะว่า พี่ชายไม่สบายเลยกะว่าจะไปขับรถหาเงินให้แทน วิ่งจากพระราม2ขับไปเรื่อยๆจนมีผู้โดยสาร3คน เป็นเด็กวัยรุ่น ชาย1หญิง2 เขาก็เรียกรถ ปรากฎว่าเด็กมันให้ผมไปสยาม โอ้แม่เจ้า มันจะไปได้ยังไงน้ำจะท่วมอยู่แล้ว แถวนั้นรถก็ติดมากแบบเอาเรื่อง ผมก็เลยบอกว่า ไม่ไปครับ เท่านั้นแหละไอเด็กผู้ชายด่าผม[โทษนะครับที่ใช้คำพูดไม่ดีในบอร์ด] มันด่า ไอเหี้ย  ผมขึ้นเลย ผมเลยให้เหตุผลไปว่า  มันไปได้มั้ยล่ะน้อง น้ำมันจะท่วมอยู่แล้วยังมีจิตใจไปเที่ยวอีกหรอ ไอเด็กผู้ชายมันไม่ฟังเลย มันร้ายมากครับมันด่าพ่อล่อแม่ ผมก็เลยด่ามัน มันทำท่าจะชกผม คิดดูแล้วกันนะครับมันเลวขนาดไหน  มันจะชกกับผู้ใหญ่ พอดีรถตำรวจนครบาล[ตำรวจตรวจแหลก] ขับผ่านมาผมเลยเรียกเขา ให้ไปเคลีย สุดท้ายลงเอยด้วยคำว่าขอโทษผม แค่ไอเด็กขอโทดผม แล้วมันหายมั้ยครับ มันด่าพ่อล่อแม่ผม มันไม่มีพ่อหรอถึงด่า  พอทุกอย่างจบต่างคนต่างแยก พอตำรวจไป เหมือนมันจะเอาเรื่องอีกผมล่ะเหนื่อย ผมไม่อยากจะทำอะไรเด็กเดี๋ยวจะยิ่งไปกันใหญ่ คิดอะไรไม่ออกเลยขับกลับบ้านเลย เครียดมาก เด็กสมัยนี้มันแย่จริงๆนะครับ  ไม่เคารพผู้ใหญ่เลย 

ขอแยกสองประเด็นนะครับ
1. ถ้าคุณอยู่บนรถ น่าจะออกรถไปตั้งแต่แรก ไม่ต้องไปเสี่ยงโดนเด็กมันฟาดปาก จริงไหมครับ
2. Taxi จริงๆ แล้ว ถ้าผมจำไม่ผิด ไม่มีสิทธิ์เลือก หรือปฎิเสธผู้โดยสาร (แต่กรณีฉุกเฉินเช่นน้ำท่วมเป็นเมตร อาจจะได้มั้ง แต่ถ้าประเภท รถติด ต้องรีบไปส่งรถ อะไรแบบนี้ จริงๆ แล้วปฎิเสธไม่ได้ครับ)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NOOM22

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 15:12:16 »
ผมฟังบางความเห็นก็ไม่ไหวนะ ถ้าเป็นเหตุการณ์บ้านเมืองปกติ ผมจะไม่ว่าพวกคุณเลยที่บอกว่า
" ถ้าไม่ไป ต้องไม่เปิดไฟว่างดิ" ทีคุณโมโห แล้วแท็กซี่ละ เกิดไปที่น้ำท่วมขึ้นมา คุณรับผิดชอบให้เค้าไหม

ใจเขาใจเรา นาทีนี้ ผมเข้าใจ วันนั้น กว่าผมจะเรียกแท็กซี่ได้ เกือบ ชั่วโมง พี่แท็กซี่ก็เล่าให้ฟังว่า
ลูกค้าไปไหนไม่รู้ บอกน้ำไม่ท่วม พอไปถึงน้ำท่วม แล้วให้ลุยอีก ใจเค้าใจเราเถอะครับ

เห็นความคิดแบบพวกคุณแล้ว เริ่มรู็แล้วละว่าคนไทยสมัยนี้เป็นยังไง

น้ำใจน้อยลง เห็นแก่ประโยชน์ส่วนตน ความคิดเห็นเราถุกต้องที่สุด ไม่ฟังใคร เฮ้อ กลุ้ม

+150  ( เกินร้อย )  ผมคิดว่าที่เค้าเปิดไฟไว้เพราะเค้ายังต้องการผู้โดยสารอยู่   แล้วที่มีความเห็นว่าถ้าไม่ไปแล้วเปิดไฟทำไม ก็คนขับเค้ายังไม่รู้ไง ว่าผู้โดยสารที่โบกรถอยู่จะไปไหน ถ้าเค้ารู้ตั้งแต่แรก เค้าคงปิดไฟใส่แล้วล่ะ    :-* :-* :-*
( คิดที่จะรัก ต้องยอมเจ็บ )

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 16:23:05 »

+150  ( เกินร้อย )  ผมคิดว่าที่เค้าเปิดไฟไว้เพราะเค้ายังต้องการผู้โดยสารอยู่   แล้วที่มีความเห็นว่าถ้าไม่ไปแล้วเปิดไฟทำไม ก็คนขับเค้ายังไม่รู้ไง ว่าผู้โดยสารที่โบกรถอยู่จะไปไหน ถ้าเค้ารู้ตั้งแต่แรก เค้าคงปิดไฟใส่แล้วล่ะ    :-* :-* :-*

methus zaa

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 16:50:01 »
วัยรุ่นสมัยนี้ หยาบคายกันมากๆ แม้แต่เพื่อนผมเอง ชอบไปหาเรื่องเค้า ผมบอกว่ามึงเรียนดีกว่าไหม พ่อแม่ส่งเสียมึงมาเรียน เที่ยวไปมีเรื่องกับเค้า ไมมึงไม่ตั้งใจเรียนวะ อนาคตอีกยาวไกลจนเดี๋ยวนี้มันปรับปรุงแล้ว ผมดีใจหละที่คำพูดของผมทำให้เค้าคิดได้ ตอนแรกว่าจะไม่ยุ่งไม่พูดแระแต่อดไม่ได้ สงสารเค้าด้วยแหละ ผมยอมให้เค้าต่อยผมก็ได้ ถ้าคำพูดของผมมันทำให้เค้าคิดได้ เดี๋ยวนี้สังคมไทยแปลกไปมาก ผู้หญิงวัยรุ่นหน้าตาดีๆ มีการศึกษาต้องกลายสก๊อยบ้าง เมียบ้าง เป็นคนไม่ดีบ้าง เห้อ ผมอ่ะสงสารคนเป็นพ่อแม่เหลือเกิน
ให้กำลังใจเจ้าของกระทู้ด้วยครับ

ฝากบอกพวกคุณวัยรุ่นด้วยนะครับ หัดควบคุมอารมณ์ดีกว่าครับ เชื่อฟังพ่อแม่ อะไรๆมันจะดีขึ้นเองครับ

gunz13096

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 17:28:32 »
ผมว่าบางกระทู้เหมือนจะด่าผมทางอ้อมนะ ผมกตัญญูต่อพ่อแม่พี่น้องนะครับ เพียงแค่ผมขับแท็กซี่แทนพี่ชายวันเดียว ผมอ่านบางกระทู้ด่าผมทางอ้อมนะครับ ผมเข้าใจล่ะครับ คนเห็นแก่ตัวเป็นยังไง ขอจบเพียงเท่านี้ครับ

ออฟไลน์ TorTy

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 18:53:22 »

โดนมากครับผมก็คิดเหมือนกันว่าถ้าปกติไม่ไปเนี่ยนาโมโหแต่นี่ก็ท่วมหลายๆพื้นที่แล้ว
ใจเขาใจเราครับอยากที่พี่ว่าเลยพังมาจ่ายให้เค้าไม่ละ

ออฟไลน์ Sammy_

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 20:22:07 »
เหมือนเด็กมันเจอมาเยอะไง เด็กเก็บความแค้นความรู้สึกไม่ดีที่ เคยเจอ taxi หลายๆคันที่ผ่านมาในชีวิต ปฏิเสธ การให้บริการไงครับ พอมาเจอ ท่าน จขกท เปฏิเสธ อารมมันเลยระเบิด เพราะมันสะสมมานาน

เหมือนผมที่เห็นใครปิดไฟฉุกเฉินแบบที่ไม่ควรเปิด ผมเห็นทีไรผมโมโห้ทุกที ผมโมโห้ยิงกว่าคนมาตัดหน้ารถผมซะอีก

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 21:15:24 »
อยากให้มองลึกลงไปในรายละเอียดกันอีกนิด

ถ้าในเคสทั่วๆไป ที่แท็กซี่ถูกเรียกให้ไปในที่เสี่ยงๆ  ก็น่าจะมีสิทธิปฏิเสธครับ
แต่ในเคสนี้ มองในรายละเอียดแล้ว  จากพระราม 2 ไปสยาม มันเสี่ยน้ำท่วมตรงไหนครับ     ถ้ากรณีนี้เสี่ยงน้ำท่วม ผมก็เห็นว่าคุณไม่ต้องเอารถออกมาขับแล้วหละครับ

และถ้าอ่านกันดีๆ เจ้าของกระทู้ก็แอบบ่นไว้เองว่ารถมันติดมาก เหตุผลนี้หรือเปล่าครับที่ทำให้ปฏิเสธลูกค้า

ออฟไลน์ Aphutylfc

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 21:33:25 »
ดีแล้วครับคุณเป็นผู้ใหญ่คุณทำถูกแล้ว ถ้าเป็นผมด่าไอ้เหี้ยคำแรกผมลงมาต่อยกับมันแล้วหล่ะ สงใสต้องถึงโรงพักแน่ๆ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2011, 22:00:52 »
ผิดทั้งคู่แหละครับ อยู่ที่มุมมอง

ไอ้เด็กนั่น ผมว่าอย่าใส่ใจเลย
ผมกลับคิดว่า 7.00 เด็กน้อยอาจจะไปเรียนก็ได้
แต่มันคะนองปาก ตามประสาวัยรุ่นวัยแรง ไม่เคยโดน(กระืทืบ) นั่นเอง

ออฟไลน์ TumQuattro

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 00:33:34 »
ผมว่าเด็กมันไม่มีสัมมาคารวะ ซึ่งแย่ อันนี้เห็นด้วย

แต่งงอย่างเดียว  สยามมันน้ำท่วมที่ไหน ....  ช่วยบอกที ว่าคิดอะไรอยู่ 

ประสบการณ์ตรง  สองวันที่ผ่านมา เรียกแท็กซี่จากสีลมไปดินแดง..  บอกไม่ไป 5 คันรวด  สองวันรวดเหมือนกัน

กลัวอะไรกันครับ  วิภาวดีเหรอ ... น้ำมันยังไม่ท่วมเลย ได้ข่าวว่าฟังวิทยุตลอดไม่ใช่เหรอ  น่าจะรู้นิ

ความเห็นผมคือ  ตอนนี้เล่นตัวได้  มีแต่คนเรียก  ก็เลยเลือกที่ๆ อยากไป

ความคิดเห้นส่วนตัว แต่คิดว่าน่าจะใกล้เคียง ... Demand & Supply   

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2011, 23:31:15 »
เอาเป็นว่าถ้าผมได้ขับแท็กซี่ ผมก็จะรักษาความเป็นมืออาชีพ ไปตามที่หมายของผู้โดยสาร ถึงมันจะเป็นเด็กเลวก็เถอะ แต่มาทำตรงนี้ก็ต้องตั้งใจทำหน้าที่สิครับ

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: ตุลาคม 30, 2011, 02:28:49 »
น่าเห็นใจเจ้าของกระทู้นะ  หัวข้อเค้าก็ตั้งว่า เจ็บใจ มาระบาย  แต่ดันกลายเป็นโดนสั่งสอน  เครียดกว่าเดิมอีก

- ยิ่งพวกความเห็นที่ว่า  ไม่ไปแต่เปิดไฟว่างทำไม ,   ถ้าไม่ไปก็ิปิดไฟไปเหอะ  >>  อันนี้ก็เกินไป  เหลือทางทำมาหากินให้เค้าบ้างเหอะครับ

- หรือพวกความเห็นว่า   มืออาชีพหน่อย , น้ำไม่ท่วมหรอกกลัวไร   >>  ถ้าเกิดมีปัญหาขึ้นมา  คนที่ซวยก็คือคนขับแท็กซี่  แถมรถก็ของพี่อีก

- แล้วกฏว่าห้ามเลือก ห้ามปฏิเสธเนี่ย  >>  ถ้าขับ Taxi เจอผู้โดยสารไม่น่าไว้ใจ ไม่ทันไรด่าพ่อด่าแม่ นักเลง อันธพาล  ผมยอมผิดกฏ ไม่รับดีกว่า

.....ผมเคยเีรียกแท็กซี่ ที่เปิดไฟว่าง ...ท่าทางไม่ค่อยอยากไปแต่็ก็บอกว่าไป สงสัยมืออาชีพมาก แล้วก็รักษากฏ ไม่ปฏิเสธผม  แต่ขับไปซัก 20 นาที

รถติดนิดหน่อย  ทำท่ากระสับกระส่าย  แล้วก็หันมาบอกว่า  "ไปส่งรถไม่ทัน ลงไปเีีรียกคันอื่นนะ"   ....อืม ก็เซ็งๆ แต่ก็ช่างเหอะ ทำไงได้....

- ส่วนกฏ demand & supply เนี่ย น่าจะเหมาะกับ "เรือรับจ้าง"  ตอนนี้มากกว่า  บางที่เรียกกันเป็นหลักพันแล้ว  ช่วยกันสั่งสอนพวกนี้ดีกว่าครับ

เห็นด้วยกับคุณ jobbabys   ช่วงนี้เหตุการณ์ไม่ปกติ   ใจเขาใจเราครับ  อย่าไปจริงจังจนดูไม่มีน้ำใจเลยครับ

ผมอาจจะบอกเห็นด้วยกับหลายๆ คำตอบที่ผมยกมา  ถ้าเกิดเจ้าของกระทู้คือ  "คนที่เรียกแท็กซี่  แล้วโดนปฏิเสธ"  มาระบาย

บางครั้งมองทีละด้านบ้างก็ได้ครับ    ;)

ออฟไลน์ TIWLY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 13:08:11 »
ผมว่าเอาง่ายๆเลยนะคับใจเขาใจเรา รถค่าบำรุงรักษา้ต้องแพงอยู่แล้วอีกอย่างแท๊กซี่ด้วย
เค้าไม่ไปก็หาคันใหม่ซิครับเรื่องเล็กน้อยไม่น่าเป็นเรื่องใหญ่ในความคิดผมนะส่วนเรื่องด่าก็อย่าไปสนใจ
มองโลกบวกเข้าไว้โลกจะน่าอยู่ขึ้นเยอะเลยครับ คิดซะว่าไม่มีใครสอนเค้า สู้ๆนคับเป็นกำลังใจให้ครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 15:00:40 »
โอ้ว ยังมีคนขุดขึ้ันมา อิอิ ผมเข้าใจว่าเด็กมันพูดแรงไป
แต่กรณีทั่วไป ผมเห็นด้วยกับความเห็นนี้ครับ
ในทางกลับกัน โบกแท๊กซี่แล้วแท๊กซี่ไม่ไป ผมก็ไ่ม่พอใจเหมือนกัน
ไม่ไปแต่เปิดไฟว่าง

วันหลังจะไปไหน ติดป้ายไว้เหมือนรถเมล์เลยครับ
จะได้รู้ว่าพี่ท่านแท๊กซี่จะไปไหนกัน จะได้โบกถูกคัน
ยิ่งแถว พันทิพย์ ทีหลัง พี่ติดไปเลยก็ได้นะครับว่า "ไม่รับคนไทย" อารมณ์เสียมากๆ ไปพันธ์ทิพย์ทีไร หาแท๊กซี่กลับบ้านยากโคตรๆ