ผู้เขียน หัวข้อ: รถส่งลูกไป รร. Camry หรือ fortuner  (อ่าน 11740 ครั้ง)

ออฟไลน์ pungpond

• Newbie
  • *
รถส่งลูกไป รร. Camry หรือ fortuner
« เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 02:16:57 »
มีโจทย์คือ ต้องการรถที่ภรรยาใช้รับส่งลูกไปกลับ รร. ซึ่ง รร.ห่างบ้านประมาณ25Km เส้นทาง รัชดา-พระราม5-แถวๆถนนบรมราชชนนีสวนผัก อยากได้รถที่ขับได้เรื่อยๆ ไม่ซิ่ง ขอปลอดภัยสูงสุดจากการถูกชน อยากได้ camry 2.5G หรือ fortuner 2.8 sportivo คันไหนปลอดภัยกว่าครับ เล็ง2ตัวนี้เท่านั้น อยากได้ camry มากแต่เดาว่า fortuner แข็งกว่ามั้ยครับจากการถูกชน โอกาสบาดเจ็บน้อยกว่ามั้ย และถ้าเลือก fortuner ควรเลือกขับ2หรือขับ4ดีครับ เหมือนเคยได้ยินว่าขับ4รุ่นปัจจุบันไม่ได้เกาะถนนไปกว่าขับ2 ใช่มั้ยครับ ขอบคุณครับ
 ปล.
1.แถวตลิ่งชัน สวนผักน้ำท่วมมั้ยครับ
2.ปัจจุบันใช้ xv อยุ่แล้ว อยากได้ d seg Toyota honda หรือ ftn เท่านั้น ไม่เอา suv แน่ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2019, 09:46:49 โดย pungpond »

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
Re: รถส่งลูกไป รร. Camry หรือ fortuner
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 02:46:06 »
2 คันนี้เอา FTN เบาะหลังนั่งสบายกว่า เก็บของได้เยอะกว่า ทัศนวิสัยดีกว่า เกิดอุบัติเหตุได้เปรียบถ้าชนกัยรถเล็ก แต่แม่บ้านอาจขับลำบากเพราะความใหญ่และสูง ให้แนะนำติดกล้อง Around views ผมติดกับ Ford EV ที่ M_r_g_ ตรงศรีนครินทร์ แจ๋มมากกะระยะง่าย ซ้ายขวาหน้าหลัง

แต่ขอเสนอ Subaru Forester เป็นอีกตัวเลือก

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: รถส่งลูกไป รร. Camry หรือ fortuner
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 02:47:07 »
ฟอร์จูนเนอร์เด็กลงยากครับ เพราะมันสูง ถ้าเอา suvไปเอารุ่นอื่นเถอะNissan  xtrail    mazda  cx5    subaru  xv กับอีกอย่าง suv ที่มีเป็นขับสองแบบขับหลัง เวลาแก้อาการลดหมุน และเสียการทรงตัวด้วยแล้ว แถมฟอร์จูนเนอร์คันสูงโย่งนั้นทำให้แก้อาการเหล่านั้นลำบาก  แม้จะเอาไปทำช่วงล่างดีๆเปลี่ยนโช้คใหม่ก็ตาม  การโคลเคลงไม่เกาะถนนไม่สบายน่าคลื่นไส้จากอาการเมารถก็ดีขึ้นได้ไม่เยอะครับ

ออฟไลน์ pungpond

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 03:15:18 »
ปัจจุบัน ใช้ xv ครับ แต่พอครบ 6ปีกะเปลี่ยน เรื่องทรงตัวกับขนาดของ ftn พอทำใจได้ครับ เน้นขับเรื่อยๆ ขอปลอดภัยจากการชนสูงสุดครับ อยากรู้ว่า ftn เทียบ d segment ปลอดภัยกว่ามั้ยครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 07:11:15 »
ตัวเลือกแค่2รุ่นนี้ เน้นปลอดภัยจากการชน เลือก Fortuner ครับ รถ mass ใหญ่ได้เปรัยบ แชสซีย์ ออน เฟรม แข็งกว่าแน่นอน
 แต่อาจซับแรงได้น้อยกว่าคัมรี่ และก็มีโอกาสไปเฉี่ยวชนมากกว่าคัมรี่ เพราะคันใหญ่กว่าขับยากกว่าในเมือง
ส่วนตัวรถที่ใช้รับส่งเด็กไปรร. น่าจะเป็นประตูไสลด์ เพราะปลอดภัยจากการเปิดประตูมากกว่า
งบนี้ใช้รับส่งเด็กผมอาจมอง Kia grand carnival
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 07:14:24 »
ความปลอดภัย fortuner ได้เปรียบตรงสูง และ มีแซสซีส์ เจอเก๋งขึ้นมา ยังไงก็เสียหายน้อยกว่า

แต่มั่นใจว่า รับช่วงล่างมันได้นะครับ มันต่างจาก xv เยอะเลยนะครับ ทั้งการทรงตัว และ ความนุ่มนวล

และก็อย่าลืมนึกถึงตอนวิ่งทางไกลด้วยนะครับ ความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุสูงกว่านะครับ เพราะทรงตัวแย่กว่า หักหลบแรงๆ โอกาสกลับมายากกว่า เก๋งครับ

ออฟไลน์ Royteane

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 07:14:33 »
ผมมีทั้งสองอย่าง ถ้าไม่ลุยน้ำท่วม หรือว่าลูกระนาดยักษ์ แคมรี่ขับสบายนั่งสบายกว่าเยอะคับ เงียบกว่า ใช้น้ำมันน้อยกว่า
Ftnผมออกรถมาวันแรกก็เปลี่ยนโช้คกะสปริงเลย ก็ได้ระดับนึง ถ้าเดิมๆเลยนี่ถ้าผมนั่งหลังแล้วเมียขับคงอ้วก

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 07:29:22 »
อุ้ย โจทย์เดียวกับผมเลยครับ เล็ง แคมรี่ หรือ ฟอร์จูนเนอร์ เหมือนกันเลยด้วย และที่สำคัญจะเปลี่ยนจาก XV เหมือนกันเลย

จากที่ผมมี Pajero นะครับ และลูกผม มี 2 คน PPV เบาะหลังโปร่ง กว้างขวาง สบายกว่า Suv หรือเก๋งมากๆ ที่สำคัญการขึ้นลงรถ เด็ก 3-5 ขวบ เอาจากของจริงเลย เค้าปีนขึ้นลง PPV ที่มีบันได ง่ายกว่า เก๋ง หรือ Suv แน่นอนครับ ผมรับประกันได้ ขาเค้าต้องก้าว 2 สเต๊ป ไม่มีทางที่จะก้าวเดียวแล้วขึ้นลงเองได้แน่นอน ถ้าเก๋ง หรือ Suv ผมต้องอุ้มข้นลงตลอด แต่พอ PPV เปิดประตูปุ๊บเค้าปีนขึ้นลงเองได้เลย ง่ายกว่าเยอะ

ส่วนน้ำท่วม ผมอยู่ราชพฤกษ์ บทฝนตกหนักน้ำขังลึกเลยนะครับ โดยเฉพาะตรงคอสะพาน และที่กลับรถใต้สะพาน เจ้า Pajero พาผมกลับบ้านได้สบายได้หลายครั้ง ถ้าเป็นเก๋งนี่คงต้องจอดรอ

ส่วนช่วงล่าง จากที่ดูอาการลูกผมตั้งแต่แรกเกิดจนถึง 4 ขวบ เด็กไม่มีปัญหาเลยครับ จะช่วงล่างนุ่มย้วย หรือแข็งๆเด้งๆ เค้าไม่มีประเด็นเหมือนผู้ใหญ่ครบ ประเด็นมาอยู่ที่ตัวพ่อกับแม่มากกว่า ซึ่งเอามาเปลี่ยนชุดช่วงล่างดีๆ จบครับ ช่วยได้เยอะ เกาะถนนขึ้นมาก โคลงเคลงลดจนเกือบหายไปเลย  แต่ฟิลลิ่งไม่นุ่มเหมือนเก๋ง แต่สิ่งที่แลก ส่วนตัวผมคิดว่าคุ้มกว่าเยอะ ทั้งทัศนะวิสัยที่สูงกว่า ลุยน่ำท่วมได้ ถนนขรุขระรูดแล้วนิ่มกว่าเก๋ง ช่วงล่างโคตรทน เก็บของด้านหลังก็ไม่ร้อน เบาะหลังโปร่งนั่งแล้วสบายกว่าเก๋ง

จขกท ขับเรื่อยๆ 100-120 PPV รุ่นใหม่ๆ เอาอยู่สบายมากๆ เงียบ นุ่มสบายกว่ารุ่นก่อนหน้านี้เยอะมาก แฟนผมได้ลอง Pajero ที่ใส่ช่วงล่างตรัท แล้วชอบใจมาก ลอกว่ายังนิ่ม นิ่ง และเงียบกว่า XV เยอะเลย

ปัญหาคือถ้าเอา Fortuner มันจะมาซ้ำกับ Pajero อีก แต่พอมาดู Suv กลับมีแค่ Xtrail ที่ถูกใจ แต่ศูนย์แถวบ้านไม่มีเลย แล้วไม่รู้ศูนย์จะพึ่งพาได้มั้ย เพราะเจอศูนย์ Subaru เข้าไปทำเอาเซ็ง และคิดว่าไม่น่าจะซื้อยี่ห้อนี้ใช้อีก ส่วน Crv และ Cx5 มาตกม้าตายที่การเก็บเสียง ที่ยังไม่ค่อยถูกใจ

ของ จขกท ถ้ายังไม่มี PPV ผมเชียร์ Fortuner ครับ

ออฟไลน์ Niti

• Live is short. Live it!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 07:37:02 »
ในลักษณะการใช้งาน และเส้นทางที่บอกผมคิดว่าไปฟอร์จูนเตอร์ครับ รถสูงขับง่ายกว่า และสำหรับลักษณะการใ้นี้ผมว่าปลอดภัยกว่าด้วย
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Krongbun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 08:00:15 »
รับส่งลูกทำไมผมมองไปพวกรถ 7 ที่นั่ง คันเล็กลงมาหน่อย น่าจะคล่องตัวสำหรับ ผญ ขับ
จากตัวเลือกสองตัวนี้ความปลอดภัยพอๆกัน แต่ FTN จะมากกว่า

ลองให้ภรรยาไปลองขับดูก่อนก็ได้ครับว่าเจ้าตัวเค้าชอบแบบไหนมากกว่า
เดี๋ยวขับแล้วไม่ชอบจะไม่อยากเอารถออกไปวิ่งเอา สาวๆเค้าเดาใจยาก เผลอๆเดี๋ยวกลายเป็น crv  ::)

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 08:17:49 »
ดูจากที่อธิบายท่าทางจะชอบSUV ถ้าเอาเฉพาะToyota Hondaผมไปที่CRVดีกว่าครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 08:18:37 »
กรุงเทพฯนี่ถนนแนว off-road เยอะนะครับ 😁 เชียร์ Fortuner เลยครับ 😁
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 08:31:38 »
ถ้าขับตามท้ายแถวเค้าเรื่อยๆก็ camry ครับ
ถ้าจะขับแบบ active ก็ fortuner ครับ

Fortuner สามารถเห็นแถวข้างหน้าได้ไกลกว่า
เลนไหนไป เราก็เข้าเลนนั่น ลักไก่ได้(เท่าที่กม.เอื้ออำนวย ข้ามเส้นประ แต่ไม่ข้ามเส้นทึบ)

น้ำมีท่วมบ้างครับ ตรงนั้นพท.ต่ำ
แต่ผมห่วงรถติดมากกว่า ><

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 08:49:27 »
ขับเรื่อยๆไม่ซิ่ง ปลอดภัยสุด สองตัวนี้ก็ต้องFortunerนะครับ แต่ห้ามขับเร็วเพราะช่วงล่างรถสูงคุมยากกว่า มันทื่ื่ื่ื่อและบื้อไปหมด

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 09:02:32 »
ความแลอดภัยจากการชนผมให้ฟอร์
แต่ความสบายการเดินทาง pre safety ผมให้แคมรี่
แต่อยากให้มอง crv รอ mc ก็ได้ครับ มาครบๆหน่อย

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 09:12:22 »
ใช้งาน XV แล้วมาเจอ Fortuner เกรงว่าคุณจะรับไม่ได้นะ ถ้าขับในเมืองละปลอดภัยกว่าเขาแน่เพราะคันใหญ่ แต่ถ้าเผลอเอาไปขับเที่ยวต่างจังหวัดถ้าเผลอขับแบบ Fortuner (ซื้อ 4WD ก็เป็นแค่ Parttime) สงสัยได้ลงข้างทาง

ลองมองสายกลางแบบ CR-V น่าจะเข้าท่ากว่า ส่วนจะเลือก 5 หรือ 7 ที่นั่งก็ตามที่ใช้งาน ไม่ก็เปลี่ยนแนวเป็นรถพ่อบ้าน/แม่บ้านใช้รับส่งลูกหลานอย่างพวก MPV ไปเลย
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Ws pattaya

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 09:31:31 »
ผมใช้2.8ขับ2 ส่งลูกๆอยู่พัทยาวันละปาณมาณ25-30โล ถ้าไห้เลือกตอนนี้ ผมเลือกคัมรี่ ครับ หรืออาจเป็นเพราะผมมาจากสายเก๋งมั่งครับ ส่วนอัตราสิ้นเปลือง 2.8ผมได้สิบนิดๆ ดีหน่อยช่วงนี้ได้B20 มาช่วยสบายกระเป๋าหน่อย  ส่วนเก๋งอีกคัน 1.6 E20 ก็ได้สิบนิดๆเหมือนกันครับ ความประหยัดได้พอๆกัน แต่ด้านความปลอดภัย ความคิดเห็นส่วนตัวคิดว่าจูน หน้าจะปลอดภัยกว่าครับ 😍😍
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2019, 09:33:41 โดย Ws pattaya »

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 09:43:49 »
ให้ภรรยาไปลองขับก่อนครับ
ผู้หญิงน้อยคนจะชอบขับ ftn

ถ้าเป็นผมเลือก camry ครับ
1. ขึ้นลงสะดวกกว่า
2. นั่งสบายกว่าทั้งตอนรถติด และรถวิ่ง
3. Camry ใหญ่กรณีปะทะ
4. Ftn โคลงโยน ย้วย ถ้าชนตรงๆ ok ชนข้าง/เฉียง ผมกลัวกลิ้ง
5. ผิวสัมผัส camry ไม่ได้ perfect แต่ผมชอบมากกว่า ftn
6. พื้นที่เก็บของใหญ่พอแล้ว ถึงแม้จะเล็กกว่า ftn
7. รร. ที่ผมไปพื้นที่ไม่ได้กว้างมาก d segment
ถือว่าใหญ่แล้ว
8. Ppv ใน รร. ผมกลัวมากครับ รถสูงใหญ่ เลี้ยว ถอย มองไม่เห็นเด็กเล็ก

ออฟไลน์ Royteane

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 09:55:18 »
ให้ภรรยาไปลองขับก่อนครับ
ผู้หญิงน้อยคนจะชอบขับ ftn

ถ้าเป็นผมเลือก camry ครับ
1. ขึ้นลงสะดวกกว่า
2. นั่งสบายกว่าทั้งตอนรถติด และรถวิ่ง
3. Camry ใหญ่กรณีปะทะ
4. Ftn โคลงโยน ย้วย ถ้าชนตรงๆ ok ชนข้าง/เฉียง ผมกลัวกลิ้ง
5. ผิวสัมผัส camry ไม่ได้ perfect แต่ผมชอบมากกว่า ftn
6. พื้นที่เก็บของใหญ่พอแล้ว ถึงแม้จะเล็กกว่า ftn
7. รร. ที่ผมไปพื้นที่ไม่ได้กว้างมาก d segment
ถือว่าใหญ่แล้ว
8. Ppv ใน รร. ผมกลัวมากครับ รถสูงใหญ่ เลี้ยว ถอย มองไม่เห็นเด็กเล็ก
วันก่อนผมถอยจอดFtn ข้างซ้ายไปถูมอไซค์ที่จอดไว้ยาวประมาน40ซม ซึ่งผมไม่เห็นเลยว่ามีมอไซค์จอดอยู่ เมียมาบ่นถึงได้รู้ นี่ขนาดผมสูง184นะ ไปรรกลัวจะไม่เห็นเด็กจริงๆอันนี้ลืมคิดไปเลย

ปล.ถ้าอยากให้ภรรยาแขนเรียวกระชับมีมวลกล้ามเนื้อ แนะนะftnคับ ยิ่งในเมืองด้วยนะโยกกันมันส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 06, 2019, 09:58:46 โดย Royteane »

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 10:35:28 »
ถ้าใช้ขับทั่วไปนะครับ ผมไม่เห็นความจำเป็นที่จะซื้อรถ SUV PPV  เลย      แต่คนส่วนใหญ่ซื้อเพราะมัน เท่ห์ ใหญ่ สวย เรื่องอื่น ๆ ที่เอามาอ้างกันเป็นเรื่องรอง  ๆ ทั้งนั้นละ      นี่ถ้ารถ SUV PPV  เป็นแบบเดียวกับรถสมัยก่อนคือ  กินน้ำมันมาก ซ่อมแพง นั่งไม่สบาย แข็งกระด้าง วงเลี้ยวกว้าง  รับรองปัจจุบันรถพวกนี้ไม่มีทางได้เกิดแน่    ๆ

ถ้าไม่ได้มีจุดประสงค์จะเอารถ SUV PPV  ไปขับท่องเที่ยว ตามดอย ป่าเขา หรือที่ต่าง ๆ  ทั่วไปนอกเหนือเส้นทางปกติหารถธรรมดาทั่วไปก็พอ   นั่งสบายขับสบายกว่าอีก 

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 10:50:01 »
ส่วนตัวเชียร์ Fortuner ด้วยเหตุผลทางด้านวิสัยทัศน์ค่ะ
เมื่อก่อนไม่เคยเข้าใจ ว่าทำไมคนถึงชอบรถยกสูงกันนัก จนกระทั่งได้มีโอกาสมาใช้เองนี้แหละค่ะ

ด้านความปลอดภัย ส่วนตัวคิดว่าพอๆกัน แต่ Fortuner น่าจะได้คะแนนกว่าหน่อย เนื่องด้วยตัวรถที่สูงกว่า ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 10:50:11 »
ขับ4 โลดครับ

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 11:04:10 »
ผมหละเชียร์ พวก forestor cx5 มากกว่า fortuner หาที่จอดก็ยาก  เพราะฟอร์จูนเนอร์เด็กขึ้นลงลำบาก  เอาฟอร์จูนเนอร์ไปทำช่วงล่างใหม่ก็ยังห่วยเหมือนเดิมหากเอาไปเทียบชั้นกับXV อีกทั้ง subaru forestor กับ CX5 ได้คะแนนการชนที่ดีมากด้วย

ออฟไลน์ city552

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 11:10:08 »
ถ้าให้เลือกแค่ 2 คันนี้ ผมเอา Camry ครับ ช่วงล่างดี เบรคดี คันใหญ่แบบนี้ ยังไงก็ปลอดภัย
แต่ถ้าอยากได้รถอเนกประสงค์ และไม่รีบ ผมอาจรอดู Toyota RAV4 ก่อนครับ ว่าจะมาจิงมั้ย
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 11:28:15 »
สองคันนี้ขอเลือก camry ครับ
fortuner สูง ใหญ่ ขึ่นลงยาก จอดตามห้างถ้าช่องจอดเล็กลงลำบาก
คหสต. เรื่องความปลอดภัย fortuner น่าจะแข็งแรงกว่า แต่คงไม่มาก เพราะ camry ก็ออกมาทีหลังตั้งหลายปี

แต่!! Fortuner ด้วยความที่เป็นรถสูงขับหลังแรงบิดสูง การเกาะถนน มันสู้ camry ไม่ได้ เมื่อก่อนคิดว่าถ้าไม่ขับเร็วก็ไม่เป็นไร เอาเข้าจริง ขับขึ้นสะพาน ช่วงฝนตกหนัก(มีน้ำไหลลงสะพานสวนทางเรา) เปลี่ยนเลน เติมคันเร่ง ก็ไถลแล้ว แต่vsc ยังเอาอยู่

เส้นราชพฤกษ์ ช่วงพระราม5 > บรมราชชนนี ผมยังไม่เคยเจอน้ำขังหนักๆ แต่ถ้าช่วง บรม>บางหว้า เจอหนักๆสองครั้ง ช่วงทางด่วนท่วมถึงฟุตบาท แต่เลนกลางรถเล็กยังพอวิ่งได้

ส่วนตัวผมคันต่อไป ขอเป็น crossover suv ไม่เล็กไม่ใหญ่ไป สูงกว่าเก๋ง ช่วงล่างดีกว่า สบายกวส่า ppv

ปล. รร แถวสวนผัก รร อะไรหรอครับ?

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 11:34:40 »
ผมว่าได้ทั้งคู่นะครับ อยู่ที่สภาพถนนมากกว่า แต่ควรให้ภรรยาไปลองขับเองดูด้วยนะครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 11:58:39 »
Camry อีกเสียงครับ แต่ถ้านอกเหนือจาก นี้ไป CRV ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 12:02:22 »
เสนอ crv/ forester อีกครับ

fortuner มันก็โอเคนะ camry รุ่นใหม่นี้แลมันเตี้ย  8)

ออฟไลน์ citrinecw

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 12:11:19 »
ต้องถามลุกอายุประมาณเท่าไร แล้วภรรยาขับ FTN สะดวกไหม

ญาติใกล้ตัวผมคนนึงแม่ ขับ BM ซีรีย 3 พ่อขับ FTN แต่ทำไปทำมาลูกๆ ชอบ FTN มากกว่าเพราะกว้างขวางเล่นได้สะดวกมีจอ ตอนนี้ไม่ยอมนั่ง BM เลย แม่ต้องขับ ftn ไปรับส่งทุกวัน 5555

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 06, 2019, 12:12:28 »
crv. อยู่ตรงกลางตัวเลือกเลย