ผู้เขียน หัวข้อ: การรีวิวแบบนี้ดีหรือไม่ครับ  (อ่าน 7168 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
การรีวิวแบบนี้ดีหรือไม่ครับ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 08:38:55 »
https://khaorot.com/car-buying-and-selling-experience/บอกเล่าประสบการณ์ใช้รถยนต์-mazda-cx-5-มีข้อดี-ข้อเสีย-หรือปัญหาอะไรบ้าง-aid520

เป็นรีวิวเขียนไปเขียนมามีแต่ข้อเสีย
ถ้าให้เดาเป็นข้อเสียของGen ที่แล้วด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ bingoman

Re: การรีวิวแบบนี้ดีหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 08:49:03 »
ผมอ่านแล้วก็เห็นเค้าชมตัวรถอยู่นะครับ แต่ชมแล้วจบ ไม่ได้เวิ่นเว้อ แล้วก็มีพูดถึงปัญหาหรือข้อเสียด้วย  แต่ข้อดีก็คือที่ Mazda โวไว้   ส่วนข้อเสียที่คนเอามาแชร์ตาม social อันนี้ก็คือความจริง  ทำไมจะรับไม่ได้  ในเมื่อเค้าก็บอกอยู่ว่ารีวิวทั้งข้อดี-ข้อเสียครับ

สำหรับผม  รีวีวแบบนี้เป็นรีวิวที่ดีเลยหละครับ เพราะพูดถึงสิ่งที่มันเป็นจริงๆ  ไม่ใช่แบบบางสื่อที่พอรถเค้าเอามาให้ทดสอบ  ก็มีแต่ชม ชมแม้กระทั่งอย่าง City, Sylphy ว่าช่วงล่างหนึบแน่น ขับขี่มั่นใจ เป็นต้น   สื่อที่อวยแบบเว่อๆ แบบนี้  ผมรู้สึกว่าอ่านรีวิวแล้วก็ไม่ได้อะไร  เพราะมีแต่ข้อ+   เหมือนช่วยโฆษณามากกว่า

แบบที่จขกท. แชร์นี้ดีแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2018, 08:51:43 โดย bingoman »

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: การรีวิวแบบนี้ดีหรือไม่ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 08:49:32 »
ก็แปลกๆอยู่นะครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 08:52:20 »
ก็เหมือนกระทู้ข้างล่างอ่ะครับ ทั้งชมและด่าดีครับ เห็นภาพดี
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ flybigbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 08:53:15 »
ก็ปกติ

ออฟไลน์ ichok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 08:59:42 »
ไม่ได้มีการชมตัวรถเลยมีแต่เล่าข้อมูลตัวรถแล้วตบด้วยการบลัฟ ปัญหาที่ยกตัวอย่างมามันควรจะเป็นรุ่นปัจจุบันไม่ใช่เอาปัญหารุ่นเก่ามาซ้ำแล้วบอกติชม

ออฟไลน์ siamskunk

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 09:03:13 »
ผมว่าก็ดีนะ ติชมว่ากันไปตาม คหสต บอร์ดสารธารณะทุกคนมีสิทธิ์แสดงความเห็นของตัวเอง
ไม่ชอบก็ไม่ต้องอ่านจนจบแล้วก็ผ่านไปอ่านกระทู้อื่นต่อ

แต่ที่บางคนไม่ถูกใจอาจจะเป็นที่สำนวนของการเขียนมากกว่าครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 09:06:32 »
ไม่ดีครับ

เพราะมีการพูดสื่อสารโยงไปโยงมามั่วไปหมด

กระทู้พูดถึงรุ่นใหม่ แต่เอารุ่นเก่ามายำโชว์ โดยที่ไม่ได้มีประสบการณ์ใช้เองเลย
ใช้แค่ข้อมูลทุติยภูมิและเจาะจงที่เป็นข้อเสียล้วนๆ มาเขียนถึงเรื่องรุ่นที่ผ่านไปแล้ว

ถ้าจะเขียนให้แนวแตกต่างจากเว็บอื่น
(คือตั้งใจเสนอข่าวรถใหม่+อัพเดตประสบการณ์จากรุ่นเก่าเป็น Feedback ให้ตัดสินใจ)

วิธีการที่ดีคือ ข้อมูลทุติยภูมิที่เป็นข้อเสียเหล่านั้น
ควรจะเขียนวิเคราะห์แล้วเทียบว่า รุ่นใหม่มีอะไรปรับปรุงบ้าง
(คือสื่อสารว่าค่ายรถฟังเสียงผู้บริโภค)

หรือข้อเสียเดิมๆ ผู้ใช้บ่นแล้วหลายๆ แหล่ง ก็ยังไม่แก้ไข
(คือสื่อสารให้เห็นชัดๆ ว่าค่ายรถมีแนวทางของตัวเอง)

แบบนั้นจะชัดเจนกว่า และไม่เสี่ยงต่อการตีความสับสนว่า ที่พูดถึงข้อเสียคือรุ่นเก่าหรือรุ่นใหม่

กรณีนี้หากรุ่นใหม่ถูกพูดถึงในทางไม่ดีโดยอ้างอิงเว็บนั้น จากผู้ใช้ที่มีรุ่นใหม่เป็นตัวเลือก
ก็อาจมีปัญหาทางกฎหมายได้เหมือนกัน
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 09:27:29 »
ส่วนตัว มองว่าธรรมดา ครับ

เพราะคนอ่าน ก็ต้องพิจารณา หรือ ใช้วิจารณญาน ในการเชื่อหรือตัดสินใจด้วย

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 09:27:45 »
เรียกว่า webboard reviewer ดีมั้ยครับ ดูเหมือนหาแต่ข้อมูลใน social แล้วมาวิจารณ์ เหมือนไม่ได้เคยขับ เคยลองรถจริงๆ

ข้อมูลปัญหา ก็ไม่พยายามสืบค้นจนถึงที่สุด แค่ลอกเนื้อหาที่โพสกันมาใส่ ไม่ทำการบ้านเลย

ปล. ทำแบบนี้ ไม่มีทางดัง เวปบอร์ดก็ไม่น่าสนใจ เพราะข้อมูลไม่แตกต่างจากเวบบอร์ดอื่นๆ ไม่ได้ดีกว่าเวปต้องห้ามหรือเวปเราเลย 

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 09:38:03 »
ดีครับ แบบนี้ผมไม่เห็นว่ามันการด่ายำตรงไหน เขาก็ยกฟังค์ชั่นที่บริษัทรถยกมา แล้วรวมปัญหาเช่นปัญหาเครื่องดีเซล เพราะเครื่องดีเซลที่ยกตัวอย่างมามันก็เครื่องเดิม ต่อให้เป็นรุ่นใหม่ กว่าจะรู้ว่าปัญหาแก้รึยังคงต้องรอ 3 ปี ซึ่งตรงนี้ถ้าผมเป็นคนจะซื้อ ผมเห็นเครื่องเดิมมีปัญหา มันก็เป็นปัจจัยในการตัดสินใจว่าจะซื้อดีไหม มันอาจจะยังมีปัญหา หรือแก้แล้วก็ได้ ซึ่งนับว่ามีประโยชน์ครับ ไม่ใช่ช่วยกันหมกเพราะปลาบปลื้มในแบรนด์

แล้วมาสด้าก็เป็นแบรนด์ที่เท่าที่ดูจาก Feedback ก็น่าจะจุกจิกที่สุดของแบรนด์ญี่ปุ่นในไทยแล้ว ดังนั้นจะมีการรวบรวมปัญหาได้เยอะก็ไม่แปลกครับ

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 11:39:53 »
อ่านหัวข้อรึยังครับ

" บอกเล่าประสบการณ์ใช้รถยนต์ Mazda CX-5 มีข้อดี ข้อเสีย หรือปัญหาอะไรบ้าง 14 พ.ค 2561 "

ถ้าหัวข้อเขาตั้งไว้แบบนี้ผมว่าไม่แปลกครับ

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 12:16:56 »
ผมรู้สึกเฉยๆอ่ะครับ ก็ฟังดูเป็นรีวิวทั่วไป  :-[
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 12:37:32 »
อยากได้รีวิว ที่รีวิวโดยคนขับปกติ City Drive ไม่ซิ่งบ้าง อ่านแต่ละรีวิว เดี๋ยว 140 บ้าง 170 บ้าง ชีวิตจริงแทบไม่ได้ขับแบบนั้น ผญ รีวิวก็ดีนะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 12:56:52 »
อยากได้รีวิว ที่รีวิวโดยคนขับปกติ City Drive ไม่ซิ่งบ้าง อ่านแต่ละรีวิว เดี๋ยว 140 บ้าง 170 บ้าง ชีวิตจริงแทบไม่ได้ขับแบบนั้น ผญ รีวิวก็ดีนะ

ความคิดคล้ายๆ กับผม บางทีเราก็อยากให้คนที่รู้เรื่องรถน้อยๆ มารีวิวเรื่องรถ หรือไม่ก็เหล่ากูรูนี่ละ แต่ลดการรีวิวเน้นสมรรถนะ เข้าโค้ง เวลา ความเร็ว บลาๆๆๆ มาเป็นแบบรีวิวการใช้งานทั่วไป(จริงๆ) บ้าง อาจจะเป็นผู้หญิงหรือผู้ชายก็ได้

แต่ก็อย่างว่า ถ้าคนไม่ค่อยรู้เรื่องรถ แค่ซื้อรถมาใช้งานทั่วไป เขาไม่ค่อยชอบดูรีวิว ด้วยเช่นกัน  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 13:37:26 »
ผมอ่านแล้ว คิดว่าไม่น่าจะได้ขับรถจริงๆ เอาข้อมูลจากในเวปหรือในคลับมาโพสซะมากกว่า
มันจะสมบูรณ์มากขึ้น ถ้าทดลองขับจริงๆ เอาความรู้สึกของตัวเองใส่เข้าไปด้วยครับ ข้อมูลที่ใช้อ้างอิงจากเวปเป็นส่วนประกอบจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 18:03:40 »
CX-5 เป็นSUVที่ดีมากคันนึงนะถ้าได้ลองขับ
ทั้งช่วงล่าง วัสดุ ดีไซน์ภายในภายนอก เครื่องเกียร์ ถ้าเป็นคนนั่งอีกเรื่อง

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 18:48:05 »
แบบนี้มันไม่ใช่รีวิวอะ
เหมือน search google แล้วก๊อปวาง

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2018, 23:09:42 »
ส่วนตัว คิดว่าไม่ดีครับ

ถึงแม้จะเป็นข้อมูลที่มาจากผู้ใช้งานที่มาโพสข้อมูลบนเนตแต่ก็ไม่ได้มีการกรองและสรุปข้อมูลที่ดีพอ แถมยังโยงกันมั่วไปหมดอีกด้วย งงว่าจะโฆษณาตัวใหม่หรือจะบอกเล่าปัญหากันแน่ แล้วปัญหาที่นำมาแสดงนั้นมันของรุ่นเก่าหรือรุ่นใหม่  :-\ แล้วรูปก็โชว์แต่รุ่นใหม่ซะด้วยสิ ส่วนตัวค่อนข้างสับสนว่าเป็นปัญหาจากรุ่นไหนกันแน่ ต้องไล่ดูเวลาเปิดตัวรุ่นใหม่กับเวลาโพสกันเองเลย  :'(

จากข่าว โพสเมื่อ 14 พ.ค 2561 โดยรูปในบทความใช้รูป CX-5 ใหม่ ซึ่งเปิดตัวเมื่อ 13 พ.ย. 2017 ตามข้อมูลของ Headlightmag ในบทความใช้แค่คำว่ารถรุ่นนี้  :-\
ตัวอย่างความเห็นผู้ใช้ ที่บทความไปคัดลอกมา : ช่วยด้วย 2.2 ดีเซล ขับแล้วพวงมาลัยสั่น « เมื่อ: ตุลาคม 09, 2017, 19:53:21 »  พึ่งออกรถมาได้ 2 อาทิตย์ แต่พวงมาลัยเกิดอาการสั่น .....

จากตัวอย่างต้องเชคเวลาเองถึงจะรู้ว่าความเห็นนี้เป็นปัญหาของตัวเก่า เพราะโพสก่อนเวลาเปิดตัวรุ่นใหม่ โดยไม่รู้ว่ามีผู้ใช้จำนวนมากหรือน้อยประสบปัญหานี้ และยังสรุปไม่ได้ว่ารุ่นใหม่เป็นหรือไม่ .... แล้วแบบนี้จะมีประโยชน์อะไรกับข้อมูลตรงนี้บ้างครับ  :( นอกเสียจากว่าจะลิสว่าเป็นข้อควรระวังในการตรวจสอบรถมือสอง CX-5 ในโฉมที่ตกรุ่นไปเนี่ย 

ถ้าจะทำในแบบรวบรวมสรุปความเห็นของผู้ใช้ ผมคิดว่าควรจะเอาพวกปัญหาและความเห็นของผู้ใช้รุ่นก่อนๆแยกออกไปรีวิวตัวนั้นๆไปเลย กรองว่าข้อดีที่คนใช้ส่วนใหญ่ชม และข้อด้อยต่างๆที่ผู้ใช้ติ รวมถึงสำรวจความซ้ำมากน้อยต่อคอมเมนต์ด้วย เช่น ข้อดี ผู้ใช้ส่วนใหญ่เห็นตรงกันว่าช่วงล่างเกาะถนน หรือ ข้อด้อย ผู้ใช้บางส่วนบ่นเรื่องเบาะนั่งไม่สบาย เป็นต้น แล้วโยง link ไปตัวเก่าทีเดียว

และค่อนข้างไม่เห็นด้วยกับการคัดลอกทุกคำพูดของคนที่มาโพสถึงปัญหา ส่วนตัวอยากให้เขียนสรุปไปเลยดีกว่า รวบรวมเป็นข้อๆ จะได้ตัดเรื่องอารมณ์ของผู้ใช้ ณ เวลาโพสด้วย เพราะอาจดีใจจนอวยเว่อ หรือโกรธจนหัวร้อนอยู่ก็ได้ ซึ่งผมคิดว่าถ้าจะเขียนเป็นบทความที่ดีควรตัดอารมณ์เหล่านี้ออก แล้วกรองเหลือแต่ข้อมูลจริงๆ จากนั้นรวบรวมแล้วนำมาสรุป และท้ายบทความก็โพสแหล่งข้อมูลลงไปว่าจากที่สรุปมานั้นได้ไปอ่านข้อมูลมาจากแหล่งใดบ้าง และเป็นการรวบรวมข้อมูลในช่วงเวลาไหน ประมาณนี้ครับ

ผมเลยอ่านแต่เวปนี้เป็นหลักนี่ล่ะ ทางเวปกรองข้อมูลออกมาอ่านง่ายและครบถ้วน  ส่วนถ้าจะศึกษาปัญหาที่เกิดขึ้นกับตัวรถที่สนใจ ผมใช้วิธีไปอ่านแล้วกรองข้อมูลในคลับเองครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2018, 00:02:46 โดย Nonlamer »

ออฟไลน์ inter

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2018, 14:15:09 »
ขึ้นอยู่กับมุมมองของแต่ละคนครับ

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2018, 21:00:14 »
รีวิว(แบบวิจาร์ณหรือประจาน)+ไม่ได้อะไรจากมาสด้า(อาจเป็นผู้เคยเสียผมประโยชน์รึเปล่า)
แปลกๆคับ แต่ผมว่าก็ดีนะเห็นอีกมุมุมองนึง

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 07:05:14 »
ไปเอาข้อมูลจากที่อื่นมาลงด้วย เหมือนไม่ใช่การรีวิวเลย เหมือนกับรายงานค้นคว้ามากกว่า

ออฟไลน์ udon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2018, 17:57:23 »
แปลกจริงด้วยครับ