ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่เชื้อพระวงศ์นั่ง หรือรถนำขบวน พอเก่าแล้ว เอาออกมาประมูลหรือเปล่าครับ  (อ่าน 16070 ครั้ง)

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
รถในวัง ไม่ว่าจะเป็นรถที่เชื้อพระวงศ์นั่ง หรือรถนำขบวน พอเก่าแล้ว เอาออกมาประมูลขายหรือเปล่าครับ

วันก่อนเพิ่งไปเจอ S-Class ตัวเก่ามา (W220) สีเดียวแบบที่รถในวังใช้เลย สีไข่ไก่ แต่ป้ายทะเบียนแบบทั่วไปนะครับ เลยทำให้สงสัยครับ

ออฟไลน์ flybigbear

จะไม่ประมูลขายอย่างใหญ่โต จะถูกจำหน่ายออกมา แล้วคนภายในเป็นผู้ประมูลได้แล้วนำออกมาขายตลาดด้านนอก

ออฟไลน์ xman2029

เคยเห็นมีคนเอา teana นำขบวนมาขับอยู่ครับ เข้าใจว่าประมูลมาได้ แต่บอกกันแค่วงในประมาณนี้

ออฟไลน์ JeansZ

เคยเห็น Camry ACV 40 สีครีม แบบรถในพระราชวัง แต่ทะเบียนเป็น 3กก  มีซันรูฟด้วยนะครับ ปกติแล้ว Camry ACV 40 จะไม่มีซันรูฟ เพิ่งมามีในตัวล่าสุดนี่เอง แสดงว่าน่าจะเป็นตัวเสป็คส่งนอกด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
ไม่แน่ใจว่า ประมูลหรือขายธรรมดา แต่ได้ยินมาว่า ขายน่ะครับ

คนนอกน้อยคนที่จะได้ เพราะส่วนใหญ่ก็เหล่าข้าราชบริพาร รอซื้อต่อกันอยู่แล้ว ด้วยเป็นรถที่ดูแลรักษาดี ใช้งานน้อย ยิ่งคันไหนเป็นรถพระที่นั่งด้วย ยิ่งมีแต่คนอยากได้

ออฟไลน์ PREM

เคยเห็น Camry ACV 40 สีครีม แบบรถในพระราชวัง แต่ทะเบียนเป็น 3กก  มีซันรูฟด้วยนะครับ ปกติแล้ว Camry ACV 40 จะไม่มีซันรูฟ เพิ่งมามีในตัวล่าสุดนี่เอง แสดงว่าน่าจะเป็นตัวเสป็คส่งนอกด้วย

Camry 3.5Q มีซันรูฟครับ
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ Auto

มีประมูลกันออกมาครับ    ที่เคยเห็นจะเป็นเล่มทะเบียนของ Landrover  ซะเป็นส่วนใหญ่เนื่องจากรถใช้ในราชการประมาณ 30-40 ปีแล้ว ถูกโล๊ะทิ้งออกมา   

อ้างถึง

รถทะเบียนของในหลวง แต่บางทีท่านอาจไม่ได้ใช้ครับ
เพราะรถของโครงการหลวง ที่ใช้งานในโครงการหลวง ก็เป็นเล่มทะเบียนชื่อท่านครับ แต่ท่านไม่ได้ใช้ครับ

อ้างถึง

ตามปรกติแล้ว รถที่ใช้ในโครงการส่วนพระองค์นั้นจะจดทะเบียนในชื่อพระองค์ท่าน เพราะถือเป็นทรัพย์สินส่วนพระองค์ และมีการเสียภาษี ต่างๆ เหมือนรถประชาชนทั่วไป

ครานี้เมื่อรถถึงเวลาที่มันควรจะปลดระวางเพราะอายุมาก ทางหน่วยงานทรัพย์สินก็จะเข้ามาดูแลโดยการขายออกไป เช่นเดียวกันซึ่งโดยส่วนใหญ่แล้ว มักไม่ค่อยไปถึงคนนอกกัน เพราะใครๆก็อยากได้ทะเบียนที่มีชื่อของพ่อหลวง พอสำนักทรัพย์สินทำเรื่องเสร็จ ก็จะมีคนมารอซื้ออยู่แล้ว

เพราะฉะนั้นแล้วเจ้าของกระทู้ถือว่าโชคดีมากๆ ที่ได้มันมาครอง
และรถแลนด์โรเวอร์ในช่วงปีนั้น โดยส่วนใหญ่แล้วจะใช้ในภารกิจที่ออกไปดูแลทุกข์สุขของประชาชน เพราะความทนทานลุยได้ทุกสภาพของมันนั่นเอง เพราะฉะนั้นแล้วรถคันนี้ ถึงเราจะไม่ทราบว่าพระองค์เคยประทับหรือไม่ แต่มันก็เป็นรถที่ทำหน้าที่ตามเจตนารมณ์ของพระองค์มาอย่างเต็มที่แน่นอน

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มีประมูลกันออกมาครับ    ที่เคยเห็นจะเป็นเล่มทะเบียนของ Landrover  ซะเป็นส่วนใหญ่เนื่องจากรถใช้ในราชการประมาณ 30-40 ปีแล้ว ถูกโล๊ะทิ้งออกมา

น่าทึ่งมาก

ทรงพระเจริญ

ออฟไลน์ Dubee

กว่าครึ่งที่ใช่ใน สนว. ปัจจุบันนี้เป็นรถเช่าหมดละครับ มีวาระการใช้งาน 5-7 ปีว่ากันไปครับ พอครบอายุการใช้งานบริษัทก็ประมูลกันใหม่ ของเดิมก็จำหน่ายเป็นรถมือ 2 ใช้ชื่อเจ้าของเป็นบริษัทประมูลมาตามปกติแหละครับ พอเจ้าที่ประมูลได้ใหม่(ปกติก็เจ้าเดิมๆแหละ) ได้งานก็จัดหารถรุ่นใหม่เข้าไปทำงานแทนใน สนว.แหละครับ

ถ้าพูดถึงรถหลวงแต่เดิม ที่สนว.ซื้อจากงบประมาณ ก็เหมือนรถหลวงหน่วยงานอื่นๆแหละครับ พอปลดระวางแล้วก็ปลดเป็นครุภัณฑ์เสื่อมสภาพ จำหน่ายประมูลอะไรก็ว่ากันไป รู้กันในวงใน ซึ่งวงในในที่นี้ีคือเฉพาะพวกประมูลของเก่า และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องแหละครับ 

ออฟไลน์ delete

ผมว่ามี 2 แบบ
แบบแรก เป็นทรัพย์สินส่วนพระองค์ ที่จดทะเบียน ชำระภาษีตามปกติ
อันนี้ขายต่อไม่น่ามีปัญหาอะไร ก็ขายปกติตามท้องตลาด

แบบ 2
ได้รับยกเว้นภาษีนำเข้า
อันนี้ ถ้าปลดระวาง จะเอามาตีทะเบียนรถใหม่ เพื่อใช้ทั่วไป
น่าจะต้องเสียภาษีในส่วนที่เคยได้รับยกเว้นเอาไว้
หรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Mike

จำไดว่า เบนซ์ ที่ใช้ต้อนรับ ราชอาคันตุกะ ตอนงานฉลองครองราชย์ ครบ 60 ปีของในหลวง
ก็เอาออกประมูลให้คนทั่วไปนะครับ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Dubee

จำไดว่า เบนซ์ ที่ใช้ต้อนรับ ราชอาคันตุกะ ตอนงานฉลองครองราชย์ ครบ 60 ปีของในหลวง
ก็เอาออกประมูลให้คนทั่วไปนะครับ

อันนั้นรัฐบาลจัดถวายครับ (รู้สึกว่าจะยืมรถจากบ.เบนซ์มา) ตีตราทะเบียนเป็นทะเบียนพิเศษ ออกแบบเพื่องานนั้นโดยเฉพาะ ไม่ใช่1ด, ดส., หรือร.ย.ล. ที่สังกัดสนว.ครับ

ภายหลังจากงานบ.เบนซ์ก็นำออกประมูลครับ

ออฟไลน์ localgame

ยืนยันว่ามีเอาออกมาประมูลขายครับ ตอนแรกก็ไม่เชื่อจนมีคนบอกว่าไปประมูลรถมาและโชว์รถsupercarคันนึงจากในวังพร้อมเล่มทะเบียนให้ดูถึงกับอึ้งไปเลยผม

ยืนยันว่ามีเอาออกมาประมูลขายครับ ตอนแรกก็ไม่เชื่อจนมีคนบอกว่าไปประมูลรถมาและโชว์รถsupercarคันนึงจากในวังพร้อมเล่มทะเบียนให้ดูถึงกับอึ้งไปเลยผม
โอโหมี Supercar  ด้วยเพิ่งทราบว่ามี   เพราะผมเคยเห็นแต่รถเก่า ๆ  สภาพเกิน 30-40 ปีแล้วทั้งนั้น    แล้วเขาประมูลได้ในราคาต่ำกว่าท้องตลาดหรือเปล่าครับหรือว่าราคาแพงกว่า

ออฟไลน์ localgame

โอโหมี Supercar  ด้วยเพิ่งทราบว่ามี   เพราะผมเคยเห็นแต่รถเก่า ๆ  สภาพเกิน 30-40 ปีแล้วทั้งนั้น    แล้วเขาประมูลได้ในราคาต่ำกว่าท้องตลาดหรือเปล่าครับหรือว่าราคาแพงกว่า

เรื่องราคาที่เจ้าของรถบอกผม ผมก็จำเลขเป๊ะๆไม่ได้ แล้วด้วยความที่รถคันนี้เป็นรถสัญชาติอังกฤษผลิตไม่ถึง300คัน ผมเลยไม่รู้ราคาตลาด ตอนแรกที่คุยกับเจ้าของรถผมยังไม่รู้เลยว่ามันคือรุ่นอะไร เกิดมาไม่เคยเห็นบนท้องถนน จนต้องกลับมาหาข้อมูลเพิ่มเลยทีเดียว

ออฟไลน์ SM.

อ้างถึง

รถทะเบียนของในหลวง แต่บางทีท่านอาจไม่ได้ใช้ครับ
เพราะรถของโครงการหลวง ที่ใช้งานในโครงการหลวง ก็เป็นเล่มทะเบียนชื่อท่านครับ แต่ท่านไม่ได้ใช้ครับ

อ้างถึง

ตามปรกติแล้ว รถที่ใช้ในโครงการส่วนพระองค์นั้นจะจดทะเบียนในชื่อพระองค์ท่าน เพราะถือเป็นทรัพย์สินส่วนพระองค์ และมีการเสียภาษี ต่างๆ เหมือนรถประชาชนทั่วไป

ครานี้เมื่อรถถึงเวลาที่มันควรจะปลดระวางเพราะอายุมาก ทางหน่วยงานทรัพย์สินก็จะเข้ามาดูแลโดยการขายออกไป เช่นเดียวกันซึ่งโดยส่วนใหญ่แล้ว มักไม่ค่อยไปถึงคนนอกกัน เพราะใครๆก็อยากได้ทะเบียนที่มีชื่อของพ่อหลวง พอสำนักทรัพย์สินทำเรื่องเสร็จ ก็จะมีคนมารอซื้ออยู่แล้ว

เพราะฉะนั้นแล้วเจ้าของกระทู้ถือว่าโชคดีมากๆ ที่ได้มันมาครอง
และรถแลนด์โรเวอร์ในช่วงปีนั้น โดยส่วนใหญ่แล้วจะใช้ในภารกิจที่ออกไปดูแลทุกข์สุขของประชาชน เพราะความทนทานลุยได้ทุกสภาพของมันนั่นเอง เพราะฉะนั้นแล้วรถคันนี้ ถึงเราจะไม่ทราบว่าพระองค์เคยประทับหรือไม่ แต่มันก็เป็นรถที่ทำหน้าที่ตามเจตนารมณ์ของพระองค์มาอย่างเต็มที่แน่นอน

ผมไม่ได้มาครองครับ แค่เห็น จอดข้างๆกัน ทำให้สงสัย
รถในวัง จะใช้สีไข่ไก่ และจะไม่มีรถตามท้องตลาดใช้สีนี้เลย ทำให้ค่อนข้างมั่นใจว่า รถคันนี้ต้องเคยเป็นรถหลวงแน่ๆ แต่ผมไม่ทราบว่า เค้าได้มายังไง ถึงเอามาใช้ส่วนตัวได้ ตีป้ายทะเบียนแบบรถปกติ จึงเอามาตั้งกระทู้ถามครับ

ออฟไลน์ H.

ขายครับ แถวบ้านผมมีสีงาช้างวิ่งกันเยอะอยู่ ทั้งเบนซ์ 5 ประตู ทั้งเทียนา ทั้งบีเอ็ม จะไม่เคยเห็นก็แต่ GMC
H.