ผู้เขียน หัวข้อ: [คลายเครียด]การพัฒนาของ Windows ครับ :)  (อ่าน 8102 ครั้ง)

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
[คลายเครียด]การพัฒนาของ Windows ครับ :)
« เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 21:10:05 »

ออฟไลน์ Sammy_

Re: [คลายเครียด]การพัฒนาของ Windows ครับ :)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 21:22:05 »
ตอนนี้ผมกำลัง  Test W8 อยู่พอดีเลยครับ สวยแปลกตาดีครับ
แต่ผมว่ามันเมาะกับ Table มากกว่า  Pc  หรือ   laptop
Ms เปิดให้้เทสแล้วลองๆเทสกันดูนะครับ ;D

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
Re: [คลายเครียด]การพัฒนาของ Windows ครับ :)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 20, 2011, 21:32:04 »
ตอนนี้ผมกำลัง  Test W8 อยู่พอดีเลยครับ สวยแปลกตาดีครับ
แต่ผมว่ามันเมาะกับ Table มากกว่า  Pc  หรือ   laptop
Ms เปิดให้้เทสแล้วลองๆเทสกันดูนะครับ ;D
ได้ข่าวมาว่าบูทเร็วมากใช่มั้ยครับ?

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 02:24:51 »
เท่าที่มีประสบการณ์ใช้มา ตั้งแต่ 3.1 ผมว่า มันก็จริงตามรูปน่ะแหล่ะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Maman_Haheinz

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 08:00:25 »
ตอนนี้ก็รอดู Window 8 เนี่ยแหละครับ
ว่าจะ Good หรือ Shit ;D
โห ยี้ โห ยี้ โหยยยยย
หิววววววววว!!!!!!

ออฟไลน์ Biggie

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:44:52 »
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องคอมเท่าไหร่
แต่จากรูป วินโดวที่ผมเคยใช้มัน good ทุกตัวเลยนิ
รอดู window 8 ต่อไป

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 10:55:00 »
ไม่เห็นด้วยอย่างนึงครับ

Win95 ไม่ Shit นะครับ

OK ว่ามันเป็น Windows 4 ตัวแรก มันก็คงมีอะไรที่ไม่สมบูรณ์บ้าง หลักๆ ก็คือ IE มันยังไม่ integrate ลงไปกับ Windows แต่ในอื่นๆ มันก็ OK ครับ

มันเป็น OS ที่มาพร้อมกับกระแส PC บูม ช่วงกลางยุค 90 ผมเชื่อว่าหลายๆ ท่านในนี้ ได้สัมผัสคำว่า Start, Intel Inside, และอื่นๆ ก็ในยุคของ Win95 นะครับ

เรื่อง Performance มันด้อยกว่า Win98 แน่ โดยเฉพาะ (SE) แต่ Win95 นี่แหละครับ ที่เป็นกลจักรที่ฝัง OS เกือบทุกตัวบนโลกนี้ลงนรกหมด ไม่ว่าจะเป็น DR-DOS, IBM OS/2, Mac OS และอื่นๆ

ส่วน Windows อีกรุ่นที่ผมชอบมากคือ XP ครับ เหตุผลมีแค่ข้อเดียว คือ ในที่สุด ก็ได้ใช้ WinNT แบบจริงๆ จังๆ ใน spec บ้านๆ เสียที
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 11:01:33 »
ตามนี้ครับ เว้น Windows 95
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 18:14:40 »
ผมเคยใช้แต่ me,xp,vista และก้้อ 7

ออฟไลน์ Pluem_411

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 21:48:49 »
MAC  OS ดีสุดในความรู้สึกผม
ก็ไม่รู้สินะ!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 03:20:00 »
ผมเคยใช้มาตั้งแต่ Windows 2 เลยมั้ง (ตอนนั้นเรียกกันว่า Windows 286)
แล้วก็ไล่ตามมาตั้งแต่....
3.1/3.11
95
NT 4.0
98/98SE
ME
2000 (ทนกับ ME ไม่ไหว BSOD บ่อยมาก)
XP
Vista
7 (หนีจาก Vista ตั้งแต่มันยังเป็น 7 RC เนื่องจาก Vista มันกินแรมเยอะ และอืดมากกกกกก)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2011, 03:21:48 โดย iKrit »
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Oslan

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 03:31:07 »
ขอบอกว่า 95 ไม่ Shit อีกเสียงครับ แต่ถ้าพูดถึง Me กับ Vistra ล่ะก็ Oh damn shit

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 09:42:23 »
3.11 นี่ผมยังหัดเล่นคอมใหม่ๆ ยังไม่ค่อยรู้อะไร
95 เป็นความแปลกใหม่ ที่เอาวินโดวส์มาเป็น OS ซะเลย ตอนนั้นผมก็ยังโง่ๆคอมอยู่
98 หลายคนบอกดี แต่ผมโคตรเกลียดเลย เพราะชัทดาวน์ไม่ค่อยลง
ME ผมชอบแค่ "รองรับแฟลชไดรฟ์" แต่ แฮงค์มหาวินาศ
XP ตอนแรกหลายคนด่า อืด เต่า กินแรงเครื่อง แต่หลายคนที่ซื้อเครื่องที่มากับวิสต้าหรือ7 หลายคนยังดาวน์เกรดไปใช้ XP ผมชอบนะ XP
VISTA หน้าตาสวย แต่ตอนนั้นเครื่องผมสเป็คแรงอยู่ เลยไม่ค่อยเดือดร้อนกับการกินทรัพยากรเครื่อง แต่ที่ดีคือ ตอนที่เครื่องในบริษัทติดไวรัสทั้งบริษัท มีแค่3เครื่องที่ใช้วิสต้าแล้วรอดจากการติดไวรัส หนึ่งในนั้นคือเครื่องผม
7 ใครที่เคยด่าว่าวิสต้าอืด 7 แก้ไขหมดทุกอย่าง ไหลลื่นมากๆ ผมชอบมาก

ส่วน MAC เท่าที่ผมเห็นๆมา มันไม่ใช่อย่างที่ผมต้องการ และ ราคาสูงเกินไป และ ผมโตมากับวินโดวส์

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 10:44:11 »
ผมเริ่มใช้ PC ก็สมัย 98 ตัวแรก ยังจำรหัสมันได้อยู่เลย 4.10.1998 ตัวนี้ผมว่าผมชอบมากเลยนะครับ ชอบกว่า SE อีก ผมใช้อยู่นานมาก จนตอนที่ใช้ Duron 800 MHz ผมก็ยังใช้มันอยู่

ส่วน 98SE ก็ดีครับ แต่ส่วนตัวผมชอบ 98 ตัวแรกมากกว่า

ME ถามจริง เป็น OS ที่ยังทำงานบน DOS7 แล้วจะเอา Dos Prompt ออกทำซาก??? ไม่ผ่านๆ

2000 ผมชอบมากเลย ในที่สุดก็จะได้ใช้ภาษาญี่ปุ่น บน Windows ภาษาอังกฤษเสียที แถมเสถียรสุดๆ

XP จริงๆ feeling ก็เหมือน 2000 แหละครับ แต่ใช้ง่ายขึ้นอีกนิด แล้วก็ interface ดูดีใช้ได้ (แต่ดันแถม Browser ที่ห่วยแตกที่สุดในโลก คือ IE6 มาด้วย คนหนีกลับไปหา Mozilla ก็ช่วงนี้ละมั้ง)

Vista ไม่เคยใช้ และไม่คิดจะแตะ เพราะดูจากเครื่องเพื่อนแล้ว โคตรอืดเลย

7 มันก็ดีที่สุด เท่าที่ตอนนี้จะหาได้ ต่อไปไม่รู้ครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 17:39:40 »
หัดเล่นใหม่ๆ ด้วยตัว Me

ตอนนี้ OS ไหนก็ดีไปทุกอย่างเลยครับ ;D

ออฟไลน์ Northbridge

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 14:53:32 »
กระทู้หลอกถามอายุจริงๆเลยนะเนี่ย :D

ผมใช้วินโดวส์ครั้งแรกจำได้ว่าต้องเข้า dos ก่อนแล้วพิมพ์คำสั่งว่า win มันจะเข้า windows 95 ให้ โหะๆๆ

การลงวินโดวส์สมัยก่อนจำได้ว่าวุ่นวายปวดสมองมากกว่าสมัยนี้เยอะ เดี้ยวนี้ใส่ DVD ไปมันจัดการให้เสร็จหมดละไม่ต้องไปทำอะไรซับซ้อนเลย จะลง Multi OS ไอ่เจ้าแผ่นติดตั้งก็แทบจะประเคนให้เราแล้ว

ถึงยุคนี้ผมคิดว่าน่าจะเป็นยุคเข้าใกล้อิ่มตัวของโลก PC แล้วล่ะครับ งานง่ายๆหลายๆอย่างที่ PC เคยทำ จะกลายเป็นหน้าที่ของพวก gadget ล้ำๆที่เน้นการอินติเกรตส่วนประกอบหลายๆส่วนลงไปในไอซีตัวเดียว (แทบเบล็ต อะไรแนวๆนั้น)

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 15:35:23 »
สำหรับผม XP ถือว่าสุดยอดแล้วครับ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 16:57:35 »
เดิมทีเวลาจะใช้ของใหม่ก็ไม่ค่อยคิดอะไร บางตัวบอกว่าไม่ดีแต่ผมใช้จริงๆก็กลับไปใช้ของเก่าไม่ได้เลยอยู่ดี

เหมือนตอนแรกใช้ xp คนที่เค้าใช้vista ก็บอกว่าvistaไม่ดี
แต่ลองมาใช้จริงๆ ก็ยอมรับว่าไม่สมบูรณ์ แต่พอกลับไปใช้ xp ก็ทนไม่ได้รู้สึกว่า xp ที่ยึดติดๆกัน ผมว่าแย่กว่าvistaอีก ในความรู้สึกผมนะ ผมว่าช้ามากๆ

อีกเรื่องที่แปลก หลังจากนั้นพอ 7 ออกก็เปลี่ยนจาก vista ไปเป็น7 เพราะเค้าว่า7ดี  พอเปลี่ยน เออ ไม่ได้ดีกว่า vistaเลย เอาเข้าจริงๆถูกใจvistaมากกว่าอีก รู้สึกว่าเป็นระเบียบกว่า

ผมว่า8ที่เค้าว่าไม่ดีผมน่าจะถูกใจนะ ตอนนี้ก็งงๆกับตัวเองเหมือนกันทำไมรู้สึกแบบนั้น :-\

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 17:08:21 »
W8 ก็ออกแบบมาใส่ในแทบเล็ตอยู่แล้วครับ จึงเป็นอย่างนั้น
ส่วนตัวผมว่า เทสเล่นๆก็โอเคดีครับ

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 21:50:51 »

;Dผมก็รู้สึกว่ามันออกแบบมาเพื่อขยายการรองรับอุปกรณ์พวกนี้เหมือนกันครับ ดูๆไปแล้วเริ่มคล้ายๆAndroid ไม่รู้ว่าผมรู้สึกไปเองรึป่าว ;D

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 18:35:07 »
ตอนใช้ vista ก็โอเคดี ไม่เห็นว่ามันจะอืดตรงไหน

กลับไปใช้ XP มันแย่กว่า Vista อีก กลับมาใช้Vista ใหม่

ตอนนี้ ใช้ 7 อยู่ สงสัยว่า มันดีกว่า Vista ตรงไหน บางอย่างห่วยกว่าอีก แต่เล่น licence แล้ว ก็เสียดายทนใช้ไป
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ vashali

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 22:57:26 »
Windows ME = Maximum Error   :'(

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 30, 2011, 11:42:04 »
เห็นด้วยตามนั้นครับ ยกเว้น Win 95 เช่นกัน

แต่ใช้ไปใช้มา ผมกลับนึกถึงสมัยใช้ DOS มากๆ พิมพ์งานด้วยเวิร์ดราชวิถี สุดแสนจะคลาสสิค เล่นเกม 8 บิท 16 บิท อย่างเมามันส์ ทั้ง Lotus, Hi-Octane, Dune, Simcity, Simcity 2000, etc...

เวลาเข้าเกมทีนึง

C:\cd simcity  <enter>
C:\simcity\dir *.exe <enter>

simcity.exe

C:\simcity\simcity <enter>

ถึงจะเข้าเกมได้ คลาสสิคกว่าดับเบิ้ลคลิกเป็นไหนๆ 555555

ปล. อย่าเพิ่งรีบบวกอายุผมอย่างเมามัน ผมเริ่มเล่นคอมตั้งแต่ช่วงประมาณป.3-4 นู่นนน (386DX ถ้าจำไม่ผิด) ยังไม่เข้าหลักสามครับ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 30, 2011, 12:01:19 โดย Terng »
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================