ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำยางหน่อยครับ เน้น Performance นิดหน่อยครับ  (อ่าน 2864 ครั้ง)

ออฟไลน์ OXYGEN2

• Hero Member
    • เครื่องปั่น
ตอนนี้ยางเก่าติดรถ วิ่งมาได้ 40,000 กว่ากม.แล้วครับ ตอนนี้พอวิ่งทางเปียกเร็วๆ ระบบ VDC ทำงานครับ คาดว่ายางจะไม่ไหวแล้ว

อยากได้ยางที่วิ่งทางแห้งได้ดี ทางเปียกก็พอไหวครับ เมื่อก่อนเหมือนเคยใช้ AD08 กับ RE01R (ไม่ก็ RE11) ทางเปียกนี่เบรคแล้วลื่นไหลต่อครับ ถ้าแบบนี้ไม่ค่อยอยากได้ครับ

ไม่ทราบว่ามีรุ่นไหนพอแนะนำบ้างครับ ขนาดยางเดิม 225/40/18 ครับ ยางใหม่ที่จะซื้อน่าจะเอาขนาด 235/40/18 ครับ ใส่กับ Legacy GT ครับ ตอนนี้เล็ง P Zero ไว้ ไม่ทราบว่าตัวนี้โอเคไหมครับ
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
Re: ช่วยแนะนำยางหน่อยครับ เน้น Performance นิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 03:54:42 »
ผมเคยอ่านตามรีวิว ของที่ต่างๆ ยาง ad08 (R) ก็ขึ้นชื่อเรื่องรีดน้ำดีที่สุนในกลุ่ม ยางกึ่งซอฟแล้วนะครับ (คือเทียบยังไงมันก็แย่กว่ายางสปอท์ หรือ สปอท์พรีเมียมอยู่ดี ในเรื่องเก็บเสียงและรีดน้ำ) ยางกึ่งซอฟ เป็นยางที่เน้นทางแห้งเป็นหลักครับ เจอน้ำพอได้รถไม่เป็น สกี เหมือนพวกยางซอฟเต็มตัวหรือสลิกครับผม

ถ้าอยากได้ยางสปอท์เก่งรอบด้าน ลองไปดู bs s001 /มิชิลิน super sport /พีแรรี่ p-zero /dunlop sport maxx  ยางกลุ่มประมาณนี้ ความเฉียบคมในการเข้าโค้ง เหนียวหนึบบนถนนแห้งๆ ไม่เท่าประเภทกึ่งซอฟ แต่ ได้การรีดน้ำและการเก็บเสียงเพิ่มมาแทนครับ

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำยางหน่อยครับ เน้น Performance นิดหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 08:53:42 »
ถ้าเน้นรีดน้ำดี ถนนเปียกยังไงตอนนี้ก้ p zero ครับ S001 เป็นรอง p zero เรื่องรีดน้ำ ส่วน supersport ไม่แพ้ครับแต่ราคาสูงกว่า

ใส่กับ legacy gt ผมว่าเหมาะกับตัวรถอยู่นะ p zero ความแรงอัตราเร่งประมาณนี้

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 09:04:05 »
ทรงตัวดี โครงต้องแข็ง
รีดน้ำดี ดอกต้องออกแบบดี เนื้อยางคงที่ไม่บิดง่าย

ผมแนะนำเป็น Dayton ของBridgestone เสียงดังซักหน่อย ขับแข็งๆ แต่การรีดน้ำและการทรงตัวน่าจะที่สุดในย่่านนี้

ผมเทียบจากรถคันเดียวกันที่ใส่ Yoko แล้วถอดเปลี่ยนเอา Daytonลงไปนะครับ เพราะYoko หลายคนคงรู้คุณภาพอยู่ว่าตรงไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2016, 09:12:51 โดย Jae »

ออฟไลน์ E@K

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 09:48:50 »
ลองดู Goodyear Eagle F1 Asymmetric 2 เป็นอีก 1 ตัวเลือกครับ

ออฟไลน์ Cheercheers

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 11:04:06 »
แนะนำ michelin pilot super sport อีกเสียงครับ

เมื่อก่อนใช้ bridgestone s001 แล้วเปลี่ยนมาลองตัวนี้

(ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ) ทุกๆด้านเหนือกว่า s001 ครับ
Cheercheers

onnonn

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 11:09:13 »
ทรงตัวดี โครงต้องแข็ง
รีดน้ำดี ดอกต้องออกแบบดี เนื้อยางคงที่ไม่บิดง่าย

ผมแนะนำเป็น Dayton ของBridgestone เสียงดังซักหน่อย ขับแข็งๆ แต่การรีดน้ำและการทรงตัวน่าจะที่สุดในย่่านนี้

ผมเทียบจากรถคันเดียวกันที่ใส่ Yoko แล้วถอดเปลี่ยนเอา Daytonลงไปนะครับ เพราะYoko หลายคนคงรู้คุณภาพอยู่ว่าตรงไหน
ของแบบนี้ต้องลองเองครับ อย่างสำหรับผมส่วนตัว Yokohama คุณภาพดีมากครับ ส่วน Bridgestone กลับอยากเอาไปเผาทิ้ง แก้มแข็งกระด้าง เหมือนจะทนทานต่อการใช้งานถนนเมืองไทย แต่ใช้ไปแล้วแตกลายงา ผิดกับ Yoko แก้มนิ่มกว่า แต่ไม่ย้วย และเนื้อยางไม่มีอาการแตกเลยนั้นเลย

แต่จริงๆแล้วต้องดูเป็นรุ่นๆไปครับ ไม่ใช่เหมารวมครับ

ส่วน Dayton นี่ตรงข้ามกับยางสมรรถนะสูงเลยนี่ครับ เจ้าของกระทู้เน้น Performance นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2016, 11:20:18 โดย RE_012 »

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 12:53:28 »
ตอนนี้ที่มีใส่ในรถที่บ้านผมให้ ML pss ดีสุดนุ่มไม่กระด้าง เงียบ รีดน้ำดี ไม่ย้วย รองมาเป็น BS s-001 เป็นรอpss เรื่องเสียงดังและกระด้างกว่า นอกนั้นผมว่าพอๆกัน รองมาเป็น Yoko v105 ตัวนี้ผมว่ารีดน้ำดีเลยนะ แต่มันนุ่ม ย้วย มากไปหน่อยซัดแรงๆมีหวิวๆ ผมชอบที่มันเงียบมากๆ สุดท้ายML ps3 ก็ดีแบบที่พูดๆกันแต่ผมว่าบุคลิกมันเป็นcomfort มากกว่าsport

ออฟไลน์ tonph079

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2016, 20:03:06 »
เชียร. michelin PSS