ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอาการของรถหน่อยครับ(ติดแก๊ส)  (อ่าน 3300 ครั้ง)

ออฟไลน์ Tonchompoo

• Jr. Member
  • **
คือผมติด แก๊สของEnergy Reform ระบบหัวฉีด มาได้ 2 ปี(วิ่งมาประมาณ 4 หมื่น กม.)

อาการที่เป็นตอนนี้ คือ วิ่งๆ มา ขณะความร้อนปกติ ถ้าจิดติดไฟแดง หรือจอดรถเดินเบา รถจะดับครับ

แจ้งศูนย์ ก็ไม่ทำอะไรให้ เปลี่ยน กรองแก๊ส อย่างเดียว(ตั้ง800) ก็ไม่หาย

ไม่ทราบ พสมช. ท่านใด พอจะแนะนำได้ไหมครับ

(เพิ่มเติม..เป็นเฉพาะตอนใช้แก็สครับ น้ำมันปกติไม่มีดับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 08:38:13 โดย Tonchompoo »

ออฟไลน์ tametana

• Newbie
  • *
Re: สอบถามเรื่องอาการของรถหน่อยครับ(ติดแก๊ส)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:34:38 »
ให้เค้าตั้งรอบเดินเบาให้ใหม่ครับไม่งั้นก็ลองไปตั้งวาล์ดู

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องอาการของรถหน่อยครับ(ติดแก๊ส)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:47:33 »
เบื้องต้นจูนแก้สใหม่ครับ เพราะว่า 40,000 กม.สภาพเครื่อง

อะไรพวกนี้เปลี่ยนไปแล้วครับ เราก็ต้องปรับจูนใหม่ให้เหมาะสม

กับสภาพเครื่องยนต์ ณ ปัจจุบันครับ ถ้ายังไม่หายลองดูระบบที่เกี่ยวข้อง

เช่นระบบจุดระเบิดอะไรพวกนี้อะคับ ลองดูคับ

ปล.กรองแก้สราคาแพงจังเลยย

ออฟไลน์ myalexxp

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:49:43 »
คือผมติด แก๊สของEnergy Reform ระบบหัวฉีด มาได้ 2 ปี(วิ่งมาประมาณ 4 หมื่น กม.)

อาการที่เป็นตอนนี้ คือ วิ่งๆ มา ขณะความร้อนปกติ ถ้าจิดติดไฟแดง หรือจอดรถเดินเบา รถจะดับครับ

แจ้งศูนย์ ก็ไม่ทำอะไรให้ เปลี่ยน กรองแก๊ส อย่างเดียว(ตั้ง800) ก็ไม่หาย

ไม่ทราบ พสมช. ท่านใด พอจะแนะนำได้ไหมครับ

(เพิ่มเติม..เป็นเฉพาะตอนใช้แก็สครับ น้ำมันปกติไม่มีดับ)

เจ้านี้อีกแล้ว พักหลังๆ มานี่ บ่นกันเยอะเลย

อาการเบาแล้วดับ ถอยแล้วดับ ถ้าประกัน 0 แก็ส มี 3 ปี ควรเคลม

ถ้าเคลมไม่ได้ ผมยกชุดอื่นใส่แทน จบๆ ไป

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 08:55:24 »
เร่งแล้วมีสะดุดบ้างมั้ยครับ ถ้ามีด้วย ให้เช็ควาวล์

แต่แนวๆนี้ ผมว่าอาจจะแค่รอบเดินเบา กับจูนแก๊สใหม่ น่าจะหาย

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 10:18:14 »
ให้ดูถ้าจำไม่ผิด มีวาวล์ยัน ลิ้นผีเสื้อสกปรก เบื้องต้น ถ้า Advance กว่านี้ต้องหาช่างแล้วค้าบ

ออฟไลน์ wanarat7777

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 13:12:14 »
ผมไม่เคยปล่อยให้เป็นขนาดรถดับนะครับ พอมีอาการวูบๆ วิ่งไม่เหมือนน้ำมันผมก็เปลี่ยนกรองแก๊ส กับจูนใหม่ เพราะระบบแก๊สหัวฉีดต้องจูนเรื่อยๆอยู่แล้วครับ แล้วก็ประมาณนึงผมก็เปลี่ยนหัวฉีดกับหม้อต้ม แต่ถ้าถึงขั้นดับแบบนี้ ยอมเปลี่ยนอุปกรณ์หลักๆเถอะครับ สองปีไม่แน่ใจว่าใช้มากี่กิโลครับ ถ้าเยอะก็คุ้มกับการเปลี่ยนใหม่แล้วครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 15:59:59 »
เช็คระบบจุดระเบิดครับ หัวเทียน คอยล์

ออฟไลน์ TTL

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2012, 19:42:28 »
Energy มาอีกแล้ว 555+ อาการแบบนี้ลองเช็คกราฟจูนก่อนครับ (ถ้าช่างดีๆเขาจะ รู้เลยว่าแอร์ตัดเข้าตัดออกจะดูได้เลยว่า แก๊สหนาหรือบางเกินไป)แล้วก็เช็คค่า
แรงดันหม้อต้ม   ส่วนพวกคอยล์หัวเทียน  สังเกตุง่ายๆเดินเบากระตุกไม่นิ่ง รอบวูบ ประมาณนี้ครับ(แก๊สจะแสดงอาการง่ายกว่านำ้มัน) .... ส่วนราคากรองแก๊สแรง
จริงครับ ผมเปลีย่นล่าสุดถ้าจำไม่ผิดของAC 400 กว่าบาทเอง (เปลี่ยนทุก2หมื่นโล) เช็คสภาพท่อและสายทุก1ปี ประมาณนี้ครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2012, 09:55:01 »
ขออนุญาติถาม จขกท. ใช้รถรุ่นไหนครับ จะได้ช่วยเดาครับ ส่วนตอนนี้ขอเดาแบบขอไปทีก่อนนะครับ

รถวิ่ง4x,xxx เปลี่ยนหัวเทียนหรือยังครับ   (รถยนต์บางค่ายหัวเทียนใช้ได้ 100,000กม. ก็จับมาหาร2 เพราะรถติดแก๊สครับ)
กรองอากาศเปลี่ยนหรือยังครับ

ส่วนเรื่องวาล์วยัน ไม่น่าจะยันเร็วขนานนี้ในรถยนต์ทุกๆรุ่น  และหากใช้น้ำมันเครื่องยนต์ยังเดินเรียบถูกต้องหรือไม่ครับ