ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอบรมใบขับขี่นอกสถานที่  (อ่าน 4138 ครั้ง)

ออฟไลน์ Team99

• Newbie
  • *
เนื่องจากผมไปอบรมใบขับขี่ด้านนอกมา ได้รับใบรับรองว่าผ่านการอบรมมาเรียบร้อยแล้ว
จากที่สอบถามคนรอบตัว และหาข้อมูลตามเว็ปต่างๆมาพอสมควรนั้น หากอบรมมาแล้วสามารถ ไปสอบทฤษฎี ได้เลย
เลยไม่รอช้าวันก่อนผมได้เดินทางไปที่ ขนส่ง เพื่อที่จะไปสอบทฤษฎี
ในวันนั้นผมได้เตรียมเอกสารไปครบทุกอย่าง ไม่ว่าจะเป็น บัตรประชาชน สำเนาบัตรประชาชน ใบรังรองแพทย์ เอกสารรับรองการผ่านอบรม
แต่ไปถึงเจ้าหน้าที่รับเรื่องได้ให้ลงชื่อในใบจองคิว และนัดมาสอบใหม่ในอีกสองอาทิตย์ข้างหน้า
ซึ่งยอมรับครับว่าวันนั้นผมงงมาก เพราะจากที่ได้หาข้อมูลต่างๆมาทั้งคนรอบตัวทั้งเว็ปไซน์ต่างๆ
ต่างบอกเป็นเสียงเดียวกันว่า หากอบรมาแล้วสามารถยื่นเอกสารใบรับรองแพทย์ แล้วเข้าไปสอบได้เลย

ผมจึงอยากทราบว่าหากอบรมมาแล้ว สามารถไปสอบเลยได้ไหม  เพราะเราไม่จำเป็นต้องอบรมแล้ว หรือจำเป็นต้องจองคิวก่อน
เพราะจากที่ผมเข้าใจการอบรมนอกสถานที่นั้นคือการย่นระยะเวลาเพื่อที่จะไม่ต้องไปจองคิวอบรมหรือว่าต้องมีจองคิวยื่นใบรับรองแพทย์ด้วยหรือผมเข้าใจผิด
เลยอยากถามพี่ๆ เพื่อนๆ ที่เคยอบรมนอกสถานที่มาว่ามีขั้นตอนเป็นอย่างไรกันบ้าง ไปถึงสามารถไปสอบเลยได้ไหมหรือจำเป็นต้องจองคิวก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2017, 17:09:43 โดย Team99 »

ออฟไลน์ SHRTheCrown

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องอบรมใบขับขี่นอกสถานที่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2017, 13:40:22 »
ของผมอบรมข้างนอกแล้วไปสอบได้เลยครับ ไม่ต้องรอเลย เช้าสอบทฤษฎีเสร็จ ก็สอบปฏิบัติต่อเลยครับ

ขนส่งปราจีนบุรีครับ แต่บ้านอยู่คลอง4 รังสิตครับ  :) :)

ออฟไลน์ BenzParagon

• Sr. Member
  • . . .
Re: สอบถามเรื่องอบรมใบขับขี่นอกสถานที่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 04:27:03 »
ตามครับ ::)

Hybrid Battery Of Mercedes-Benz Thailand https://goo.gl/3nn9sk

มาตรา 157 https://goo.gl/lIGkMt

lim n = 0 , n -> ...

0 = 1

?

ออฟไลน์ h0661036

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 06:27:27 »
มันแค่อบรมนอกสถานที่ ที่เหลือจากนั้นก็ต้องแล้วแต่ที่สอบแต่ละที่ ถ้าคุณจะเอาแบบสะดวก รวดเร็ว ก็ไปเรียนโรงเรียนสอนขับรถ แบบที่มีจัดสอบในที่เรียน แต่ราคาค่อนข้างสูง

ผมอยู่ต่างจังหวัด ก็ใช้วิธีไปอบรมนอกสถานที่แล้วมายื่นสอบข้อเขียนกับสัมภาษณ์  ถ้ามาจังหวะดีดีก็ไม่ต้องรอ   แต่ถ้าเป็นที่กรุงเทพคนอาจจะเยอะถึงได้รอนาน

ถ้าของคุณอยู่ในขั้นตอนจองคิวเฉย  ๆ  ลองย้ายไปหาสถานที่สอบที่คนน้อย อาจจะไม่ต้องรอ

ออฟไลน์ SM.

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 06:44:49 »
โหห สมัยนี้หลายขั้นตอนจังเลย  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ blitzpao

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 16:07:29 »
แปลกดีผมสอบที่จตุจักร ก็อบรมก่อนครับแล้วก็ไปสอบทฤษฎีได้เลยไม่ต้องนัดใหม่ครับ

ออฟไลน์ Darkart

• Hero Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2017, 20:09:49 »
ตอนไปต่อใบขับขี่ เมื่อต้นปีที่ผ่านมา ผมก็ไปนั่งอบรมนอกสถานที่ก่อน ไปรอสอบปฏิบัติเลย และ ทำใบขับขี่ 5ปี เป็น 5 ปี เสร็จ กลับบ้านเลย
ไม่ต้องมารอคิวนั่งอบรม และจำกัดจำนวนคนที่จะอบรมอีกครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Team99

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2017, 17:11:18 »
ขอบคุณเพื่อนๆพี่ๆมากครับสำหรับทุกความเห็น