ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องอัตราการกินน้ำมัน Lexus RX270 เทียบกับ 350 ครับ  (อ่าน 12450 ครั้ง)

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
คิดว่าจะเปลี่ยนรถให้แฟนเพราะสมาชิกเพิ่มขึ้น อาจจะปล่อย IS250 เดิมของเธอออกไป เสียดายเหมือนกัน วิ่งมาแค่ 6 หมื่นกว่าโลเอง  แต่ไม่งั้น 86 ผมโดนบังคับขายแทนแน่ :'(

กำลังเล็งสองตัวข้างบนครับ ปีแถวๆ 10-13 เป็นรถมือสอง เขาเริ่มติดใจ Lexus แล้ว แต่ชอบบ่นว่ารถเดิมเธอกินน้ำมัน เลยอยากทราบว่าในเมือง นอกเมือง สองตัวนี้กินประมาณเท่าไหร่ (ผมมีข้อมูล 350 จากเวปแล้ว แต่ก็อยากทราบจากผู้ใช้จริงด้วย) จะได้ไว้ประกอบการตัดสินใจให้

หรือถ้ามีข้อที่ต้องกังวลรบกวนด้วยครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ paulmoderndog

ถ้าไม่ได้ต้องการรถคันใหญ่มาก
Toyota Harrier ที่ปีใหม่หน่อยอาจจะกินน้ำมันน้อยกว่าแต่ความสบายน่าจะพอกันกับRX 270ครับ แต่ถ้าอยากได้ขับสนุกคล้ายคันเดิม NX อาจจะokนะครับถ้าขนาดของ NXไม่ได้เล็กไป

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
ใช้อยู่ครับ กินน้ำมันพอประมาณครับ เฉลี่ยราวๆ 8-9 km/l ภรรยาใช้วิ่งในเมืองเป็นส่วนใหญ่ แต่ไม่ได้มากมายจนน่าใจหาย อัตราเร่งค่อนข้างอืด 555 แต่ก็เพียงพอสำหรับกทมครับเป็นรถที่น่าใช้ครับ ไม่มีปัญหาตั้งแต่ซื้อมาป้ายแดง

ออฟไลน์ SUN-PS

• Sr. Member
ผมใช้nx300h อยู่ ประหยัดจริงๆครับ ไม่ต่ำกว่า12กม/ลิตร เลย

ออฟไลน์ axister

ผมใช้ rx270 ขับ เพลินจิต - ลาดพร้าว ช่วงเวลา 9.00 กับ 19.00 วัดจริงได้แค่ 5-7km/l เองครับ ตัว facelift ปีแรกเลย อืดมากๆๆๆๆ ถ้าจะเทียบกับ is300h หรือ f30 320d แต่เพียงพอนะไม่ใช่อืดแบบ eco cars

ถ้าเรื่องกินน้ำมันมากกว่า is แน่ ตอนนี้มีปัญหาเสียงเอี๊ยดๆ ข้างล่างหลังที่แก้มา 7รอบแล้วไม่หายด้วย คงไม่ได้เป็นกันเยอะ แต่ที่สุขุมวิทมีแก้ไม่หายกันอยู่ 3 คันตอนนี้ คันนึงถอดใจไปแล้ว
แอร์เหม็นอีก รถญี่ปุ่นส่วนมากเป็นถ้าไม่ได้ดูแลกันแบบคนรักรถจริงๆ เดาว่าเพราะอากาศมันไม่ได้หมุนเวียนเหมือนยุโรป แบบ bmw ขับตามรถปลาเค็มกดไม่ให้อากาศเข้า ปลาเค็มก็ว่ายเข้ารถอะครับ เข้าศูนย์เค้าจะแก้ด้วยการฟอกหรืออะไรนิแหละ 2 อาทิตย์ก็กลับมาเหม็นใหม่ ต้องไปล้างอู่นอกถึงหาย

รถใช้มา 5 ปีไม่มีปัญหาใหญ่ๆ แต่เล็กๆน้อยๆที่ผมเจอนิก็ไม่เบาเลย ศูนย์เช็คมั่วๆจับเปลี่ยนอย่างเดียวไม่หายก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ เรื่องเสียงดังหลังรถนิเปลี่ยนรวมๆ จะแสนแล้วมั้งครับภายในครึ่งปี ถ้ามือสองผมว่าไปดูแลกับอู่ดีๆ ดีกว่านะครับ

เดี๋ยวนี้เข้าศูนย์ก็ไม่มีเซอร์วิสแบบให้บัตร bts ไปเที่ยวรอรถหรือเอารถมาส่งที่ asoke แล้ว แค่คิวไม่เยอะมากครับ แต่ล่าสุดเปลี่ยน windshield ร้าวนิก็รอเดือนกว่าเลย  :'(
ก็ขายรถได้น้อยอะเนอะ แต่ก็ถือว่าภายในดีกว่า f30 ประมาณนึง(ถ้าไม่นับเรื่องดีไซน์) แบบตบกะเพื่อนในรถหัวกระแทกตรงไหนก็ไม่เจ็บมากอะครับ

ออฟไลน์ mick

ผมใช้ rx270 ขับ เพลินจิต - ลาดพร้าว ช่วงเวลา 9.00 กับ 19.00 วัดจริงได้แค่ 5-7km/l เองครับ ตัว facelift ปีแรกเลย อืดมากๆๆๆๆ ถ้าจะเทียบกับ is300h หรือ f30 320d แต่เพียงพอนะไม่ใช่อืดแบบ eco cars

ถ้าเรื่องกินน้ำมันมากกว่า is แน่ ตอนนี้มีปัญหาเสียงเอี๊ยดๆ ข้างล่างหลังที่แก้มา 7รอบแล้วไม่หายด้วย คงไม่ได้เป็นกันเยอะ แต่ที่สุขุมวิทมีแก้ไม่หายกันอยู่ 3 คันตอนนี้ คันนึงถอดใจไปแล้ว
แอร์เหม็นอีก รถญี่ปุ่นส่วนมากเป็นถ้าไม่ได้ดูแลกันแบบคนรักรถจริงๆ เดาว่าเพราะอากาศมันไม่ได้หมุนเวียนเหมือนยุโรป แบบ bmw ขับตามรถปลาเค็มกดไม่ให้อากาศเข้า ปลาเค็มก็ว่ายเข้ารถอะครับ เข้าศูนย์เค้าจะแก้ด้วยการฟอกหรืออะไรนิแหละ 2 อาทิตย์ก็กลับมาเหม็นใหม่ ต้องไปล้างอู่นอกถึงหาย

รถใช้มา 5 ปีไม่มีปัญหาใหญ่ๆ แต่เล็กๆน้อยๆที่ผมเจอนิก็ไม่เบาเลย ศูนย์เช็คมั่วๆจับเปลี่ยนอย่างเดียวไม่หายก็เปลี่ยนไปเรื่อยๆ เรื่องเสียงดังหลังรถนิเปลี่ยนรวมๆ จะแสนแล้วมั้งครับภายในครึ่งปี ถ้ามือสองผมว่าไปดูแลกับอู่ดีๆ ดีกว่านะครับ

เดี๋ยวนี้เข้าศูนย์ก็ไม่มีเซอร์วิสแบบให้บัตร bts ไปเที่ยวรอรถหรือเอารถมาส่งที่ asoke แล้ว แค่คิวไม่เยอะมากครับ แต่ล่าสุดเปลี่ยน windshield ร้าวนิก็รอเดือนกว่าเลย  :'(
ก็ขายรถได้น้อยอะเนอะ แต่ก็ถือว่าภายในดีกว่า f30 ประมาณนึง(ถ้าไม่นับเรื่องดีไซน์) แบบตบกะเพื่อนในรถหัวกระแทกตรงไหนก็ไม่เจ็บมากอะครับ

ชอบครับที่เขียนตรงๆ เห็นชอบอวย lexus กันเกินจริงไปเยอะ เหมือนรถเทพ เสียแค่ราคาแพง จริงๆมันก็ไม่ได้ทนอะไรขนาดนั้น

ออฟไลน์ supermanbr

• Newbie
  • *
ใช้ตัว350นะครับ นอกเมือง80% รถติด20% ที่หน้าจอขึ้นประมาณ13-14l/100kmครับ มีอาการช่วงล่างหลังขวาดังเหมือนคห.ด้านบนเลยครับ แล้วก็มีเบรคไหลไม่ค่อยอยู่ อัตราเร่งทางตรงดีเลยครับ แต่ทางโค้งแย่มากเทียบกับx5ไม่ติดเลย

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

Harrier หรือ NX เขาก็ชอบครับ แต่ผมเองที่อยากให้เขาใช้คันใหญ่ขึ้นมาอีกนิด พอดีลูก 3 ครับ จริงๆ ทีแรกอยากได้ Alphard 3.5 ด้วยซ้ำ แต่เขาลอง Vellfire อีกคันของที่บ้านแล้วบ่นว่ารู้สึกมันใหญ่เกิน ไม่กล้าขับ ที่ประหลาดคือ New Fortuner TRD อีกคัน ขนาดไม่ต่างกันมาก ดันขับแล้วบอกแบบนี้กำลังดี  :-\
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250

ออฟไลน์ NoName__???

ขยับมา RX200T มือ2 ดีกว่าค่ะ เวลาบูสไม่มาน่าจะประหยัดกว่า NA เครื่องโตๆ

ขยับมา RX200T มือ2 ดีกว่าค่ะ เวลาบูสไม่มาน่าจะประหยัดกว่า NA เครื่องโตๆ

200T อยากได้เหมือนกัน แต่ราคาโดดไปเยอะเลยครับ   :'(