ผู้เขียน หัวข้อ: สาเหตุที่ BMW รุ่นใหม่หลายๆ รุ่น ไม่มี Cruise Control  (อ่าน 25020 ครั้ง)

ออฟไลน์ Elextons

• Full Member
เห็นหลายๆ คนสงสัย ว่าทำไม BMW รุ่นใหม่ๆ หลายๆ รุ่น ไม่มี Cruise Control เช่นจากกระทู้ล่าสุด

// เจาะสเป็ค-พาไปชมรถคันจริง BMW X1 (F48) sDRIVE 18d xLine 2,599,000 บาท //
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=48777.0

ทำให้หลายๆ คนอาจคิดว่า เดี๋ยวนี้ B-Segment, C-Segment ให้ออพชั่นนี้ มาแทบจะเป็นออพชั่นมาตรฐาน

แต่ทำไม BMW กลับไม่มีออพชั่นนี้ ?

ืที่จริงแล้ว Cruise Control ได้ถูกแทนที่ด้วยปุ่ม LIM หรือปุ่มจำกัดความเร็วซึ่ง

วิธีการใช้งานก็คือ เมื่อเราขับถึงความเร็ว เช่น 120 Km/hr ให้ทำการกดปุ่ม LIM

ระบบจะทำการลิมิตค่าความเร็วไว้ โดยจะโชว์เป็นแถบสีเขียว ที่ความเร็วที่เราเลือก

พร้อมแจ้งความเร็วที่จำกัดไว้บนหน้าจอ จากในรูปล็อคไว้ที่ 30km/hr ทีนี้เรา สามารถใช้คันเร่งเป็นที่วางเท้าได้เลย

โดยถ้าเราเหยียบคันเร่งเพิ่ม ความเร็วจะไปสุดตรงค่าที่เราล็อคไว้ ไม่มีเพิ่มขึ้น (แต่ถ้าถอนเท้าออกจากคันเร่งจะเหมือนการถอนคันเร่งตามปกติ)

ข้อดีของระบบนี้คือ มีความยืดหยุ่นสูงกว่า Cruise Control ทั่วไป

ที่เรามักจะต้องถอนเท้าออกจากคันเร่งกรณีใช้ Cruise Control แบะมักออกอาการเอ๋อ ดึงรอบสูง

หรือเร่งกระชาก  เมื่อเจอทางชัน หรือมีการเบรค แล้วกดปุ่ม Restore เพื่อทำการเดินทางต่อด้วยความเร็วที่ล็อคไว้

จากการใช้งานจริงของผม ใน BMW Series 3 F30 ก็มีปุ่มนี้มาให้ ในตัว Base Model

ซึ่งแรกๆ ก็อาจจะไม่คุ้นเคย แต่พอเริ่มชิน พบว่าใช้งานได้ดี ในชีวิตประจำวัน และการขับขี่จริงมากกว่า ระบบ Cruise Control

ตามปกติ ในอนาคต ถ้าคลื่นความถี่ของเรดาร์ตัวรถค่าย BMW ได้รับอนุญาตอย่างเป็นทางการ

คาดว่าคงจะเห็นรถ BMW มีฟังก์ชั่น LIM มาในรุ่นพื้นฐาน กับ Adaptive Cruise Control with Collision Warning

ที่น่าจะเป็นมาตรฐานในรุ่นที่ออพชั่นสูงกว่า

ปล. รูปเอามาจาก อินเตอร์เน็ต ผมไม่ได้เอามือถือถ่ายของรถตัวเองมาให้ดูนะครับ
2007 Honda Civic FD 1.8E AT/AS
2014 BMW F30 320i

ออฟไลน์ panerai

• Hero Member
Re: สาเหตุที่ BMW รุ่นใหม่หลายๆ รุ่น ไม่มี Cruise Control
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 00:59:30 »
 จริงๆแล้ว Lim speed ของ BMW หรือรถยุโรป เช่น Benz มีมานานแล้วครับ และไม่ได้มาแทนที่ cruise control ครับผม
ซึ่งเป็นฟังชั่นล็อคความเร็วที่ simple กว่าcruise control ครับ เพราะหากเป็นรุ่นที่สูงกว่าก็จะให้ cruise control มาเหมือนเดิมครับ

คล้ายยางอุปกรณ์ในรถยุโรปรุ่นเริ่มต้นที่ให้เบาะกึ่งมือกึ่งไฟฟ้า พอเป็นรุ่นสูงมาหน่อยจึงเป็นเบาะไฟฟ้าเต็มตัว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
Re: สาเหตุที่ BMW รุ่นใหม่หลายๆ รุ่น ไม่มี Cruise Control
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 01:02:00 »
เพิ่งรู้จริงๆ ก็ถือว่าพอทดแทนกันได้ครับ
ไม่เมื่อยเท้าขวาเหมือนกัน  ;)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

AuNaraKa

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 01:44:15 »
เห็นหลายๆ คนสงสัย ว่าทำไม BMW รุ่นใหม่ๆ หลายๆ รุ่น ไม่มี Cruise Control เช่นจากกระทู้ล่าสุด

// เจาะสเป็ค-พาไปชมรถคันจริง BMW X1 (F48) sDRIVE 18d xLine 2,599,000 บาท //
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=48777.0

ทำให้หลายๆ คนอาจคิดว่า เดี๋ยวนี้ B-Segment, C-Segment ให้ออพชั่นนี้ มาแทบจะเป็นออพชั่นมาตรฐาน

แต่ทำไม BMW กลับไม่มีออพชั่นนี้ ?

ืที่จริงแล้ว Cruise Control ได้ถูกแทนที่ด้วยปุ่ม LIM หรือปุ่มจำกัดความเร็วซึ่ง

วิธีการใช้งานก็คือ เมื่อเราขับถึงความเร็ว เช่น 120 Km/hr ให้ทำการกดปุ่ม LIM

ระบบจะทำการลิมิตค่าความเร็วไว้ โดยจะโชว์เป็นแถบสีเขียว ที่ความเร็วที่เราเลือก

พร้อมแจ้งความเร็วที่จำกัดไว้บนหน้าจอ จากในรูปล็อคไว้ที่ 30km/hr ทีนี้เรา สามารถใช้คันเร่งเป็นที่วางเท้าได้เลย

โดยถ้าเราเหยียบคันเร่งเพิ่ม ความเร็วจะไปสุดตรงค่าที่เราล็อคไว้ ไม่มีเพิ่มขึ้น (แต่ถ้าถอนเท้าออกจากคันเร่งจะเหมือนการถอนคันเร่งตามปกติ)

ข้อดีของระบบนี้คือ มีความยืดหยุ่นสูงกว่า Cruise Control ทั่วไป

ที่เรามักจะต้องถอนเท้าออกจากคันเร่งกรณีใช้ Cruise Control แบะมักออกอาการเอ๋อ ดึงรอบสูง

หรือเร่งกระชาก  เมื่อเจอทางชัน หรือมีการเบรค แล้วกดปุ่ม Restore เพื่อทำการเดินทางต่อด้วยความเร็วที่ล็อคไว้

จากการใช้งานจริงของผม ใน BMW Series 3 F30 ก็มีปุ่มนี้มาให้ ในตัว Base Model

ซึ่งแรกๆ ก็อาจจะไม่คุ้นเคย แต่พอเริ่มชิน พบว่าใช้งานได้ดี ในชีวิตประจำวัน และการขับขี่จริงมากกว่า ระบบ Cruise Control

ตามปกติ ในอนาคต ถ้าคลื่นความถี่ของเรดาร์ตัวรถค่าย BMW ได้รับอนุญาตอย่างเป็นทางการ

คาดว่าคงจะเห็นรถ BMW มีฟังก์ชั่น LIM มาในรุ่นพื้นฐาน กับ Adaptive Cruise Control with Collision Warning

ที่น่าจะเป็นมาตรฐานในรุ่นที่ออพชั่นสูงกว่า

ปล. รูปเอามาจาก อินเตอร์เน็ต ผมไม่ได้เอามือถือถ่ายของรถตัวเองมาให้ดูนะครับ

ห่ะ มันแทนที่ไหนกันคุณ รถที่มี Cruise Control ก็มีระบบ speed limit เหมือนกัน ไม่ได้ทำงานเหมือนกันเลย อย่าเอามาพูดว่าแทนกันเลย พูดไปคนเข้าใจผิดกันเปล่าๆ  แหมพูดซะดีเลย เอา Lim มาแทน cruise control  ลองไปเปิดโลก ดู spec เมืองนอกก็ได้ ตัว X1 เมืองนอก เค้าก็มีทั้ง LIM กับ Cruise Control  คนก็พูดถูกแล้วว่าถูกตัดออกไปใน spec ของไทย อย่าเอาสีข้างไปถูแทน BMWth หล่ะครับ

แล้วความถึ่ radar ก็ได้รับอนุมัติ จาก กสทช นานแล้วนะครับ BMWth ไม่เอา adaptive cruise control มาใส่ให้แทน ต่างหาก

นี่อีกหน่อยคงมีคนมาบอกว่าที่ BMWth ไม่เอา sunroof มาใส่ ให้เอาหัวยื่นออกไปทางหน้าต่างก็แทนกันได้ แถมเหมาะกับเมืองไทยมากกว่าจริงไหมนี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 01:48:45 โดย AuNaraKa »

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 02:07:31 »
เข้ามา งง มันแทนที่ยังไง มันเหมือนกันตรงไหนคุณ ?

ออฟไลน์ g_abac

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 02:37:03 »
ปล่อยไก่ซะงั้น 😂😂😂
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 02:46:24 »
ถามแบบคนไม่มีความรู้ด้านนี้เลยนะคะ เท่าที่อ่านดูแล้ว มันสบายกว่า Cruise Control ตรงไหนหรอคะ
คือยังไงก็ต้องกดคันเร่งอยู่ดีกับเจ้า Speedi Limit นี้ กดน้อย กดมาก ยังไงมันก็เมื่อยเท้าอยู่ดีค่ะ :'(
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ 380Z

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 03:04:37 »
เห็นด้วยว่าดีกว่าครูสครับ
ครูสหลังๆนี่ผมเลิกใช้เลย น่ารำคาญเวลามันคิกดาวเอง

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 06:58:34 »
รถผมมีทั้ง 2 อย่างนะ

แต่บอกตามตรงว่า ผมไม่ชอบ cruise control ของ BMW เลย  ผมว่ามันใช้งานยาก  เลื่อนน้อยเพิ่ม 1 เลื่อนมากเพิ่ม 5,10 แล้วเวลาจะ disengage มันงงมาก  บางทีต้องมากดผิดระบบเลย เพราะงงครับ  เคยใช้ cruise control ของ Toyota รู้สึกง่ายและสบายใจกว่า

ส่วนเรื่อง speed limit ผมก็เคยทำแบบจขกทครับ  คือวิ่งทางไกล  กลัววิ่งเร็วโดนจับความเร็วด้วย  เลยตั้ง 115-120 km/h ไม่ให้เกินกฎหมาย  แล้วเหยียบแช่เลย  ก็มีประโยชน์ดี  ผมเข้าใจว่ามันไม่ได้ทำมาไว้แทนที่ cruise control หรอก  ทุกคนก็เข้าใจครับ  จขกท.ก็คงเข้าใจเหมือนกัน  แต่ด้วยความที่มันสามารถใช้ได้ใกล้เคียง ในการควบคุมความเร็วให้คงที่ได้  จขกท. ก็เลยคงเอามาเปิดประเด็น แบบค่อนข้างสาวก BMW นิดนึง

ใครไม่เห็นด้วยก็สิทธิ์ของท่านครับ  แต่ผมคิดว่ามีช่วยได้ครับ ถ้ารถใครไม่มี cruise แต่มี limit control ก็ใช้ลักษณะตั้งไว้แล้วเหยียบแช่ไปเลยก็ดีอยู่ครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 07:18:28 »
Mercedes Benz ก็มี Speed Limit มานานหลายปีแล้วนะครับ เช่น W211 E200 Kom ของแฟนผมคันเก่าก็มีทั้ง Lim กับ Cruise Control มาให้โดยอยู่ในก้านเดียว วิธีใช้ก็ใช้วิธีผลักก้านที่ Benz เรียกว่า Tempomat ออกนอกตัวก็จะมีแถบสีขาวขึ้นที่หน้าปัดที่จำกัดความเร็วไว้ จะเพิ่มหรือลดก็โยกก้านขึ้นหรือลง ส่วน Cruise Control ก็ใช้วิธีดึงเข้าหาตัว ส่วนเพิ่มหรือลดก็โยกขึ้นหรือลงเหมือนกันครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 07:36:07 »
ผมว่าทดแทนไม่ได้นะ ยังไงก็ต้องเหยียบคันเร่งอยู่ คนใช้เค้าอยากถอนเท้าออกมามากกว่า

ถ้าให้ระบบ lim ผมคงไม่เอานะ
ผมว่ารถยุโรปมันเอาใจคนใช้รถบ้านเราน้อย คือถ้าชอบก็ซื้อ ไม่ชอบก็ช่างหัวมัน

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 07:40:36 »
Limit คือ เหยียบเท่าไรก็ไม่ไป จะติดแค่ความเร็วนั้น แต่ต้องเหยียบตลอด ปล่อยเท้าไม่ได้

Cruise ล้อคความเร็ว ปล่อยเท้าได้

มันแทนกันได้ที่ไหน ผมงงมากๆ  และอีกอย่าง ถ้ารถ option เต็ม มันต้องมีทั้งสองอย่าง ไม่ใช่ มีแต่ limit แล้วไม่มี cruise อย่างนี้ เขาเรียกโดนตัด  ไม่ใช่เอามาแทน

ออฟไลน์ groovy

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 08:14:11 »
ของผมw211 e200 komมีทั้ง speed limit และcruise control ถ้าให้เลือกขอ cruise control ดีกว่า ได้ใช้เวลาวิ่งทางไกลตรงๆยาวๆ ส่วน speed limit แทบไม่เคยใช้เลย  :)

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 08:14:43 »
อันนี้ผมอยากรู้ประโยชน์ของLIM หน่อยครับ

ผมเคยใช้มัน1ครั้ง ไม่ค่อยเห็นประโยชน์ของมันเลย

แล้วX1 ไม่มีCruise Control หรอนี้ รถราคา2ล้านครึ่ง ทำไมไม่ใส่มาให้ กล้องก็ไม่มี ไม่AWD ทรงก็คล้ายcx5 แต่ซื้อcx5ประหยัดไป1ล้าน

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 08:17:27 »
ก็ทดแทนกันได้ประมาณนึง  เพราะก็เคยมีคนถามว่าใช้ครูสคอลโทรลแล้วเอาเท้าขวาไปไว้ที่ไหนกัน  ผมก็เป็นคนนึงนะที่ไม่รู้จะวางเท้าไว้ที่ไหนก้เลยจ่อไว้ที่คันเร่งเลยพาลเมื่อยหนักกว่าเก่าอีก  ถ้าใช้แนวคิดนี้ก็คือวางลงไปบนคันเร่งนั่นแหละทิ้งน้ำหนักลงไปเต็มที่เลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 08:19:10 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 08:21:45 »
โดนตัดออฟชั่นนะครับแบบนี้
เป็นเรื่องปกติครับของ bmw อย่างใน x1 ใหม่ ดูแล้วโดนตัดออฟชั่นออกหลายอย่างนะ
รอซักระยะจะค่อยๆใส่ออฟชั่นเพิ่ม เป็นแบบนี้ตลอดอะ

ออฟไลน์ rojsak2021

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 08:26:14 »
ถ้าไม่มีมันก็อายชาวบ้านเขานะ รถระดับนี้

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 09:15:37 »
มันแทนกันไม่ได้แน่นอนครับ คุณเข้าใจผิดนะครับ
สรุปคือเท้าขวาเมื่อยเหมือนเดิม แล้วจะใส่มาเพื่อ? 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Nikle_pk

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 09:31:06 »
จขกท. เข้าใจผิดอย่างหนักเลยครับ

มันคนละตัวกัน  ทำงานกันคนละหน้าที่เลยครับ
และมันก็ไม่ใช่  option วิเศษอะไรเลยครับส่วนใหญ่
รถพรีเมี่ยมจะมีมาให้ทั้งคู่นานมากแล้วด้วยครับ

จขกท.ต้องปรับความเข้าใจใหม่นะครับ
การใช้งานอาจเกิดความสับสนได้นะครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 09:41:44 »
พึ่งรู้ว่ามี ระบบ ล๊อกความเร็วรถด้วย อย่างงี้ไม่ต้องกลัว เหยียบเกินแล้วโดนจับเลย

แต่น่าจะมี ระบบ cruise control แบบล๊อกรอบเครื่องยนต์ เพื่อประหยัดน้ำมัน ไม่ใช่ล๊อกที่ความเร็ว
อาจจะตั้งชื่อ eco cruise control ก็ได้ จะขึ้นเขา อย่างไง รอบเครื่องก็เท่าเดิม

ออฟไลน์ caton

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 09:43:03 »
งงด้วยคน
จขกท.เข้าใจผิดอย่างแรงเลย
จริงๆ Cruise control มันก็เป็นอุปกรณ์มาตรฐานนั้นแหละครับ เว้นแต่คุณจะไปซื้อตัว ตัดออฟชั่นมา
ผมใช้ F30 ตัวสเปคเต็มอยู่ มันคนละฟังก์ชั่นกันเลยครับใช้ทดแทนกันไม่ได้แน่นอนครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ mile

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 09:48:24 »
limitกับcruise. ทำหน้าที่คนละอย่างเลยครับ

limit. มันทำหน้าที่แค่ล็อคความเร็วไม่ให้เกินกำหนดที่เราตั้งไว้. เช่นเราล็อคไว้ที่110. กดคันเร่งยังไงรถก็วิ่งได้ความเร็วสูงสุดแค่110กม/ชม

cruise. มันทำหน้าที่ล็อคคันเร่งไว้ตามที่เรากำหนดโดยที่เราไม่จำเป็นต้องกดคันเร่งคาไว้. ซึ่งมันเหมาะกับการเดินทางไกลที่ใช้ความเร็วบนไฮเวย์ค่อนข้างคงที่. เช่นเราวิ่งทางไกลเราเซ็ทให้มันอยู่ที่120กม/ชม มันก็จะล็อคคันเร่งไว้โดยที่เราปล่อยเท้าจากคันเร่งได้เลย.

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:01:29 »
หลายคนบอกว่าใช้แทนกันไม่ได้

แต่สำหรับผม ผมเห็นด้วยว่าแทนกันได้(บ้าง)ครับ

ผมใช้ mb รุ่นที่มีมาให้ทั้ง 2 อย่าง เวลาใช้ครูซคอนโทรล เราต้องถอนเท้าออกมาเลย
แต่ถ้าเราตั้งลิมิทเอาไว้ เท่ากับเราสามารถใช้คันเร่งเป็นที่วางเท้าไปเลยครับ

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:02:55 »
รถที่ผมใช้อยู่ มันก็มีทั้ง speed limit และ cruise control ขอยืนยันว่าหน้าที่มันต่างกัน
-เดินทางไกล ใช้ cruise control สบายกว่าเยอะ ไม่ต้องกดคันเร่งตลอด สบายๆ
- speed limit เช่นเราตั้งไว้ที่ 110 รถมันจะเตือนเมื่อความเร็วถึง limit ที่เราตั้งไว้
สำหรับผม มีcruise control สบายกว่าเยอะครับ เวลาผมจะซื้อรถคันใหม่ option นี้จะเป็นส่วนสำคัญในการเลือกรถด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:32:04 »
 Prefer cruise :D

CBU MUST BETTER THAN CKD BUT NOT WITH BMW-TH X1
One Day.

ออฟไลน์ TRcdi

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:35:58 »
ยังไงก็ขอบคุณที่แชร์การใช้งานนะครับ

แต่ผมว่า  สุดท้าย ทั้ง lim ทั้ง cruise ใน bmw
มันไม่ค่อยเหมาะกับสภาพจราจรและวินัยผู้ขับขี่
ร่วมถนนของประเทศไทยเท่าไหร่

โดยเฉพาะ ตจว. ที่ต้องคอยเบรค คอยหลบ
คอยเร่งแซง  เรียกว่าต้องตื่นตัวตลอดเวลา

Adaptive Cruise control  เป็นทางเลือกที่ดี
และควรมีมาในรถราคาระดับ 2m.+ ได้แล้ว

แต่เอาเข้าจริง  ขนาดใช้ฟังก์ชั่นนี้ใน volvo
ก็ยังไม่ได้รู้สึกผ่อนคลายเท่าไหร่เลย   

แค่ขับสายเอเชีย จาก กทม. ไปพิษณุโลก
นับศพสุนัขโดนชนตาย ได้ไม่ต่ำกว่า 10 ศพ

อะแด๊บ ยังไง  ก็มีโอกาสชนได้ตลอดเวลา  :(

ออฟไลน์ zapdos191

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:45:31 »
แบบนี้จะออกแนวมีปัญหาเวลาแซงนะครับ

อย่างเช่น รถมี Cruise control แต่เรา Overide ได้ เช่น ลอยลำมา 110 Km/h แล้วข้างหน้ามีรถ เราต้องแซง เรากดแซงได้เลย ความเร็วก็ขึ้นๆๆไป แซงเสร็จถอนคันเร่ง เมื่อความเร็วถึง 110 Km/h มันก็วิ่งต่อเลย เปรียบเทียบเหมือนมันจะเป็น Limit แต่เป็นแบบ "ขั้นต่ำ" มากกว่าครับ แต่ถ้าเป็น Mode Limit แบบ จขกท. มันจะเหยียบไม่ไป หรือ แซงไม่ขาดได้ครับ มันก็น่าจะมีประโยชน์กันคนละแบบไหมครับ  :)
-------- Toyota Vios 2003 --------
-------- Subaru WRX STi 2015 --------
-------- Honda Jazz GK5 --------
-------- BMW G20 330i --------
-------- Subaru Impreza WRX STi 2008 (GRF) --------
-------- Subaru Forester XT (SJG) MC --------

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:46:48 »
ส่วนผมขอไม่มีครูสหรือสปีดลิมิตทั้งนั้นครับ ทุกวันนี้ก็ไม่เคยใช้มานานมากแล้ว กลายเป็นติดมาเกะกะรถเปล่าๆเวลาอายุเริ่มเยอะต้องเมนทีแนนซ์หน้ามืดครับ เคยครูสเจ้งระบบในสลิปลิ้งพวงมาลัยก้อรวนตามเพราะมันรวมกันอยู่ ไม่ว่าแตรวิทยุเครื่องเสียงแอร์แบค คือง่ายๆมันลิ้งกันอะครับ 
อีกอย่างอันนี้ประสบการณ์ตรงคือ วิ่ง ตจว.สบายจัดหลับในเกือบลงข้างทางดีที่ลืมตาทันหักกลับมาตอนที่รถตกไหล่ถนนสะเทือนเลยตื่น แล้วก็เคยเผลอตอนเข้าโค้งแล้วออกพี่แกเร่งเองตกใจแทบแหกโค้ง  คันใหม่ขอไม่มีดีกว่าครับ

ออฟไลน์ DriveOnly

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 10:53:54 »
แบบนี้จะออกแนวมีปัญหาเวลาแซงนะครับ

อย่างเช่น รถมี Cruise control แต่เรา Overide ได้ เช่น ลอยลำมา 110 Km/h แล้วข้างหน้ามีรถ เราต้องแซง เรากดแซงได้เลย ความเร็วก็ขึ้นๆๆไป แซงเสร็จถอนคันเร่ง เมื่อความเร็วถึง 110 Km/h มันก็วิ่งต่อเลย เปรียบเทียบเหมือนมันจะเป็น Limit แต่เป็นแบบ "ขั้นต่ำ" มากกว่าครับ แต่ถ้าเป็น Mode Limit แบบ จขกท. มันจะเหยียบไม่ไป หรือ แซงไม่ขาดได้ครับ มันก็น่าจะมีประโยชน์กันคนละแบบไหมครับ  :)

ตามนี้ครับ จะกลายเป็นยุกยากไปเวลาแซง ต้องมาค่อยกดยกเลิก และกดตั้งใหม่ ถ้าฉุกเฉินมากๆ กดผิดกดถูก จะยุ่งเอา เพราะเวลาฉุกเฉินมันคิดอะไรไม่ออกจริงๆ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 12, 2016, 11:19:44 »
LIM แซง กดคันเร่งสุดมันไม่ปลดเองกันหรือครับ  :-\ :-\ :-\ :-\

มันควรจะหยุดการทำงานชั่วขณะนะครับ โดยเฉพาะถ้าเรากดแรง และ เร็ว  ;)