ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันโลกราคาลดแบบโหดๆ แต่บ้านเราลดแค่ 2บาทเองเหรอครับ  (อ่าน 8053 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
 ทำไมลดลงน้อยจัง ตอนแรกเห็นประกาศว่าราคาขายบ้านเราลดลง 1-2บาท โดยประมาณก็ตาโตเลลย ไม่ค่อยได้เจอ แต่น้ำมันในตลาดโลกลดแบบฮวบฮาบขนาดนี้ พอกลับมาดูตัวเลข 1-2 บาทใหม่ มันน้อยนิดจัง
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Deaw

เห็นชี้แจงว่ายังเก็บเข้ากองทุนบางส่วนครับ
ถูกลงก็ดีครับ แต่ขนาดแพงรถยังติดขนาดนี้

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• Sr. Member
  • I am different
มันก็ยังดีกว่าลดแค่ 1 บาทหรือ 50 สตางค์  ;)
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ jones

ปตท.ปล้นตังทุนวัน  ;D
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Monn

ผมว่าโดยภาพรวม ถือว่าลดเยอะแล้วนะครับ

น้ำมันโลก 90 --> 57 ก็ประมาณ 35%

น้ำมันไทย GSH95 40.xx --> 30.xx ก็ประมาณ 25%

ในขณะที่เราเองก็ยังต้องเอาเข้ากองทุนน้ำมันจากเกือบติดลบ ตอนนี้ก็มีเกินหมื่นล้านแล้วนะ เอามาชดเชย LPG NGV และดีเซล ที่หลายๆ คนไม่อยากให้ขึ้น ผมว่าโดยภาพรวมก็ถือว่ารับได้แล้วนะครับ เราเติมน้ำมันต่ำ 30 บาท/ลิตร ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ แทบลืมไปแล้ว นี่ก็ happy สุดๆ แล้วหละครับ อนาคตคงลงกว่านี้อีก แต่การลดทีเดียว 5 บาทแบบที่เมื่อวานออกข่าว อาจจะดูน่ากลัวไป และบางที น้ำมันโลก อาจจะแค่ระยะสั้น ตอนขึ้น ก็หวังว่าจะขึ้นน้อยกว่าเดิมด้วยละกัน สาธุ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Zephyrs

คิดว่าราคาจริงๆของ LPG,NGV ที่อุ้มๆกันอยู่มันเท่าไหร่ล่ะครับ?

ถ้า LPG ปรับตามราคาจริง ภาคครัวเรือนหน้ามืดกันหมด (ราคาน้ำมันลดแน่ๆ แต่แก๊สพุ่งขึ้นกระจาย... คือไม่มีใครคงเอาน้ำมันมาเติมใช้ในครัวเรือนหรอกนะครับ 55)

NGV ก็เหมือนกัน... แก๊สโซฮอลล์อีก...

เอาเป็นว่ามันลงแค่นี้ก็ดีใจจะตายชักแล้วครับ ไม่รุ้อีกกี่ปีจะได้เห็นเลข 28 บาทในน้ำมันเบนซินอีก

arttie

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ Focuszaa

คำตอบพี่ๆ คงตอบกันไปแล้วนะครับ ลดก็ดีแล้วละครับ เพราะว่า เค้าต้องเอาไปอุดหนุนส่วนอื่น

ได้ทเ่านี้ ผมดีใจมากๆละครับ เมื่อสามเดือนนก่อนเติม 95 ที เกือบ 40 บาท ตอนนี้ 30 บาท น้ำตาจะไหลลล

JONNY

ไหนจะค่าโบนัสพนัสพนักงาน ค่าโน้นค่านี  ปตท.บอกรายจ่ายเยอะ  ;D ;D

ออฟไลน์ Bond007

ผมว่า ถ้าลดกระชากไป คนที่กระทบใหญ่ คือ ผู้ค้าน้ำมันรายย่อย (เจ้าของปั้ม)
เค้าเลยอาจทะยอยลดหละมั้งครับ

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
ความเห็นส่วนตัว ไม่ค่อยอยากให้ลดมากไปกว่านี้แล้ว อยากให้เก็บเข้ากองทุนน้ำมันซักแสนล้าน แล้วรีบเอาเงินมาสร้าง-ขยายรถไฟฟ้าดีกว่า

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
ความเห็นส่วนตัว ไม่ค่อยอยากให้ลดมากไปกว่านี้แล้ว อยากให้เก็บเข้ากองทุนน้ำมันซักแสนล้าน แล้วรีบเอาเงินมาสร้าง-ขยายรถไฟฟ้าดีกว่า

ผมชอบจังความเห็นนี้  ;)

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่

มัันจะไม่ถึงรถไฟฟ้าสิครับ เงินจะถูกเอาไปพัฒนากรุงเทพฯ เอ้ย..ประเทศแบบอื่นซ๊ะก่อน พอจะทำรถไฟฟ้าค่อยกู้ใหม่  ;D
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ lacked

ผมเห็นด้วยนะว่าราคาประมาณนี้คนปรับตัวได้ และเริ่มชินแล้ว
ลดลงมาก็เป็นประโยชน์กับผู้ใช้รถไม่มากเท่าไหร่ เพราะคนที่ใช้รถเยอะจริงๆ ใช้แก๊สกันทั้งนั้น
และที่สำคัญที่สุดเลยคือ น้ำมันลด แต่ราคาข้าวของเครื่องใช้ อาหาร อื่นๆ ไม่ได้ลดตามลงมาเลย
ไหนก็รถเมล์ขอขึ้นราคา รถแท๊กซี่ขึ้นราคา ผมว่าเก็บส่วนต่างตรงนี้เข้ากองทุนไว้เยอะๆ แล้วผันไปใช้เกี่ยวกับนโยบาย
ลดการใช้น้ำมันดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Auto

ก็ดีกว่าไม่ลดล่ะน้า           ตอนนี้ต้องเปรียบแล้วระหว่าง E20  26.98 กับดีเซล 27.5 บาท   ราคาน้ำมันใกล้เคียงกัน 

ออฟไลน์ XL_SiZe

รถไฟฟ้า เฉพาะใน กทม. ป่าวครับ
มันก็จะเข้าอีหรอบเดิมครับ กับคำเสียดสี ประเทศกรุงเทพ

เอามาซ่อมถนนสาย เลข 3 ตัว บางเส้นด้วยก็ดีนะครับ ผุ เละหมด แถวอีสานน่ะครับ หรือไม่ก็มอเตอร์เวย์ สายอีสาน เหนือ ใต้ ให้ครบ
ได้ประโยชน์กันถ้วนหน้า

หรือรถไฟลางคู่ ในการขนส่งสินค้าครับ ส่วนหนึ่งของถนนพัง มาจากการขนส่งด้วยรถบรรทุกเกินขนาด
วิ่งกันเต็มถนนไปหมด บริษัทใคร บริษัทมัน เจ้าละหลายสิบคัน ผมว่าควรจะเข้าแบบรางหมดได้แล้ว...

ออฟไลน์ Darkart

ยังดี ที่ลดราคาน้ำมันลงบ้าง เห็นข่าวลดน้ำมันลดราคาผมก็ดีใจแล้ว
ที่ลดน้อย เพราะมีเงินส่วนเข้าชดชเยกองน้ำมัน ที่ขาดทุนหลายล้านบาทครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ KKOOB

มันก็จะเข้าอีหรอบเดิมครับ กับคำเสียดสี ประเทศกรุงเทพ

เอามาซ่อมถนนสาย เลข 3 ตัว บางเส้นด้วยก็ดีนะครับ ผุ เละหมด แถวอีสานน่ะครับ หรือไม่ก็มอเตอร์เวย์ สายอีสาน เหนือ ใต้ ให้ครบ

หรือรถไฟลางคู่ ในการขนส่งสินค้าครับ ส่วนหนึ่งของถนนพัง มาจากการขนส่งด้วยรถบรรทุกเกินขนาด
วิ่งกันเต็มถนนไปหมด บริษัทใคร บริษัทมัน เจ้าละหลายสิบคัน ผมว่าควรจะเข้าแบบรางหมดได้แล้ว...
คือเอามาพัฒนาระบบขนส่งมวลชนทั่วประเทศอะครับ ผมยกตัวอย่างรถไฟฟ้าเพราะมันใกล้ตัวครับ คือจะเอาไปสร้างรถไฟฟ้าที่เชียงใหม่ โคราช กระบี่ ผมก็ไม่ว่าครับ หรือจะเอาไปปรับปรุงรถเมล์ทั่วประเทศก็ได้ครับ หรือจะเอาไปปรับปรุงรถสามล้อทั่วประเทศก็ได้ครับ เข้าใจในหลักการณ์นะครับ คืออยากให้เก็บเข้ากองทุนเพื่อมาลงกับโปรเจคอะไรก็ได้ที่ลดการใช้น้ำมันอะครับ รถไฟรางคู่ รถไฟความเร็วสูง จะเอาไปขนอะไรก็เอา โมโนเรลทั้ง 77 จังหวัดเลยก็ได้ครับ แหม่...

ออฟไลน์ kimberry

• Jr. Member
  • **
ผมเห็นด้วยนะว่าราคาประมาณนี้คนปรับตัวได้ และเริ่มชินแล้ว
ลดลงมาก็เป็นประโยชน์กับผู้ใช้รถไม่มากเท่าไหร่ เพราะคนที่ใช้รถเยอะจริงๆ ใช้แก๊สกันทั้งนั้น
และที่สำคัญที่สุดเลยคือ น้ำมันลด แต่ราคาข้าวของเครื่องใช้ อาหาร อื่นๆ ไม่ได้ลดตามลงมาเลย
ไหนก็รถเมล์ขอขึ้นราคา รถแท๊กซี่ขึ้นราคา ผมว่าเก็บส่วนต่างตรงนี้เข้ากองทุนไว้เยอะๆ แล้วผันไปใช้เกี่ยวกับนโยบาย
ลดการใช้น้ำมันดีกว่าครับ

เห็นด้วยอย่างยิ่งเลยครับ จริงๆน้ำมันบ้านเราก็ลดมาเยอะพอสมควรแล้วนะคับ จากเบนซิน 40 เป็น 30  (จริงๆคือ 25 เพราะ 5 บาทเก็บเข้ากองทุนน้ำมัน)
แค่นี้รถก็ติดขึ้นชัดเจนแล้วครับ

ที่สำคัญ น้ำมันลงกว่า 30% ข้าวของเครื่องใช้กลับขึ้นราคาเอาๆมันใช่ไหมครับ
ผมว่าแทนที่จะประท้วงราคาน้ำมัน ไปประท้วงค่าโดยสาร และราคาอาหารดีกว่าครับ

ออฟไลน์ SM.

ราคาน้ำมันขึ้น ก็เอามาอ้าง ขอขึ้นราคาสินค้า

พอราคาน้ำมันลง เงียบกริบกันหมดเลย  :-X :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Nyquist

;D ;D ;D ;D

ผมว่าควรหาข้อมูลหน่อยนะครับ ว่าน้ำมัน 1 ลิตรมันโดนเก็บค่าอะไรมาบ้าง แล้วค่อยมาพิมพ์แบบนี้

ผมว่าโดยภาพรวม ถือว่าลดเยอะแล้วนะครับ

น้ำมันโลก 90 --> 57 ก็ประมาณ 35%

น้ำมันไทย GSH95 40.xx --> 30.xx ก็ประมาณ 25%

ในขณะที่เราเองก็ยังต้องเอาเข้ากองทุนน้ำมันจากเกือบติดลบ ตอนนี้ก็มีเกินหมื่นล้านแล้วนะ เอามาชดเชย LPG NGV และดีเซล ที่หลายๆ คนไม่อยากให้ขึ้น ผมว่าโดยภาพรวมก็ถือว่ารับได้แล้วนะครับ เราเติมน้ำมันต่ำ 30 บาท/ลิตร ครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่ แทบลืมไปแล้ว นี่ก็ happy สุดๆ แล้วหละครับ อนาคตคงลงกว่านี้อีก แต่การลดทีเดียว 5 บาทแบบที่เมื่อวานออกข่าว อาจจะดูน่ากลัวไป และบางที น้ำมันโลก อาจจะแค่ระยะสั้น ตอนขึ้น ก็หวังว่าจะขึ้นน้อยกว่าเดิมด้วยละกัน สาธุ

ดีเซลไม่ได้รับการอุดหนุนนะครับ แต่เก็บน้อยกว่าน้ำมันประเภทอื่น

ที่ได้รับการอุดหนุนคือ LPG, NGV, E20, E85

ออฟไลน์ jacky933

• Jr. Member
  • **

[/quote]

ซ่อมถนนสายพิจิตรเลยครับ ยังกับอุกาบาต

arttie

;D ;D ;D ;D

ผมว่าควรหาข้อมูลหน่อยนะครับ ว่าน้ำมัน 1 ลิตรมันโดนเก็บค่าอะไรมาบ้าง แล้วค่อยมาพิมพ์แบบนี้

ต้องรู้ด้วยไหมว่าเอาไปชดเชยให้ใคร

;D ;D ;D ;D

ต้องรู้ด้วยไหมว่าเอาไปชดเชยให้ใคร

ผมแค่รู้สึกว่าคุณพิมพ์เอามันหนะครับ โดยที่ไม่ดูเลยว่าสาเหตุที่แท้จริงที่ทำให้น้ำมันแพงมันเพราะอะไร

ออฟไลน์ neoclassic

• Newbie
  • *
จริงๆราคา น้ำมันทยอยลดลง เรื่อยๆนะครับ  จาก 100 กว่าเหรียญ ลงสู่ 50 กว่าเหรียญ
ณ ตอนนั้น 100 กว่าเหรียญ กองทุนน้ำมัน ขาดทุนบักโกรก เพราะ ต้องไปอุ้ม ดีเซล
เพราะถือว่าเป็นพลังงานหลักในกลุ่มขนส่ง และมีผลกับการกินอยู่ขั้นพื้นฐาน

ตัวอย่างราคาน้ำมัน
น้ำมันดีเซล ณ วันที่เดือนมีนา 57 ต้นปีอยู่ที่ 29.99
วันนนี้ ดีเซล อยู่ที่ 26.89

หายไป 3.1 บาทกว่า ทำให้ทุกคนสงสัยว่า ถ้า 100 เหรียญ ลงสู่ 50 น้ำมัน 95 ควรอยู่ที่ ครึ่งนึงสิ

ถ้ามองแบบไม่คิดอะไรเลยหรือไม่มีข้อมูลเลยคงใช่ แต่ถ้าอยากรู้คงต้องไปหาว่า ค่าน้ำมัน ที่ขายในบ้านเรา ประกอบด้วยอะไรบ้าง

มีคนจำนวนมากตอบคำถามแบบ
- ตอบแบบเอาตัวเองเป็นจุดศูนย์กลาง (สิ่งที่กระทบตัวเอง ว่าสิ่งนั้นเป็นสิ่งไม่ดี ) หรือ
- ตอบแบบ วิ่งวนตามคนอื่นเป็นจุดศูนย์กลาง (คือ เห็นเขาตอบแล้วมันส์พวกเยอะลากไป หรือ อ่านแล้วเชื่อเลย )

สิ่งเหล่านี้ไม่ช่วยให้บอร์ดดีขึ้นเลยครับ มีแต่จะขัดแย้งกันทะเลาะกัน

แบ่งบันความรู้กัน น่าจะทำให้ดีกว่า ตัวอย่าง ลิงค์ข้างล่าง ณ ปัจจุบันคงมีการปรับเปลี่ยนอีกนะครับ

http://www.thaioilgroup.com/topspace/faqs/index-02-th.php

ปัญหาเกิดจากผู้บริหาร และวางนโยบายประเทศ เป้นหลัก ครับ

ออฟไลน์ sukhontha

คิดว่าราคาจริงๆของ LPG,NGV ที่อุ้มๆกันอยู่มันเท่าไหร่ล่ะครับ?

ถ้า LPG ปรับตามราคาจริง ภาคครัวเรือนหน้ามืดกันหมด (ราคาน้ำมันลดแน่ๆ แต่แก๊สพุ่งขึ้นกระจาย... คือไม่มีใครคงเอาน้ำมันมาเติมใช้ในครัวเรือนหรอกนะครับ 55)

NGV ก็เหมือนกัน... แก๊สโซฮอลล์อีก...

เอาเป็นว่ามันลงแค่นี้ก็ดีใจจะตายชักแล้วครับ ไม่รุ้อีกกี่ปีจะได้เห็นเลข 28 บาทในน้ำมันเบนซินอีก

ไปเอามาจากไหน?...ปรับแอลพีจีตามจริง จะหน้ามืด.....ตอนนี้  ไม่ได้อุดหนุน  และเสียภาษีปกตินะครับ.....ต้นทุนเพียว ๆไม่รวมค่าขนส่ง อยู่ทึ่  570 เหรียญ   ไปเปลี่ยนหน่วยเอง....

ออฟไลน์ TDCI

ปตท.จะลดราคายังต้องหันไปถามกระทรวงพลังงานก่อนว่าเอาไง
จะเอาเข้ากองทุน หรือจะลดราคาน้ำมันให้คนใช้รถ  ตอนนี้มันเป็น
เช่นนั้นจริงๆ  คิดง่ายๆถ้าผมเป็นผู้บริหาร SHELL ESSO  ถ้าอยาก
ขายน้ำมันให้ได้มากกว่า ผมก็ลดราคาตัดหน้า ปตท.ทันที  แต่ใน
ความเป็นจริง มันทำได้หรือเปล่า เพราะโครงสร้างราคาน้ำมัน ที่มีทั้ง
ภาษี เงินเข้ากองทุน  มันต้องถามกระทรวงพลังงานก่อนว่าเอาไง

ผมอยากให้เลิกกองทุนน้ำมันจัง ปล่อยราคาลอยตัวไปเลย
แล้วจะรู้ว่าเวลาราคาน้ำมัน กระโดดพรวดมันเป็นยังไง
เวลาลงก็ลงอย่างเร็ว เวลาขึ้นก็ขึ้นอย่างแรง ถึงเวลานั้นจะนึก
ถึงกองทุนน้ำมันขึ้นมา

ออฟไลน์ thchalerms

ขำๆนะคับ
เนื่องจาก ปตท. ตั้ง target ผลกำไรไว้สูง มาก และนี่ก็จะสิ้นปีแล้ว เลยต้อง ปรับราคาลงให้น้อยสุดเท่าที่จะทำได้ เดี๋ยวโบนัสสิ้นปี ไม่ถึง 12 เดือน หุๆ

ออฟไลน์ GRIMDONUT

จากตารางข้างล่างนี่จะอธิบายได้ครับว่าราคาน้ำมันบ้านเรามันมีที่มาที่ไปยังไง *อันนี่คือราคาก่อนปรับโครงสร้างใหม่พอหลังจากปรับแล้วเค้าลดการเก็บเข้ากองทุนน้ำมันลง2บาทในเบนซินและ1บาทในดีเซลราคาก็ออกมาอย่างที่เห็นวันนี่ครับ นี่ถ้ายกเลิกการเก็บเข้ากองทุนเลยก็ลงได้อีกหลายบาทเลยทีเดียว ;D

^^MY LOVE MB^^
[/img]