ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้เกี่ยวกับไฟหน้า LED เทียบกับ Bi-Xenon ครับ  (อ่าน 23023 ครั้ง)

ออฟไลน์ YAmodels

• Hero Member
Re: ขอความรู้เกี่ยวกับไฟหน้า LED เทียบกับ Bi-Xenon ครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 09:24:05 »
บน Bibeam LED จากฟอร์จูนเนอร์
ล่าง Bixenon จาก F10

ชัดเจนที่สุดภาพนี้   LED ไม่ได้เรื่องเลย
ในมุมมองของผมที่เริ่มมาเล่น retrofit ได้ไม่นานนักจึงขอออกความเห็นแค่คู่นี้นะครับ
LED ยังให้แสงที่บางอยู่เมื่อเทียบกับ Xenon ยิ่งเจอถนนดำ+ฝนตกยิ่งเห็นความต่าง
LED ยังอยู่ในช่วงพัฒนา แต่ xenon เหมือนพัฒนามาจนสมบูรณ์แล้ว
ณ ตอนนี้ xenon เหนือกว่า แต่ในอนาคตอะไรก็เป็นไปได้ทั้งนั้น

ส่วนตัวผมเลือกเอา F10 มา retrofit ใส่รถตัวเอง
โมเลนส์อีกนิด อัพหลอดอีกหน่อย ทำครั้งเดียวใช้กันยาวๆ

ออฟไลน์ -Brian

Re: ขอความรู้เกี่ยวกับไฟหน้า LED เทียบกับ Bi-Xenon ครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 09:51:42 »
ผมเทียบระหว่าง LED ของ X-Trail กับ Bi-Xenon ในMazda3 BL

ผมชอบ Bi-Xenon มากกว่าครับ รู้สึกว่ามันจับถนนได้ดีกว่า และแสงไม่หลอกตาเกินไปครับ

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 11:26:35 »
ขับอยู่ประจำ 2 คัน ฟิล์มใส v kool vk55 คัน camry acv 30 ไฟฮาโลเจน h7 osram silverstar

กับ camry hybrid avv50 ไฟ led projector คัน led ระยะใกล้ๆดีกว่า แต่ขับทางไกลสุ้คัน

halogen ธรรมดา โคมเก่าๆไม่ค่อยใสยังไม่ได้เลย ยิ่งฝนตกขับแล้วอึดอัดมากปวดตาไปหมด

และเคยขับ benz c200 w204  bi xenon อันนั้นดีกว่า led ประมาณนึงเลย ขับสบาย ยกเว้นตอนฝนตก

ออฟไลน์ Parinya Cha

• Full Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2018, 11:54:43 »
บน Bibeam LED จากฟอร์จูนเนอร์
ล่าง Bixenon จาก F10

ชัดเจนที่สุดภาพนี้   LED ไม่ได้เรื่องเลย
ในมุมมองของผมที่เริ่มมาเล่น retrofit ได้ไม่นานนักจึงขอออกความเห็นแค่คู่นี้นะครับ
LED ยังให้แสงที่บางอยู่เมื่อเทียบกับ Xenon ยิ่งเจอถนนดำ+ฝนตกยิ่งเห็นความต่าง
LED ยังอยู่ในช่วงพัฒนา แต่ xenon เหมือนพัฒนามาจนสมบูรณ์แล้ว
ณ ตอนนี้ xenon เหนือกว่า แต่ในอนาคตอะไรก็เป็นไปได้ทั้งนั้น

ส่วนตัวผมเลือกเอา F10 มา retrofit ใส่รถตัวเอง
โมเลนส์อีกนิด อัพหลอดอีกหน่อย ทำครั้งเดียวใช้กันยาวๆ

ตามที่ท่าน YAmodels ว่าเลยครับ ในวงการ retrofit เขาจะรู้ว่า led ยังสู้ xenon ตัวเทพๆ ที่จับใส่ clear lens ไม่ได้ครับ แพ้เป็นทุ่งเลยล่ะ แต่ถ้าเป็น led 4 ดวงก็พอสู้ได้อยู่ครับ
ถ้าท่านอยากใช้หลอด led ให้หาตัว projector led มา retrofit ใส่โคมหน้าเอาครับ ถ้าซื้อหลอด led มาเอง แล้วมาใส่โคม reflector หรือ projector (ที่หลอดเดิมเป็น halogen หรือ xenon) แสงมันก็จะฟุ้งอยู่ดีครับ เพราะมันไม่ได้สร้างมาคู่กันครับ ลองไปดูตัวอย่างที่เขา retrofit ได้ครับ ค้นหาใน google ใช้คำพวก retrofit ไฟหน้า led xenon พวกนี้ครับ เจอของดีแน่นอนครับ

ออฟไลน์ o0Zenith0o

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2018, 14:55:34 »
ขอบคุณทุกท่านมากๆนะครับ 🙏🏻🙏🏻
Focus 1.5 EcoBoost ผู้ซดน้ำมัน

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 09:29:33 »
ความรู้เน้นๆ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2018, 14:34:01 »
BI-Xenon ของ Gla แสงไม่ฟุ้ง กลางคืนมองได้ไกลมาก แสงเข้มมาก
ปล. ระดับของแสงจะกดต่ำลง แต่ด้วยที่ว่ารถมาสูงๆ ถ้าไปจี้ท้ายคันหน้าอาจโดนด่ากลับได้
เพราะมองตรงๆ แสงซีน่อนมันทิ่มตาแทบบอด  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R