ผู้เขียน หัวข้อ: จับน้ำมัน กับการใช้ชีวิตประจำวัน ของ Prius มาแล้วครับ  (อ่าน 18120 ครั้ง)

ออฟไลน์ T1k

• Sr. Member
    • T1K
ก่อนอื่น ทำไมผมถึงใช้ Prius เพราะ
1 ผมไม่ชอบใช้Gas  ถึงคันเก่า จะเป็น Yaris ดม LPG ก็ตาม แต่นึกในใจถ้ามีอะไรมาทดแทนได้ จะรีบเปลียนทันที
2 Prius พับเบาะได้เรียบดีครับ เพราะที่ดูๆ รถ ECO car ไม่มีคันไหนที่เรียบเลย แม่กระทั้ง Suzuki ที่จะออกน่าจะไม่เรียบ
3 Prius ขายที่ Japan เดือนๆ นึงก็ปาไป 20000-30000 คัน ไม่ต้องกังวล อไหล่แน่ๆๆๆ
4 Prius ประกัน Batt 10ปี สบายใจไป
5 ผมใช้ March เมีย วิ่งไป บึงฉวากยังไงก็ได้แค่ 16-17km/l  
อันนี้สำคัญมาก
6 โลกจะแตกแล้ว เดียวไม่ได้ใช้เงิน (อากาศหนาวหน้าร้อน ซินามิภาคใต้น้ำท่วม พื่นโลกถลมทลาย ราวกับว่าไม่เหลือสิงมีชีวิต...........หมัดเทพเจ้าดาวเหนือ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 17:51:28 โดย T1k »

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ก่อนอืน ผมไม่ค่อยจะเชื่อตัวเลขที่ Display อยู่แล้ว แต่เลขที่ได้มัน เวอร์ๆๆ ถังแรกผม ได้ 4l/100km หรือ 25km/l ผมวิ่งในเมืองรถติดพอประมาณ
และในสัปดาห็แรกผมขับไป อยุธยา แบบกลัวๆ (ใหม่อยู่) จับได้ 3.3l/100km หรือ 30km/l ตรูจะบ้าตาย ไม่อยากจะเชื่อ หรือคงเป็นที่ขับแค่80-90km/hr

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ผมจึงทำการจับ2ถังล่าสุด แบบ เติมเต็มถังเอง ใช้งานจริง ขับในเมือง มีรถติดบ้าง ขับกลางๆบ้าง)
ผลคือ ถังแรก ได้ 21.2 Km/l (แต่มีแอบจอดหลับ ไม่ดับเครื่องไป2ที รวมเวลาราวๆชัวโมงได้)
ถังที่2 ได้ 22.5 km/l  อันนี้น่าจะดีกว่าเพราะไม่มีจอดหลับ แต่ผมไม่เคยขับยาวๆเลยนะครับ

ปล แต่ละถังผมใช้ โซฮอล 91 และให้เหลือ2ขีดแล้วเติมกลับไปเต็มถัง โดนไปทีละประมาณ1200บาท

ใช้โหมด ECO  ตลอด ครับ ถ้าจะให้เลิกใช้ดูตอนน้ำมันเหลือแค่ 30 บาทก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 18:02:02 โดย T1k »

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
สำหรับผม รถ Hybrid เหลืออยู่แค่ประเด็นเดียว คือเรื่องการบำรุงรักษาครับ

ราคาแบต หลังจากหมดประกัน 5 ปีแล้ว จะเป็นยังไง

ผมกลัวแค่นี้ละครับ เพราะผมก็อยากได้เหมือนกัน

แต่ตัวเลขที่คุณได้มาดูดีจังเลย น่าอิจฉาครับ ขอบคุณครับ

ปล. อ้าวแบตรับประกัน 10 ปีหรอกหรือ จำผิดแฮะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 18:10:26 โดย yimyont »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ MJunior

• Full Member
อื่มน่าสนใจมากครับ ประหยัดจริงๆ
ว่าแต่ช่วยอธิบายเพิ่มเติมถึงเส้นทางที่ขับ แลัวก็ความเร็วด้วยก็จะดีครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
อื่มน่าสนใจมากครับ ประหยัดจริงๆ
ว่าแต่ช่วยอธิบายเพิ่มเติมถึงเส้นทางที่ขับ แลัวก็ความเร็วด้วยก็จะดีครับ
ขอบคุณครับ
ขับวนในกรงเทพ และใกล้ๆ ตลอด โดนรถติดบ้างวันละ1-2 hr ขับกลับอยุธยา บ้าง แต่ตลอดทางก็รถติดๆ ไหลๆ
ขับในเมือง อยุธยา ก็ติดๆ ไหลๆ เช่นกัน ขับรถวันละ100-200km

บรรทุก เต็มพิกัดทุกวัน

ความเร็วในเมือง ก็บอกไม่ถูกๆ น่าจะเข้าใจ ถ้าระหว่างไปกลับอยุธยา กทม 90-120 ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 18:09:26 โดย T1k »

ออฟไลน์ TorTy

ถ้าได้ขนาดนี้จริงๆถือว่าน่าสนใจมากๆเลยนะครับแล้วรับประกัน 10 ปีเลยหรอครับถ้าจริงนี่ผมชักสนใจแล้วละซิ
แผ่นกันแดดข้างหลังนะครับกระจกได้ติดฟิลม์ไว้ริเปล่าครับเพราะเคยติดแล้วพอเอาออกสงสัยร้อนจัดฟิลม์ v-kool ยังหลุดมาด้วยเลยเหอๆ :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 18:10:11 โดย TorTy »

ออฟไลน์ MJunior

ยอดเยี่ยมเลยครับ
คงเป็นตัวเลือกหนึ่งในอนาคต
เบื่อ Fortuner จะแย่แล้วครับ ตอนนี้จอดสนิท
แต่ยังผ่อนไม่หมดเลย เลยยังไม่ได้เปลี่ยนอ่ะ แต่อาจจะเป็นปีหน้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 18:21:14 โดย MJunior »

ออฟไลน์ Ruksadindan

มีดีจริงครับ

ออฟไลน์ nuvut9

สมแล้วกับรถราคา 1.2 ล้าน แต่สำหรับผมคงไม่คุ้มอ่ะ
ทุกวันนี้ขับได้ 17 กิโลลิตร กับ CIVIC FD
คิดเงินที่ผมเติมน้ำมันเป็นรายปีแล้วประหยัดกว่าผม 2 หมื่นกว่า เองอ่ะ
สงสัยใช้รถน้อยเดือนหนึ่งจ่ายน้ำมันแค่ 4000 กว่าเองครับยังงี้แฟนไม่ให้เปลี่ยนแน่เลย
อยากได้อ่ะแต่ราคาแพงกว่ารถผมตั้ง 5 แสนเลยคงได้ใช้รถน้ำมันต่อไป T-T

ออฟไลน์ Lertvarit

สมแล้วกับรถราคา 1.2 ล้าน แต่สำหรับผมคงไม่คุ้มอ่ะ
ทุกวันนี้ขับได้ 17 กิโลลิตร กับ CIVIC FD
คิดเงินที่ผมเติมน้ำมันเป็นรายปีแล้วประหยัดกว่าผม 2 หมื่นกว่า เองอ่ะ
สงสัยใช้รถน้อยเดือนหนึ่งจ่ายน้ำมันแค่ 4000 กว่าเองครับยังงี้แฟนไม่ให้เปลี่ยนแน่เลย
อยากได้อ่ะแต่ราคาแพงกว่ารถผมตั้ง 5 แสนเลยคงได้ใช้รถน้ำมันต่อไป T-T

17 km/l นี่ วิ่งนอกเมืองใช่ป่ะครับ

ของผมในเมืองวิ่งได้ 7-9 km/l เอง  :'(  ส่วนนอกเมืองได้ประมาณ 15-18 km/l
FD 1.8 + ACV40 Hybrid + E90 LCI 320d sport 
And My new stuff  E60 LCI 520D sport

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
ประหยัดน้ำมันแบบเวอร์มาก เห็นเลขแล้วตกใจเลย ไม่คิดว่าจะประหยัดได้ถึงขนาดนี้ :o

ออฟไลน์ Sarutino

• อยากออกไปกอดเมืองไทย^ ^
ไม่เกี่ยวกับการทดสอบนะครับ แต่มีคำถามคุณ T1k

คือว่า พื้นที่ด้านหลังพรีอุส พอจะวางถังแก๊ส 15 กก. ขนาดปกติตามบ้านในแนวตั้งได้รึเปล่าครับ?

เพราะรถคันใหม่ของที่บ้านจะต้องใช้เข้าเมืองซื้อแก๊สด้วย ;D
"Lose who you are to save what you love."

ออฟไลน์ pongrsu

• Jr. Member
  • **
ยืนยันว่าประหยัดจริงๆครับ
ผมใช้ตัวนี้ standard สีดำ ของพี่หมอก็ std ป่ะครับ
เครียดเรื่องเบาะเหมือนกัน

ที่นี้มาว่าเรื่องความประหยัด
ผมขับได้เฉลี่ยประมาณ 20-22 km/L นะครับ
แต่ที่ปลื้มมากวันนี้น ไปตราด
ขับจากนครนายกไปตราด
ระยะทางประมาณ 600 กว่าโล
ขาไปเติมน้ำมัน 700 เพราะว่าในรถเหลือ อยุ่2 ขีด
ขับไปกลับ กลับมาบ้านเหลือ อยู่ 2 ขีดอยู่ดี
ขับความเร็วเฉลี่ย 100-120 ครับ

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
คือ สำหรับรถ Hybrid ก็คงดีเฉพาะตอนวิ่งในเมืองอะครับ ที่จะต่างแบบเห็นผล ส่วนนอกเมือง ไม่น่ามาก
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ไม่เกี่ยวกับการทดสอบนะครับ แต่มีคำถามคุณ T1k

คือว่า พื้นที่ด้านหลังพรีอุส พอจะวางถังแก๊ส 15 กก. ขนาดปกติตามบ้านในแนวตั้งได้รึเปล่าครับ?

เพราะรถคันใหม่ของที่บ้านจะต้องใช้เข้าเมืองซื้อแก๊สด้วย ;D
ไม่ได้แน่ๆครับ  คงต้องเป็น Jazz นะครับ
ขนาดผมวางกรง ยังต้องใช้ พื่นที่ห้องโดยสารด้านหลังเลย (พับเบาะ)

มีOpption หลายๆอย่าง พึ่งรู้หลังจาก ซื้อPrius มาครับ
ทุกวันนี้ พยายามใช้ทุก ฟังค์ชัน ให้ครบ ยกเว้น Air bag

ออนไลน์ shando

ถ้าขับในเมืองตลอด ใช้normal modeซึ่งอัตราเร่งดีกว่าecoมาก ขับแล้วไม่หงุดหงิด อยู่ที่17-18กิโลลิตรครับ

PKS8

ขอถามนิดนึงครับ

ถ้าวิ่งทางไกล เฉลี่ย 140-160 แล้วมีเร่งแซงเกือบตลอด น่าจะกินน้ำมันเท่าไหร่

คือผมเห็นแต่วิ่งกัน 110-120 ซึ่งถ้งวิ่งแช่สัก 160 มันจะกินเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ vellcap

ว้าววว ประหยัดมากเลยครับ

• **

ถ้าวิ่งทางไกล เฉลี่ย 140-160 แล้วมีเร่งแซงเกือบตลอด น่าจะกินน้ำมันเท่าไหร่

คือผมเห็นแต่วิ่งกัน 110-120 ซึ่งถ้งวิ่งแช่สัก 160 มันจะกินเท่าไหร่ครับ

ขอโทษนะครับ
ผมว่าถ้าขับแบบนั้นยังไงก็กินครับ
แต่น่าจะราวๆ10-12 km/L

ว่าแต่จะขับแบบนั้นไปเพื่ออะไร
อุบัติเหตุมีให้เห็นเยอะแยะไป ไม่ได้ตายแค่คนที่ขับก็มี ถนนมีผู้ร่วมทางเยอะแยะ
ถ้าจะบอกว่าเผื่อเดินทางไกล
พุดตรงๆรู้ๆกันอยู่ ประเทศไทยสภาพถนนไม่ค่อยเอื้ออำนวย เลนซ้าย รถใหญ่ทำเป็นหลุม
ขับขวา ตำรวจเรียก บอกขับเร็วเกิน
แล้วที่คนส่วนใหญ่ เขาขับกันที่ 110-120 มันก้ปกติ นิครับ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
นาทีนี้ พรีอุสน่าจะเป็นรถยนต์ที่ใช้น้ำมันได้คุ้มค่าสุดแล้ว
โดยเฉพาะเมื่อเจอสภาพจราจรโหดๆ ในเมือง

ต่างจังหวัด ขับดีๆก็มี 20Km/L ให้เห็นได้ไม่ยาก

ส่วนที่ญี่ปุ่นแห่ซื้อกันระเนระนาด คงเพราะ รัฐบาลเขาอัดฉีดรถไฮบริดแบบเต็มสูบครับ
ลดหย่อนภาษีกันสุดๆ เลยทำให้รถ C-Seg ดีๆ ขายกันไม่ออกเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 22:32:01 โดย BestHuafoo_JazzGD »

ออฟไลน์ nuvut9

17 km/l นี่ วิ่งนอกเมืองใช่ป่ะครับ

ของผมในเมืองวิ่งได้ 7-9 km/l เอง  :'(  ส่วนนอกเมืองได้ประมาณ 15-18 km/l

ครับผมผมอยู่เชียงใหม่นะครับวิ่งจากลำพูนไปแถว Big C เชียงใหม่สายซุปเปอร์ไฮเวย นะครับ
รถผมเป็นเกียร์ธรรมดานะครับผม วิ่ง 110+ ตลอดครับถ้าขับช้าก็ประหยัดอีกหน่อยนะครับ
แต่เฉลี่ยจะอยู่ประมาณนี้นะครับ

PKS8

ขอโทษนะครับ
ผมว่าถ้าขับแบบนั้นยังไงก็กินครับ

อุบัติเหตุมีให้เห็นเยอะแยะไป ไม่ได้ตายแค่คนที่ขับก็มี ถนนมีผู้ร่วมทางเยอะแยะ
พุดตรงๆรู้ๆกันอยู่ ประเทศไทยสภาพถนนไม่ค่อยเอื้ออำนวย เลนซ้าย รถใหญ่ทำเป็นหลุม
ขับขวา ตำรวจเรียก บอกขับเร็วเกิน
แล้วที่คนส่วนใหญ่ เขาขับกันที่ 110-120 มันก้ปกติ นิครับ

ขอโทดที่ถามล่ะกัน พอดีผมขับแบบนั้นทุกวันบนทางด่วนครับ

ทางมันโล่งๆยาวๆ หลายกิโล จะให้ผมแช่ 120 ผมทำไม่ได้จริงๆครับ แล้วผมก็ไม่เคยทำด้วยครับ

แล้วที่บอกถนนเมืองไทย ไม่เอื้ออำนวย ผมว่ามันแล้ว จังหวัดนะครับ อย่างทางลงใต้ ผมขับเลนขวายังไงๆก็ต้องมี 140 อ่ะครับ

แล้วยิ่งจะไปกระบี่เส้น Southern Seaboard ยิ่งน่าเบื่อ ทางมันตรงๆยาวๆ ผมยังไม่เคยเจอใครขับต่ำกว่า 140 สักทีเลยครับ

ที่เห็นชัดๆเลยทางไป จันทบุรี หรือ ตราด ผมก็ขับแช่ 140-180 ก็ไม่เห็นมันจะต้องหลบหลุมอะไรเลยครับ

ยังไงขอโทดด้วยนะครับที่ถามครับ ผมแค่อยากรู้ว่าที่ผมตัดรถ Hybrid ออกจากตัวเลือก ผมคิดผิดหรือเปล่าแค่นั้นครับ

ออฟไลน์ T1k

• T1K
ถ้าขับเกิน110 ผมว่า Hybrid ตัดออกไปเลย ครับ
เล่นพวก ดีเซล2.0 น่าจะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

ขอโทษนะครับ

ถ้าอยากซิ่งก็ไปดีเซลเมกันครับ หนึบหนับชัวๆ

ออฟไลน์ TJA

ถ้าขับซิ่งๆแบบนั้น ก็..
E34-525i + 2JZ-GTE + LPG   

ทั้งประหยัดทั้งแรง เพียงแต่ไม่น้ำมัน    ;D
.-_-.

• **
ถ้าขับประมาณ 140-160 ดีเซล 2.0
ผมว่าก็ยังไม่ไหวอยุ่ดีขนาด

ขอโทษที่ต่อความยาวนะครับ
ที่บอกว่า ตราด จันทบุรี ไม่เห็นจะเป็นหลุมเนี่ย
ใครอยู่แถวนั้นหรือผ่านไปไปลองดูได้ครับ
ตั้งแต่แกลง-ขลุง สาย3 เนี่ย วิ่งเลนซ้ายลำบากแน่นอน
เลนส์ขวาก็ทางหลวง

PKS8

ขอบคุณมากๆครับ

ตอนนี้ยังเติมแก็สโซฮอลล์ไหวอยู่ ก็ใช้ไปก่อนล่ะครับ

ส่วนแถวๆแกลงนั้น ผมนึกออกแล้วครับ ถนนไม่ค่อยดีที่เลนซ้าย แต่ถ้าวิ่งขวาก็พอวิ่งเร็วได้ พอดีช่วงที่ผมไป ผมไปเขาคิชกูฎ ออกจาก กทม แต่เช้ารถเลยไม่ค่อยมีครับ

ยังไงผมต้องขอโทดที่ทำกระทู้เปลี่ยนเรื่องนะครับ ผมอยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับ Hybrid จากผู้ใช้จริงๆแค่นั้นครับ

• **
ขอโทษทุกท่านจริงครับ พี่หมอด้วย
แล้วก็คุณ PKS8 ผมไม่ได้อยากจะหาเรื่องนะครับ
ถ้าทำให้คิดอย่างงั้นก็ขอโทษจริงๆนะ
.....วันนั้นผมก็จะไปเขาคิชกูฏ เหมือนกัน ปรากฏว่าเข้าไปยังกับเมืองร้างปรากฎว่าเขาปิด เขามีช่วงเวลาเปิด-ปิด
เราก็เลยแห้วไป

ส่วนประเด็นประหยัดของพรีอุสประหยัดจริงๆนะ
แต่ปัญหาก็มี ไม่ใช่จะดีเว่อจนกลบข้อด้อยซะหมด
อย่างรถผม โดนไปแล้วดอกนึง แบต12V(แบตแห้งมีปัญหาเหมือนจะหมดไวเกิน)
น่ากังวลกว่าแบตไฮบริด หลายคนรวมถึงรถผม มีปัญหา จอดรถไว้ กลับมารถไม่เกิน 2 hr
ปรากฎว่า สตาร์ทไม่ติด สรุปยกไปศูนย์ เคลม แบต ซะเลย
แต่เห็นเพื่อนๆพี่ๆในบอร์ดดรีอุส บางคน โดนไป 7 ครั้ง
ตอนนี้รอแบตอยู่

ออฟไลน์ peeraphat

• Newbie
  • *
อยากทราบว่าเพื่อนเจ้าของกระทู้ที่ยืนข้างเทียน่าชื่อติ๊กหรือเปล่าครับ