ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทำ ระบบ Break 850  (อ่าน 2865 ครั้ง)

ออฟไลน์ pruk24

• Newbie
  • *
อยากทำ ระบบ Break 850
« เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 16:50:22 »
อยากทำ ระบบ Break Volvo  850 ใหม่ครับ เช็ครารา Brembo แล้วหนัก อยากทราบไอเดียพี่ๆในนี้หน่อยครับ

• Newbie
  • *
Re: อยากทำ ระบบ Break 850
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 16:52:02 »
ออ. ลืมบอกไปเป็นตัวเทอร์โบนะครับ และส่วนมากผมขับรถเร็ว ทุกวันต้องมี 160 up.

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 18:39:53 »
เคย อัพเกรดผ้าเบรครึยังครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 19:53:29 »
เพิ่งได้รถมา 2 สัปดาห์ครับ ตอนนี้ทำช่วงล่างอยู่ครับ ตอนขับกลับจากกรุงเทพฯ-หาดใหญ่ ช่วงเบรคในช่วงความเร็วสูงนี่ไม่มั่นใจเลยครับ คือระบบเบรคยังไม่ทำไรเลย

ออฟไลน์ Hell GF

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 20:11:11 »
เปลี่ยนเป็นผ้าเบรค dixcel ครับ

ออฟไลน์ Noom_mtb

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 20:33:01 »
ขับให้ชินก่อนครับ ถ้าไม่พอค่อยๆทำ บางทีแค่เปลี่ยนผ้าเบรคดีขึ้นก็เหลือเฟือแล้วครับ
เบรค volvo รุ่นเก่าๆ จะค่อนข้างลึก(ไม่ใช่มันเบรคไม่อยู่) และน้ำหนักเบรคจะไม่ค่อยสู้เท้านะครับ
แต่รับรองว่าของเดิมติดรถ ไม่ได้แย่นะครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 21:16:26 »
850 ตอนนี้ใช้ผ้าเบรคของอะไรครับ ผ้าเบรค850 ของvolvoแท้ๆเบรคดีสุดครับ จากที่เคยลองใช้มาครับ

พวกAte สู้ไม่ได้ครับ ต้องถามก่อนว่าเบรคไม่อยู่เป็นยังไงครับ อาการเบรคไม่อยู่คือเบรคจนสุดแล้วยังทื่อ

หรือเบรคอยู่แต่ต้องออกแรงเหยียบสูง โดยมากผมเจอแต่อาการหลังซึ่งการอัพเกรดระบบห้ามล้อถือว่ายัง

เกาไม่ถูกที่คันครับ ปัญหาของมันคือ ระบบช่วยผ่อนแรงมันไม่พอครับเลยต้องออกแรงเท้ากันหนักเลยเข้าใจ

ว่าเบรคไม่อยู่ครับ ต้องลองอัพเกรดหาหม้อลมแบบสองชั้นแล้วจะเบาเท้า ความรู้สึกในการเหยียบจะนุ่ม เบา เท้า

ขึ้นมากครับ คราวนี้ปัญหาคือต้องทำการบ้านเอาครับ หาหม้อลมจากรถยี่ห้อเดียวกันที่เป็นแบบ2ชั้นมาใส่ครับ

โดยมากถ้ารถยี่ห้อเดียวกันรูปแบบการยึด สากหม้อลมมันจะคล้าย ใกล้เคียง หรือเหมือนกันครับ สามารถทำให้มันใส่

ในรถได้ไม่ยากเหมือนแปลงเอายี่ห้ออื่นมาใส่ครับ ถ้าอาการแรกก็ลองหาปั๊มเบรคแบบ4พอต ไม่ต้องBremboก็ได้ครับ

ผมเคยเห็นขาซิ่ง850แปลงใส่กันอยู่ เอาของพวกLexus จาน315มิลใส่ลงไปได้ครับ เหลือเฟือแล้วครับ แต่ถ้ายึดติดแบรนด์

ก็ต้องไปBremboหละครับ หลักการทำงานเหมือนกัน ราคาต่างกันตรงแค่ยี่ห้อครับ ส่วนเรื่องแปลงเดี๋ยวนี้ช่างไทยโปรแล้วครับ

ไม่มีมาตัดหูคอม้าแล้วครับ เครื่องมือ อุปกรณ์ถือว่า มีคุณภาพแล้วครับ สบายใจได้

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 22:39:26 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
ปัญหาของผมก็คือ ผมว่าน้ำหนักที่ใช้กดคันเร่งกับน้ำหนักที่ใช้กดเบรคมันไม่ Balance กัน
คือ ขับกดคันเร่งในความเร็วสูงๆอยู่แล้วมาแตะเบรคมันตอบสนองช้ามากเทียบกับรถ ที่ใช้อยู่ Altis ,Yaris ( คือต้องกดจนหัวคมำ)
ซึ่งอัตราเร่งของรถค่อนข้างดีมากสำหรับผม และ ผมขับรถไม่ค่อยเหยียบเบรคจนสุดในทีเดียว แค่เตะเลี้ยงๆไป
ตามที่คุณ Pop บอกน่าจะลองดูเรื่องหม้อลม เพราะดูสภาพผ้าเบรคและจานยังสภาพดีอยู่ มีรุ่นที่แนะนำบ้างมั้ยครับหรือที่เคยใช้จะได้มุ่งหน้าหาของมาทำเลย
รถอยู่อู่ตั้งแต่ลงมาเกือบ 2 อาทิตย์ละ กะจะปรับปรุงสภาพให้จบทีเดียวเลย แล้วใช้ยาวเลย  ขอบคุณมากๆครับ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 22:54:16 »
ผมไม่ได้ทันใช้อยู่จนคิดอัพเกรดหม้อลมด้วยครับพี่ เลยไม่ได้ทำอะไร ต้องลองถามหานักเลง850ดูแล้วครับในเวบบอร์ดมีฮาร์ดคอร์เยอะเลยครับผม

แต่850 เบรคเค้าจะให้มาสำหรับตัวTurbo ,T5 เบรคที่ให้มามันดูตึงๆไปนิดครับ ไม่ค่อยเผื่อสำหรับกำลังรถที่เพิ่มขึ้นจากตัวธรรมดาตั้ง60ม้าแหนะครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2013, 23:07:38 »
ขอบคุณมากครับ คุณ Pop ตอนนี้กำลังหาข้อมูลจากหลายๆที่อยู่ครับ(Google) หากตกผลึก จะได้เตรียมทำเลย ขอบคุณมากครับ
ปล.นอนดึกเหมือนกันนะครับ